เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 10:27:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามซื่อๆ ครับ...อยากรู้มานานแล้ว  (อ่าน 1872 ครั้ง)
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:12:06 AM »

ตั้งแต่เด็กแล้วครับ คืออยากรู้มานานมาก...แต่ไม่กล้าถามใครครับ กลัวถูกแซว... Huh คือ..ถ้าเรายิงปืนออกไปตามแนวราบ ขนานกับพื้นโลก ด้วยกระสุนปืน 9 มม. น่ะครับ....มันจะไปได้ไกลแค่ไหนครับ...100เมตร 500 เมตร หรือว่าเป็นกิโลครับ แล้วอำนาจการทำลายล้าง(ว่าไปนั่น)อยู่ที่ระยะกี่เมตรครับ.....รบกวนผู้รู้ด้วยครับ..เพราะเห็นมีแต่กระทู้เกี่ยวกับการยิงปืนขึ้นฟ้า...ครับผม Cheesy

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:24:04 AM »

กระทู้นี้ครับ เพิ่งไม่นานมานี้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,26148.0.html

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:28:43 AM »

ดูได้จากที่นี่ 

http://hypertextbook.com/facts/2002/DomnaAntoniadis.shtml
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:56:52 AM »

ดูด้วยคนครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:57:39 AM »

กระสุน 9 พารา FMJ 124 gr จากข้อมูลของผู้ผลิตกระสุน และจากรูปข้างล่าง
(ผม) ประเมินว่าถ้ายืนยิงในแนวราบจากระดับไหล่....กระสุนไปได้ราว 275 เมตร ก็ตกถึงพื้นครับ

A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 08:43:36 AM »

ตั้งแต่เด็กแล้วครับ คืออยากรู้มานานมาก...แต่ไม่กล้าถามใครครับ กลัวถูกแซว... Huh คือ..ถ้าเรายิงปืนออกไปตามแนวราบ ขนานกับพื้นโลก ด้วยกระสุนปืน 9 มม. น่ะครับ....มันจะไปได้ไกลแค่ไหนครับ...100เมตร 500 เมตร หรือว่าเป็นกิโลครับ แล้วอำนาจการทำลายล้าง(ว่าไปนั่น)อยู่ที่ระยะกี่เมตรครับ.....รบกวนผู้รู้ด้วยครับ..เพราะเห็นมีแต่กระทู้เกี่ยวกับการยิงปืนขึ้นฟ้า...ครับผม Cheesy

อำนาจทำลายล้าง .....ผมไม่มีข้อมูลน่ะครับ ....... ว่ามันอยู่ที่ระยะประมาณกี่เมตร
แต่การเคลื่อนที่ ของกระสุนปืน เป็นแนววิถีโค้ง หรือเรียกว่า โปรเจคไตล์  คือมันเป็นการเคลื่อนที่ แนวดิ่ง และ ราบพร้อมกัน
กระสุนปืน พยายามวิ่งไปข้างหน้า จากแรงดันดินปืน .......แต่แรงโน้มถ่วงโลก มันดึงลงตลอดเวลา   มันสัมพันธ์กันอย่างต่อเนื่อง
มันจึงค่อยๆ โค้งและตกลงกับพื้นดิน ฝรั่งเรียก การเคลื่อนที่แบบนี้ว่า projectile
ถ้าท่าน จขกท ยิงขนาน กับพื้นโลก มุมที่กระสุนเริ่มวิ่งออกไปคือ 0 องศา   ฝรั่งเองก็ออกแบบการคำนวณเอาไว้แล้ว
สามารถคำนวณได้ว่า มันจะไปตกที่ระยะเท่าใน
ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับระยะตกคือ 
1.ความเร็วต้น ตอนที่กระสุนออกจากลำกล้อง
2.ระยะวัดจากพื้นดิน ตอนที่กระสุนวิ่งออกจากลำกล้อง
3.มุมของกระบอกปืน ที่กระทำกับพื้นโลก ว่า กี่องศา    ตรงนี้มีผล กับระยะการตก  สามารถ คำนวณได้
เท่าที่ผมเคยเห็น ทหารปืนใหญ่ ใช้หลักการนี้ ปรับมุม กระบอกปืน เพื่อให้กระสุน ไปตก ตามเป้าหมายที่ต้องการ ( มุม 45 อง
ศาจะทำให้ ตกได้ไกลสุดครับ)
4.ตัวแปรอีกตัวหนึ่ง ซึ่งมันมี่ผล ......แต่ว่า บางครั้ง เราลืมนึกถึง   นั่นคือ  แรงเสียดทานของอากาศ  หรือ ลมที่กระทำกับกระสุน ตอนวิ่งไปในอากาศ  หลักการตรงนี้ ฝรั่งเอง ก็จัดทำเป็นทฤษฎี ไว้ด้วยครับ  เราคงเคยได้ยินคำว่า อากาศพลศาสตร์  แต่ฝรั่งมักเรียกว่า arrow dymanic ตัวอย่างที่เห็นชัดในการ ประยุกต์ใช้ทฤษฎี เกี่ยวกับแรงเสียดทานอากาศได้แก่  พวก กระจกมองข้างรถยนต์ เป็นต้น
กรณีของ กระสุน มันก็มีแรงเสียดทานอากาศเข้ามาด้วยครับ.......... การคำนวณจริง ๆ มันก็ยุ่งยากขึ้นอีก
ดูตามไดอะแกรม ท่าน ธำรง  ก็โอเค แล้วครับ......
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:15:10 AM »

เรื่อง projectile บนผิวโลก ซึ่งมีแรงเสียดทานของอากาศ ทำให้มุม45ไม่ใช่ระยะตกที่ไกลสุดเสมอไป
ลองเปลี่ยน parameters เล่นดูที่ link นี้ครับ....สนุกดี  Grin อย่าลืมคลิกให้คำนวณ air resistance ด้วยนะครับ  Wink

http://galileo.phys.virginia.edu/cl./109N/more_stuff/Applets/ProjectileMotion/enapplet.html

ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:46:51 AM »

คือที่ผมอยากรู้นั้นไม่ใช่แค่อยากรู้เฉยๆครับ....จะเอาไว้เผื่อเวลาที่เรายิงปืนออกไปใส่คนร้าย... คนที่ไม่เกี่ยวข้องจะต้องอยู่ไกลแค่ไหน จึงจะปลอดภัยจากกระสุนของเราครับ....เพราะบางที..."ลูกหลงแม่"....ก็สร้างความเสียหายมากกว่าที่เราจะคาดเดาได้น่ะครับ....จากการที่ทุกท่านตอบมา ผมพออนุมานได้ว่าประมาณ200เมตรน่าจะปลอดภัยใช่ไหมครับ....และก็แสดงว่าในทางกลับกัน ถ้าคนร้ายอยู่ห่างจากเราเกิน200เมตร...กระสุกก็ทำอะไรมันไม่ได้ใช่ไหมครับ.........สงสัยจั. Grin

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 10:08:25 AM »

"...เอาไว้เผื่อเวลาเรายิงปืนออกไปใส่คนร้าย... คนที่ไม่เกี่ยวข้องจะต้องอยู่ไกลแค่ไหน..."

แบบนี้ไม่ต้องคำนวณครับ  ถ้าเห็นคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องอยู่ด้วย ใกล้ไกลแค่ไหนก็ไม่ควรยิง
และถ้าจำเป็นต้องยิงเพื่อป้องกันชีวิต (ไม่มี และ/หรือ ทรัพย์สิน)  อย่างหลังนี่ยิงครับ ไม่ต้องดูแล้วว่าใครจะโดนลูกหลงหรือไม่

ผมสนับสนุนตัวเลขของคุณธำรง   ปืนสั้นยิงแนวราบหัวกระสุนควรตกถึงพื่นในระยะประมาณ 300 เมตร   ซึ่งความแรงยังทำอันตรายถึงชีวิตได้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2006, 05:22:53 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 11:05:36 AM »

มาดูด้วยครับ สงสัยอยู่เหมือนกัน

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 11:12:13 AM »

รู้ไว้ก็ดี เผื่อได้ใช้  เผื่อสัก 300 เมตรดีกว่า ชัวร์กว่า

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 11:50:31 AM »

ผมว่าซ้อมยิงให้แม่นๆ และอย่าพยายามยิงในระยะที่ไกลเกิน 15-20 เมตรก็ดีนะครับ
จะได้แน่ใจว่าลูกปืนโดนตรงที่ๆเราอยากให้โดนจริงๆ
ยิงไกลๆโอกาสที่มันจะไปโดนคนไม่เกี่ยวข้องสูงเกินไปนะครับ

ด้วยความเคารพครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 04:07:55 PM »

ระวัง นัดที่สองด้วยนะครับ  สถานการณ์จริงไม่เหมือนตอนซ้อม (เช่นตอนยิงขู่) หากปากกระบอกปืนเงยขึ้นสัก 15 องศา ก็น่าจะไปไกลอีกโขอยู่ และช่วงที่กระสุนเคลื่อนที่ในระดับ หัว-เท้า มีมากกว่าการยิงปืนขึ้นฟ้าตอนงานแต่งงานเสียอีก
เมื่อก่อนมีคนเอา m 16 ไล่ยิงกัน  ปรากฏว่ามีกระสุน ตกใส่หนองน้ำริมทาง น้ำกระเซ็นเหมือนในหนัง   ซึ่งห่างจากจุดที่ยิงกันกว่ากิโล  ก็เพราะนัดที่ 2 3 4 ... ปากกระบอกปืนมันเงยนี่แหละครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 04:43:57 PM »

ถามซื่อๆ แต่ได้ความรู้ดีแฮ่ะ!!!

"Sound Mind in Sound Body"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 05:04:11 PM »

Smiley. ผมเคย ยิง ๙ มม win ๑๑๕  gr จาก Sig P ๒๒๖  ในอ่างเก็บน้ำ.
     ในวิถีราบ สูงจากพื้นน้ำราว ๑.๗๐-๑๘๐ ซม. กระสุนจะตกกระทบผิวน้ำ  ๑๕๐-๒๐๐  เมตร +/- 
     และเหิรไปอีก ราว ๑๐-๒๐ เมตร .. ยิงไป  ๒ นัด ระยะตกต่างกันนิดหน่อย   Smiley

หน้า: [1] 2
  พิมพ์