เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 12:42:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนที่บอกว่า .22 แมคนั่ม ใช้ลูกขนาด .22 ธรรมดายิงได้ไหมครับ  (อ่าน 8966 ครั้ง)
rath_nak
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 06:38:54 PM »

ปืนที่บอกว่า .22 แมคนั่ม ใช้ลูกขนาด .22 ธรรมดายิงได้ไหมครับ  แล้วปืนที่บอกว่าใช้ลูกธรรมดาใช้ลูก แมคนั่มยิงได้ไหมครับ  เพราะอะไรครับ ผมไม่ทราบจริงๆอยากมีความรู้ครับ  แล้วลูกธรรมดา กับ ลูก แมคนั่มต่างกันอย่างไรครับ  ถ้าผู้รู้พอจะแบ่งปันความรู้ให้ดูเป็นตัวอย่างจะเป็นพระคุณมากเลยครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 06:54:38 PM »

หลงรัก
ครับ
.22 แม็ก ใช้ลูก .22 ธรรมดายิงได้ครับ
แต่ .22 ธรรมดายิง .22 แม็กไม่ได้ครับ
สาเหตุเพราะลูกแม็ก ใหญ่กว่า ยาวกว่าครับ
 หลงรัก

rath_nak
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 06:56:25 PM »

แล้วจะมีผลเสียหรือไม่ อย่างไรครับ ถ้าใช้ลูกผิดประเภทบ่อยๆ ในกรณีที่ยิงได้อ่ะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 07:19:58 PM »

ผลเสีย มีแน่นอน ครับ
ลูกเอาข้าง เข้าเป้า
ปลายช่องโม่ และ โคนรังเพลิง จะขรุขระ มากขึ้น

ควรใช้ ช่อง ค้นหา ให้เป็นประโยชน์  มีเรื่องราว ในหลายกระทู้ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 07:44:40 PM »

ผมเคยลองเอา .22 LR ยิงในปืน.22 MAX ปรากฏว่าปลอกบวมคับโม่..................... ตกใจ

[URL=h
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 09:21:08 PM »

ยิงไม่ได้ เพราะเป็นกระสุนคนละแบบ ถึงแม้จะขนาด (คาลิเบอร์) เดียวกัน ... ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่ของยึดตามกฏความปลอดภัย ที่บอกใ้ห้ใช้กระสุนที่ตรงกับปืน

กระสุนเราเรียกตามขนาด กระสุนขนาดเดียวกัน แต่ทำปลอกมาคนละแบบ จะใช้กันไม่ได้ ถึงยัดเข้ารังเพลิงได้ ก็ไม่ควรยิง เพราะเสี่ยงต่อการชำรุดของกลไก หรือถ้าไม่มีอะไรเสีย ก็มักจะหาความแม่นยำไม่ได้

.22 LR ปลอกเล็กกว่าปลอกของ .22 MAGNUM ถึงแม้รูลำกล้องจะพอ ๆ กัน .... .22 MAG ผมเคยซื้อนัดละ ๑๑ บาท ตอนนั้น .22 LR นัดละ ๒ บาท ... แบบนี้ไม่แปลกใจว่าทำไมถึงมีคนเอาลูก .22LR ไปยิงในรังเพลิงของ .22 MAGNUM 

แล้วในปืนขนาด .357 MAGNUM ทำไมจึงเอา .38 สเปเชี่ยลยิงได้ .... จะว่าไป .44 MAGNUM ก็เอาลูก .44 special ยิงได้เช่นกัน .... ทั้งนี้เพราะกระสุน .357 MAGNUM นำปลอกของ .38 Special มาเป็นต้นแบบ และยืดปลอกเพื่อใส่ดินปืนมากขึ้น ใส่หัวกระสุนหุ้มเปลือกเข้าไป ได้กระสุนที่ยิงแรงกว่าเดิม ... (.38 special หน้าตัดหัวกระสุนคือ .357) ... ใน .44 ก็ทำนองเดียวกัน

ดังนั้นจึงไม่ควรท่องสูตรสำเ็ร็จว่าปืน MAGNUM เอาลูกธรรมดายิงได้ เพราะกระสุนมีมากมายหลายแบบ ขึ้นอยู่กับรูปพรรณสัณฐาน ที่มาที่ไป .... เช่น ถ้ามีปืนลูกโม่ใช้กระสุน 10 มม.นอร์มา (ใช้ฟูลมูนคลิบ) ก็จะสามารถเอากระสุน .40 S&W ใส่ยิงได้ ... หรือถ้ามี .45 Long Colt ก็สามารถเอากระสุนลูกซอง .410 ใส่ยิงได้เช่นกัน (อันหลังนี่ไม่รู้จำผิดหรือเปล่า)

ปืน ... ถ้าไม่ใช้ทำมาสำหรับกระสุน MAGNUM ก็กรุณาอย่าทำเก่งเอาโม่ไปคว้านให้ใส่ลูก MAGNUM ได้ล่ะครับ โครงสร้างและเนื้อโลหะมันต่างกัน ... เตือนกันไว้ก่อน Grin Grin

Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:09:21 PM »

ยิงได้ครับ แต่ไม่แนะนำ

ส่วนผลเสีย  ตามนี้ครับ Grin

ผลเสีย มีแน่นอน ครับ
ลูกเอาข้าง เข้าเป้า
ปลายช่องโม่ และ โคนรังเพลิง จะขรุขระ มากขึ้น

ควรใช้ ช่อง ค้นหา ให้เป็นประโยชน์ มีเรื่องราว ในหลายกระทู้ ครับ

ผมเคยลองเอา .22 LR ยิงในปืน.22 MAX ปรากฏว่าปลอกบวมคับโม่..................... ตกใจ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 12:59:33 PM »

ตามภาพนะครับ..........

กระสุน .22 LR กับ .22 Magnum

ข้อสังเกตุ........

หัวกระสุน เท่ากัน.........ปลอกแม๊กนั่มใหญ่กว่า ดังนั้น ในรังเพลิงปืนแม๊กนั่ม เมื่อเทียบกับรังเพลิงปืน LR ..............จะใหญ่กว่า

เมื่อนำ .22 LR ไปยิงในปืน .22 magnum ................เมื่อยิงออกไป แรงดันของก๊าซจะดันปลอก .22LR ให้ขยายเต็มปริมาตรของ .22magnum ............อาการแรกคือปลอกบวมถึงปริแตก.............

ในช่วงที่ดินปืนจุดตัวออกไปก๊าซจะดันปลอกให้ขยายตัวพร้อมกับเริ่มดันหัวกระสุนให้วิ่ง................ก๊าซส่วนหนึ่งจะวิ่งแซงหัวกระสุนไปก่อน.............และวิ่งไปตามลำกล้องทั้งนำ อยู่ข้างๆ และตามหลังหัวกระสุน.............อาการที่ตามมาคือกระสุนกัดเข้าเกลียวไม่เต็มที่ และถูกแรงกระทำจากก๊าซ รอบด้าน............แต่แรงดันด้านหลังมากกว่า ก็วิ่งพ้นปากลำกล้อง.......แต่จะเป๋ๆปัดๆ...........และเอาข้างเข้าเป้าไป.........

สิ่งที่ตามมาต่อตัวปืนคือ...........ก๊าซที่เผาไหม้แล้งวิ่งกันมั่วในรังเพลิงจะค่อยๆกัดกร่อนรังเพลิงไป แต่ไม่หนักหนาสาหัสอะไร...............

สรุปว่านำกระสุน .22LR ไปยิงในปืน .22 magnum ได้...........แต่ไม่ได้ผล

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
paty
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 02:09:38 PM »

สรุปจากท่านผู้การมะขิ่น "ยิงน่ะยิงได้...แต่ไม่ได้ดี" ว่างั้นนะครับท่าน
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 03:49:15 PM »

ได้ความรู้อีกแล้ว  Grin

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

* ต้น *
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

:::::มังกรน้อย:::::

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 06:15:06 PM »

ตามภาพนะครับ..........

กระสุน .22 LR กับ .22 Magnum

ข้อสังเกตุ........

หัวกระสุน เท่ากัน.........ปลอกแม๊กนั่มใหญ่กว่า ดังนั้น ในรังเพลิงปืนแม๊กนั่ม เมื่อเทียบกับรังเพลิงปืน LR ..............จะใหญ่กว่า

เมื่อนำ .22 LR ไปยิงในปืน .22 magnum ................เมื่อยิงออกไป แรงดันของก๊าซจะดันปลอก .22LR ให้ขยายเต็มปริมาตรของ .22magnum ............อาการแรกคือปลอกบวมถึงปริแตก.............

ในช่วงที่ดินปืนจุดตัวออกไปก๊าซจะดันปลอกให้ขยายตัวพร้อมกับเริ่มดันหัวกระสุนให้วิ่ง................ก๊าซส่วนหนึ่งจะวิ่งแซงหัวกระสุนไปก่อน.............และวิ่งไปตามลำกล้องทั้งนำ อยู่ข้างๆ และตามหลังหัวกระสุน.............อาการที่ตามมาคือกระสุนกัดเข้าเกลียวไม่เต็มที่ และถูกแรงกระทำจากก๊าซ รอบด้าน............แต่แรงดันด้านหลังมากกว่า ก็วิ่งพ้นปากลำกล้อง.......แต่จะเป๋ๆปัดๆ...........และเอาข้างเข้าเป้าไป.........

สิ่งที่ตามมาต่อตัวปืนคือ...........ก๊าซที่เผาไหม้แล้งวิ่งกันมั่วในรังเพลิงจะค่อยๆกัดกร่อนรังเพลิงไป แต่ไม่หนักหนาสาหัสอะไร...............

สรุปว่านำกระสุน .22LR ไปยิงในปืน .22 magnum ได้...........แต่ไม่ได้ผล
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                    ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลย

Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 06:20:26 PM »

ยิงได้ไหม.....ได้ครับ แต่ปืนอาจ go home ได้
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2006, 06:20:38 PM »

ขอบคุณครับ ผมหลงเข้าใจผิดมานานว่ากระสุน .22LR สามารถยิงในปืน .22magnum ได้อย่างไม่มีปัญหา

Sniper_T
ภารกิจที่สำคัญสุด คือเป็นคนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

เหนี่ยวไก! ถ้าตัดสินใจแล้ว

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 12:06:25 AM »

จูบบบบนึกแล้วยังยังอดเป็นห่วงไม่หาย Cheesyผมเคยไปถามปืนยาว .22 ที่ร้านขายปืนที่เชียงใหม่(ซึ่งราคาก็แพงมากๆ)ผมหา .22 LR อยู่น่ะครับ เค้าก็แนะนำว่าให้ซื้อ .22 Magnum ไปเลยไม่เสียเวลาใช้ยิง .22 LR ได้ด้วย(ผมไม่เอาด้วยหลอกครับ แต่ที่แน่ๆ มีคนจองไว้ตั้ง 2 กระบอกแน่ะ) ตกใจ ตกใจ

Arsenal1911
ยังไง ๆๆ ต้อง อองรี
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 12:44:25 AM »

ได้ความรู้ ครับ

ยิงให้เร็ว  ยิงให้เล็ง  ยิงซักที  อย่ามัวแต่เลี้ยง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์