เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:52:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1911a1 รุ่นนี้รู้จักไหม  (อ่าน 12333 ครั้ง)
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:34:48 PM »

http://www.model1911a1.com/

http://www.sightm1911.com/1911Production.htm  เช็คเลขประจำปืนครับ ว่าตรงตัวไม๊ ครับ

Grin เอาซิงเกอร์ ไปดูคราบ

ฟรู๊ฟ ของ ซิงเกอร์ ผู้ตรวจ รอบ คือ JKC ผมจำชื่อเต็มๆไม่ได้ ใครทราบช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ

สว่น พรู๊ฟ มาร์ ของปืน ยูเนี่ยนสวิส นี่เดี๋ยวผม ลองหา ดูใหม่ว่าจริงๆ ต้องเป็นแบบไหนเดี๋ยวจะหามาให้ดูครับ
  เอา ซาเวจ 1911 ไปดูอีกตัว ครับ หายากเหมือนกัน ผมเองเคยเจออยู่ครั้งนึงแต่เจ้าของหวง มากไม่ยอมขาย

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:52:47 PM »

ด้านขวา UNITED STATES PROPERTY M 1911 A1 U.S.ARMY ด้านซ้าย US & S CO. SWISSVALE. PA. USA. ขนาด .45 เพิ่งจะเคยได้เห็นครั้งแรกในชีวิตครับ เสียดายนำไปโดนรมใหม่แล้วแต่ไม่ขัดผิวเดิม ร้านช่างสุพล ใส่ของแต่งเพียบ(ประมาณ 20000 บาท) แต่ไม่ได้เกปืนเพิ่ม สภาพ 60-70% สนิมขุมพอประมาณ ลำกล้องเกลียวยังคมกริบ ข่าวว่ามี 500 กระบอกทั่วโลกไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ราคาประมาณเท่าไหร่ ถามไว้ประดับความรู้ครับ พี่เขาไม่ขาย รอผู้รู้มาตอบ มีประวัติความเป็นอย่างไร รูปไม่แน่ใจว่าจะลงได้ไหม ถ้าลงรูปไม่ได้จะส่งเมลล์ให้พี่ๆลงให้ได้ชมกันพรุ่งนี้ ถ้าไม่ติดงาน ขอบคุณครับ
ประวัติเคล่าๆ เพราะเปิดเวป ดูประวัติมาตอบให้ไม่เป็นครับ เอาแต่ความรู้เท่าที่มีแล้วกัน
1.เป็น ปืน .45 ออโต ที่ผลิต ตามแบบ เอ็ม 1911 เอ1 ที่ได้รับการแก้แบบ ครั้งแรกเมื่อประมาณปี่ 1923 ครับ แบบเดิม เอ็ม 1911 เฉยๆ มีจุดแก้ไข ดังนี้ครับ
1.ยอดศูนย์หน้า ใหญ่ขึ้น ช่องศูนย์หลังกว้างขึ้น กว่า รุ่น 1911
2.หางนก แคบเรียวลงกว่ารุ่น 1911
3.หน้าไก สั้นกว่ารุ่น 1911
4.ด้านข้างไก ที่โครงปืน มีการปาดเว้าทั้งสองข้าง (เค้าบอกว่าสวมถุงมือยิงได้)
5.เหล็กปิดท้ายโครงปืนโค้ง ไม่เรียบเหมือน 1911

.....เรื่องที่มา ...เนื่องจากเป็นปืนรุ่น 1911 เอ1 แสดงว่า ผลิตมาช่วยในสงครามโลกครั้งที่ 2 แน่นอน
เนื่องจากไม่ใช่ปืนโคลท์ เป็นบริษัทที่ถูกใช้ให้ผลิตมาช่วยสงคราม จึงถือว่ามีคุณค่ามากๆ
ผมจำไม่ค่อยได้ ว่าไอ้ 500 กระบอกเนี่ย มันเป็นยี่ห้ออะไรที่มาช่วยผลิตครับ เพราะได้แต่อ่านประวัติของฝรั่งเขียนมาทั้งนั้น ไม่เคยได้รู้อะไรจากประสบการณ์เองเลยครับ
อ่านแต่ที่ฝรั่งเขาว่านั่นแหละ

ขอเสริม คุณ เต๋า นิดนึง ครับ

1911a1 ตัวที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึง เค้าเรียก ยูเนี่ยนสวิสวาลเล่ ซิกเนล ครับจำนวนที่ผลิตผมจำได้คร่าวๆ ว่าประมาณ 50000 UP ครับ ไม่ใช่ 500 ถ้าจำนวน 500กระบอกต้องซิงเกอร์ ครับ
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ลงรูปครับ ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ

กระบอกที่โชว์ รูป นี่เป็นการประกอบปืน ระหว่าง ไสลกับโครงปืน คนละโรง งานเพราะโครงล่างเป็นโครงล่างของ เรมิงตัน1911ซึ่งดูตามฟรู๊ฟ มาร์คกับเลขประจำปืน แล้วขัดกันมากๆ เพราะเลขประจำปืนหน้าจะเป็น1911a1 ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจมีการเอาโครงเก่าที่ผลิตค้างไว้ตั้งแต่สงครามโลก ครั้งที่หนึ่ง มาปรับ เป็น1911a1 แต่ด้านการสะสมผมถือ ว่ากระบอกนี้สมบูรณ์ มาก ครับ เพราะปืน ทหาร นั้นมีสิทะ ที่จะสลับ กันได้ ทั้งตอนที่ถอดทำความสะอาดจำนวนมาก และส่งเข้าซ่อมบำรุง ดังนั้นปืนที่ชิ้นส่วยอยู่ในยุคเดียวกันผมว่าโอเคครับ

ขอแก้ไข เรื่องฟรู๊ฟ มาร์ค ครับ คือในรูป ปืนถูกต้องแล้วครับ ผมเองที่จำผิดเองครับต้องขออภับด้วยนะครับ ไสลและโครงปืน ตรงกันครับ
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:59:25 PM »

ตัวย่อผู้ตรวจสอบ FJA เลขซีรี่ขึ้นด้วย NO 1302xxx สไลด์ กับด้ามเหมือนว่าเนื้อเหล็กจะไม่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าผสมกันหรือเปล่า เห็นตอนรมดำใหม่แล้วเลยไม่แน่ใจว่าสภาพเดิมเป็นอย่างไร ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านเลยความรู้เพิ่มพูนอีกเยอะเลย เจ้าของใหม่เพิ่งได้ ป 4 มาไม่กี่วัน เขาอยากทราบราคา ขายหรือไม่จะถามให้ครับ เสียดายถ้าผมเห็นก่อนจะไม่ให้ไปรมใหม่แน่นอน รูปที่ไปรมใหม่พรุ่งน่าจะได้ดูครับถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ขอบคุณครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:04:44 AM »

สวยดีครับ ถ้ามีไว้กอดคงจะมีความสุขไม่น้อย Grin

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:13:51 AM »

เจ้าของใหม่เพิ่งได้ ป 4 มาไม่กี่วัน เขาอยากทราบราคา ขายหรือไม่จะถามให้ครับ เสียดายถ้าผมเห็นก่อนจะไม่ให้ไปรมใหม่แน่นอน รูปที่ไปรมใหม่พรุ่งน่าจะได้ดูครับถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ขอบคุณครับ

เจ้าของเป็นตำรวจวังปารุสใช่หรือเปล่าครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:16:18 AM »

ตัวย่อผู้ตรวจสอบ FJA เลขซีรี่ขึ้นด้วย NO 1302xxx สไลด์ กับด้ามเหมือนว่าเนื้อเหล็กจะไม่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าผสมกันหรือเปล่า เห็นตอนรมดำใหม่แล้วเลยไม่แน่ใจว่าสภาพเดิมเป็นอย่างไร ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านเลยความรู้เพิ่มพูนอีกเยอะเลย เจ้าของใหม่เพิ่งได้ ป 4 มาไม่กี่วัน เขาอยากทราบราคา ขายหรือไม่จะถามให้ครับ เสียดายถ้าผมเห็นก่อนจะไม่ให้ไปรมใหม่แน่นอน รูปที่ไปรมใหม่พรุ่งน่าจะได้ดูครับถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ขอบคุณครับ

FJA ถ้าโดย ตำรา ก็ต้อง สำหรับ เรมิงตัน กับอิธาก้า ครับ ถ้า ยูเนี่ยนก็ต้อง RCD ในรูป วงกลมครับ ในกรใช้งานจริงนั้น อาจมีการสลับกันได้บ้าง  ในการถอดทำความสะอาด หรือ ซ่อมบำรุง ครับ แต่ผมว่า ก็พอได้นะครับ สำหรับการเก็บไว้ชื่น ชมไม่เห็นเสียหายอ่ะไร แต่ถ้าคิดจะเอาไปขายแนวสะสม คงลำบากหน่อย คือ ไสลกับดครง สลับกันไม่ เท่าไหร่ แต่ เอาไป แต่งเติมชิ้นส่วนและรมใหม่แล้ว คุณ ค่า ทางด้านสะสมคงลดลงไปเยอะ ครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 08:09:02 AM »

ถ้าสมบูรณ์จริงๆ ต้องกระบอกนี้ครับ
ผิวเดิม ปรู๊ฟมาร์ค ครบ  น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:14:38 AM โดย JJ » บันทึกการเข้า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 08:58:25 AM »

ถ้าสมบูรณ์จริงๆ ต้องกระบอกนี้ครับ
ผมเดิม ปรู๊ฟมาร์ค ครบ น้ำลายหก

สวยครับพี่ สวยได้แต่ใดมาหล่ะครับ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:01:18 AM »

ผมเดิม ปรู๊ฟมาร์ค ครบ น้ำลายหก

ได้มาจริงๆ แล้ว ดีใจด้วยครับ งั้นอีกกระบอกให้ผมต่อนะ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:25:54 AM »

เจ้าของเป็นตำรวจวังปารุสใช่หรือเปล่าครับ 

เจ้าของเดิมเป็น ตชด.อายุ 84 ปี ปืนขึ้นทะเบียนตอนอายุ 41 ปีครับ คนปัจจุบัน สันติบาล ครับ ขอบคุณ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์