เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 08:27:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเหตุผลขอปืนกระบอกที่สอง  (อ่าน 3716 ครั้ง)
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 08:28:28 AM »

ตามหัวข้อครับกระบอกแรกขอได้ 9 มม.เหตุผลเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้วกระบอกที่สองนี้อยากได้ .357 ซึ่งจะหาเหตุผลอย่างไรให้นายทะเบียนเชื่อ คือผมจะขอเพื่อการกีฬาแต่ติดขัดที่ขอใบรับรองจากสนามยากเพราะทางสนามตั้งกฏไว้จะออกใบรับรองให้ในกรณีย์ที่ผ่านการอบรมจาก กทท.(สนาม)เท่านั้น ซึ่งทาง กทท.ก็ไม่ได้จัดการอบรมให้ ผมรอมา 6 เดือนแล้วยังไม่จัดแล้วจะเอาใบรับรองที่ไหนให้นาย ทะเบียน มีเพียงบัตร สมาชิกสนามยิงปืนใช้ได้ไหม  หรือจะใช้เหตุผลเหมือนขอครั้งแรกแล้วหากนายทะเบียนถามว่ามีกระบอกแรกก็ป้องกันทรัพย์สินก็พอ จะตอบเขาว่าอย่างไร เพื่อให้เขาเข้าใจเหตุผล ซึ่งผมอยู่เชียงใหม่หาที่เรียนยากมาก ตอนนี้ได้ลงชื่อไว้ที่สนาม 700 ปีแล้ว เขาบอกรอคนมาสมัครครบ 30 -40 คนจึงจะเปิด ซึ่งตอนนี้มีคนมาลงชื่อสิบกว่าคนคงต้องรอนาน กว่าจะครบจำนวนที่สนามตั้งไว้  ผมต้องใช้เวลาออมเงินมานานกว่าจะครบจำนวน ขออนุญาตซื้อก็เรื่องมากกับระบบราชการในเมืองไทย แม้จะสอบถามราคาปืนจากร้านปืนใน กทมฯก็ไม่ได้รับความสะดวกและราคาก็ขึ้นรายวันด้วย ก็มีเพียง WEB อาวุธปืนนี่แหละที่ทำให้คลายกลุ้มได้บ้าง  ดังนั้นอยากขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยจักขอบคุณยิ่งเพราะจะได้เตรียมตัวก่อนที่หน้าห้องและนายทะเบียนซักถาม  Huh
SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 08:54:01 AM »

รอฟังด้วยครับ ผมก็มีปัญหาคล้ายๆกัน
ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

ช่างบั้งไฟและไกปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 08:57:55 AM »

ฟังด้วย......
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:13:22 AM »

ไม่รู้ว่าที่อื่นใช้เหตุผลอะไรครับ  แถวบ้านผม ขอกี่กระบอกก็ "ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:36:47 AM »

ไม่ทราบว่าจังหวัดที่คุณเพิ่มศักดิ์อยู่ มีชมรมยิงปืนกี่แห่งครับ ลองตรวจสอบดูก่อนครับ แต่ถ้ามากรุงเทพฯ ผมแนะนำว่าให้สมัครที่สนามยิงปืนธูปเตมีย์ ของทหารอากาศครับ เจ้าหน้าที่ให้ความสะดวกมากครับในกรณีที่จะขอเอกสารรับรองเป็นนักกีฬาของชมรมฯนี้ครับ
ค่าธรรมเนียมปีละ 400 บาท ไม่มีตลอดชีพ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
N1
Full Member

คะแนน 9

เริ่มจาก 0 เพิ่มพูนทีละ 2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 11:01:22 AM »

ไม่รู้ว่าที่อื่นใช้เหตุผลอะไรครับ แถวบ้านผม ขอกี่กระบอกก็ "ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"

Grin ก็ใช้เหตุเดียวกันนี้แหละครับ....ถ้านายทะเบียนไม่ให้ก็ให้แจ้งตอบกลับมา.. :Smiley
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 02:40:08 PM »

ขอขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่ให้คำชี้แนะโดยเฉพาะคุณ FLYINGKOB ซึ่งที่เชียงใหม่มีสนามที่มาตรฐานอยู่สองสนามครับคือที่สนามกีฬา700 ปีของ กทท.และสนามทหารกองพันพัฒนาที่แม่ริมติดกับศาลากลาง ขอยากทั้งสองแห่งซึ่งทั้งสองแห่งให้คำตอบเหมือนกัน ดังนั้น ผมคิดว่าจะเอาเหตุผลทั้งสองอย่างรวมกันคือมีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินรวมทั้งใช้ในการกีฬาด้วยบางครั้งจะได้ไหม สำหรับตัวผมทำงานเป็นพนักงานของรัฐทำงานด้านสื่อสารไม่เกี่ยวกับการปราบปราม พอจะมีลุ้นไหมครับทำงานให้รัฐมาประมาณ 30 ปีแล้วอีกแปดปีจะเกษียนอายุตอนนี้พอจะลืมตาอ้าปากที่จะมีปืนกับเขาบ้างเพราะใจรักก็มีอุสรรคเสียแล้ว
เมื่อก่อนต้องเช่าปืนจากสนามกีฬายิงในงานฤดูหนาวประจำปี(.38และ .22) เป็นปืนเก่ายิงไม่มันเหมือนของตนเองนะครับ น้ำลายหก
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 02:48:58 PM »

ลองขอหรือยังครับ.ไม่ลองดูก่อนละอาจจะไม่มีอะไรก็ได้แนบบัตรสมาชิกเพื่มเข้าไปด้วยครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Piroje
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 10

เด็กอนุบาลตีนดอย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 02:56:34 PM »

ผมใช้แบบนี้ครับที่ไหน(ในจ.ไกล้เคียง)มีการจัดแข่งขันผมจะเข้าไปสมัครแข่งกับเขาด้วยถึงจะไม่ได้ถ้วยก็ตามเพื่อเอาประวัติหรือสถิติแต้มแต่ละครั้งมาขอปืนเพื่อการกีฬาครับ(ตอนนี้ผมได้ 11มม.สมความตั้งใจแล้วครับ)
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 03:03:22 PM »

เพื่อการกีฬา ก็น่าจะได้ไหมครับ 

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 06:39:20 PM »

เรื่อง357เพื่อการกีฬาฟังดูตลกและไม่ค่อยสมเหตุสมผล ....... แต่ข้อเท็จจริงกับข้อพิจารณามันคนละเรื่องกัน
เพราะมันเป็นกรอบการใช้ดุลพินิจของนายทะเบียนฯ.....ที่กรมการปกครองวางกรอบไว้
ถ้าอยากเล่นในกรอบนี้ก็ง่าย.....ไปขอเพื่อการกีฬาอย่างเดียวครับ.......อย่าไปเอาเหตุผลมารวมๆเดี๋ยวยุ่ง

มีหลักฐานการเป็นสมาชิกฯ....แล้วไปลงแข่งที่ไหนสักที....อย่างที่คุณPirojeบอก
เอาผลแข่งขันเป็นทางการของสนาม/ผู้จัดให้มีชื่อเราไปแสดง....แสดงความเป็นนักกีฬา  Wink
ให้ข้อมูลให้หลักฐานต่อนายทะเบียนฯตามความเป็นจริง........คุยดีๆแบบรู้เขารู้เรา

ถ้ายังสั่งไม่อนุญาตก็อุทธรณ์.....อุทธรณ์แล้วยังไม่อนุญาตก็ฟ้องศาลปกครองครับ  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2006, 06:41:42 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 07:15:10 PM »

เรื่อง357เพื่อการกีฬาฟังดูตลกและไม่ค่อยสมเหตุสมผล ....... แต่ข้อเท็จจริงกับข้อพิจารณามันคนละเรื่องกัน
เพราะมันเป็นกรอบการใช้ดุลพินิจของนายทะเบียนฯ.....ที่กรมการปกครองวางกรอบไว้
ถ้าอยากเล่นในกรอบนี้ก็ง่าย.....ไปขอเพื่อการกีฬาอย่างเดียวครับ.......อย่าไปเอาเหตุผลมารวมๆเดี๋ยวยุ่ง

มีหลักฐานการเป็นสมาชิกฯ....แล้วไปลงแข่งที่ไหนสักที....อย่างที่คุณPirojeบอก
เอาผลแข่งขันเป็นทางการของสนาม/ผู้จัดให้มีชื่อเราไปแสดง....แสดงความเป็นนักกีฬา Wink
ให้ข้อมูลให้หลักฐานต่อนายทะเบียนฯตามความเป็นจริง........คุยดีๆแบบรู้เขารู้เรา

ถ้ายังสั่งไม่อนุญาตก็อุทธรณ์.....อุทธรณ์แล้วยังไม่อนุญาตก็ฟ้องศาลปกครองครับ  Smiley

เอาตามนี้ครับ จบ.

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 08:41:18 PM »

ผมยังมือใหม่ใช้ปืนไม่คล่องจะลงแข่งก็ยังไม่รู้กติกาเลยกลัวจะปล่อยไก่นะครับ มือไม้จะสั่นไปด้วย ผมเข้าใจที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ
กลัวคนข้างๆหรือกรรมการตำหนิครับเราะใช้ปืนไม่คล่องยังจะลงแข่งอีกกลัวยิงลงดินฝุ่นปลิวว่อนนะครับ  ยังไงพรุ่งนี้จะลองดูได้เรื่องยังไงจะนำมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟัง พร้อมขอคำแนะนำต่อครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 09:09:21 PM »

ฝากท่านpermsakว่า........ยิงไม่แม่นไม่เป็นไร ให้ปลอดภัยเอาไว้ก่อน  Wink

เมื่อได้เตรียมตัวในการแข่งขัน จะทำให้เราแม่นกฎความปลอดภัยยิ่งขึ้น จนเคยชิน
กรรมการและเพื่อนๆก็จะได้ให้คำแนะนำด้วย....ถ้าเปิดใจรับ
แล้วไม่ต้องพะวงกับผลการยิงหรอกครับ.....ไม่คาดหวัง ไม่กดดัน....จะทำได้ดีเอง  Smiley

toi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ทุกๆสิ่งมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2006, 11:16:08 PM »

คุณ permsak อยู่เชียงใหม่ผมทราบว่าตอนนี้ นายทะเบียนคนใหม่ขอยากมากลำพังถ้าดำเนินการด้วยตัวเอง ตั้ง .357แนะ ถ้ามุ่งมั้นอยากได้จริงๆต้องยอม..เพิ่มไม่หน่อย ละ เพิ่มอะไรนั้นลองติดต่อผ่านร้านปืนดู สดวกสุดครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์