เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:16:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Single Action Shooting Society  (อ่าน 5061 ครั้ง)
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2005, 10:36:59 PM »

Cowboy Action Shooting เกิดขึ้นเมื่อปี 1981 โดย Harper Creigh (นามแฝง Judge Roy Bean สมาชิก SASS # 1) หลังจากดูโทรทัศน์ภาพยนตร์คาวบอยตอนบ่ายวันเสาร์ที่ฝนกำลังตก Harper เป็นนักยิงปืน Soldier of Fortune และ IPSC อยู่แล้ว ก็โทรศัพท์ถึงเพื่อนสองคนที่ยิงปืนอยู่ด้วยกัน Gordon Davis และ Bill Hahn ให้มาแข่งยิงปืนแบบ Cowboy กัน

เริ่มแข่งกันที่สนาม Coto de Caza ใน California กฎเกณฑ์ตอนต้นก็ไม่ค่อยจะมีอะไร แต่ต่อมาก็มีการวางกฎเกณฑ์ กีฬายิงปืนชนิดใหม่ก็เกิด

End of Trail เริ่มในเดือนเมษายน 1982 มีผู้ร่วมการแข่งขัน 65 คน  ปี 1987 SASS หรือ Single Action Shooting Society ก็ถือกำเนิด กลุ่ม Wild Bunch มารวมตัว องค์กรสมาชิกตั้งขึ้นมาเพื่อเผยแพร่ และให้ Cowboy Action Shooting ได้อยู่ยืนยง

Cowboy Action Shooting เป็นกีฬากลางแจ้งที่เติบโตเร็วมากในอเมริกา ดึงดูดผู้แข่งขันจากทั่วโลก นอกกจากทดสอบความแม่นยำกันแล้ว ก็เป็นเวทีของการกลับไปหาชีวิต Cowboy สมัย Old West อีกด้วย

SASS (Single Action Shooting Society) เป็นองค์กรที่ควบคุมกีฬา Cowboy Action Shooting มีสมาชิก 60,000 คน ในทั้ง 50 รัฐ และ 18 ประเทศ SASS รับรองการแข่งขันในแต่ละภาคพื้น ซึ่งจัดโดยสโมสรสมทบ SASS ตั้งกฎให้มีความปลอดภัย และมีมาตรฐานในการแข่งขัน สมาชิกของ SASS ทุกคนล้วนมุ่งมั่นในการรักษาประวัติศาสตร์ของ Old West

สำนักงานใหญ่ของ SASS อยู่ที่เมืองYorba Linda ใน California มีคนทำงาน 14 คน หนังสือที่ SASS พิมพ์นั้น พิมพ์เอง มี    The Cowboy Chronicle, SASS Rule Book, TerritorialGovernor Bulletn และ End of Trail

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2005, 10:50:58 PM »

ผมต้องส่งใบสมัครไปที่ SASS ด้วยเพราะตอนแข่ง insurance จะได้ cover  คนที่เป็นสมาชิกต้องตั้งฉายาให้ตัวเองด้วยแต่ยังนึกไม่ออกเลยครับป๋า ป๋ามีชื่อดีๆไหมครับ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2005, 11:19:08 PM »

Sundance ซีครับ (หัวเราะ) ... Bitter Creek (โจร) ... Dynamite Dick (โจรในหนัง) ... Black Bart (โจรในCalifornia ชอบเขียนกลอน เซ็นชื่อ Black Bart Po8) ... Sidewinder (งู ... Rattlerก็ดี)  ... Apache Kid ... Rain in the face (อินเดียน) ... Sam Bass (โจร) ... Blue Duck (โจร ลูกครึ่งอินเดียน) ...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2005, 11:25:59 PM »

Sundance ซีครับ (หัวเราะ) ... Bitter Creek (โจร) ... Dynamite Dick (โจรในหนัง) ... Black Bart (โจรในCalifornia ชอบเขียนกลอน เซ็นชื่อ Black Bart Po8) ... Sidewinder (งู ... Rattlerก็ดี)  ... Apache Kid ... Rain in the face (อินเดียน) ... Sam Bass (โจร) ... Blue Duck (โจร ลูกครึ่งอินเดียน) ...
อืมครับ sidewinder  กะ Rattler เข้าท่าครับ  thunder cloud
ผมใช้ชื่อ Jesse เพราะฝรั่งเรียกชื่อจริงไม่ได้รำคาญ  แบบนี้เป็นไงครับ 
Jesse  James  Plengsri
Jesse Rattler Plengsri
Jesse  sidewinder Plengsri
Jesse  Cherokee kid Plensgri
Jesse Thunder Cloud Plensgri  Grin
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2005, 11:46:23 PM »

ผมชอบ Thunder Cloud ครับ Jesse Plengsri (Thunder Cloud SASS # XXXXX) อย่าง Harper Creigh SASS # 1 เขาใช้ Judge Roy Bean ที่ผม post นั้นยังไม่หมด เอามาจาก Brief History of SASS ยังเหลืออีก 2 ตอน (กลุ่มของ Creigh เขาใช้ชื่อ The Wild Bunch ผมชอบมาก) ชื่อเผ่าอินเดียน ผมชอบ Comanche อันนี้ก็ชอบ ... Bearclaws

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 12:05:52 AM »

ผมชอบ Thunder Cloud ครับ Jesse Plengsri (Thunder Cloud SASS # XXXXX) อย่าง Harper Creigh SASS # 1 เขาใช้ Judge Roy Bean ที่ผม post นั้นยังไม่หมด เอามาจาก Brief History of SASS ยังเหลืออีก 2 ตอน (กลุ่มของ Creigh เขาใช้ชื่อ The Wild Bunch ผมชอบมาก) ชื่อเผ่าอินเดียน ผมชอบ Comanche อันนี้ก็ชอบ ... Bearclaws

ครับผมงั้นก็ Jesse Thunder Cloud ครับผมก็ชอบเหมือนกันครับ Grin
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 01:43:56 AM »

ตั้งแต่แรกเริ่ม SASS เป็นของคณะกรรมการใช้ชื่อว่า The Wild Bunch (คงจำหนังชื่อนี้ได้นะครับ ยิงกันตาย เลือดกระฉูด ฝีมือกำกับของ Sam Peckinpah) คนกลุ่มนี้ เขียนกฎ ให้ประโยชน์กับสมาชิก พิมพ์ The Cowboy Chronicle หนังสือรายเดือนของ SASS ในปัจจุบัน กลุ่ม Wild Bunch 6 คน ประชุมกันมาตลอดในการจัดการ SASS

The Wild Bunch ก็มี Harper Creigh SASS#1 (Judge Roy Bean-เจ้าของร้านเหล้าที่ Langtry, Texas ผู้ตั้งตัวเองเป็น ผู้พิพากษา Paul Newman เล่นเป็น Bean … Langtry อยู่
ตวันตกของแม่น้ำ Pecos มีคำกล่าวว่า There is no law west of the Mississippi, west of the Pecos, there is no God)  Boyd A. Davis SASS#2 (General Ulysses S. Grant แม่ทัพฝ่ายเหนือ-หลังสงครามกลางเมืองได้เป็นประธานาธิบดี-ประธาน SASS)) Don Ormond SASS#4 (Tex-บรรณาธิการ The Cowboy Chronicles และสิ่งพิมพ์ของ SASS) Brad L. Myers SASS#7 (Hipshot-Special Programs Director)  Joel H. Dortch SASS#455 (Dutch-ฝ่ายบันเทิง) Ken Amorosano SASS#392 (Chiz-การตลาด)

ตอนต้นกฎทุกข้อกำหนดขึ้นโดย The Wild Bunch ปัจจุบันไม่ใช่แล้ว มีผู้ว่าการประจำเขต ซึ่งเลือกตั้งกันทุกปี แต่ก่อนเป็นแค่ผู้ให้คำแนะนำ เดี๋ยวนี้ ผู้ว่าการต้องเห็นพ้องต้องกันในการเปลี่ยนกฎ

SASS แพร่กระจายไปทั่วโลก Judge Roy Bean เดินทางข้ามประเทศไปควบคุมการแข่งขัน บางที 3 เกมในเดือนหนึ่ง SASS ยังไปแสดงตัวในงาน Shot Show-การประชุม NRA Duck Unlimited งานแสดงอาวุธปืน เป็นต้น

ปี 1999 SASS เพิ่มการแข่งขันกีฬาอีก 7 เขต … ในทางตะวันตก ตะวันตกเฉียงเหนือ ตะวันตกเฉียงใต้ ที่ราบสูง แถบตะวันตกกลาง (Midwest) ตะวันออกเฉียงเหนือ และตะวันออกเฉียงใต้ การแข่งตลอดปีเริ่มด้วย Shootout at Mule Camp เดือนพฤษภาคม จบลงด้วย End of Trail ในเดือนเมษายนในอีกปีหนึ่ง End of Trail เป็นเหมือน Super Bowl ของ Cowboy Action Shooting
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 01:54:22 AM »

ป๋าครับ เขาแข่งกันเมื่อไร ตรงไหนบ้างครับ มีโอกาศจะได้ไปดุกับเขาบ้าง
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 02:19:13 AM »

คุณ Boon ... Founders Ranch อยู่ 20 miles ตวันออกของ Albuquerque, New Mexico มีเดือนเมษายนครับ คุณ Boon เข้าไปดูที่  www.sassnet.com นะครับ คิดว่าที่ Events ... อ้าว ... ไม่มีวันที่เสียอีก ... ผมเจอะ จะ post เข้ามา อ้อ ... End of Trail ครับ Super Bowl ของ Cowboy Action Shooting
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 02:37:37 AM โดย Sundance » บันทึกการเข้า
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 02:35:19 AM »

คุณ Boon ... ที่ Scottsdale, Arizona (Phoenix) เขาจะมีงาน Festival of the West ครั้งที่ 15 จัดที่ Rawhide Western Town ครับ March 17-18-19-20, 2005 ครับ ดู www.festivalofthewest.com หรือ โทรศัพท์ (602) 996-4387 West World ก็อยู่ใกล้ๆ มี RV Parking ด้วย ราคา $20-25 ต่อวัน
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 02:47:29 AM »

คืนวันเสาร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ มี Cowboy Fair ประจำปีที่ มวกเหล็ก สระบุรี ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 03:08:05 AM »

คืนวันเสาร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ มี Cowboy Fair ประจำปีที่ มวกเหล็ก สระบุรี ครับ
Heee Haw ถ่ายรูปมาดูกันบ้างนะครับป๋า Cheesy
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 08:58:57 AM »

ผมต้องส่งใบสมัครไปที่ SASS ด้วยเพราะตอนแข่ง insurance จะได้ cover  คนที่เป็นสมาชิกต้องตั้งฉายาให้ตัวเองด้วยแต่ยังนึกไม่ออกเลยครับป๋า ป๋ามีชื่อดีๆไหมครับ

How about "SIAMESE JOE"? Smiley   Cheers,
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 10:32:28 AM »

คุณ USP40 ... ไปไม่ได้ครับ ข้อเท้าเจ็บเรื้อรังทั้ง 2 ข้าง บางทีถึงขนาดยืนไม่ได้ ต้องหาที่นั่ง ตอนนี้งานสังคม ... งานศพ ... แต่งงาน ... งดหมด ให้ภรรยาไปคนเดียว กลางคืน ถ้าหาเพื่อนได้ก็ไป ผมอยู่บ้านตลอด

Cowboy Fair นี่ คุณ Cowboy Fan และกลุ่ม Thailand Outdoor ไม่เคยขาด คุณ Cowboy Fan รับอาษาจะหา Wheel Chair ให้ และจะเข็นให้ด้วย <ห้วเราะ> 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 10:37:50 AM โดย Sundance » บันทึกการเข้า
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2005, 10:36:34 AM »

คุณ USP40 ... ไปไม่ได้ครับ ข้อเท้าเจ็บเรื้อรังทั้ง 2 ข้าง บางทีถึงขนาดยืนไม่ได้ ต้องหาที่นั่ง ตอนนี้งานสังคม ... งานศพ ... แต่งงาน ... งดหมด ให้ภรรยาไปคนเดียว กลางคืน ถ้าหาเพื่อนได้ก็ไป ผมอยู่บ้านตลอด
Sorry to hear about your ข้อเท้าเจ็บเรื้อรังทั้ง 2 ข้าง krub Sad  Hope you feel better soon.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์