เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:22:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไกกล็อก19  (อ่าน 3330 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 07:33:25 AM »

ระบบลั่นไกของกล็อก 19 เวลาผมยิง ตอนแรกก็ลากมาเลยเกินครึ่ง(มั่นใจเพราะเคยยิงมาแล้วมันไม่ลั่น) พอมาถึงจุดนึงจะลากต่อก็ตื้อตรงนี้ถ้าออกแรงอีกนิดก็ลั่นแต่ปืนหัวจะทิ่ม(เหมือนขยุ้มไก)แต่บางทียังไม่ได้ออกแรงสักหน่อยลั่นเลยก็มี ผมมีความรู้สึกว่าเหมือนเซียร์มันจะขบกันมากเกินไป
(ถ้ามีเซียร์นะ)เลยทำให้ยิงได้ไม่ดีเท่าไร อยากถามว่ามีใครเป็นเหมือนผมใหม และมีวิธีแก้ไขหรือเปล่า ปกติผมยิงแต่ลูกกรดครับไกหนักต่างกันราวฟ้ากับดิน สำหรับกล็อกนี้ยืมเพื่อนยิงครับกำลังจะจองปืนสวัสดิการ ช่วยด้วยครับ     คาใจที่ไกนี่แหละ  ขอบพระคุณครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 08:18:44 AM »

กำด้ามไม่ถูกต้องครับ... เวลาเหนี่ยวไกไม่ได้ดึงไก"ถอย"แต่ดึงไก"ลง"เลยพาปืนลงตามไก...

ลองดูกระทู้คุณนายใหม่ ณ.StreetOne ... และกระทู้ท่านอาจารย์ฤาษีนกไฟสอนวิธีกำด้าม...

ถึงแม้ยังไงก็จับด้าม G19 ไม่ได้ตามธรรมชาติแบบ 1911 ก็ตาม ก็ยังได้แนวทางครับ...

และหากจับยังไง๊ ยังไงก็ไม่ได้ ให้เปลี่ยนปืนครับ... แสดงว่ามือเรากับปืนนี้จับคู่กันไม่ถูกโฉลกครับ...
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 09:49:47 AM »

ถ้าคุณ สหายตุ๊ มั่นใจในการลั่นไก ก็คงต้องมาดูที่ตัวปืนครับ
ว่าปืนกระบอกนี้ มีการดัดแปลง สับเปลี่ยน อะไร หรือ ไม่ ถ้าเป็นผมก็จะเช็ค
ที่สปริง ในจุดสำคัญ ๆก่อน    ลองดูในลิ้งค์ข้างล่าง ประกอบครับ
ผมว่า น่าจะวิเคราะห์ ได้ดี

http://www.sniperworld.com/glock/

Safety  First
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 10:25:10 AM »

ถ้าคุณ สหายตุ๊ มั่นใจในการลั่นไก ก็คงต้องมาดูที่ตัวปืนครับ
ว่าปืนกระบอกนี้ มีการดัดแปลง สับเปลี่ยน อะไร หรือ ไม่ ถ้าเป็นผมก็จะเช็ค
ที่สปริง ในจุดสำคัญ ๆก่อน ลองดูในลิ้งค์ข้างล่าง ประกอบครับ
ผมว่า น่าจะวิเคราะห์ ได้ดี

http://www.sniperworld.com/glock/

มีของ CZ บ้างไหมครับ น้ำลายหก

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
Terry_854
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 10:28:02 AM »

ของผมก็เป็นครับ น้ำหนักไกช่วงต้นกับช่วงก่อนลั่นมันต่างกันมากไป เสียเงินร้อยกว่าบาทเปลี่ยนสปริงเข็มแทงชนวนใหม่แล้วดีขึ้นมากครับ นิ่มนวลขึ้นเยอะ ตอนแรกก็กลัวว่าสปริงใหม่แรงน้อยกว่าจะทำให้ตีกระสุนไม่ลั่น แต่ลองยิงไป 500 นัดก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 11:16:37 AM »

ลองซ้อมดรายไฟร์บ่อยๆเดี๋ยวจับจังหวะได้  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 04:39:30 PM »

ลองซ้อมดรายไฟร์บ่อยๆเดี๋ยวจับจังหวะได้ Grin Grin Grin
ใช่ครับ   ผมก็ซื้อลูก ดรายไฟร์  มาซ้อมเหนี่ยวไกเป็นประจำ  พี่ที่สนามเห็นผมแรกชอบ เอาปลายนิ้วเหนี่ยวทั้งๆที่มือใหญ่ ให้เอานิ้วเข้าไปอีกอ่ะครับ ให้เหนี่ยวถนัดๆ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 05:00:57 PM »

ลองซ้อมดรายไฟร์บ่อยๆเดี๋ยวจับจังหวะได้ Grin Grin Grin
ใช่ครับ ผมก็ซื้อลูก ดรายไฟร์ มาซ้อมเหนี่ยวไกเป็นประจำ พี่ที่สนามเห็นผมแรกชอบ เอาปลายนิ้วเหนี่ยวทั้งๆที่มือใหญ่ ให้เอานิ้วเข้าไปอีกอ่ะครับ ให้เหนี่ยวถนัดๆ

ยัดลึกหรือครับ  Grin Grin Grin ผม่ไม่ค่อยลึกเท่าไร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 05:11:15 PM »

ระบบลั่นไกของกล็อก 19 เวลาผมยิง ตอนแรกก็ลากมาเลยเกินครึ่ง(มั่นใจเพราะเคยยิงมาแล้วมันไม่ลั่น) พอมาถึงจุดนึงจะลากต่อก็ตื้อตรงนี้ถ้าออกแรงอีกนิดก็ลั่นแต่ปืนหัวจะทิ่ม(เหมือนขยุ้มไก)แต่บางทียังไม่ได้ออกแรงสักหน่อยลั่นเลยก็มี ผมมีความรู้สึกว่าเหมือนเซียร์มันจะขบกันมากเกินไป
(ถ้ามีเซียร์นะ)เลยทำให้ยิงได้ไม่ดีเท่าไร อยากถามว่ามีใครเป็นเหมือนผมใหม และมีวิธีแก้ไขหรือเปล่า ปกติผมยิงแต่ลูกกรดครับไกหนักต่างกันราวฟ้ากับดิน สำหรับกล็อกนี้ยืมเพื่อนยิงครับกำลังจะจองปืนสวัสดิการ ช่วยด้วยครับ คาใจที่ไกนี่แหละ ขอบพระคุณครับ
ไกกล๊อกไม่ได้ตั้งใจออกแบบมาให้เหนี่ยวง่ายหลุดคม เพราะปืนกล๊อกเน้นวัตถุประสงค์ในการใช้งานต่อสู้ป้องกันตัวเป็นหลัก...
ซึ่งไม่มีความจำเป็นใดๆเลย ที่จะต้องเน้นการเหนี่ยวเล็งอย่างปราณีตเพื่อยิงเป้าปั้นเอ็กซ์
...เหตุผลอีกอย่างที่สำคัญคือเรื่องของความปลอดภัยในการใช้งาน เพราะกล็อกไม่ได้มีอุปกรณ์ห้ามไกใดอยู่ภายนอกตัวปืนเลย อาศัยก็แต่เพียงสลักกั้นเข็มแทงชนวน และไกสองชั้นเท่านั้น....ฉะนั้นจะต้องเน้นให้ระยะเหนี่ยวไกหนักๆยาวๆเข้าไว้ เพื่อป้องกันปืนลั่น...
...การลดน้ำหนักไกของปืนกล๊อก ก็ทำได้เพียงการลดแรงสปริงไก และ คอนเนคเตอร์เท่านั้น ทำให้ไกนิ่มลงบ้างแต่ไม่หลุดคม..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 05:37:44 PM »

(ถ้ามีเซียร์นะ)เลยทำให้ยิงได้ไม่ดีเท่าไร อยากถามว่ามีใครเป็นเหมือนผมใหม และมีวิธีแก้ไขหรือเปล่า ปกติผมยิงแต่ลูกกรดครับไกหนักต่างกันราวฟ้ากับดิน สำหรับกล็อกนี้ยืมเพื่อนยิงครับกำลังจะจองปืนสวัสดิการ ช่วยด้วยครับ คาใจที่ไกนี่แหละ ขอบพระคุณครับ
ไกกล๊อกไม่ได้ตั้งใจออกแบบมาให้เหนี่ยวง่ายหลุดคม เพราะปืนกล๊อกเน้นวัตถุประสงค์ในการใช้งานต่อสู้ป้องกันตัวเป็นหลัก...
ซึ่งไม่มีความจำเป็นใดๆเลย ที่จะต้องเน้นการเหนี่ยวเล็งอย่างปราณีตเพื่อยิงเป้าปั้นเอ็กซ์
...เหตุผลอีกอย่างที่สำคัญคือเรื่องของความปลอดภัยในการใช้งาน เพราะกล็อกไม่ได้มีอุปกรณ์ห้ามไกใดอยู่ภายนอกตัวปืนเลย อาศัยก็แต่เพียงสลักกั้นเข็มแทงชนวน และไกสองชั้นเท่านั้น....ฉะนั้นจะต้องเน้นให้ระยะเหนี่ยวไกหนักๆยาวๆเข้าไว้ เพื่อป้องกันปืนลั่น...
...การลดน้ำหนักไกของปืนกล๊อก ก็ทำได้เพียงการลดแรงสปริงไก และ คอนเนคเตอร์เท่านั้น ทำให้ไกนิ่มลงบ้างแต่ไม่หลุดคม..
ตอนผมซื้อปืนมา ร้านมันโกหกว่า ไกแต่งมาแล้ว 3.5ปอนด์  แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ยังเป็น 5.5ปอนด์อยู่  แต่ผมก็ชอบนะครับ  ปลอดภัยดีเพราะไม่ได้เอาไปยิงแข่งกับพวกพี่ๆครับ   

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 05:45:26 PM »

กล็อก21 ผมก็ชอบเดิม ๆ 5 ปอนด์กว่า ๆ
เคยไปเปลี่ยนชุดแต่ง 3.5 ปอนด์  เหนี่ยวแล้วรู้สึกแปลก  ไม่ชอบ
ผมถอดออกใส่ของเดิมกลับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 06:19:42 PM »

Grin แสดงว่ายังไม่คุ้นเคยกับไกของกล๊อกเพียงพอครับ ยิงแห้งบ่อย ๆ เกิดความคุ้นเคยแล้วเดี๋ยวจับจังหวะไกของกล๊อกได้เองครับ ไม่ยาก Grin

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2006, 06:22:48 PM »

ใช่ครับ...ฝึกยิงแห้งบ่อย ๆ ครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 03:58:14 PM »

ผมขอถามต่อนะครับ  เรื่องไกนี้แต่งให้หลุดคมไม่ได้จริงๆเลยหรือครับหรือมีทางอยู่กรุณาบอกด้วยครับผมเองก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน  ผมตั้งใจว่าจะพกแบบไม่ขึ้นลำตลอดเลยครับ
ด้วยควมเคารพ  Smiley
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 05:15:32 PM »

ไกหลุดคมง่ายน่าจะแม่นขึ้นใช่ใหมครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1] 2
  พิมพ์