เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 06:32:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ ป4 แล้วครับ แต่ทำไม่ต้องเขียนว่า 10 นัด ด้วยครับ  (อ่าน 2494 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 08:43:40 PM »

แบบ ป.4 ของ New Face หากไปต่อท่อเป็น 7 หรือ 8 นัด คงเสร็จเหมือนกัน ยุคนี้รอบคอบดี เห็นทีต้องซื้อแต่มือสองแล้ว
ถ้าไม่ระบุจำนวนกระสุนก็เป็นอีเดี่ยวหักลำครับพี่ปู...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Arsenal1911
ยังไง ๆๆ ต้อง อองรี
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:21:23 PM »

ไม่เคยเห็น แต่ท่าทางรัดกุม ฉิบ

ยิงให้เร็ว  ยิงให้เล็ง  ยิงซักที  อย่ามัวแต่เลี้ยง
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:58:43 PM »

ไม่เคยเห็นครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 11:09:43 PM »

เหตุเกิดที่เพชรบุรี เรื่องซองกระสุนเกิน 10 นัด ปวดหัวมากที่เพชรบุรี โดนกันเป็นว่าเล่น ต้องหาแม็ก ฯ 10 นัดมาใส่

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 12:50:23 AM »

จาก  ป. 4  ของท่าน  New  Face   เขียนว่า " เดี่ยวลูกซอง  5 นัด  ขนาด  12 "

ไม่ได้ระบุไว้ว่าเป็นแบบปั้มหรือเซมิ - ออโต   แล้วมีบางครั้งสมาชิกในเวปบอร์ดบอกว่าไม่สามารถขอ  ป. 3  ลูกซองเซมิ - ออโตได้

ในใบคำร้อง  ป.1  ก็ไม่มีช่องไหนที่กำหนดให้กรอกระบุการทำงานของปืนที่จะขอ    เราก็คงจะเขียนลงไปแค่ว่า

"  เดี่ยวลูกซอง  5 นัด  ขนาด  12 "    หรือ   " เดี่ยวลูกซอง  8 นัด  ขนาด  12 "

ถ้านายทะเบียนอนุญาต    ก็น่าจะซื้อได้ทั้งแบบปั้มหรือเซมิ - ออโต  ใช่ไหมครับ   ขอเรียนปรึกษาเพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติครับ       

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
jamin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 01:43:11 AM »

จาก ป. 4 ของท่าน New Face เขียนว่า " เดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12 "

ไม่ได้ระบุไว้ว่าเป็นแบบปั้มหรือเซมิ - ออโต แล้วมีบางครั้งสมาชิกในเวปบอร์ดบอกว่าไม่สามารถขอ ป. 3 ลูกซองเซมิ - ออโตได้

ในใบคำร้อง ป.1 ก็ไม่มีช่องไหนที่กำหนดให้กรอกระบุการทำงานของปืนที่จะขอ เราก็คงจะเขียนลงไปแค่ว่า

" เดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12 " หรือ " เดี่ยวลูกซอง 8 นัด ขนาด 12 "

ถ้านายทะเบียนอนุญาต ก็น่าจะซื้อได้ทั้งแบบปั้มหรือเซมิ - ออโต ใช่ไหมครับ ขอเรียนปรึกษาเพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติครับ
น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:20:06 AM »

อย่าแปลกใจเลยครับท่าน.จขกท.ของผมก็เจอระบุ.ขนาด11มม.สีดำยาว4.2นิ้วบรรจุ9นัด ตกใจมีที่ไหนทั้งๆที่เป็นตัวเต็มซีรี่80แม็กก็บรรจุ7นัดเองถามเจ้าหน้าที่บอกมันมาแบบนี้ก็ต้องลงแบบนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 08:17:11 AM »

ถ้าว่าตามกฎหมายเป๊ะๆ.........
ซองกระสุนที่ใส่ได้เกิน 10 นัด ---- ผิด  Shocked
ซองกระสุนสำรอง ถ้าไม่มีระบุในป.4 ---- ผิด  Shocked

นายทะเบียนฯออกป.4แบบนี้ เพื่อเลี่ยง.....ให้เจ้าของปืนรับผิดชอบเอาเอง
เป็นเรื่องลูบหน้าปะจมูกอยู่ทั้งประเทศ
เรื่องนี้ต้องแก้กฎกระทรวง.....ถ้ายังไม่ได้แก้ก็ระวังเจ้าหน้าที่ตร.ที่ถือหลักนิติ-อักษรศาสตร์ก็แล้วกันครับ
หรือไม่ก็เตรียมแนวทางแก้เผ็ดไว้ให้เรียบร้อย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:25:04 AM »

กรรมของคนไทยครับ... เอาคนการศึกษาน้อยมาเขียนเอกสารสำคัญ...

สะกดผิดอย่างน้อยสองแห่ง... "สแตนเลส" ไม่มีจริงครับ... ที่ถูกต้อง "สเตนเลส"...
อีกแห่งคือ... "แคนนาดา" ผิดครับ ไม่ใช่เรือแคนนูซักหน่อย... ที่ถูกต้อง "แคนาดา"...

พวกเราสะกดผิดกันในเว็บบอร์ดยังพอไหว... ไม่ใช่เอกสารสำคัญ แต่ใน ป.4 นี้ไม่ควรพลาดให้อาย...

คนที่ไม่มีการศึกษา... จะเขียนผิดเพราะไม่ค่อยได้อ่านหนังสือ อาศัยฟังเสียงคำอ่านแล้วมั่วๆเอา...
คนที่ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือจะไม่มีตรรกะในสมอง... อาศัยความใจถึง กระทำการใดๆด้วยอารมณ์มากกว่าเหตุผล... มีความเชื่อเหนือความจริง...

ในระบบงานเอกชน... สิ่งที่แตกต่างระหว่างคนเงินเดือนแสน กับคนเงินเดือนพันฯ... คือระบบความคิดในหัว มืออาชีพจะไร้อารมณ์ ทำสิ่งต่างๆด้วยเหตุผล... ส่วนไม่ใช่มืออาชีพ จะใช้อารมณ์มุทะลุเหนือเหตุผล เนื่องจากอ่านน้อย และตรรกะในสมองน้อย...

ตามตัวอย่างใบ ป.4 ของ จขกท. คือเคราะห์กรรมของคนไทยครับ... กว่าใบ ป.4 จะออกมาได้เนี่ย... มีคนตรวจ คนทานหลายรอบ เพราะเป็นเอกสารสำคัญมากที่สุดของอาวุธปืน... คนลงนาม ทำไมพลาดเรื่องนี้ แสดงให้เห็นว่าผู้เกี่ยวข้องทั้งระบบฯ ของอำเภอนี้... อ่านน้อยครับ...
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:34:08 AM »

ละเอียดยิบเลย ...............

ตอนผมได้คู่มือมาก็ระบุ 10 นัดเหมือนกันครับ แต่พอออก ป.4 ก็ไม่เห็นระบุ.........

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 12:42:59 PM »

ผมไม่เคยเห็น ป. 4 เขียนแบบนั้นสักที  ก็เพิ่งจะเคยเห็นนี่แหละ   
ก็แสดงว่าแม็กกาซีนที่จุเกิน 10 นัด ผิดหมดนะสิครับ    เวรกรรม  ของคนมีปืน จริงๆ 
แล้วคนที่มีไปแล้วจะต้องทำไงกันดีละครับ ทีนี้    ตกใจ ตกใจ 

neung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 02:02:41 PM »

ต้องหาแม็กที่จุ 10 นัดติดปืนบ้างแล้วที่แถมมากับปืนก็ 14 นัด งงๆ กฏหมายบ้านเรา
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์