เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:31:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามข้าราชการทหาร  (อ่าน 8248 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 08:01:53 AM »

ถามอีกนะ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ ทำไมเค้าถึงไม่ผลิตปืนที่ใช้กระสุนขนาดเดียวกันได้ล่ะครับ อย่างอ้าก้าใช้กระสุนเอ็ม16
คนผลิตปืนมีเหตุผลใดหรือครับ???แบบนี้ถ้ายึดปืนได้แล้วไม่มีลูกก็ใช้ประโยชน์ไม่ได้สิครับ..
ผลิตให้ใช้กระสุนเหมือนกัน ข้าศึกก็เอาไปใช้ได้ซิครับ
ปืน AK47 ที่ยิงลูก 5.56 มม มีขายครับในเมกา แต่เป็นเพราะทำออกมาขายเอาใจลูกค้าในเมกา ไม่ใช่ปืนที่นำไปใช้จริงในสงคราม

ขออนุญาตเสริมคุณXD40 เพิ่มเติมนะครับ.........

ในสมับก่อนขนาดกระสุนปืนที่ใช้ในสงครามของแต่ละประเทศนั้น(เฉพาะประเทศที่ผลิตอาวุธเอง)............เปรียบเสมือนงานวิจัยเฉพาะ ที่แต่ละประเทศจะกำหนดขนาดกระสุนที่ใช้..........รวมทั้งการกำหนดขนาดกระสุนให้ใช้งานร่วมกันในเครือพันธมิตร(ปัจจุบัน)............

ในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่หนึ่ง..........มาจนกระทั่งสงครามเกหลี มาถึงสงครามเวียดนาม........เข้าสู่ยุคสงครามเย็น...............การออกแบบและผลิตทั้งอาวุธและกระสุนของแต่ละประเทศ ทำแบบ ของใครของมัน ...เช่น(คร่าวๆในสงครามโลกครั้งที่สอง)....

--เยอรมัน นิยมใช้กระสุนขนาด 7.92 มม.( 8 มม.) ในปืนยาวและปืนกล..........30 Luger ในปืนพก และให้กำเนิดกระสุน 9มม.พาราฯ ในปืนพกและปืนกลมือหลายรุ่น......

--อังกฤษ ใช้เอกลักษณ์เฉพาะ ใช้กระสุน .303 บริติช ในปืนยาว ลีเอนฟิลด์ ปืนกลเบาเบรน.........กระสุน .455 ในปืนพกลูกโม่เวปเล่ ............ขโมยแบบกระสุน 9 มม. พาราฯจากเยอรมันมาใช้ในปืนกลมือสเตน

--สหรัฐอเมริกา นิยมกระสุนขนาด .30..........เริ่มแรกใช้กระสุน .30-30 แคร็ก แล้วแรงน้อยไปก็เอาปลอกกระสุน 7.92x57มม. ( 8mm Mauser) มายืดปลอกยืดคอ แล้วบีบปาก เป็นกระสุน 7.62ป63 มม. ซึ่งก็คือกระสุน .30-06 สปริงฟิลด์.........ใช้ในปืน M1 Garand ปืนกล .30 M 1919 ปืนกลเบา BAR ........... ออกแบบกระสุน .30 Carbine ใช้กับปืน M1 Carbine ............ใช้กระสุน .45 ในปืนพก 1911 ที่ออกแบบโดย จอห์น โมเสส เบาร์นิ่ง และใช้ในปืนกลมือหลายรุ่น..........ใช้กระสนุ .50 BMG ในปืนกล M2

-- รัสเซีย นิยมกระสุน 7.62 มม. (.30) เช่นกัน...........ใช้กระสุน 7.62x54 มม. ในปืนยาวโมแซง นากัง  ปืนกลเบาต่างๆ ไปถึงปืนกลประจำหน่วย...........ใช้กระสุน .30 ที่ซีลแก๊สได้ ในปืนพกลูกโม่ นากัง............ใช้กระสุน 7.62x25 มม. (7.62 โตกาเรฟ) ในปืนพกโตการเรฟ  ปืนกล PPSH PPH 42 ............ใช้กระสุน 12.7x102 มม. ในปืนกลหนัก DHSK

--ญี่ปุ่น นิยมกระสุน 8 มม. ใช้ในปืนพกนัมบุ............กระสุน 6.5 มม. ในปืนยาวArisaka Type 38 ...........และปรับเป็น 7.7 มม. ในรุ่น Tpye 99 .......

นี่เฉพาะประเทศคู่สงครามหลักๆ

อาวุธและกระสุนขนาดนี้ ใช้งานต่อมาจนถึงในสงครามเกาหลี.............และมีการพัฒนาปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆ...........

--ช่วงนี้ สหรัฐอเมริกา เอากระสุน .30-06 มาตัดปลอกตัดคอ เป็นกระสุน 7.62x51 มม. (.308 Win)..........มาใช้กับปืนยาว M14 ที่ทดแทน M 1 Garand ...........ต่อมาเห็นว่าปืน M14 ใช้งานในลักษณะไรเฟิลโจมตีได้ไม่เต็มที่ ก็เลยกำหนดขนาดกระสุนใหม่ เอาแค่ให้มีอำนาจเพียงพอในการสังหารมนุษย์ รีคอยเบา น้ำหนักน้อย ทหารสามารถนำติดตัวไปได้มาก..........เริ่มแรกทำการวิจัย กระสุนขนาด .222 ............แล้วนายสโตนเนอร์ ก็ไปเอากระสุนพาณิชย์ .223 Rem ซึ่งใช้ในไรเฟิลยิงกวาง มาออกแบบเป็น M16 ..........เลยกำหนดกระสุนขนาดนี้เป็นชื่อทางทหารว่า 5.56x45 มม.

--ในส่วนอังกฤษและเยอรมัน ก็ปรับขนาดกระสุนของตน มาเป็น 7.62x51 มม. ตามอเมริกา........จะเห็นว่าทางภาถพื้นยุโรป ขณะนั้น ใช้ปืนยาวขนาดนี้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น FN FAL HK G3 ฯลฯ

--ในรัสเซีย ยังคงกระสุนขนาด .30 ต่างๆไว้อย่างเหนียวแน่น.........โดยออกแบบปืนใหม่ๆมาแทน ซึ่งหลังสงครามโลกครั้งที่สอง ปืร AK47 จึงถือกำเนิด ใช้กระสุน 7.62 เช่นเคย แต่ย่อปลอกให้สั้นลง เป็น 7.62x39 มม. ............

ต่อมาในช่วงสงครามเย็น..........ประเทศโลกเสรีกลัวภัยคุกคามจากคอมมิวนิสต์ เลยรวมตัวกันเป็นเครือพันธมิตรนาโต้.........ให้อเมริกาเป็นหัวเรือใหญ่.........ประกอบกับอาวุธต่างๆที่ใช้เริ่มต้องมีการปรับปรุงกันใหม่...........เครือประเทศเหล่านี้จึงใช้กระสุนร่วมกันเพื่อง่ายต่อการส่งกำลังบำรุง คือ..... 5.56x45 มม.   7.62x51 มม. และ 9x19 มม.  กระสุนเหล่านี้เลยมีชื่อเรียกเพิ่มว่า 5.56 นาโต้  7.62 นาโต้  9 มม. นาโต้..........

คร่าวๆพอได้ไหมครับ Grin
Grin Grin Grin Wink Wink
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 08:15:46 AM »

โอ...สุดยอดเลยครับท่าน...เปรียบเสมือนตำราเล่มหนึ่งเลยครับ..ขอบคุณครับ
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 08:28:52 AM »

Smileyไม่คร่าวๆละครับ................ความรู้ทั้งนั้น..............ขอบพระคุณพี่มะขิ่นมากครับ หลงรัก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 08:35:33 AM »

ไม่ได้แซวท่านสิงห์คำนะครับ.........เดี๋ยวค่ำๆจะมีคนมาโพสต่อว่า

โอ..............ความรู้อีกแล้ว ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย (ทำนองนั้น)

มาประจำ Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 09:02:18 AM »

ไม่ได้แซวท่านสิงห์คำนะครับ.........เดี๋ยวค่ำๆจะมีคนมาโพสต่อว่า

โอ..............ความรู้อีกแล้ว ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย (ทำนองนั้น)

ขอบพระคุณท่านพี่มะขิ่นครับ ยังต้องอ่านอีกหลายรอบครับ  อ่านรอบเดียวจำไม่ได้ ต้องทำความเข้าใจให้ได้ทั้งหมดครับผม
Pencil19-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 10:00:34 AM »

ขอบคุณมากครับ  Smiley
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 10:28:51 AM »

หน่วยงานไม่ว่าจะเป็น Police Departments , Sheriff Offices  จะมีอุปกรณ์จำเป็นให้เจ้าหน้าที่ครบเช่น เครื่องแบบ  อาวุธปืนพก( แม็กกาซีน ลูกปืน) ประจำตัว  เข็มขัด  ซองปืน  baton  OC Spray  กุญแจมือ  ไฟฉาย  วิทยุสื่อสาร  ถุงมือ  เสื้อเกราะ เป็นต้น
 หลงรัก หลงรัก หลงรักเมื่อไรเมืองไทยจะมีแบบนี้บ้างต่างกันลิบเลยอ่ะครับ แล้วตำรวจที่นั้นจะเป็นคนสัญชาติไหนก็ได้รึครับคือถ้าไปอยู่แล้วจนได้เป็นพลเมืองของเค้าแล้วสามารถสมัครได้เลยรึครับ

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 10:31:11 AM »

หน่วยงานไม่ว่าจะเป็น Police Departments , Sheriff Offices จะมีอุปกรณ์จำเป็นให้เจ้าหน้าที่ครบเช่น เครื่องแบบ อาวุธปืนพก( แม็กกาซีน ลูกปืน) ประจำตัว เข็มขัด ซองปืน baton OC Spray กุญแจมือ ไฟฉาย วิทยุสื่อสาร ถุงมือ เสื้อเกราะ เป็นต้น
 หลงรัก หลงรัก หลงรักเมื่อไรเมืองไทยจะมีแบบนี้บ้างต่างกันลิบเลยอ่ะครับ แล้วตำรวจที่นั้นจะเป็นคนสัญชาติไหนก็ได้รึครับคือถ้าไปอยู่แล้วจนได้เป็นพลเมืองของเค้าแล้วสามารถสมัครได้เลยรึครับ
จะเป็นตำรวจ( เจ้าหน้าที่รักษากฏหมาย ) ต้องเป็น US Citizen ครับ  ถ้าเป็นทหารไม่ต้องเป็น ซิติเซ็น
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 10:38:22 AM »

ไม่เหมือนเมืองไทยครับ..........

ทั้งตำรวจและทหาร ต้องเป็นCitizenเท่านั้น..........(สำหรับตำรวจ ทหารประจำการ)

สืบไปถึงพ่อแม่ปู่ย่าตายายด้วย ต้องเป็นCitizen...........ในชั้นบุพการีหากแต่คนใดคนหนึ่งเป็นต่างด้าว อีกคนหนึ่งต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น..........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 10:47:32 AM »

ไม่เหมือนเมืองไทยครับ..........

ทั้งตำรวจและทหาร ต้องเป็นCitizenเท่านั้น..........(สำหรับตำรวจ ทหารประจำการ)

สืบไปถึงพ่อแม่ปู่ย่าตายายด้วย ต้องเป็นCitizen...........ในชั้นบุพการีหากแต่คนใดคนหนึ่งเป็นต่างด้าว อีกคนหนึ่งต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น..........
ครับ    ที่จริงที่นี่ขอเป็น ซิติเซ็น ก็ไม่อยาก และถ้าเป็นทหารอยู่แล้วของ่าย
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 11:51:28 AM »

เมื่อไหร่มะริกันจะเปลียนปืน M 16 เสียทีครับ มันใช้มาตั้ง 40 กว่าปีแล้ว

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Basix..Basic ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 12:16:38 PM »

โห..ชอบทั้งพี่มะขิ่นและพี่ XD40 มาก ตอบแบบให้หมดละเอียดยิบเลยครับ ขอเรียนถามพี่ทั้งสองครับว่า ปัจจุบันรู้สึกจะมีปืนที่ไฮเทคกว่าเข้าไปในกองทัพของอเมรกาแล้วไม่ใช่หรือครับ หรือว่าแค่เป็นการทดลองใช้ (อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เห็นว่ามีของสิงคโปร์ผลิตด้วย) แล้วตอนนี้ไทยเรายังผลิต HK อยู่หรือเปล่าครับพี่...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 01:23:00 PM »

โห..ชอบทั้งพี่มะขิ่นและพี่ XD40 มาก ตอบแบบให้หมดละเอียดยิบเลยครับ ขอเรียนถามพี่ทั้งสองครับว่า ปัจจุบันรู้สึกจะมีปืนที่ไฮเทคกว่าเข้าไปในกองทัพของอเมรกาแล้วไม่ใช่หรือครับ หรือว่าแค่เป็นการทดลองใช้ (อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เห็นว่ามีของสิงคโปร์ผลิตด้วย) แล้วตอนนี้ไทยเรายังผลิต HK อยู่หรือเปล่าครับพี่...

ข้อมูลเรื่องการเปลี่ยนแบบปืนของทหารสหรัฐฯ ผมไม่ค่อยทราบครับ..........พอทราบบ้างก็ไม่ชัวร์..........

HK33 ตอนนี้หยุดการผลิตครับ เพราะผลิตออกมาเพียงพอและ ต้นทุนการผลิต สูงกว่าซื้อครับ.............

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 01:47:35 PM »

หน่วยงานไม่ว่าจะเป็น Police Departments , Sheriff Offices จะมีอุปกรณ์จำเป็นให้เจ้าหน้าที่ครบเช่น เครื่องแบบ อาวุธปืนพก( แม็กกาซีน ลูกปืน) ประจำตัว เข็มขัด ซองปืน baton OC Spray กุญแจมือ ไฟฉาย วิทยุสื่อสาร ถุงมือ เสื้อเกราะ เป็นต้น

เมื่อก่อนแฟนอยู่อเมริกาครับ   ว่าจะตามไปสมัครเป็นตำรวจ LAPD. ซะหน่อย.........................

เคยอ่านคู่สร้าง คู่สม นานแล้ว   มีคนไทยอยู่คนนึงไปสมัครเป็นจ่าอยู่ LA. เกือบ 10 ปีแล้ว  ทำหน้าที่ดูแลนักท่องเที่ยวชาวเอเชีย   ด้วยนิสัยแบบไทยๆ คือยิ้มง่าย และนอบน้อม   คนที่นั่นจะชอบมากครับ   ผมว่าน่าสนุกดี   

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 01:51:16 PM »

โอ... ความรู้อีกแล้ว...

เป็นความจริงนี่ครับ... เย้

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์