เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:25:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามข้าราชการทหาร  (อ่าน 8222 ครั้ง)
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 11:52:15 AM »

สงสัยมานานแล้วสำหรับอาวุธที่ใช้ในกองทัพไทย
1.ปืนยาวที่ทหารใช้อยู่ผมเห็นมี เอ็ม16  และเอชเค  ไม่เคยเห็นทหารใช้อาก้าเลย ถามว่า ประเทศไทยห้ามสั่งซื้อปืนจากประเทศคอมมิวนิสต์หรือครับ  หรือ เป็นมาตรฐานสากลสำหรับทุกประเทศที่อยู่ในระบอบประชาธิปไตย  ว่าห้ามใช้ปืนจากประเทศคอมมิวนิสต์  (อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ)
2.เวลาเกิดการสู้รบกัน แล้วเราสามารถยึดปืนของข้าศึกได้ เป็นปืนอาก้า เรานำมาใช้ในกองทัพต่อได้หรือไม่ครับ
                        ขอบคุณนะครับ  จะรอคำตอบครับผม...
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 01:13:55 PM »

เมื่อก่อนทหารพรานมีใช้นะครับสำหรับอาก้าแต่ตอนนี้เรียกกลับหมดแล้ว(สาเหตุน่าจะมาจากกระสุนหรือไม่ก็อะไหล่หายาก)...เว้นทหารพรานในสามจังหวัดชายแดนใต้ที่ยังมีใช้อยู่ครับ...
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 01:21:17 PM »

เป็นคำถามที่ผมก็อยากรู้ครับ  ทำไม....................... Huh
1 ตำรวจใช้              HK
2 ทหารใช้               M16
3 ทหารพรานใช้       AK

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2006, 01:28:52 PM โดย PLOY » บันทึกการเข้า

[URL=h
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 01:29:40 PM »

ตำรวจก็มีเอ็ม 16 ใช้ครับ ส่วนใหญเป็น M 16 A 1 มี A 2 ใช้บ้างแต่น้อยครับ ส่วนใหญ่ตามโรงพักหรือ นปพ แต่ละจังหวัดจะมี HK มากกว่าเอ็ม ครับ อย่างที่ผมเคยอยู่ที่ลพบุรี ที่โรงพักมีเอ็ม 16 แค่กระบอกเดียว นอกนั้นเป็น HK บ้าง มีเอฟเอ็น 1 กระบอก ด้วยครับ
ส่วนอาก้า ผมดูในบัญชีอาวุธก็มีนะครับแต่ไม่รู้ว่าอยู่ที่หน่วยไหน อาจจะอยู่ที่ ตชด.หรือไม่ก็สันติบาลครับ Cheesy
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 01:38:31 PM »

มารอฟังครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
u25
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 02:23:18 PM »

ขอตอบในฐานะที่เป็นทหาร แต่ความรู้ไม่เยอะ ผิดผลาดประการใดขออภัยท่านผู้รู้  ในสมัยสงครามเวียดนาม กองทัพบกไทยได้รับการช่วยเหลือทางการทหารจาก  USA ทั้งรูปแบบการรบ ยุธโธปกรณ์ ปืน ฯลฯ  ก็เพื่อสกัดกั้นการแพร่อิทธิพลของลัทธิคอมมิวนิส ที่แพร่ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ อีกทั้งไทยยังเป็นฐานที่มั้นสำคัญในการส่งกำลังบำรุงให้กับทหาร USA ที่รบในเวียดนาม  หรือแม้กระทั้งทหารไทยที่ไปรบในเวียดนามก็มี  พูดงา่ยๆก็คือ เราพวกเดียวกันให้ฟรีแทบทุกอย่างนายยังจะกล้าไปซื้อของศัตรูมาใช้อีกหรือ.....จึงเป็นเหตุผลที่ทหารไทยไม่แบกอาก้า แต่ไม่ใช้ว่าจะไม่มีใช้เอาซะเลย สมัยเรียน  ยังได้ถอดประกอบทั้ง  M16  AK47  HK   colt 1911 ๊US ARMY  และได้ยิงทุกกระบอกยกเว้น AK47 เพราะไม่มีลูก   ส่วนที่ท่านถามว่าถ้ายึดปืน AK47 ของศัตรูมาใช้ในกองทัพได้หรือไม่นั้นผมไม่ทราบ แต่ก็เห็นใช้กันทั่วไปตามเขตชายแดน (ใช้เองไม่ใด้ขอใครและไม่เห็นมีใครว่า) เพราะชอบความทนไม่สำอางเหมือน M16  แต่ใช่ว่าจะมีใช้กันทุกคน เพราะ ปืนหายากและลูกหายากกว่า  ขอบคุณครับ
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 04:37:09 PM »

ทหารพรานในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้เค้าใช้กันอยู่ครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 06:35:15 PM »

สมัยก่อนตอนโลกยังแบ่งเป็น2ค่าย...กองทัพไทยได้รับและซื้ออาวุธจากฝั่งตะวันตก..
เมื่อคอมมิวนิสต์ล่มสลาย..โลกก็เปลี่ยนไป ทั้งกองทัพไทยเองก็เริ่มมีความสัมพันธ์ทั้งทางการฑูตและการทหาร
กับประเทศอดีตคอมมิวนิสต์หรือที่ยังเป็นอยู่ เช่นจีน...พล.อ.เชาวลิต ในสมัยนั้นได้เริ่มจัดซื้ออาวุธจากจีนเป็นจํานวนพอสมควรในเกือบทุกเหล่าทัพ เช่นเรือฟรีเกต รถถัง รถสายพานลําเลียง และ ระบบปืนต่อสู้อากาศยาน เป็นต้น
บางหน่วยที่เคยเห็นก็ยังใช้ปืนAKครับ..ที่แน่ๆคือทหารพราน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 08:34:40 PM »

ทหารพรานในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้เค้าใช้กันอยู่ครับ

ฝ่ายตรงข้ามก็ใช้   Tongue

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 08:51:10 PM »

สงสัยมานานแล้วสำหรับอาวุธที่ใช้ในกองทัพไทย
1.ปืนยาวที่ทหารใช้อยู่ผมเห็นมี เอ็ม16 และเอชเค ไม่เคยเห็นทหารใช้อาก้าเลย ถามว่า ประเทศไทยห้ามสั่งซื้อปืนจากประเทศคอมมิวนิสต์หรือครับ หรือ เป็นมาตรฐานสากลสำหรับทุกประเทศที่อยู่ในระบอบประชาธิปไตย ว่าห้ามใช้ปืนจากประเทศคอมมิวนิสต์ (อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ)
2.เวลาเกิดการสู้รบกัน แล้วเราสามารถยึดปืนของข้าศึกได้ เป็นปืนอาก้า เรานำมาใช้ในกองทัพต่อได้หรือไม่ครับ
 ขอบคุณนะครับ จะรอคำตอบครับผม...

ตอบไปหลายท่านแล้ว.....ขอห้วนก็แล้วกันครับ

1.ปลย.เอ็ม16 (M16 M16A1 M16A2) ........ ปลย.11(HK33)........เป็นอาวุธที่ได้รับการช่วยเหลือทางทหารจากสหรัฐอเมริกาและจัดหาตามระเบียบสำนักนายก........โดยใช้ อจย.(อัตราการจัดยุทโธปกรณ์) และ อสอ.(อัตราการจัดสิ่งอุปกรณ์) เป็นตัวกำหนด..........และเป็นการได้มาในลักษณะฟรีและซื้อ ในสภาวการณ์สงครามเย็น..........จึงไม่จัดหาอาวุธจากค่ายหลังม่านเหล็ก ซึ่งถึงจะซื้อเขาก็ไม่ขาย(ก็จวกกันอยู่) .........เพื่อนก็จะงอน(ให้แล้วดันไปซื้อฝ่ายตรงข้ามอีก) Cheesy..............ปัจจุบัน ซื้อแล้วครับ หลายอย่าง Cheesy

2.ในขณะที่ยึดได้.........ตามระเบียบ "ต้องรายงาน" และ "ส่งมอบ"ให้หน่วยเหนือขึ้นไป...........จนไปเก็บอยู่ที่คลังสรรพาวุธ...............แต่ตามใจ ก็รายงาน แต่ไม่ส่ง เอาไว้ใช้ก่อน ก็ไม่ว่ากัน.........หรือทำมึน ไม่รายงานและไม่ส่ง ก็ไม่ว่ากันอีก...........นักรบเรื่องนี้ถือว่าเรื่องเล็ก Cheesy..........พอที่หลังเรียกเก็บ ก็เอามาคืนมั่ง ไม่คืนมั่ง ก็ว่ากันไป Cheesy

ตอบติดตลกหน่อยนะครับ Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 09:02:52 PM »

ขอบคุณครับท่านผู้การ.... Grin
klonglan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 09:11:32 PM »

ขอบคุณครับ ท่าน Smiley

If you want peace ,prepare for war
Pencil19-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 09:15:02 PM »

ขออนุญาตถามผู้การครับ

ถ้าหากมีการยึด AK มาใช้เเต่ขณะที่คนอื่นๆในหน่วยใช้M16 ไม่ทราบว่าการหากระสุนมาใช้กับ AK จะมีปัญหาหรือปล่าวครับ  Smiley

ขอบคุณมากครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 09:19:30 PM »

ขออนุญาตถามผู้การครับ

ถ้าหากมีการยึด AK มาใช้เเต่ขณะที่คนอื่นๆในหน่วยใช้M16 ไม่ทราบว่าการหากระสุนมาใช้กับ AK จะมีปัญหาหรือปล่าวครับ Smiley

ขอบคุณมากครับ

ก็กระสุนที่ยึดมานั่นแหละครับ...........ใช้ได้ไม่มีปัญหา

หากหมด ก็ไปขอปันเอา ตามหน่วยรบมีเยอะครับ..............แต่ปัจจุบัน หาไม่ได้แล้ว เพราะมีการเรียกเก็บคืนกันจนหมด........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 10:45:37 PM »

หลงรัก

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์