เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 08:40:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สไลด์ฮาร์ดโครมปัดเงาเองได้ไหม  (อ่าน 2408 ครั้ง)
supawit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 01:24:36 PM »

Undecided Undecidedตอนนี้ผมมีสไลด์ชุบฮาร์ดโครมทั้งตัวอยู่ แต่อยากได้แบบด้านข้างปัดเป็นเงาแวววาว  Huh แต่ไม่แน่ใจว่าขัดกับกระดาษทราย#1,000 ชโลมน้ำมันโซล่าจะได้ไหมครับ
supawit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 02:29:55 PM »

ท่านผู้มีความรู้ชว่ยตอบหน่อยได้ไหมครับ ผมอยู่ 5 จังหวัดชายแดนพอดีจะขึ้น กทม. ถ้าทำเองได้จะได้ไม่ต้องนำขึ้นไป ตำรวจตั้งด่านตรวจปืน    "ถูกกฏหมาย"    เข้มงวดมาก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 03:28:05 PM »

ไม่ได้ครับ  ทำอย่างนั้นผิวที่ฮาร์ดโครมไว้จะลอกออกหมด
ผิวฮาร์ดโครมที่เงาได้ เพราะขั้นตอนเตรียมงานขัดเงาก่อนชุบครับ

A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 04:48:56 PM »

ไม่ได้ครับ ทำอย่างนั้นผิวที่ฮาร์ดโครมไว้จะลอกออกหมด
ผิวฮาร์ดโครมที่เงาได้ เพราะขั้นตอนเตรียมงานขัดเงาก่อนชุบครับ

ผมก็คิดว่าไม่ได้ครับ
เห็นใจท่าน supawit ครับ
supawit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 05:23:49 PM »

Sad Sadแต่ผมเคยถามร้านซ่อมปืนหลังวัง บางร้านบอกว่าขัดได้นะครับ ไช้เวลาแป๊ปเดี่ยวเอง ขัดโดยการใช้ผ้าขัดครับ  Huhชักไม่แน่ใจแล้วสิ จูบบบบ
A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 06:29:57 PM »

Sad Sadแต่ผมเคยถามร้านซ่อมปืนหลังวัง บางร้านบอกว่าขัดได้นะครับ ไช้เวลาแป๊ปเดี่ยวเอง ขัดโดยการใช้ผ้าขัดครับ Huhชักไม่แน่ใจแล้วสิ จูบบบบ

ขัดแบบนั้นผมคิดว่า มันเงาครับ แต่ ........เงาแป๊บเดียว .........ไม่น่าจะเงานานเหมือนอย่างที่เราต้องการ
รอท่านผู้เชียญที่มีประสบการณ์ มาแนะนำครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 02:31:42 AM »

รอท่านผู้เชียญที่มีประสบการณ์ มาแนะนำครับ

แสดงว่าที่ตอบข้างต้นมาไม่น่าเชื่อถือ เพราะไม่ใช่ผู้เชียวชาญเสียแล้ว.....

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 02:35:43 AM »

ต้องขอโทษคุณ A5906 ด้วย ที่ผมไม่เคยมีประสบการณ์ชุบฮาร์ดโครม ไม่เคยมีประสบการณ์ปัดเงา มามากพอ

A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 01:13:02 PM »

ต้องขอโทษคุณ A5906 ด้วย ที่ผมไม่เคยมีประสบการณ์ชุบฮาร์ดโครม ไม่เคยมีประสบการณ์ปัดเงา มามากพอ

มันเป็นหลักการปกติครับ ท่าน Choltit การเตรียมผิวเป็นหัวใจ สำคัญของการทำ surface finishing
ผมเคยทำมาบ้างครับ........เพียงแต่ว่า ........ชิ้นงานมันไม่ใช่ปืน น่ะครับ
ท่าน Choltit ไม่ได้เสนอความคิดเห็นที่ผิด หรือ ว่า เบียงเบนไปจากหลักการที่ถูกต้องแม้แต่น้อย ครับ ....
ผมเลยเห็นด้วยกับท่าน.....ครับ

แต่อยากให้คนที่มีประสบการณ์ นำปืนไปทำในลักษณะนี้ ให้ข้อมุลกับท่าน จขกท ครับ ... อันนั้นน่าจะเป็นประโยชน์สูงสุดครับ
ถ้าทำแล้วไม่ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ...... หรือ ไม่ work เท่าที่ควร ....ท่าน จขกท จะได้ไม่ต้องนำปืน มาในกทม ..

ขอบคุณครับ
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 01:35:46 PM »

ไม่รู้  แต่อยากรู้เหมือนกันครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 03:19:19 PM »

มันเป็นหลักการปกติครับ ท่าน Choltit การเตรียมผิวเป็นหัวใจ สำคัญของการทำ surface finishing
ผมเคยทำมาบ้างครับ........เพียงแต่ว่า ........ชิ้นงานมันไม่ใช่ปืน น่ะครับ
ท่าน Choltit ไม่ได้เสนอความคิดเห็นที่ผิด หรือ ว่า เบียงเบนไปจากหลักการที่ถูกต้องแม้แต่น้อย ครับ ....
ผมเลยเห็นด้วยกับท่าน.....ครับ

แต่อยากให้คนที่มีประสบการณ์ นำปืนไปทำในลักษณะนี้ ให้ข้อมุลกับท่าน จขกท ครับ ... อันนั้นน่าจะเป็นประโยชน์สูงสุดครับ
ถ้าทำแล้วไม่ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ...... หรือ ไม่ work เท่าที่ควร ....ท่าน จขกท จะได้ไม่ต้องนำปืน มาในกทม ..

ขอบคุณครับ

หึหึ...

หน้า: [1]
  พิมพ์