เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:35:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีบดูช่อง 3. ข่าวเช้าวันใหม่เร็ว  (อ่าน 25655 ครั้ง)
asd03
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 12:48:20 PM »

ศาลควรมีคณะลูกขุนด้วย

ระบบศาลบ้านเราไม่มีลูกขุนครับ  ถ้ามียิ่งจะยุ่งยากกว่านี้มากมาย

เพราะระบบลูกขุนนั้น ลูกขุนคืออาสาสมัคร มานั่งฟังการพิจารณาคดี

ฟังตั้งแต่ตนจนจบ แล้วปรึกษากันในหมู่คณะลูกขุนแล้วมาตัดสินว่าผิดไม่ผิด

แล้วเสียงต้องเป็นเอกฉันท์นะครับ ไม่ใช่เสียงข้างมาก 

ลองคิดดูว่าถ้าจำเลยเป็นผู้มีอิทธิพลหรือเป็นคนมีเงิน บ้านเรามันง่ายมากที่จะซื้อลูกขุนได้

อย่างนี้คุกก็มีเอาไว้ขังคนจนอย่างแน่นอน เพราะคนรวยหลุดหมด

ระบบศาลที่มีลูกขุน ศาลมีหน้าที่ควบคุมการไต่สวน และกำหนดโทษถ้าผิดจริง ถ้าไม่ผิดก็ยกฟ้อง

ส่วนการตัดสินว่าผิดหรือไม่ผิดนั้นเป็นหน้าที่ของลูกขุน

แบบปัจจุบันนี่ล่ะครับที่เหมาะสมกับบ้านเราที่สุดแล้ว
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 01:09:09 PM »

เวรกำ อ่านกระทู้พวกพี่ๆแล้วเพิ่งนึกออก ถ้าเผื่อรัฐบาลเกิดติงต๊อง มามีปัญหากับปืนยาวอีกอ่ะ ราคาแพงขึ้นผมมิซวยหรือนี่ยังไม่ได้ซื้อเลยยยยยยยยยยยยยยยย      พวกชั่วเอ้ยก่อความเดือดร้อนให้คนอื่นเค้า   น่ากระทืบ แถมฆ่าคนอีก

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
asd03
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 05:03:30 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับ ญาติ-มิตร ของเหยื่อด้วยนะครับ

อาวุธส้งหาร

พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 05:09:14 PM »

ผมว่าพี่ๆพวกเราคนใดที่รู้จัก พวกผู้ประกาศข่าวหรือคอลัมม์นิตย์หนังสือต่างๆ ควรให้เขามีความรู้และเข้าใจทัศนคติที่ดีและถูกต้อง เพราะเขาจะวิจราณ์หลังจากเขียนหรืออ่านข่าวต่อ  ซึ่งมีผลต่อผู้ฟังหรืออ่านมาก ถ้าผู้นั้นมีอำนาจเกี่ยวกับ พ.ร.บ อาวุธปืน หรือใบอนุญาตอาวุธปืนได้ฟังหรืออ่านแล้วคล้อยตามแล้วไซร้  ผมไม่อยากนึกภาพต่อว่าอะไรจะเกิดขึ้น  ตกใจ ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  เพราะฉะนั้นควรเป็นหน้าที่ของเราทุกคน  อย่านึกว่าธุระไม่ใช่  ไม่ทราบพี่ๆเห็นด้วยไหมครับ  ?  ขอบคุณครับ. Smiley Smiley Smiley

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

ปืน คือคำสั้นๆที่มีความหมายสำหรับผม

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 05:11:07 PM »

แล้วในอนาคต พวกเราชาวปืนจะซวยตามไปด้วยไหมครับเนี่ย Huh ตอนนี้ป.3ก็ขอแล้วขออีก ในอนาคตจะเป็นเช่นไร

แต่พวกนี้มันรนหาที่จริงๆ อยู่ดีไม่ว่าดี

ไม่จน-ไม่เครียด-ไม่กินเหล้า
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 05:26:18 PM »

นายวรเพชร ให้การเพิ่มเติมว่า พวกตนทั้งสามนอกจากจะเสพยาไอซ์ด้วยกันแล้วยังเล่นพนันบอล ตนจึงติดต่อซื้อปืนที่อ่านพบในหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืน แล้วนำมาดัดแปลงทำเป็นปืนเก็บเสียงและติดลำแสงเลเซอร์ จากนั้นก็ซื้อหนังสือต่างประเทศเกี่ยวกับวิธีการอำพรางคดีเพื่อหลบหนีการจับกุมของตำรวจ
http://www.dailynews.co.th/dailynews/pages/front_th/popup_news/Default.aspx?Newsid=108054&NewsType=1&Template=1

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 05:40:23 PM »

ใช้ความรู้ผิดประเภทครับ มีวิชาและความรู้ในด้านนี้ แต่ไม่มีศีลธรรมก็เลยเป็นแบบนี้

สุดท้ายก็มาจบด้วยคุก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Big Duck
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

...."Enjoy Eating"....

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 05:49:29 PM »

Angryทำให้การฆ่า...เป็นเรื่องง่าย Angry
มันซุ่มยิง.. เล็งมาจากระยะไกล  ฆ่าคนตาย โดยจับมือปืนไม่ค่อยได้...  หนังแอ๊คชั่นสอนมาทั้งนั้น ตกใจ ตกใจ

" งานจะยุ่ง พุงจะย้อย แต่มิตรภาพน้อยๆ ไม่ย้อยตามพุง..."
asd03
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 06:21:18 PM »

Angryทำให้การฆ่า...เป็นเรื่องง่าย Angry
มันซุ่มยิง.. เล็งมาจากระยะไกล  ฆ่าคนตาย โดยจับมือปืนไม่ค่อยได้...  หนังแอ๊คชั่นสอนมาทั้งนั้น ตกใจ ตกใจ

จับได้เพราะตั๋วจำนำ

มันฉลาดหรือโง่กันแน่
Arkom46
Full Member

คะแนน 0

จะตายเมื่อไรก็ไม่รู้ ใช้ชีวิตที่มีอยู่ให้มีค่า

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 06:25:43 PM »

มันเลวกันจริง
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 06:33:07 PM »

รอดูผลกระทบกันต่อไปครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 06:51:25 PM »

ริยำจริงๆ ......พ่อแม่จะทำยังไงเนี่ยะ มีความผิดด้วยหรือปล่าวก็ไม่รู้

โบราณว่าไว้ ไม้อ่อนย่อมดัดง่าย
แก่เกินไปกิ่งมักหักสะบั้น
เป็นคติเตือนใจอยู่ทุกวัน
อันลูกนั้นควรสอนแต่ตอนเยาว์
หากโตนักมักรั้นพาลสอนยาก
สอนลำบากตอนโตจะโง่เขลา
อย่างให้ลูกเป็นไปอย่างใจเรา
ต้องรักเขาสอนเขาแต่เยาวัย
ลูกจะเป็นลูกผีหรือลูกแก้ว
นั่นก็แล้วแต่เรื่องของผู้ใหญ่
หากพ่อแม่เป็นคนดีมีวินัย
ลูกหญิงชายจะจำจดเป็นบทเรียน
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 06:59:09 PM »

พวกเราไม่ทำ Grin Grin Grin

มีดปลอกผลไม้ก็ทำความผิดได้ไม่ใช่ต้องปืน Grin Grin Grin

ความเห็นผมเป็นไปตามนี้ ผมว่าเราต้องแยกแยะให้ออก
คนทำผิดก็ไม่ทุกคนไป   และทำผิดก็ต้องรับโทษ

เราระวังเรื่องซื้อขายปืนในหนังสือปืนหรือในเวปบอร์ดนี้  ก็ระวังกันมานานแล้ว
เตือน เขียนโพสท์ตักเตือนกันไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่   คนเราก็โตๆกันแล้ว
ไม่ใช่ว่าเด็กๆ มาซื้อปืน  ซื้อไปแล้วก็ต้องอยู่ที่จิตใจของคนๆนั้นว่าจะเอาไปทำอะไร
คนขายก็ไม่อาจรู้ได้   จึงต้องระวังกันเอาเอง 

เชื่อว่ารายนี้ถือเป็นแค่ 1  เท่านั้น และเป็น 1 ในความซวยของคนขายด้วย
แต่ก็ไม่ใช่ทุกรายไป

ผมเชื่อว่า  ไม่มีปืนในหนังสือ หรือในเวปบอร์ดนี้ ลงขาย   
มันก็ยังไปหยิบยืม เพื่อนฝูง ญาติพี่น้อง  / หรือไปหาซื้อปืนนอกระบบ ( ปืนเถื่อน )
มาใช้ก่ออาชญากรรมกันได้อยู่ดี   

ดังนั้นจึงเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ  ไม่ใช่ต้นเหตุ
ต้องแก้ที่สถาบันครอบครัวมากกว่า  ที่ต้องปลูกจิตสำนึกให้ลูกหลานของท่าน
มีจิตใจดี   ไม่ไปก่อเรื่องเดือดร้อนให้สังคมในภายภาคหน้า   นะผมว่า

ลองคิดดูกันดีๆแล้วกัน
ถ้ารัฐบาลไปบ้าจี้ตามละก็  ไม่เป็นเอาเลย   แต่ยังไงผมก็ยังเชื่อว่า
ทางการไม่บ้าจี้ตามอย่างที่คาดคิดกังวลกันแน่ๆ   ด้วยเหตุผลข้างต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2006, 07:01:52 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

DB1-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 07:19:41 PM »

ปืนไม่ผิด....ผิดที่คน...คราบ..... Angry Angry Angry
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2006, 10:39:02 PM »

ประหาร ครับมันโหดเกินคน ลอบกัดคนไม่มีทางสู้

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์