เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 02:42:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน อุปกรณ์ กับกล็อก19  (อ่าน 5177 ครั้ง)
sky
Full Member

คะแนน 16

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 01:21:21 AM »

ตอนนี้ตกลงใจเลือกสั่งปืนสวัสดิการสตง.เป็น กล็อก19ครับ ราคา36000บาท
อีกไม่เกิน180วันหลังจากทำสัญญาก็จะเดินทางมาถือมือ(เค้าว่าแบบนั้น) น้ำลายหก
ทีนี้ขอถามเลยแล้วกัน กระสุนจริงที่ควรใช้กับกล็อก19 แล้วทำให้ได้ประสิทธิภาพสูงควรเลือกยี่ห้อไหน น้ำหนักหัวกระสุนเท่าไร หัวกระสุนแบบไหนครับ +Pหรือไม่+Pดี และกระสุนซ้อมควรใช้แบบไหน
ส่วนอีกอย่าง การเปลี่ยนแปลงตัวปืนควรทำอะไรบ้าง(แบบไม่ผิดกฏหมาย) เช่นไกด์ร็อดกับสปริง(แข็งขึ้นอีกดีไหม) ศูนย์เรืองแสงแบบไหนดี ตัวเพิ่มกระสุน และอื่นๆใช้ยี่ห้อไหนดี
คือซื้อมาได้ถูกยังพอมีเหลืออีกสองหมื่นจากงบที่เคยตั้งไว้ ขอบคุณครับ หลงรัก
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 01:34:13 AM »

ยินดีด้วยครับที่ได้ปืนราคาถูก ถูกกว่าของผมอีกตั้ง 3000 บาท ใช้ลูกจริงของยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้อง +p น้ำหนักกระสุนสัก 124 เกรนก็หนักพอแล้วครับ ทั่วๆไปแค่ 115 เกรนเอง ส่วนศูนย์เรืองแสงก็ O ครับ ส่วนอื่นๆเดิมๆไว้ก่อนดีกว่าครับเอาตังค์มาซื้อพวกชุดทำความสะอาด ซองพก แล้วก็กระสุนซ้อมยิงบ่อยๆดีกว่าครับ Grin
boon8868
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 10:27:29 AM »

ปืนโครงการเหมือนกันทำไมราคาไม่เท่ากัน ประเทศเดียวกัน เข้าใจว่าจะได้รับก็คงใกล้เคียงกัน สงสัยครับ
spocid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 11:36:35 AM »

ราคาที่ได้ยินแล้วทำให้   ตาร้อนลุกเป็นไฟเลยครับ   สำหรับประชาชนทั่ว ๆ ไป    Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 12:13:06 PM »

ยินดีด้วยครับที่ปลงใจได้ ... ในที่สุดก็เลือกปืนเกรด AA Grin Grin Grin

ผมยังไม่มี Glock แต่เท่าที่ได้ยินมา ท่านว่าเปลี่ยนศูนย์เรืองแสงก็เหลือเฟือแล้ว .... เพราะ Glock เป็นปืนพร้อมใช้งาน หยิบจากกล่องก็ออกรบได้เลย (ถ้าจำเป็น)

ปืนโครงพอลิเมอร์ น้ำหนักจะเบา เวลายิงควรจับปืนให้แน่นเล็กน้อย คนที่เคยยิงปืนเหล็กล้วน พอมายิง Glock แล้วเผลอปล่อยข้อมือตามสบาย นอกจากจะถูกดีดเจ็บมือแล้ว ปืนอาจคาบปลอกได้ .... ได้มายิงฝนชิ้นส่วนสัก ๒๐๐ นัดยิงตามใจเรา เพื่อจับทางปืนครับ (ต้องเล็งด้วยครับ แต่อย่าเพิ่งหวัง X ...)

มี Glock ต้องมีซองครับ เลือกที่ปิดโกร่งไก วัสดุตามอัธยาศัย .... ถ้าจะพกบ้างเป็นบางโอกาส หาซองที่พกเนียน ๆ ไปเลยทีเดียว

อุปกรณ์ที่ต้องมี (ถ้าเป็นร้านจะแถม) คืออุปกรณ์ทำความสะอาดครับ เช่นแส่ล้างลำกล้อง น้ำมันล้างคราบตะกั่ว น้ำมันเคลือบผิว จาระบี ฯลฯ .... ขนาดลมอัดกระป๋อง พวกยังทำมาขายเลยครับ (ล้างแล้วใช้ลมเป่าน้ำมันส่วนเกินออก Smiley) .... ซื้อกลับบ้านแล้ว หาผ้าที่ไม่มีขน มาเป็นผ้าเช็ดปืน และหาแปรงสีฟันเก่า มาใช้สีฟันน้องปืนด้วย .... ของสำคัญอีกอย่างคือ ตะเกียบไม้ ครับ เอามาข้างเดียวพอ ...

ของผม ผมใช้แส้เปลี่ยนหัวแบบธรรมดา ไม่มียี่ห้อ ถ้าคุณ sky อยู่ไกล ก็อาจจะซื้อเฉพาะหัวแส้ทองแดงเพิ่มเติม (เป็นอะไหล่ เพราะพังก่อน) ... ส่วนน้ำมันผมใช้แบบอเนกประสงค์ Breakfree CLP ....

กระสุนมาตรฐานของ 9 มม. จะเป็นแบบหัวหนัก ๑๑๕ เกรน ปัจจุบันมาตรฐานนาโตใช้ ๑๒๔ เกรน ลูกซ้อมมักใช้ลูกหัวตะกั่วล้วน หนัก ๑๓๕ เกรน .... ใช้อันไหนก็ได้ครับ โดนเข้าที่สำคัญตายเหมือนกัน ถ้าโดนเฉี่ยว ๆ ก็ไม่ตายคือกัน

ลูกแรงสูงไม่จำเป็นครับ ผู้ผลิตทำมาเพื่อวัตถุประสงค์พิเศษ เช่นเป็นกระสุนสำหรับเจ้าหน้าที่ เป็นต้น ชาวบ้านอย่างเรา สู้ราคาร้านที่เอามาขายไม่ไหวครับ

ว่าง ๆ ลองหาวิธีการยิง Glock ดูครับ .... มีเทคนิค Grin Grin

Narongsak
>>>NoTTinGPerFecT<<<
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 01:55:08 PM »

ขอบคุณ คุณ jakrit มากนะครับ มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

sky
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 04:35:03 PM »

ขอบคุณครับ คงต้องหาความรู้เกี่ยวกับกล็อกอีกเยอะ ผมซื้อกล็อกราคา36000บาท บวก5000บาทค่าดำเนินการ(ค่านี่กำลังตรวจสอบอยู่ค่าอะไรกันแน่อาจจะไม่ต้องจ่าย) ตัวผมใช้แต่ปืนเหล็กจริงๆ พูดเหมือนรู้จักผมเลย Grin ใช้1911ก่อนรุ่น70ไม่รู้รุ่นอะไรเห็นพ่อบอกซื้อก่อนผมเกิดเป็นสิบปี ผมเกิดปี197xดูสภาพน่าจะเป็นรุ่นที่GIใช้ตอนเกาหลีเพราะพ่อได้มาจากเกาหลีตอนไปกับสหประชาชาติได้ฟังที่มาของปืนกระบอกนี้สนุก กับลูกโม่2" สภาพเก่าว่าจะรมดำใหม่ก็เสียดายของ เก่าแค่ผิวภายนอกรมดำใหม่กลัวยิงได้ไม่เหมือนเก่า ม้าคาบศรทั้งคู่ มรดกตกทอด ตอนนี้มีโอกาสปืนสวัสดิการก็อยากคบกับลูกดกบ้าง จะได้เก็บผู้เฒ่าไว้เป็นที่ระลึก พกมากๆเดี๋ยวน้องสนิมกินจะหมดสวย
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 04:38:46 PM »

ของผมไม่มีบวกเพิ่มครับ ไทยเนฯ สน.อส.ระยะที่ 2  Cheesy
sky
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 04:58:07 PM »

ก็ยังไม่แน่ใจครับว่า5000ค่าอะไรกันแน่ แต่ทางสวัสดิการของสตง.ให้ผ่อนได้นาน 60 เดือนครับ ดอก4.75ต่อปี คือผ่อนได้นานดอกเบี้ยถูก ก็เลยไม่แน่ใจว่าเข้าใจผิดว่าค่าดำเนินการ 5000 หรือเป็นค่าอย่างอื่น บางทีพูดปากต่อปากมาข้อมูลอาจจะผิด แต่ถ้าบวกเป็น41000ก็ไม่แพงสำหรับผ่อน60เดือน แต่ถ้ามาเอาเปรียบกันก็ไม่ยอมครับ Grin เท่าที่ฟังมาที่อื่นไม่บวกแต่ต้องดาวน์หรือจ่ายเงินไปก่อน ผ่อนก็ไม่เกิน12เดือน มีหลายคนครับโทรไปต่อว่าเจ้าหน้าที่สวัสดิการ แต่ผมรอฟังเหตุผลก่อนดีกว่า 5000ไม่ใช่เงินเยอะไม่น่าจะเอามาเสี่ยง คนที่ซื้อก็จากสตง.เอง ก็มีความสามารถในการตรวจสอบอยู่ด้วย คงไม่น่านะ
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 06:38:16 PM »

มีแต่กล็อก ๒๖ ผมใช้กระสุนจริงตลอด แต่งไก  เปลี่ยนตัวปลดสไลด์แค่นี้ครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 05:01:35 AM »

เยาะเย้ยราคานี้ผมว่าไม่แพงนะครับพี่ ตอนผมซื้อ ปี 47 ราคา 33,840 ราคาตอนนี้แพงกว่าของผมไปแค่ 2,160 เอง  เยาะเย้ย

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 07:35:42 AM »

ยินดีด้วยครับ ได้ปืนที่ราคาคนธรรมดาเห็นแล้ว อิจฉาตาร้อน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:22:40 AM »

ยินดีด้วยครับ ได้ปืนที่ราคาคนธรรมดาเห็นแล้ว อิจฉาตาร้อน

Glock 19 ราคาสวัสดิการ 36,000 บาท
ราคานำเข้าไม่ควรเกิน U$350 เสียภาษี 40% บวกค่าขนส่ง/clearing charge เฉลี่ยสัก 5,000 บาท
ถ้าเสียภาษีตรงไปตรงมา....ต้นทุนสินค้ารวมสูงสุดไม่เกิน 24,600 บาท.....และไม่ควรมีค่าโควต้าเหมือนปืนร้านทั่วไป

ส่วนต่าง 11,400 บาท....ไปอยู่ที่ใครบ้าง...... :Smiley
ผมยังเห็นว่าข้าราชการยังซื้อปืนแพง
ส่วนประชาชน...ซื้อปืนโคตรแพง........ Wink

Trex
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:46:21 AM »

ส่วนต่าง 11,400 บาท  Huh  แล้ว 2 ปี มานี่ ปืนโครงการเข้ามาเท่าไรครับ ใครทราบช่วยบอกที

ผมเองก็นึกไปว่า ผู้จัดโครงการฯ เห็นใจผู้ทีต้องการซื้อปืน เลยทำราคามาต่ำกว่าที่ร้านขาย
แต่พอย้อนกลับไปดูราคาหลายๆ ปีก่อนราคาพอกันเลย แต่ราคาขายที่ร้านโดดไปสูงมาก
ทำให้เห็นว่าราคาถูก เพราะห่างกันมากนี่เอง

ผมยังเห็นว่าข้าราชการยังซื้อปืนแพง ส่วนประชาชน...ซื้อปืนโคตรแพง  ตกใจ
นี่ถ้าจัดโครงการสัก 10,000 กระบอก ส่วนต่างก็ประมาณ.... แล้วคืนให้กับสวัสดิการหน่วยไหนครับ  Huh

อ้างถึง

Glock 19 ราคาสวัสดิการ 36,000 บาท
ราคานำเข้าไม่ควรเกิน U$350 เสียภาษี 40% บวกค่าขนส่ง/clearing charge เฉลี่ยสัก 5,000 บาท
ถ้าเสียภาษีตรงไปตรงมา....ต้นทุนสินค้ารวมสูงสุดไม่เกิน 24,600 บาท.....และไม่ควรมีค่าโควต้าเหมือนปืนร้านทั่วไป

ส่วนต่าง 11,400 บาท....ไปอยู่ที่ใครบ้าง...... :Smiley
ผมยังเห็นว่าข้าราชการยังซื้อปืนแพง
ส่วนประชาชน...ซื้อปืนโคตรแพง........ Wink

อ้างถึง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:41:07 AM »

กระสุนผลิตบ้านเราถ้าง่ายก็มียี่ห้อ บุลเล็ทมาสเตอร์ ลูกโรงงาน หัวตะกั่วยิงได้ดีครับ 135 เกรน ความแม่นยำมาตรฐานดี

Power Factor เกิน 125 แน่นอน Grin Grin Grin ทำงาน Perfect

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2
  พิมพ์