เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 08:20:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการทราบรายละเอียดของ CZ 75 Compact(จะซื้ออะครับ)  (อ่าน 31985 ครั้ง)
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 08:41:25 AM »

ขออภัยครับ  ท่านผู้การจำสับกันหรือเปล่าครับ    75 B  ตัวฟูลไซส์  มีร่องขัดกลอน  2  ร่องนะครับ  Grin

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 08:51:05 AM »

ขออภัยครับ ท่านผู้การจำสับกันหรือเปล่าครับ 75 B ตัวฟูลไซส์ มีร่องขัดกลอน 2 ร่องนะครับ Grin

ใช่ครับ ผมจำสับกับ ตัว compact มี 1 ร่อง..........75B มี 2 ร่อง

ขอบคุณครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
P@ngPond
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:23:50 AM »

เรียนท่านผู้การ (ขออนุญาตถือวิสาสะ) อยากให้เปรียบเทียบกับ P-01 ให้หน่อยครับ กำลัง ลังเลในสองตัวนี่แหละครับ ว่าจะเลือกตัวไหนดี ควรเลือกตัวไหนดีครับ ในทุก ๆ ด้าน   ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:27:01 AM »

ขออภัยจริงๆครับ สำหรับ CZ 75 P-01 ผมได้สัมผัสน้อยมาก..........ได้ยิงแค่ไม่กี่10นัด

เอาเป็นว่าที่เคยสัมผัส...........มิติ และการจับถือ ไม่ต่างจากตัว 75 compact ครับ.........ไกดับเบิล/ซิงเกิลเหมือนกัน..........ได้ที่เบากว่าเพราะเป็นโครงอัลลอย

ที่เหมือนกันที่สุดคือ แม่นมาก............เคี้ยวกระสุนได้ทุกรูปแบบหัวกระสุน.........ไม่ติดขัด

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
P@ngPond
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:43:38 AM »

ขอบคุณมากครับท่านผู้การ...ตามความเข้าใจในตอนนี้ (อย่างไม่แน่ใจ) เข้าใจว่า ระบบปฏิบัติการหรือรูปร่าง มิติ น่าจะเหมือนกัน ต่างกันที่วัสดุที่ใช้ทำโครง..อย่างนี้ใช่มั๊ยครับ   แล้วถ้ามันต่างกันที่วัสดุจริง เหล็กน่าจะดีกว่าโพลิเมอร์ หรืออัลลอยด์ ในแง่ของอายุการใช้ หรือความคงทน  ใช่หรือไม่ครับ...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:16:33 AM »

CZ75 เป็นปืนพกกึ่งออโตที่ถูกลอกแบบมากที่สุดในโลกรองจาก 1911 ครับ

ถ้านับเฉพาะ 9 มม ก็เป็นปืนพกกึ่งออโตที่ถูกลอกแบบมากที่สุดในโลกเลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:17:23 AM »

สำหรับ CZ P-01 ทาง CZ โฆษณาไว้ว่า อัลลอยที่ทำโครงปืน เป็นวัสดุเดียวกับที่ทำยานอวกาศ.............ผมยังไม่ปักใจเชื่อ แต่ที่แน่ๆ มีส่วนผสมโลหะเหล็กอยู่ด้วย เพราะเคยเอาแม่เหล้กแรงๆ ดูดดู พบว่ามีแรงดูดนิดๆ........ซึ่งถ้าเป็นอัลลอยแท้จะไม่มีแรงดูดเลย......

เรื่องระบบปฏิบัติการเหมือนกันครับ..........แต่ P-01 ไม่มีเซฟ ใช้เป็นคันลดนกแบบ SIG แทน.........

เป็นเกร็ดครับ........CZ75B ออกแบบสำหรับ ทหาร.........CZ 75BD ออกแบบสำหรับตำรวจ และปรับปรุงให้เป็นcompact ใน P-01 ............

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 11:53:14 AM »

คือแบบว่า

ทุกครั้งที่มีกระทู้เกี่ยวกับ ซีแซด ๗๕ คอมแพค ผมจะแอบเข้ามาอ่านหาความรู้เป็นประจำครับขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้ครับ ตอนนี้ซื้อมาเกือบปีแล้วยิงไป ๖๐ นัด รู้สึกได้ว่าไกเริ่มจะเบาลงหรือนิ้วผมด้านขึ้นไม่แน่ใจครับ ที่แน่ๆตอนนี้เริ่มยิงโดนเป้าแล้วครับ ว่าแล้วก็โชว์ปืนสักหน่อยครับ ผมเห็นของเพื่อนครั้งแรกได้จับลูบคลำทดลองยิงก็ชอบและหลงไหล สุดท้ายก็ได้มาครับ ชอบที่หนักดีครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,16222.0.html

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 02:21:00 PM »

ขออภัยครับ ท่านผู้การจำสับกันหรือเปล่าครับ 75 B ตัวฟูลไซส์ มีร่องขัดกลอน 2 ร่องนะครับ Grin

ใช่ครับ ผมจำสับกับ ตัว compact มี 1 ร่อง..........75B มี 2 ร่อง

ขอบคุณครับ

ผมสังเกตุ ปืนบางรุ่น เช่น cz 2075 rami ใช้สันรังเพลิง   เป็นสันขัดกลอน ของ cz 75 มีสันรังเพลิงอยู่หน่อยนึง  น่าจะนับเป็น 3  สันขัดกลอนได้มั๊ยครับ (คิดให้ปวดหัวเล่น)

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 07:01:22 PM »

ท่านมะขิ่น ตอบได้เห็นภาพดีครับ
จนตอนนี้ ........ผมอยากมีบ้างแย้ววววว.......

ผมให้ความเห็นเป็นกลางครับ...............ให้ข้อมูลนำไปพิจารณาเอง

ไม่โน้มน้าวให้ผู้ถามเอนเอียง และไขว้เขว จนจุดยืนของตนเองเปลี่ยนไป ด้วยความเคลิบเคลิ้ม............ทั้งๆที่ผมใช้ CZ 75 compact ในการทำงานมา 7 ปี

ท่านตอบได้เป็นกลาง และ ให้ข้อมูลที่ละเอียดดีมากครับ........
ตัวผมเองต่างหาก........ที่เอียงไปหาปืน .........แบบว่า ........อยากได้น่ะครับ ....

ด้วยความเคารพครับ ....
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 07:07:27 PM »

CZ 75 compact .............เป็นปืนตระกูล 75 ของ CZ ที่ย่อส่วนมาจาก CZ 75 B ..........

ระบบปฏิบัติการรีคอยหน่วงเวลาแบบ Browning-FN ...........ใช้การขัดกลอนด้วยร่องบากเหนือโคนลำกล้อง 2 ร่อง(ใน75B มีร่องเดียว)...........ลดระดับลำกล้องเมื่อมีการถอยด้วยห่วงรูปไต/ถั่วลิสง.........ซึ่งเป็นระบบเดียวกันกับ Browning Hipower และ SiG 210 .............

ระบบลั่นไก ดับเบิล/ซิงเกิล...........ไกดับเบิล หนักและลากยาว..........ไกซิงเกิลเฉียบคม ซึ่งสามารถแต่งให้เนียนและร่นระยะการถอยไกได้.............การลดนกต้องกระทำเองด้วยมือ..........มีเซฟ สามารถเข้าเซฟได้ในจังหวะนกง้าง (Cog and Lock)..............

ลำกล้อง (ถ้าจำไม่ผิด) 3 7/8 นิ้ว..............ถือว่าเป็นปืน compact ที่แม่นกว่า Full Size(CZ 75B) .................ซองกระสุนจุ 14 นัด.........

โครงเหล็กทั้งกระบอก..........หนัก..........ระบบสไลด์แบบโครงปืนส่วนล่างหุ้มสไลด์ด้านบน ตามแบบของ Sig 210 ..............ทำให้แนวลำกล้องลงต่ำ ง่ายต่อการยิงระบบต่อสู้ ..........การหุ้มสไลด์ของโครงในรุ่นนี้เกือบเต็มรางสไลด์ ทำให้มีผลเรื่องการฟิตติ้ง(แน่น)ของปืน..........ส่งผลให้มีความแม่นยำสูงและทนทานสุดๆ............ข้อเสีย คือพื้นที่สไลด์จะแคบ จากการลดระดับลำกล้องลงและโครงปืนส่วนล่างหุ้มสไลด์ด้านบน...........ทำให้ขึ้นลำได้ลำบากกว่าปืนแบบอื่น ต้องฝึกฝนมากๆ..........

การใช้งาน เป็นปืน compact ขนาด 9 มม. พาราฯ ที่มีความแม่นยำสูง..........ระบบปฏิบัติการเชื่อถือได้แน่นอน ติดขัดน้อยมากจนแทบไม่มีเลย.............ทนทานสุดๆ เนื้อเหล็กที่ใช้ผลิต ถือว่าเป็นเหล็กที่มีความแข็งแรงสูงมาก..........เคี้ยวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯได้ทุกแบบหัวกระสุน..............การดูแลต้องใส่ใจนิดหน่อยในจุดที่เสียดสีกันเพราะเป็นเหล็กแท้ๆ..........ถือว่าเป็นปืนพกขนาด 9 มม. พาราฯ ที่ใช้งานได้ดีรุ่นหนึ่ง...........

รูปร่าง มิติและองศาด้ามของปืนตระกูล75 ............ได้รับคำกล่าวจาก นายแมสสาส อยูบ ครูฝึก FBI สหรัฐอเมริกา ว่า............เป็นปืนระบบต่อสู้ที่ออกแบบมาดีที่สุดในโลก(ผมยังลังเลอยู่ว่าจะเชื่อหรือไม่ Wink)........................

ถ้าคิดจะซื้อปืนรุ่นนี้ ไม่ผิดหวังครับ............ทำความเข้าใจ ฝึกฝน ให้คล่องแคล่วและชำนาญ........

จริงๆไม่อยากใช้การอ้างอิงคําตอบของผู้การฯเพราะทําให้กินเนื้อที่กระทู้...แต่ขอสารภาพว่า...อ่านไปยิ้มไปครับ...
รู้และอ่านข้อมูล หรือคําวิจารณ์ของผู้การฯมานาน...
ขอบคุณครับ..สําหรับสิ่งที่ท่านได้"ให้"กับสมาชิกในเวปนี้
ข้อมูลข้างบน..คนที่เขียนต้องรู้จักปืนรุ่นนี้ดีมาก...
ท่านใดที่ใช้ปืนรุ่นนี้อยู่ก็จะทราบดีว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ....ผมถึงอ่านไปยิ้มไปครับ..

ขอบคุณครับผู้การฯ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 07:55:34 PM »

ปืนอะไรไม่รู้ดี๊..... ดี ..... ซื้อเลย....ซื้อเลย .... ทหารก็ใช้ ตำรวจก็ใช้ไม่ต้อง เทสให้เปลืองหมื่นสองหมื่นนัดเพราะปืนดีอยู่แล้ว ..... อิอิอิอิ   ผม ลำไม่ตรง ...... อิอิอิ

ฝากบททดสอบ 75 บี ให้ชมเล่น ๆครับ ....... อิอิอิ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,19238.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2006, 07:58:22 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์