เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 05:34:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีบดูช่อง 3. ข่าวเช้าวันใหม่เร็ว  (อ่าน 25692 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:22:30 AM »

พวกเราไม่ทำ  Grin Grin Grin

มีดปลอกผลไม้ก็ทำความผิดได้ไม่ใช่ต้องปืน  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Esso lpsc
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:28:27 AM »

น่ากลัวจัง ค่ะ
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:43:00 AM »

ผมว่านะ คนที่มัน เหี้......ๆ
แม้แต่มือเปล่ามันก็ยังฆ่าคนได้
แต่คนดีๆแม้มีอาวุธนับแสนก็ยังไม่คิดจะฆ่าใคร จริงมั้ย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:50:37 AM »

ผมอ่านหนังสือพิมพ์เมื่อเช้า เขียนว่า  เป็นปืน รูเกอร์  ขนาด .22  ติดกล้อง  พร้อมตัวเก็บเสียง
ยิงผู้หญิงที่สวนลุมไนท์พลาซ่า   ในระยะ 20 เมตร โดยเล็งที่ศีรษะ

รายที่สอง ก็ยิงในลักษณะ เดียวกัน แต่ไม่ได้ระบุ ว่า กี่เมตร
ผู้ต้องหาให้การว่า ซื้อปืนกระบอกนี้มาจากรุ่นพี่

ผมจับประเด็นสำคัญได้ประมาณนี้ครับ
รับสารภาพ เป็นประโยชน์ต่อรูปคดี คิดว่า ลดโทษครับ
อาจเหลือ จำคุกตลอดชีวิต ............

ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

ช่างบั้งไฟและไกปืน

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:56:43 AM »

เฮ้อ....  บ้านเรา
suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:58:43 AM »

Angryผู้ต้องหาอดีตนักเรียนนอก เปิดเผยถึงวิธีการลงมือว่า พวกตนจะตระเวนขับรถไปเรื่อยๆ เมื่อสบโอกาสลงมือก็จะใช้อาวุธที่เตรียมมายิงผู้เสียหายแล้วเข้าไปปล้นทรัพย์ จากนั้นก็นำทรัพย์สินที่ได้ไปขาย ก่อนนำเงินที่ได้มาแบ่งกันเอาไปซื้อยามาเสพและเล่นพนันบอล  Angry.............สมัยนี้โจรมันเหี้ยมมากยิงเจ้าทรัพย์โดยไม่มีโอกาสพูดอะไรเลย...ถ้าเราพกปืนแบบกลัวถูกตำรวจจับ (แยกลูกกระสุนออกจากปืนเก็บไว้ท้ายรถ )ผมว่าอย่าพกปืนไปเลยดีกว่า หลงรัก

if you want peace, prepare for war
asd03
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 11:05:13 AM »

ผมจับประเด็นสำคัญได้ประมาณนี้ครับ
รับสารภาพ เป็นประโยชน์ต่อรูปคดี คิดว่า ลดโทษครับ
อาจเหลือ จำคุกตลอดชีวิต ............

ตรงนี้ก็ไม่แน่นะครับ ถึงจะสารภาพแต่เป็นคดีสะเทือนขวัญ เหี้ยมโหด และไม่ได้ทำแค่ครั้งเดียว

มีการวางแผน ยามวิกาล  เจตนาฆ่าก่อนชิงทรัพย์

ผมว่างานนี้ถึงจะยอมรับสารภาพแต่ไม่พ้นยิงเป้าให้ตายตกตามกัน....สาธุ...

..
sumrit2572
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 11:05:54 AM »

ขอให้สบายใจกันได้ทุกคนครับ........ที่ผมเลิกทำงานเกี่ยวกับกฎหมายไทยก็เพราะสาเหตุนี้แหละครับ
.....เป็นคราวโชคร้ายของผู้ถูกยิงที่เกิดเป็นคนไทย .......ตายฟรี เพราะเป็นเหยื่อในความเมามันส์ของพวกนักฆ่าลูกผู้ดี ที่บิดามารดา อบรมสั่งสอนแล้วแต่ไม่จำ
จริงๆแล้ว ลูกทำผิด ต้องจับพ่อแม่มาลงโทษครับ เพราะพ่อแม่ มีส่วนผิดด้วย ที่เกิดลูกออกมาแล้ว ไม่ดูแล หรือดูแลไม่ทั่วถึง ถ้าคิดว่าตัวเองสอนลูกให้ดีไม่ได้ ก็ให้ทำกิจกรรมอย่างว่ากันแล้วอย่าให้มีลูกออกมาสร้างปัญหาให้สังคม ซิครับ ....จริงไหมครับ
แต่กฎหมายเขาบอกว่า ใครทำผิด ต้องลงโทษกับคนนั้น ผมก็เลย เลิกสนใจกฎหมายสมัยใหม่เสียแล้ว
กฎหมายไทยโบราณ เขาออกแบบ เขาคิดมาตามแบบของสังคมไทย ของวัฒนธรรมของเรา เอาความเป็นอยู่ของเรามาทำเป็นกฎหมาย แต่ทุกวันนี้ เราไปเอากฎหมายฝรั่งมาใช้ จึงทำให้บ้านเมืองวุ่นวายอยู่ ทุกวันนี้ เพราะคนเอเชีย กับ คนยุโรป นิสัยไม่เหมือนกัน จะมาใช้กฎหมายตามอย่างกันไม่ได้ เหตุผลในการเปลี่ยนกฎหมายไทยให้เลียนแบบฝรั่ง เมื่อสมัย รัตนโกสินทร์ตอนต้น 5 นั้น ผมต่ำต้อยเกินไปกว่าจะวิจารณ์ครับ ทุกวันนี้ 2549 แล้ว เราไม่ต้องกลัวฝรั่งจะไม่มาค้าขายด้วยแล้ว ทำไม เราไม่คิดแก้กฎหมายเรื่อง การลงโทษกับผู้กระทำผิดให้หนักเหมือนโบราณล่ะครับ เห็นมีแต่จะทำให้โทษเบาลงไปทุกที ทุกที ยกตัวอย่างเช่น การล้อชื่อบุพการี ถ้าเป็นฝรั่ง เอาชื่อบุพการีมาล้อเล่น ผมว่า ฝรั่งคงไม่โกรธ เพราะ งง ทำไม่ต้องโกรธ Huh แต่ถ้าใครมาล้อชื่อบุพการีของคนไทย อาจถึงตายได้
สมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น ขนาดใช้กฎหมายโบราณมีโทษรุนแรง ก็ยังมีคนก่อคดีอาญาอยู่เนื่องๆ แล้วมาสมัยนี้ อยู่ในคุกเหมือนอยู่ในบ้าน(ไม่เชื่อไปถามคนคุกดู มีข้าวกินฟรีด้วย) แล้วใครที่ไหนมันจะกลัวการติดคุกละครับ

.....เลิกเครียดเถอะครับ......คนทำผิดเดี๋ยวก็ได้ลดโทษ ออกมาฆ่าคนอีกครั้งในไม่ช้านี้แหละครับ เรื่องที่จะให้ตายตกตามกันไปกับเหยื่อนั้น ผมเลิกคิดแล้วครับ นึกว่าเป็นกรรมของคนตาย เป็นโชคดีของคนยิงแล้วกันนะครับ

ความเห็นพี่โดนใจผมจริงๆครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 11:17:53 AM »

คดี ดร.นิด้า ก็เหมือนกันครับ... เจตนาฆ่าเมียตัวเองอย่างเหี้ยมโหด... แต่ศาลตัดสินว่าเป็นผู้มีความรู้สูง สามารถทำประโยชน์ต่อบ้านเมืองได้... เลยตัดสินยกฟ้อง.... กฎหมายไทย มีไว้ใช้ลโทษกับคนจนๆ จริงๆ ครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 11:23:45 AM »

นี่แหละเมืองไทย Embarrassed

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
asd03
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 11:29:24 AM »

คดี ดร.นิด้า ก็เหมือนกันครับ... เจตนาฆ่าเมียตัวเองอย่างเหี้ยมโหด... แต่ศาลตัดสินว่าเป็นผู้มีความรู้สูง สามารถทำประโยชน์ต่อบ้านเมืองได้... เลยตัดสินยกฟ้อง.... กฎหมายไทย มีไว้ใช้ลโทษกับคนจนๆ จริงๆ ครับ

จริงๆแล้วเราไม่ควรวิจารณ์ศาลนะครับ ไม่เหมาะ

ศาลก็ว่าไปตามรูปคดีครับ  ไม่มีเอียง

คดีที่เราคิดว่ามันพลิกนั้น จะว่าศาลไม่ได้

เพราะกฏหมายนั้นถ้าหลักฐานไม่ชัดเจนก็"ยกประโยชน์ให้แก่จำเลย"

คดีที่พลิกก็คือไม่ทนายเก่งก็อัยการห่วย(หรือตั้งใจห่วย) ทำหลักฐานให้มันอ่อนๆ แค่นี้ก็หลุด

ผมรู้จักศาลหลายๆท่าน น่าเห็นใจครับท่านนะครับ งานทั้งหนักทั้งเยอะ  ท่านก็ตัดสินตามรูปคดี ตามหลักฐานที่มี

เราไม่ควรวิจารณ์คำตัดสินของศาล....

..
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 11:32:28 AM »

ผมอ่านหนังสือพิมพ์เมื่อเช้า เขียนว่า เป็นปืน รูเกอร์ ขนาด .22 ติดกล้อง พร้อมตัวเก็บเสียง
ยิงผู้หญิงที่สวนลุมไนท์พลาซ่า ในระยะ 20 เมตร โดยเล็งที่ศีรษะ

รายที่สอง ก็ยิงในลักษณะ เดียวกัน แต่ไม่ได้ระบุ ว่า กี่เมตร
ผู้ต้องหาให้การว่า ซื้อปืนกระบอกนี้มาจากรุ่นพี่

ผมว่า ไม่แน่นะครับ  ศาลไม่น่าจะลดโทษให้กับผู้กระทำความผิดเยี่ยงนี้  เพราะเป็นการกระทำโดยอุกอาจ ใช้อาวุธเพื่อเข่นฆ่าผู้อื่นโดยวางแผน  โดยเฉพาะไม่ให้ความเป็นธรรมต่อเหยื่อในการต่อสู้ป้องกัน  เป็นการเอาเปรียบอย่างเลือดเย็น  สารภาพเพราะจำนนต่อหลักฐานประกอบอื่น ๆ  งานนี้ ประหารลูกเดียว

ผมอ่านข่าวจากไทยรัฐ ฉบับเช้าวันนี้ อึ้งเลยครับ  เพราะตอนท้ายข่าว ไม่ทราบว่าเป็นคำสัมภาษณ์จริงหรือไม่  คือ ถ้ายังไม่ถูกจับ ก็ยังหาเหยื่อโดยทำเช่นนี้อีกต่อไป....เป็นคนรึเปล่าเนี่ย...

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
mazeaom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

ขับปลอดภัยมั่นใจ triton

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 12:34:31 PM »

ศาลควรมีคณะลูกขุนด้วย
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 12:44:46 PM »

อย่างนี้ ปืนยาว .22 กึ่งออโต้ฯ จะโดนจำกัดอีกรึเปล่าครับ
ตอนนี้ขอลูกซองออโต้ ยังแทบกระอักเลือด
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 12:47:29 PM »

ระบบศาลของเราคนละแบบกับอเมริกาครับ Grin
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์