เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:54:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนไม่ต้องใช้ศูนย์หลังใช้ศูนย์หน้าอย่างเดียว  (อ่าน 3123 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 05:13:05 PM »

ไม่แม่นครับ แต่เร็วเข้าว่าในระยะใกล้ๆ...

สมัยก่อนเขาหัดฮิป เอาศอกข้างถือปืนแตะสะดือ ทำมือและแขนท่อนตั้งแต่ศอกไปหามือขนานกันทั้งสองข้าง ให้ไหล่กับมือที่ถือปืนเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า ชำเลืองเช็คแนวลำกล้อง พอศูนย์หน้าแตะท้องน้อยก็ลั่นโป้งครับ... ใช้ยิงได้แค่ 7 เมตรลงมา... จะยิงได้ถูกเป้าสม่ำเสมอต้องกำด้าม ล็อกแขนล็อกไหล่ได้คงที่แน่นอน... ยิงไม่ใช้ศูนย์ต้องหัดแยะๆ...

สมัยใหม่เขาจับปืนแบบถือไม้สอยมะม่วงฯ คือเอาหัวแม่โป้งมือซ้ายชี้เข้าหาเป้า แล้วมองผ่านศูนย์ทั้งหน้าหลังครับ... อยากทราบให้ไปหาอ่านดูในกระทู้พระอาจารย์ฤาษีนกไฟสอนยิง IPSC, และกระทู้คุณ นายใหม่ ณ. StreetOne แห่งตาคลีสอนจับด้ามปืน...

วิธีหลังนี้ได้ผลดีกว่า คือหากกำด้าม ล็อกแขน ไหล่ หัวได้คงที่... ศูนย์จะลอยอยู่กลางเป้าทุกทีที่ตั้งท่ายิงครับ... ลองดูในหนังงอีตาทอมครูสยิงในบาร์ เรื่อง Collateral ก็ได้ครับ... จ๊ากซ์
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 05:44:35 PM »

Grin Grin Grin ไม่ใช้เขาคงไม่ทำมาให้เปลือง  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 08:58:58 PM »

Grin Grin Grin ไม่ใช้เขาคงไม่ทำมาให้เปลือง Grin Grin Grin

ว่าจะตอบแบบนี้อยู่แล้วครับ  Grin Grin Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 09:20:39 PM »

ยิงได้ครับ เป็นการยิงโดยสัญชาติญาณ มองเพียงแว๋บ ๆ
อาศัยศูนย์หน้า แตะ เป้า แล้วก็ เหนี่ยว โดยไม่ต้องจัดศูนย์หลัง
เร็วกว่า จะมาจัดศูนย์หน้า หลัง อาศัย เหมือนกับเราชี้น้ว
แต่ต้องฝึก ยิง ให้มากครับ
ทั้งเรื่องขององศาด้าม การจัดระเบียบข้อมือ หัวไหล่
ซึ่งเมื่อทำการยิง มักจะทำให้ นัดแรก มักจะกินต่ำ ถ้าไม่ล๊อค ให้ดี

ยิงได้ครับ ..เคยรับการฝึกมา โดยครูฝึกที่ได้รับการถ่ายทอดจาก 261 , อรินทราช ,รบพิเศษ และอีกหลายๆ แห่ง
ต้องจับปืนยกขึ้นชี้เป้า .. เสมือนยกนี้วชี้ .. ชี้ออกไปยังเป้าครับ.. มองเป้า ..แต่ไม่มองศูนย์..
ต้องฝึกทั้งยิงจริง .. ยิงแห้ง .. ยกชี้.. ยกชี้ .. ซ้ำๆ ซากๆ ครับ กว่าจะเป็นไปได้
เช่น .. บรรจุกระสุน 2 นัด สลับช่องโม่ .. กลิ้งโม่ .. ผลักโม่เข้าช่องโดยไม่มอง ..
เก็บปืนเข้าซอง .. ได้สัญญาณ วิ่งไปด้านหน้า 5 หลา ชักปืนยิงเป้า 2 นัด .. เก็บปืนเข้าซอง
วิ่งย้อนกลับคืนมา 5 หลา .. ภายใน 5 วินาที โดยกลุ่มกระสุนไม่ให้หลุดจากเป้ารูปขวดครับ Grin Grin

ฝึกกันได้..  แต่เกินจำเป็นกับการฝึกยิงสำหรับป้องกันตัวทั่วไปครับ Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 09:23:51 PM »

ที่เคยฝึกมาคือ ไม่ใช้ทั้งสองศูนย์..........คือการยิงตามสันชาติญาณ ยิงเวลากลางคืน

และใช้เฉพาะศูนย์หน้า คือ ปืนลูกซอง......

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 09:35:58 PM »

ไม่แม่นครับ แต่เร็วเข้าว่าในระยะใกล้ๆ...

สมัยก่อนเขาหัดฮิป เอาศอกข้างถือปืนแตะสะดือ ทำมือและแขนท่อนตั้งแต่ศอกไปหามือขนานกันทั้งสองข้าง ให้ไหล่กับมือที่ถือปืนเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า ชำเลืองเช็คแนวลำกล้อง พอศูนย์หน้าแตะท้องน้อยก็ลั่นโป้งครับ... ใช้ยิงได้แค่ 7 เมตรลงมา... จะยิงได้ถูกเป้าสม่ำเสมอต้องกำด้าม ล็อกแขนล็อกไหล่ได้คงที่แน่นอน... ยิงไม่ใช้ศูนย์ต้องหัดแยะๆ...

สมัยใหม่เขาจับปืนแบบถือไม้สอยมะม่วงฯ คือเอาหัวแม่โป้งมือซ้ายชี้เข้าหาเป้า แล้วมองผ่านศูนย์ทั้งหน้าหลังครับ... อยากทราบให้ไปหาอ่านดูในกระทู้พระอาจารย์ฤาษีนกไฟสอนยิง IPSC, และกระทู้คุณ นายใหม่ ณ. StreetOne แห่งตาคลีสอนจับด้ามปืน...

วิธีหลังนี้ได้ผลดีกว่า คือหากกำด้าม ล็อกแขน ไหล่ หัวได้คงที่... ศูนย์จะลอยอยู่กลางเป้าทุกทีที่ตั้งท่ายิงครับ... ลองดูในหนังงอีตาทอมครูสยิงในบาร์ เรื่อง Collateral ก็ได้ครับ... จ๊ากซ์

เพิ่งรู้ว่า ผมก็จับปืนเหมือนถือไม้สอยมะม่วง   Tongue

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2006, 09:54:07 PM »

เท่าที่ยิงมา ก็บอกได้ว่าเน้นที่ศูนย์หน้าครับ ไม่ใช่ใช้แต่ศูนย์หน้า เมื่อยิงเร็วๆ ระยะใกล้ๆ แล้วใช้การจัดศูนย์แบบคร่าวๆ เน้นศูนย์หน้าให้อยู่ในร่องศูนย์หลังไม่ต้องตรงเป๊ะ ก็ยิงได้แม่นยำ(รูปขวด) เพียงพอครับในระยะไม่เกิน 7-10 เมตร
คำพูกที่พังมาคาดว่าเป็นการฟังมาแล้วขยายต่ออย่างไร้ทิศทางมากกว่าครับ  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 01:18:44 PM »

ที่เคยฝึกมาคือ ไม่ใช้ทั้งสองศูนย์..........คือการยิงตามสันชาติญาณ ยิงเวลากลางคืน

นึกถึงตอนได้ยิง M-16 เลยครับ ปืนอะไรไม่รู้ ยกมาประทับไหล่ ยังไม่ได้เล็งก็กดไกปื้ด ๆ กระสุนอยู่ใกล้เคียงกับที่มอง ... ยิงกลางวันครับ Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 02:40:16 PM »

ผมคิดว่าถูกทั้งสองแนวคิด(ตามที่ผมเคยอ่านเขามา)  ยิงโดยใช้ฟีลลิ่งล้วนๆไม่ต้องมองศูนย์ทั้งหน้า/หลังยังได้เลย(shoot by feel)    เพียงแต่ว่าคุณเลือกใช้ FOCUS TYPE ชนิดใด(1-5)ในการยิงกับเป้าในระยะที่แตกต่างกัน....แต่ยังไงก็ต้องฝึกยิงจนชำนาญคือยิงจนข้ามคำว่า"ทักษะ"ไปสู่คำว่า"ศิลปะ"ได้ก็จะยิ่งดี(คือในตอนยิงไม่ต้องใช้จิตสำนึกแล้ว  แต่ให้จิตใต้สำนึกมันทำงานแทน   เขาว่าถ้ายิงเร็วมากๆจิตสำนึกมันทำงานไม่ทัน!)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 03:01:50 PM »

เรียนพี่ๆครับ  ผมได้ยินได้ฟังมาถ้ายิงปืนโดยไม่ใช้ศูนย์หลังใช้ศูนย์หน้าอย่างเดียวจะยิงได้แม่นและเร็ว พี่ๆเห็นว่าไงครับเป็นไปได้หรือไม่ ท่านใดมีประสบการณ์ชี้แนะเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

คงจะได้ระยะใกล้ๆแบบ ล็อคคอยิง กระมั๊งครับ Cheesy 

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 03:23:40 PM »

ผมเคยลองบ้างตอนอยากยิงเอามันส์ ใช้กล็อก19ระยะไม่เกิน15เมตรเป้ารูปคน ส่วนใหญ่ก็โดนหมดแต่โดนทั่วเป้าเอาแน่ไม่ได้ ถึงเวลาป้องกันตัวคงเล็งไม่ทันมั้งครับ จำนวนกระสุนที่เหลือยังไม่รู้เลย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 04:16:02 PM »

นึกย้อน ไปในยุคเก่า ๆ พวกคาวบอย ดวลยิงกัน แล้วกันครับ
จะเห็นได้ชัด
หรือสำหรับ  เอ็ด แม็กกีเวิร์น  เสือปืนไว  ก็จะเห็นได้ชัดเจน
ว่า  ทำให้ปืน กลายเป็นส่วนหนึ่งของร่างกาย
เหมือนกับที่เรา ใช้ช้อนตักอาหาร รับประทาน นั่นเอง
ในตอนแรก ๆ ก็ยังเปรอะปะ ไปทั่ว  พอนานวัน ก็แทบจะไม่ต้องมอง
ก็สามารถ นำอาหาร เข้าปาก ได้อย่างสบาย ๆ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:22:53 AM »

เคยไปฟึกและไปแข่งมาครั้งนึง เป็นหลักสูตรของ รอง ผบ. ตร.ถ้าจำไม่ผิด ทั้งวิ่งไปจุดยิงและยิงอยู่กับที่ ใช้เวลา 5 วินาที และ 3 วินาที โม่ 5 นัดไม่มีโอกาศเล็งครับ รู้สึกว่าจะเป็นการยิงป์นระบบต่อสู้นะครับ ผู้ฝึกสอนตอนนั้น ร.ต.ท.วันชนะ ฯครับ แม่นมาก 97 98 99 100 แต่ละเที่ยวไม่ต่ำกว่านี้ครับ และครูจากค่ายนเรศวรก็บอกอย่างนี้เหมือนกันครับ ขอบคุณ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์