เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:17:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1911a1 รุ่นนี้รู้จักไหม  (อ่าน 12339 ครั้ง)
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:08:43 PM »

ด้านขวา UNITED STATES PROPERTY M 1911 A1   U.S.ARMY  ด้านซ้าย US & S CO.  SWISSVALE. PA. USA.  ขนาด .45 เพิ่งจะเคยได้เห็นครั้งแรกในชีวิตครับ เสียดายนำไปโดนรมใหม่แล้วแต่ไม่ขัดผิวเดิม ร้านช่างสุพล ใส่ของแต่งเพียบ(ประมาณ 20000 บาท) แต่ไม่ได้เกปืนเพิ่ม สภาพ 60-70% สนิมขุมพอประมาณ ลำกล้องเกลียวยังคมกริบ ข่าวว่ามี 500 กระบอกทั่วโลกไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ราคาประมาณเท่าไหร่ ถามไว้ประดับความรู้ครับ พี่เขาไม่ขาย รอผู้รู้มาตอบ มีประวัติความเป็นอย่างไร รูปไม่แน่ใจว่าจะลงได้ไหม ถ้าลงรูปไม่ได้จะส่งเมลล์ให้พี่ๆลงให้ได้ชมกันพรุ่งนี้ ถ้าไม่ติดงาน ขอบคุณครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:12:24 PM »

ราคาเท่าไหร่ครับ...ขึ้นอยู่กับว่าชอบเดิมๆ หรือกลายพันธุ์ครับ เพราะตอนนี้กลายพันธุ์เรียบร้อย

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:14:53 PM »

ของเดิมยังเก็บอยู่ทุกชิ้น รมดำไหม่อย่างเดียวครับ ขอบคุณ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:26:35 PM »

ด้านขวา UNITED STATES PROPERTY M 1911 A1 U.S.ARMY ด้านซ้าย US & S CO. SWISSVALE. PA. USA. ขนาด .45 เพิ่งจะเคยได้เห็นครั้งแรกในชีวิตครับ เสียดายนำไปโดนรมใหม่แล้วแต่ไม่ขัดผิวเดิม ร้านช่างสุพล ใส่ของแต่งเพียบ(ประมาณ 20000 บาท) แต่ไม่ได้เกปืนเพิ่ม สภาพ 60-70% สนิมขุมพอประมาณ ลำกล้องเกลียวยังคมกริบ ข่าวว่ามี 500 กระบอกทั่วโลกไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ราคาประมาณเท่าไหร่ ถามไว้ประดับความรู้ครับ พี่เขาไม่ขาย รอผู้รู้มาตอบ มีประวัติความเป็นอย่างไร รูปไม่แน่ใจว่าจะลงได้ไหม ถ้าลงรูปไม่ได้จะส่งเมลล์ให้พี่ๆลงให้ได้ชมกันพรุ่งนี้ ถ้าไม่ติดงาน ขอบคุณครับ
ประวัติเคล่าๆ เพราะเปิดเวป ดูประวัติมาตอบให้ไม่เป็นครับ เอาแต่ความรู้เท่าที่มีแล้วกัน
1.เป็น ปืน .45 ออโต ที่ผลิต ตามแบบ เอ็ม 1911 เอ1  ที่ได้รับการแก้แบบ ครั้งแรกเมื่อประมาณปี่ 1923 ครับ แบบเดิม เอ็ม 1911 เฉยๆ มีจุดแก้ไข ดังนี้ครับ
1.ยอดศูนย์หน้า ใหญ่ขึ้น ช่องศูนย์หลังกว้างขึ้น กว่า รุ่น 1911 
2.หางนก แคบเรียวลงกว่ารุ่น 1911
3.หน้าไก สั้นกว่ารุ่น 1911
4.ด้านข้างไก ที่โครงปืน มีการปาดเว้าทั้งสองข้าง (เค้าบอกว่าสวมถุงมือยิงได้)
5.เหล็กปิดท้ายโครงปืนโค้ง ไม่เรียบเหมือน 1911

.....เรื่องที่มา ...เนื่องจากเป็นปืนรุ่น 1911 เอ1 แสดงว่า ผลิตมาช่วยในสงครามโลกครั้งที่ 2 แน่นอน
เนื่องจากไม่ใช่ปืนโคลท์ เป็นบริษัทที่ถูกใช้ให้ผลิตมาช่วยสงคราม จึงถือว่ามีคุณค่ามากๆ
ผมจำไม่ค่อยได้ ว่าไอ้ 500 กระบอกเนี่ย มันเป็นยี่ห้ออะไรที่มาช่วยผลิตครับ เพราะได้แต่อ่านประวัติของฝรั่งเขียนมาทั้งนั้น ไม่เคยได้รู้อะไรจากประสบการณ์เองเลยครับ
อ่านแต่ที่ฝรั่งเขาว่านั่นแหละ
Step&Time-รักในหลวง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 49

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:26:38 PM »

ไม่มีรูปให้ดูหรือครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:34:12 PM »

ถ้าเป็นสวิสเวลล์  น่าจะผลิต 55,000 กระบอกในโลกนะ   ไม่ใช่ 500 กระบอกอันนั้น
จะเป็น ซิงเกอร์นะผมว่า   

กะเเด่ว
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 09:22:58 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ลงรูปครับ ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ

บางครั้งมิตรภาพในอินเตอร์เนท มันก็ยั่งยืนมากกว่าในมิตรภาพในโลกความจริง
กะเเด่ว
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 09:25:43 PM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ลงรูปครับ ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ

บางครั้งมิตรภาพในอินเตอร์เนท มันก็ยั่งยืนมากกว่าในมิตรภาพในโลกความจริง
กะเเด่ว
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 09:26:19 PM »

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 09:57:48 PM »

อย่างนี้เลยครับ แต่สภาพด้อยกว่ามาก เป็นปืนเถื่อนขึ้นทะเบียน ป4 ระบุอย่างนั้น มีที่มาครับแต่ไม่กล้าเล่าเดี๋ยวจะมีผลกระทบ (ปืนท่านสวยมากขอชม)

กะเเด่ว
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:05:22 PM »

เข้าใจผิดครับ..ไม่ใช่ของผมหรอกครับ..เป็นปืนสะสมที่มีขายอยู่ในเวปต่างประเทศ...ราคาประมาณ 160,000-180,000 บาท (ค่าเงินไทยนะครับ)เห็นมีรูปอยู่เลยโพสให้เห็นภาพกันนะครับ... Smiley

เพิ่มเติมประวัติตัวปืนครับ ช่วยแปลด้วยครับ... Smiley

Early production U. S. & S. produced, without "P" proof marks and "Crossed Cannons" ordnance final inspection mark. U. S. & S. did not stamp the "Crossed Cannons" on any of their pistols. All U. S. & S. M1911A1 pistols were given final inspection by Lt. Colonel Robert C. Downie and stamped with "R.C.D." in a circle. Note the smooth Du-lite finish. All U. S. & S. pistols were finished using the Du-lite process and none were parkerized. The bullet ramp of the receiver was machined after it was blued leaving it bright unfinished with fine machining marks. Original and correct example. Retains 95% of finish with thinning of the back and front straps with a few small dings on the front strap. See pictures.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:40:19 PM โดย bcomputer2 » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:09:39 PM »

จ๋วยจังเยย.......ไม่มีวาสนาได้ครอบครองแฮะ......
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:31:08 PM »

ด้านขวา UNITED STATES PROPERTY M 1911 A1 U.S.ARMY ด้านซ้าย US & S CO. SWISSVALE. PA. USA. ขนาด .45 เพิ่งจะเคยได้เห็นครั้งแรกในชีวิตครับ เสียดายนำไปโดนรมใหม่แล้วแต่ไม่ขัดผิวเดิม ร้านช่างสุพล ใส่ของแต่งเพียบ(ประมาณ 20000 บาท) แต่ไม่ได้เกปืนเพิ่ม สภาพ 60-70% สนิมขุมพอประมาณ ลำกล้องเกลียวยังคมกริบ ข่าวว่ามี 500 กระบอกทั่วโลกไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ราคาประมาณเท่าไหร่ ถามไว้ประดับความรู้ครับ พี่เขาไม่ขาย รอผู้รู้มาตอบ มีประวัติความเป็นอย่างไร รูปไม่แน่ใจว่าจะลงได้ไหม ถ้าลงรูปไม่ได้จะส่งเมลล์ให้พี่ๆลงให้ได้ชมกันพรุ่งนี้ ถ้าไม่ติดงาน ขอบคุณครับ
ประวัติเคล่าๆ เพราะเปิดเวป ดูประวัติมาตอบให้ไม่เป็นครับ เอาแต่ความรู้เท่าที่มีแล้วกัน
1.เป็น ปืน .45 ออโต ที่ผลิต ตามแบบ เอ็ม 1911 เอ1 ที่ได้รับการแก้แบบ ครั้งแรกเมื่อประมาณปี่ 1923 ครับ แบบเดิม เอ็ม 1911 เฉยๆ มีจุดแก้ไข ดังนี้ครับ
1.ยอดศูนย์หน้า ใหญ่ขึ้น ช่องศูนย์หลังกว้างขึ้น กว่า รุ่น 1911
2.หางนก แคบเรียวลงกว่ารุ่น 1911
4.ด้านข้างไก ที่โครงปืน มีการปาดเว้าทั้งสองข้าง (เค้าบอกว่าสวมถุงมือยิงได้)
5.เหล็กปิดท้ายโครงปืนโค้ง ไม่เรียบเหมือน 1911

.....เรื่องที่มา ...เนื่องจากเป็นปืนรุ่น 1911 เอ1 แสดงว่า ผลิตมาช่วยในสงครามโลกครั้งที่ 2 แน่นอน
เนื่องจากไม่ใช่ปืนโคลท์ เป็นบริษัทที่ถูกใช้ให้ผลิตมาช่วยสงคราม จึงถือว่ามีคุณค่ามากๆ
ผมจำไม่ค่อยได้ ว่าไอ้ 500 กระบอกเนี่ย มันเป็นยี่ห้ออะไรที่มาช่วยผลิตครับ เพราะได้แต่อ่านประวัติของฝรั่งเขียนมาทั้งนั้น ไม่เคยได้รู้อะไรจากประสบการณ์เองเลยครับ

ขอเสริม คุณ เต๋า นิดนึง ครับ

1911a1 ตัวที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึง เค้าเรียก ยูเนี่ยนสวิสวาลเล่ ซิกเนล ครับจำนวนที่ผลิตผมจำได้คร่าวๆ ว่าประมาณ 50000 UP ครับ ไม่ใช่ 500 ถ้าจำนวน 500กระบอกต้องซิงเกอร์ ครับ

กระบอกที่โชว์ รูป นี่เป็นการประกอบปืน ระหว่าง ไสลกับโครงปืน คนละโรง งานเพราะโครงล่างเป็นโครงล่างของ เรมิงตัน1911ซึ่งดูตามฟรู๊ฟ มาร์คกับเลขประจำปืน แล้วขัดกันมากๆ เพราะเลขประจำปืนหน้าจะเป็น1911a1 ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจมีการเอาโครงเก่าที่ผลิตค้างไว้ตั้งแต่สงครามโลก ครั้งที่หนึ่ง มาปรับ เป็น1911a1 แต่ด้านการสะสมผมถือ ว่ากระบอกนี้สมบูรณ์ มาก ครับ เพราะปืน ทหาร นั้นมีสิทะ ที่จะสลับ กันได้ ทั้งตอนที่ถอดทำความสะอาดจำนวนมาก และส่งเข้าซ่อมบำรุง ดังนั้นปืนที่ชิ้นส่วยอยู่ในยุคเดียวกันผมว่าโอเคครับ
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:39:12 PM »

อย่างนี้เลยครับ แต่สภาพด้อยกว่ามาก เป็นปืนเถื่อนขึ้นทะเบียน ป4 ระบุอย่างนั้น มีที่มาครับแต่ไม่กล้าเล่าเดี๋ยวจะมีผลกระทบ (ปืนท่านสวยมากขอชม)

ขายไหมละครับผมสนใจ ถ้าขาย(ผมไม่เอาของแต่งเลยสักชิ้น) ติดต่อทาง PM มาเลย.............ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:47:28 PM »

1.เป็น ปืน .45 ออโต ที่ผลิต ตามแบบ เอ็ม 1911 เอ1 ที่ได้รับการแก้แบบ ครั้งแรกเมื่อประมาณปี่ 1923 ครับ แบบเดิม เอ็ม 1911 เฉยๆ มีจุดแก้ไข ดังนี้ครับ

ขอเสริม คุณ เต๋า นิดนึง ครับ

1911a1 ตัวที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึง เค้าเรียก ยูเนี่ยนสวิสวาลเล่ ซิกเนล ครับจำนวนที่ผลิตผมจำได้คร่าวๆ ว่าประมาณ 50000 UP ครับ ไม่ใช่ 500 ถ้าจำนวน 500กระบอกต้องซิงเกอร์ ครับ

กระบอกที่โชว์ รูป นี่เป็นการประกอบปืน ระหว่าง ไสลกับโครงปืน คนละโรง งานเพราะโครงล่างเป็นโครงล่างของ เรมิงตัน1911ซึ่งดูตามฟรู๊ฟ มาร์คกับเลขประจำปืน แล้วขัดกันมากๆ เพราะเลขประจำปืนหน้าจะเป็น1911a1 ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจมีการเอาโครงเก่าที่ผลิตค้างไว้ตั้งแต่สงครามโลก ครั้งที่หนึ่ง มาปรับ เป็น1911a1 แต่ด้านการสะสมผมถือ ว่ากระบอกนี้สมบูรณ์ มาก ครับ เพราะปืน ทหาร นั้นมีสิทะ ที่จะสลับ กันได้ ทั้งตอนที่ถอดทำความสะอาดจำนวนมาก และส่งเข้าซ่อมบำรุง ดังนั้นปืนที่ชิ้นส่วยอยู่ในยุคเดียวกันผมว่าโอเคครับ
ขอบคุณครับ ....เพราะผมไม่ค่อยชำนาญเรื่องรุ่นเท่าไหร่หรอกครับ เปิดเวปฝรั่งอ่านก็ไม่ค่อยเข้าใจ มีแต่ประสบการณ์เกี่ยวกับรูปทรง และแบบของมัน  มาฝากเขาเท่านั้นแหละครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์