เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:22:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามข้าราชการทหาร  (อ่าน 8218 ครั้ง)
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 11:56:48 PM »

ถามนอกเรื่องนิดนึงครับ m16 กับ ar15 คือรุ่นเดียวกันรึเปล่าครับ Huh

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2006, 11:59:57 PM »

เห็นในทีวีตอนทหารสวนสนามครั้งใหญ่ที่ผ่านมา มีบอกเสร็จสรรพว่า หน่วยนี้หน่วยนั้นใช้ปืนเล็กยาวอะไรประจำการในหน่วย ผมเห็นมีสองอย่าง 16 กับ 33 แยกกันชัดเจน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 12:04:23 AM »

ถามนอกเรื่องนิดนึงครับ m16 กับ ar15 คือรุ่นเดียวกันรึเปล่าครับ Huh

จริงๆคือปืนแบบเดียวกันครับ..............

สโตนเนอร์ ผู้ออกแบบ ทำงานอยู่บริษัท อามาไรน์ ใช้รหัสปืนที่ออกแบบมาครั้งแรกว่า AR15 ..............ส่งเข้าประกวดในกองทัพสหรัฐ และชนะการประกวด ...........กองทัพให้บริษัท Colt เป็นผู้ผลิตหลัก ใช้รุ่นที่ประจำการกองทัพว่า M16 .............ยิงได้ทั้ง เซ-มิ ออโต และ ฟูลออโต.................

ต่อมา อามาไรน์ขายลิขสิทธิ์ปืน AR15 เพื่อผลิตขายพลเรือน โดยยิงได้เฉพาะ เซ-มิ ออโตแบบเดียว โดย ทำลูกเลื่อนและโครงปืนแบบ เอาไปดัดแปลงเป็นฟูลออโตไม่ได้..................และใช้ชื่อรุ่นในการขายพลเรื่อนว่า AR15

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 12:05:13 AM »

จริงๆคือปืนแบบเดียวกันครับ..............

สโตนเนอร์ ผู้ออกแบบ ทำงานอยู่บริษัท อามาไรน์ ใช้รหัสปืนที่ออกแบบมาครั้งแรกว่า AR15 ..............ส่งเข้าประกวดในกองทัพสหรัฐ และชนะการประกวด ...........กองทัพให้บริษัท Colt เป็นผู้ผลิตหลัก ใช้รุ่นที่ประจำการกองทัพว่า M16 .............ยิงได้ทั้ง เซ-มิ ออโต และ ฟูลออโต.................

ต่อมา อามาไรน์ขายลิขสิทธิ์ปืน AR15 เพื่อผลิตขายพลเรือน โดยยิงได้เฉพาะ เซ-มิ ออโตแบบเดียว โดย ทำลูกเลื่อนและโครงปืนแบบ เอาไปดัดแปลงเป็นฟูลออโตไม่ได้..................และใช้ชื่อรุ่นในการขายพลเรื่อนว่า AR15
แน่นปึกและถูกต้อง Wink
Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 12:51:03 AM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ยผู้รู้ตัวจริง....เสียงจริงครับ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 01:23:21 AM »

เรียนถาม ท่าน นิด นึง ครับ คือ M16 a1 ในช่วงสงครามเวียดนาม นี่ มีการกระจายให้โรงงานอื่น ช่วยผลิต เหมือน1911 หรือ ปล่าวครับ เพราะผม เองเคยได้ถือปืนหลวง ที่โครงตี ตราเป็นรูป สิงโต และเขียน สตีเว่น ผมก็งง ไม่ทราบว่าหลวงสั่งมีอ่ะไหล่ ยี่ห้ออื่นมาซ่อมแซมภายหลังหรือ ปล่าวครับ หรือว่า โรงงานอื่นช่วยผลิต เหมือน 1911 ครับ Huh Huh Huh หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 01:29:09 AM »

ทหารพรานในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้เค้าใช้กันอยู่ครับ

ฝ่ายตรงข้ามก็ใช้ Tongue

พวกค้ายาก็ใช้ครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 01:38:08 AM »

ช่วงนั้นจะมีแต่ของ Armalite ( ตรารูปหัวสิงโต ) กับของ Colt เท่านั้น   สมัยนี้มีหลายบริษัทที่ขายให้กับกองทัพเมกา
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 03:57:57 AM »

ถามอีกนะ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ       ทำไมเค้าถึงไม่ผลิตปืนที่ใช้กระสุนขนาดเดียวกันได้ล่ะครับ อย่างอ้าก้าใช้กระสุนเอ็ม16
คนผลิตปืนมีเหตุผลใดหรือครับ???แบบนี้ถ้ายึดปืนได้แล้วไม่มีลูกก็ใช้ประโยชน์ไม่ได้สิครับ..
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 05:45:09 AM »

แน่นปึกและถูกต้อง Wink
ผมเคยอ่านหนังสือของ แมสซาด อยูด มีบางตอนที่เขียนว่านำปืนส่วนตัวที่อนุญาตให้ใช้ในราชการได้ คือยังไงครับ  Huh ต้องนำปืนของตัวเองไปขึ้นทะเบียนกับทางหน่วยของตัวก่อนรึครับรึว่าทางหน่วยกำหนดมาว่าถ้ามีปืนรุ่นนี้เป็นของตัวเองแล้วสามารถนำมาใช้ในการทำงานได้เลยครับ
ที่เคยดูในหนัง สวัสดิการของตำรวจที่สหรัฐนี้ มีให้ทุกอย่างเลยรึครับ เวลาทำงานนี้มาแต่ตัวไม่ต้องเอาอุปกรณ์มาเองเลยรึครับ Grin

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 06:19:02 AM »

อ้างถึง
ผมเคยอ่านหนังสือของ แมสซาด อยูด มีบางตอนที่เขียนว่านำปืนส่วนตัวที่อนุญาตให้ใช้ในราชการได้ คือยังไงครับ   ต้องนำปืนของตัวเองไปขึ้นทะเบียนกับทางหน่วยของตัวก่อนรึครับรึว่าทางหน่วยกำหนดมาว่าถ้ามีปืนรุ่นนี้เป็นของตัวเองแล้วสามารถนำมาใช้ในการทำงานได้เลยครับ
ที่เคยดูในหนัง สวัสดิการของตำรวจที่สหรัฐนี้ มีให้ทุกอย่างเลยรึครับ เวลาทำงานนี้มาแต่ตัวไม่ต้องเอาอุปกรณ์มาเองเลยรึครับ
ปืนส่วนตัว ส่วนจะเป็น backup gun ถ้าอยู่ในบัญชีที่เป็นที่ทาง  หน่วยงานอนุญาตให้ใช้ก็ใช้ได้แต่   ต้องไปสอบ qualifications ก่อนถึงจะมีสิทธิ์ใช้  พูดง่ายๆว่าต้องไป  แสดงให้หน่วยงานเห็นว่าสามารถใช้อาวุธนั้นได้ถูกต้องและมีประสิทธิภาพ   ต้องเอาไปยิงทำคะแนนให้ผ่านตามที่หน่วยงานกำหนดไว้
หน่วยงานไม่ว่าจะเป็น Police Departments , Sheriff Offices  จะมีอุปกรณ์จำเป็นให้เจ้าหน้าที่ครบเช่น เครื่องแบบ  อาวุธปืนพก( แม็กกาซีน ลูกปืน) ประจำตัว  เข็มขัด  ซองปืน  baton  OC Spray  กุญแจมือ  ไฟฉาย  วิทยุสื่อสาร  ถุงมือ  เสื้อเกราะ เป็นต้น
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 06:21:12 AM »

ถามอีกนะ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ ทำไมเค้าถึงไม่ผลิตปืนที่ใช้กระสุนขนาดเดียวกันได้ล่ะครับ อย่างอ้าก้าใช้กระสุนเอ็ม16
คนผลิตปืนมีเหตุผลใดหรือครับ???แบบนี้ถ้ายึดปืนได้แล้วไม่มีลูกก็ใช้ประโยชน์ไม่ได้สิครับ..
ผลิตให้ใช้กระสุนเหมือนกัน  ข้าศึกก็เอาไปใช้ได้ซิครับ
ปืน AK47 ที่ยิงลูก 5.56 มม มีขายครับในเมกา   แต่เป็นเพราะทำออกมาขายเอาใจลูกค้าในเมกา   ไม่ใช่ปืนที่นำไปใช้จริงในสงคราม
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 06:48:56 AM »

ถามอีกนะ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ ทำไมเค้าถึงไม่ผลิตปืนที่ใช้กระสุนขนาดเดียวกันได้ล่ะครับ อย่างอ้าก้าใช้กระสุนเอ็ม16
ผลิตให้ใช้กระสุนเหมือนกัน ข้าศึกก็เอาไปใช้ได้ซิครับ
ปืน AK47 ที่ยิงลูก 5.56 มม มีขายครับในเมกา แต่เป็นเพราะทำออกมาขายเอาใจลูกค้าในเมกา ไม่ใช่ปืนที่นำไปใช้จริงในสงคราม
ขอบคุณครับพี่   แล้วที่อเมริกามีอาวุธปืนยาวจำพวกนี้ขายให้ประชาชนทั่วไปด้วยหรือครับ  ใช้เหตุผลใดในกำรซื้อครับ ราคาแพงไหม??
          ขอโทษนะครับ พี่คือพี่สุรศักดิ์ ใช่ไหมครับ  พี่บุญบอกว่า พี่เป็นตำรวจที่อเมริกา 
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 07:01:36 AM »

ผลิตให้ใช้กระสุนเหมือนกัน ข้าศึกก็เอาไปใช้ได้ซิครับ
ปืน AK47 ที่ยิงลูก 5.56 มม มีขายครับในเมกา แต่เป็นเพราะทำออกมาขายเอาใจลูกค้าในเมกา ไม่ใช่ปืนที่นำไปใช้จริงในสงคราม
ขอบคุณครับพี่ แล้วที่อเมริกามีอาวุธปืนยาวจำพวกนี้ขายให้ประชาชนทั่วไปด้วยหรือครับ ใช้เหตุผลใดในกำรซื้อครับ ราคาแพงไหม??
 ขอโทษนะครับ พี่คือพี่สุรศักดิ์ ใช่ไหมครับ พี่บุญบอกว่า พี่เป็นตำรวจที่อเมริกา
ไม่ใช่พี่สุรศักดิ์ครับ   อาวุธปืนยาวกึ่งออโต้  มีขายโดยทั่วไป  สามารถซื้อขายได้โดยไม่ต้องมีเหตุผลหรือข้ออ้างอะไร  ยกเว้นบางรัฐที่ไม่อนุญาตให้มีไว้ในครอบครองเช่นที่ California ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 07:58:35 AM »

ขออนุญาตเสริมคุณXD40 เพิ่มเติมนะครับ.........

ในสมับก่อนขนาดกระสุนปืนที่ใช้ในสงครามของแต่ละประเทศนั้น(เฉพาะประเทศที่ผลิตอาวุธเอง)............เปรียบเสมือนงานวิจัยเฉพาะ ที่แต่ละประเทศจะกำหนดขนาดกระสุนที่ใช้..........รวมทั้งการกำหนดขนาดกระสุนให้ใช้งานร่วมกันในเครือพันธมิตร(ปัจจุบัน)............

ในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่หนึ่ง..........มาจนกระทั่งสงครามเกาหลี มาถึงสงครามเวียดนาม........เข้าสู่ยุคสงครามเย็น...............การออกแบบและผลิตทั้งอาวุธและกระสุนของแต่ละประเทศ ทำแบบ ของใครของมัน ...เช่น(คร่าวๆในสงครามโลกครั้งที่สอง)....

--เยอรมัน นิยมใช้กระสุนขนาด 7.92 มม.( 8 มม.) ในปืนยาวและปืนกล..........30 Luger ในปืนพก และให้กำเนิดกระสุน 9มม.พาราฯ ในปืนพกและปืนกลมือหลายรุ่น......

--อังกฤษ ใช้เอกลักษณ์เฉพาะ ใช้กระสุน .303 บริติช ในปืนยาว ลีเอนฟิลด์ ปืนกลเบาเบรน.........กระสุน .455 ในปืนพกลูกโม่เวปเล่ ............ขโมยแบบกระสุน 9 มม. พาราฯจากเยอรมันมาใช้ในปืนกลมือสเตน

--สหรัฐอเมริกา นิยมกระสุนขนาด .30..........เริ่มแรกใช้กระสุน .30-30 แคร็ก แล้วแรงน้อยไปก็เอาปลอกกระสุน 7.92x57มม. ( 8mm Mauser) มายืดปลอกยืดคอ แล้วบีบปาก เป็นกระสุน 7.62ป63 มม. ซึ่งก็คือกระสุน .30-06 สปริงฟิลด์.........ใช้ในปืน M1 Garand ปืนกล .30 M 1919 ปืนกลเบา BAR ........... ออกแบบกระสุน .30 Carbine ใช้กับปืน M1 Carbine ............ใช้กระสุน .45 ในปืนพก 1911 ที่ออกแบบโดย จอห์น โมเสส เบาร์นิ่ง และใช้ในปืนกลมือหลายรุ่น..........ใช้กระสนุ .50 BMG ในปืนกล M2

-- รัสเซีย นิยมกระสุน 7.62 มม. (.30) เช่นกัน...........ใช้กระสุน 7.62x54 มม. ในปืนยาวโมแซง นากัง  ปืนกลเบาต่างๆ ไปถึงปืนกลประจำหน่วย...........ใช้กระสุน .30 ที่ซีลแก๊สได้ ในปืนพกลูกโม่ นากัง............ใช้กระสุน 7.62x25 มม. (7.62 โตกาเรฟ) ในปืนพกโตการเรฟ  ปืนกล PPSH PPH 42 ............ใช้กระสุน 12.7x102 มม. ในปืนกลหนัก DHSK

--ญี่ปุ่น นิยมกระสุน 8 มม. ใช้ในปืนพกนัมบุ............กระสุน 6.5 มม. ในปืนยาวArisaka Type 38 ...........และปรับเป็น 7.7 มม. ในรุ่น Tpye 99 .......

นี่เฉพาะประเทศคู่สงครามหลักๆ

อาวุธและกระสุนขนาดนี้ ใช้งานต่อมาจนถึงในสงครามเกาหลี.............และมีการพัฒนาปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆ...........

--ช่วงนี้ สหรัฐอเมริกา เอากระสุน .30-06 มาตัดปลอกตัดคอ เป็นกระสุน 7.62x51 มม. (.308 Win)..........มาใช้กับปืนยาว M14 ที่ทดแทน M 1 Garand ...........ต่อมาเห็นว่าปืน M14 ใช้งานในลักษณะไรเฟิลโจมตีได้ไม่เต็มที่ ก็เลยกำหนดขนาดกระสุนใหม่ เอาแค่ให้มีอำนาจเพียงพอในการสังหารมนุษย์ รีคอยเบา น้ำหนักน้อย ทหารสามารถนำติดตัวไปได้มาก..........เริ่มแรกทำการวิจัย กระสุนขนาด .222 ............แล้วนายสโตนเนอร์ ก็ไปเอากระสุนพาณิชย์ .223 Rem ซึ่งใช้ในไรเฟิลยิงกวาง มาออกแบบเป็น M16 ..........เลยกำหนดกระสุนขนาดนี้เป็นชื่อทางทหารว่า 5.56x45 มม.

--ในส่วนอังกฤษและเยอรมัน ก็ปรับขนาดกระสุนของตน มาเป็น 7.62x51 มม. ตามอเมริกา........จะเห็นว่าทางภาถพื้นยุโรป ขณะนั้น ใช้ปืนยาวขนาดนี้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น FN FAL HK G3 ฯลฯ

--ในรัสเซีย ยังคงกระสุนขนาด .30 ต่างๆไว้อย่างเหนียวแน่น.........โดยออกแบบปืนใหม่ๆมาแทน ซึ่งหลังสงครามโลกครั้งที่สอง ปืน AK47 จึงถือกำเนิด ใช้กระสุน 7.62 เช่นเคย แต่ย่อปลอกให้สั้นลง เป็น 7.62x39 มม. ............และมีการใช้กระสุนขนาด 9x18มม.( 9 มาคารอฟ) ในปืนพกมาคารอฟ

ต่อมาในช่วงสงครามเย็น..........ประเทศโลกเสรีกลัวภัยคุกคามจากคอมมิวนิสต์ เลยรวมตัวกันเป็นเครือพันธมิตรนาโต้.........ให้อเมริกาเป็นหัวเรือใหญ่.........ประกอบกับอาวุธต่างๆที่ใช้เริ่มต้องมีการปรับปรุงกันใหม่...........เครือประเทศเหล่านี้จึงใช้กระสุนร่วมกันเพื่อง่ายต่อการส่งกำลังบำรุง คือ..... 5.56x45 มม.   7.62x51 มม. และ 9x19 มม.  กระสุนเหล่านี้เลยมีชื่อเรียกเพิ่มว่า 5.56 นาโต้  7.62 นาโต้  9 มม. นาโต้..........

คร่าวๆพอได้ไหมครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2006, 08:01:55 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์