เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:31:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนอีสานมีปืนน้อยกว่าภาคอื่นๆครับ  (อ่าน 8474 ครั้ง)
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:38:37 PM »

Grin ถ้าดูจากข้อมูลประชากร..........ผมว่าคนอีสานเยอะที่สุดนะครับ

คนอีสานแฝงเข้ามาเป็น      เขย  หรือสะใภ้  ของทุกภาคอีกละ

มัน  บ่เคลีย์เด้อ     

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:49:22 PM »

ไม่น้อยนะพี่

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:59:10 PM »

Winkไม่น้อยนาท่านนา...ช่วงท่านทัก...ให้กำนันผู้ใหญ่บ้าน...ไปบอกลูกบ้านว่า...ผู้ใดมีปืนเถื่อนอยู่ในครอบครองให้นำปืนนั้นไปมอบให้รัฐ...ผู้นำแถวบ้านผมบางคน(ก็บ้านท่านนั่นแหละ) ก็ขานรับนโยบายทันที...รีบไปประกาศทางหมากอะโหล ว่า...ผู้ใดมีปืนไว้ในครอบครอง ให้นำปืนไปมอบให้ ผญบ. เพื่อนำส่งหลวง...เพราะต่อไปนี้...หลวงท่านจะไม่ให้ประชาชนมีปืนแล้ว...ผล..บางอำเภอ ได้ปืนนานาชนิด...ทั้งถูกทั้งเถื่อน 3 คันรถหกล้อ... น้ำลายหก

Grinหรือว่า จขกท.ดูที่ จำนวนชาวอิสานที่เข้าเวปครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:13:06 PM โดย เป้าสะอาด » บันทึกการเข้า

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:21:57 PM »

เมื่อสมัย ทักษิณริบปืน ผมได้ไปนั่งเล่นๆแถวอำเภอ ที่ตั้งโต๊ะรับปืน
เห็นปืนหลายกระบอกดีดีมามอบเพราะความเข้าใจผิด แต่ผมเห็นว่า
ปืนแก๊ป เป็นปืนที่ใช้ในไร่นา ยิงนก ยิงหนู ไม่เห็นต้องเอามามอบ
ไม่มีประโยชน์ น่าจะเก็บไว้ ประจำไร่นา
มีเรมิงตัน มารีน กระบอกนึงมามอบ เห็นแล้วเสียดาย เห็นบอก สามีตาย เลยไม่อยากเก็บไว้
คนอีสานตามต่างอำเภอมีปืนไม่มากครับ ผมได้มีโอกาสดูสมุดคุมทะเบียนปืน สมัยเมื่อเพื่อนเป็นปลัดดูแล อาวุธปืน
ส่วนใหญ่เป็นปืนเก่าๆ ครับ คนที่อำเภอที่ผมอยู่ที่ผมรู้จักว่าชอบพอเรื่องปืนเหมือนกันก็มีเป็นหลักหลายสิบ
รองผู้ว่าโคราช มีเป็นหลายร้อยกระบอกครับ ส่วนผมมีน้อยครับ ไม่กี่กระบอก พอได้ยิงเล่นครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 11:02:57 PM »

ปืนน้อยจิงป่าวหนอ  ตกใจ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

ช่างบั้งไฟและไกปืน

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 11:10:02 PM »

เพราะมีบั้งไฟมากรึป่าว :Smiley :-* Cry เยาะเย้ย

อยากได้สูตรไหนละครับ..  มีหมดเลยนะ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 11:51:40 PM »

ผมว่า น่าจะมาจาก สถิติ การขออณุญาติมีและใช้นะครับ ผมเองก็คนอีสานครับ ครั้งหนึ่งเคยได้ดูสถิติ ของมหาดไทย ดูรวมๆ แล้ว ออกใบอณุญาติ น้อยมาก ครับ(ไม่นับรวมปืนสวัสดิการนะครับ) อย่างอำเภอ ที่ผมอยู่ทั้งอำเภอ ภายใน1ปี อณุญาติ 7กระบอก เป็น ปืนสั้น2 ยาว5 ผมเองจำปีไม่ได้แล้วเพราะดูมานานแล้วครับ ผมเห้นแล้วท้อ เลยครับ ที่ จะขอป.3 แต่ปัจจุบัญ นี้ คงจะเยอะมากแล้วครับ เพราะปืน สวัสดิการฮึ่มเลย ใครก็ขอ อันนี้ผมว่าเป็นการคุยกันเล่นๆดีกว่านะครับ อย่าซีเรียสอ่ะไรเลย
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 12:48:50 AM »

อื่ม.....ผมว่าน่าจะเยอะนะครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:28:42 AM »

ไม่น่าจะใช่นะครับ.ที่ผมรู้จักแต่ละท่านมีกันคนละหลายๆกระบอก หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:58:51 AM »

รู้ได้ไงเนี้ยว่าเค้ามีน้อยกว่าภาคอื่น

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 08:51:12 AM »

ทำไมคนอีสานมีปืนน้อยกว่าภาคอื่นๆครับ
นั่นหน่ะสิครับ ทำไมน๊า.......... Grin Grin
เดี๋ยวลองไปถามพี่ๆคนอิสานก่อนเด้อ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:24:20 AM »

เท่าที่เคยสัมผัส แต่ไม่ขอยืนยันข้อมูลที่แท้จริงนะครับ

สังคมในเมือง..............ปืนมีทะเบียนน่าจะพอๆกัน (ปัจจัยหนึ่งที่สำคัญก็คือกำลังซื้อครับ)

สังคมชนบท................ปืนมีทะเบียนส่วนใหญ่ที่มี จะเป็นกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ข้าราชการ แต่ปืนแก๊ปมีทุกหลังครับ

สาเหตุที่ชาวบ้านมีปืนถูกกฎหมายน้อยผมว่าเป็นเพราะนายทะเบียนครับ....ตาสีตาสา โดนไล่กลับตั้งแต่ยัง

ไม่กรอก ป.1 แล้วละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:26:44 AM โดย Calculus » บันทึกการเข้า

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:34:04 AM »

ผมไม่คิดอย่างนั้น ผมว่า อีสานนี้แหละ มีจำนวนปืนที่มาก

เหตุ ...

เป็นภาคแผ่นดิน ที่ใหญ่ที่สุดของประเทศ

เป็นภูมิภาค ที่มีสงคราม อยู่รอบๆ มากที่สุด

ประชาการ จำนวนมากของประเทศ รวมกันอยู่ที่นี่

ผล...

พื้นที่มาก จำนวนคนมาก จำนวนคนที่มีปืน หรือชอบปืน คงน่าจะต้องมีจำนวนมากด้วย

สงครามรอบๆ บริเวณ มันน่าจะต้องมีพลัดหลง เข้ามาเป็นกรรมสิทธิ์ ของคนในพื้นที่บ้าง หรือการหา หรือการจัดหา น่าที่จะสามารถจัดหา ได้

สรุป ปริมาณน่าจะมี มาก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 10:13:44 AM »

ผมคนอิสาน แต่มาอยู่เหนือ ก็มีปืนอยู่นิดหน่อยครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
i_am_pingpong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 10:21:41 AM »

คงจะไม่น้อยนะครับ...เพราะพี่ๆ ที่ผมรู้จักนั้น มีเกือบทุกคนเรยยย  เหลือแต่ผมนี่ล่ะยังบ่มีกะเขา หาตังค์อยู่แถมความรู้ยังน้อย (ขอนแก่น - ร้อยเอ็ด - กาฬสินธุ์)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์