เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 08:26:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเหตุผลขอปืนกระบอกที่สอง  (อ่าน 3711 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2006, 07:40:03 AM »

คุณ permsak อยู่เชียงใหม่ผมทราบว่าตอนนี้ นายทะเบียนคนใหม่ขอยากมากลำพังถ้าดำเนินการด้วยตัวเอง ตั้ง .357แนะ ถ้ามุ่งมั้นอยากได้จริงๆต้องยอม..เพิ่มไม่หน่อย ละ เพิ่มอะไรนั้นลองติดต่อผ่านร้านปืนดู สดวกสุดครับ

ด้วยความเคารพ..........
คำแนะนำของคุณtoi ก็เป็นคำแนะนำที่ดี ร้านปืนจะมีประสบการณ์ รู้และเข้าใจกรอบ/วิธีคิด/กระบวนการราชการ
และแนวการใช้ดุลพินิจของนายทะเบียนฯ
ถ้าถือเป็นการช่วยเตรียมเรื่องช่วยเตรียมเอกสาร มีค่าใช้จ่ายให้คนเดินเอกสารตามสมควร เพื่อเป็นลูกค้ากันต่อไป ก็ถือว่าโอเคครับ

แต่ถ้าร้านเรียกค่าใช้จ่ายสูงมาก และถ้าว่าเป็นค่าดุลพินิจของนายทะเบียนฯ......ผมยังถือว่าเป็นเพียงการกล่าวอ้าง เพื่อเรียกราคา
คุณpermsakเคยขออนุญาตได้ขนาด9เพื่อป้องกันฯมาแล้ว ถ้าคุณสมบัติเดิมๆ ขอใหม่ก็ถือว่าต้องผ่าน.....
เหลือเพียงขนาดปืนที่จะขอใหม่และวัตถุประสงค์ ถ้ามีหลักฐานให้เข้าตามกรอบเพื่อการใช้ดุลพินิจว่าเป็นการกีฬา
นายทะเบียนฯจะปฏิเสธการอนุญาตไม่ได้
เพราะจะกลายเป็นเลือกปฏิบัติ................ดุลพินิจไม่ใช่สิ่งที่นายทะเบียนฯจะใช้ได้ตามอำเภอใจครับ.......... Grin

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2006, 08:26:47 AM »

คุณpermsakเคยขออนุญาตได้ขนาด9เพื่อป้องกันฯมาแล้ว ถ้าคุณสมบัติเดิมๆ ขอใหม่ก็ถือว่าต้องผ่าน.....
เหลือเพียงขนาดปืนที่จะขอใหม่และวัตถุประสงค์ ถ้ามีหลักฐานให้เข้าตามกรอบเพื่อการใช้ดุลพินิจว่าเป็นการกีฬา
นายทะเบียนฯจะปฏิเสธการอนุญาตไม่ได้
เพราะจะกลายเป็นเลือกปฏิบัติ................ดุลพินิจไม่ใช่สิ่งที่นายทะเบียนฯจะใช้ได้ตามอำเภอใจครับ.......... Grin

ถ้ายังสั่งไม่อนุญาตก็อุทธรณ์.....อุทธรณ์แล้วยังไม่อนุญาตก็ฟ้องศาลปกครองครับ  Smiley

...ตามนี้เลยครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2006, 10:30:22 AM »

คำถามเจ้าของกระทู้โดนใจผมจัง .. กำลังหาข้ออ้างเหมือนกันครับ  Grin

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2006, 10:54:18 AM »

ตามหัวข้อครับกระบอกแรกขอได้ 9 มม.เหตุผลเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้วกระบอกที่สองนี้อยากได้ .357 ซึ่งจะหาเหตุผลอย่างไรให้นายทะเบียนเชื่อ คือผมจะขอเพื่อการกีฬาแต่ติดขัดที่ขอใบรับรองจากสนามยากเพราะทางสนามตั้งกฏไว้จะออกใบรับรองให้ในกรณีย์ที่ผ่านการอบรมจาก กทท.(สนาม)เท่านั้น ซึ่งทาง กทท.ก็ไม่ได้จัดการอบรมให้ ผมรอมา 6 เดือนแล้วยังไม่จัดแล้วจะเอาใบรับรองที่ไหนให้นาย ทะเบียน มีเพียงบัตร สมาชิกสนามยิงปืนใช้ได้ไหม หรือจะใช้เหตุผลเหมือนขอครั้งแรกแล้วหากนายทะเบียนถามว่ามีกระบอกแรกก็ป้องกันทรัพย์สินก็พอ จะตอบเขาว่าอย่างไร เพื่อให้เขาเข้าใจเหตุผล ซึ่งผมอยู่เชียงใหม่หาที่เรียนยากมาก ตอนนี้ได้ลงชื่อไว้ที่สนาม 700 ปีแล้ว เขาบอกรอคนมาสมัครครบ 30 -40 คนจึงจะเปิด ซึ่งตอนนี้มีคนมาลงชื่อสิบกว่าคนคงต้องรอนาน กว่าจะครบจำนวนที่สนามตั้งไว้ ผมต้องใช้เวลาออมเงินมานานกว่าจะครบจำนวน ขออนุญาตซื้อก็เรื่องมากกับระบบราชการในเมืองไทย แม้จะสอบถามราคาปืนจากร้านปืนใน กทมฯก็ไม่ได้รับความสะดวกและราคาก็ขึ้นรายวันด้วย ก็มีเพียง WEB อาวุธปืนนี่แหละที่ทำให้คลายกลุ้มได้บ้าง ดังนั้นอยากขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยจักขอบคุณยิ่งเพราะจะได้เตรียมตัวก่อนที่หน้าห้องและนายทะเบียนซักถาม Huh

ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ  ซื้อต่อจากญาติมาอีกทีได้แต่โอนลอยพร้อมทำสัญญาซื้อขาย  อำเภอขอสี่พันแต่ขอหนังสือรับรองจากสนาม  แสดงว่าอำเภอหลอกกินเปล่าผมใช่ไหมครับ  ถ้าคุณสมบัติผมครบตามที่กล่าวอ้างว่าขอเพื่อการกีฬา   
..............ที่นี่เมืองไทย

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 05:13:05 PM »

คุณvisit ครับที่ว่าถ้านายทะเบียนไม่อนุญาตให้อุทธรณ์นั้นมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง
1.หากไม่อนุญาตให้นายทะเบียนแจ้งมาเป็นหนังสือใช่ไหมครับ แล้วตอนอุทธรณ์ต่อ รมว.จะเอาคำร้องที่ไหนมาอุทธรณ์และยื่นคำร้องอุทธรณ์ที่อำเภอ หรือจังหวัดละครับ
2.ใช้เวลารอคำตอบนานไหมที่ รมว.มหาดไทยจะตอบกลับมา หากเรื่องยังเงียบอยู่จะตามเรื่องที่ไหน
3.หาก รมว.ยืนยันเหมือนนายทะเบียนจะฟ้องศาลปกครองนี้ต้องหาทนายไหม และเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
4.ได้ไปสอบถามร้านปืนในเชียงใหม่แล้วเรียกค่าดำเนินการ 20K ผมว่าสูงไปและผมคิดว่าคุณสมบัติผมพร้อมไม่ขัดต่อ พรบ.อาวุธปืนเพราะกระบอกแรกผมก็ขอเองเสียค่าใช้จ่ายห้าร้อยหกบาทเท่านั้นตามป้ายที่ติดไว้บนอำเภอ
    ขอให้เพือนสมาชิกที่มีประสพการณ์ช่ายชี้แนะด้วยเพราะวันนี้ผมไปรอพบนายอำเภอทั้งวันก็ไม่ได้พบเพราะเขามีภาระกิจมากจะพบปลัดอาวุโสหน้าห้องก็ว่าเป็นอำนาจของนายแต่ผู้เดียวที่จะอนุญาตได้ ทางหน้าห้องให้ผมคอยโทรเช็คกับหน้าห้องบ่อยๆว่านายจะติดภาระกิจช่วงไหนว่างตอนไหน และที่สำคัญผมได้จองปืนไว้ที่ร้านปืนที่ กทมฯแล้วปืนจะเข้าตอนเดือน มีนา 50 ครับผมคงต้องใจเย็นคอยเพราะไม่มีทางเลือกไม่ทราบว่าที่อำเภออื่นเป็นเหมือนอำเภอที่ผมอยู่ไหม วันนี้ขอระบายแค่นี้ก่อนหากมีความคืบหน้าจะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 06:55:40 PM »

ผมก็อยู่เชียงใหม่ครับ   การขออนุญาตฯ  ผมว่าขึ้นอยู่กับนายทะเบียนนะครับ  ต่างคนก็แตกต่างกันไป  อีกอย่างเราอยู่ภูธรอย่างนี้ควรถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ   ลองเจรจาดูอีกที  หาผู้หลักผู้ใหญ่ช่วยเจรจาด้วยน่าจะดีครับ  การฟ้องศาลขอให้เป็นขั้นตอนสุดท้ายจริง ๆ ดีกว่าครับ    Smiley Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2006, 10:14:26 AM »

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ตอนไปยื่นขอกระบอกที่สอง เขียนในช่องที่เขาถามว่า.....ท่านเคยมีอาวุธปืนมาก่อนหรือไม่........เขามีให้เลือกสองข้อครับระหว่าง มี หรือ ไม่มี.....ผมเลือกเขียนไปว่า ไม่เคยมี Grin Grin ณ ตอนนี้ก็ได้มาเรียบร้อยแล้วครับ Wink
ด้วยความเคารพครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2006, 10:16:26 AM โดย GLOCK 45 » บันทึกการเข้า
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2006, 11:04:49 AM »

คุณพิ่มศักดิ์อยู่อำเภอไหนครับ ผมอยู่สันทราย
เร็วๆนี้ก็จะไปขอเหมือนกัน ชักเสียวๆแล้วแฮะ.........

CoRoNa Club #00
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 09:19:12 AM »

ผมก็อยู่เชียงใหม่ครับ การขออนุญาตฯ ผมว่าขึ้นอยู่กับนายทะเบียนนะครับ ต่างคนก็แตกต่างกันไป อีกอย่างเราอยู่ภูธรอย่างนี้ควรถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ ลองเจรจาดูอีกที หาผู้หลักผู้ใหญ่ช่วยเจรจาด้วยน่าจะดีครับ การฟ้องศาลขอให้เป็นขั้นตอนสุดท้ายจริง ๆ ดีกว่าครับ Smiley Cool

การฟ้องศาล(ปกครอง)ต้องเป็นขั้นตอนสุดท้ายจริงๆอยู่แล้วครับ ถ้านายทะเบียนฯไม่อนุญาตก็ต้องมีคำสั่งไม่อนุญาตเป็นหนังสือมา
ซึ่งต้องระบุข้อเท็จจริง ข้อพิจารณาและข้อกฎหมาย ในการประกอบการใช้ดุลยพินิจ
ถ้าเราเห็นว่าประเด็นใดไม่ถูกต้อง ก็ทำเป็นหนังสืออุทธรณ์คำสั่งไปยังมท.1 โดยยื่นผ่านที่นายทะเบียนฯนั่นแหละครับ
นายทะเบียนฯอาจทบทวนใหม่แล้วสั่งอนุญาตก็ได้ หรือไม่งั้นก็ต้องส่งเรื่องผ่านให้มท.1วินิจฉัย

นายทะเบียนฯบางที่ก็เข้าใจว่า ระเบียบ/คำสั่งกระทรวงมหาดไทยนั้นถูกต้อง-เป็นกฎหมาย
แต่จริงๆแล้วหลายส่วนไม่ชอบด้วยกฎหมายหลักคือตัวพ.ร.บ.ฯเอง  หรือบางส่วนก็ผิดหลักการสิทธิพื้นฐานของประชาชน 
ดังนั้นฝ่ายกฎหมายของมท.1ก็จะกรองเรื่องนี้อีกที จึงมีไม่กี่กรณีที่จะได้ไปถึงศาลปกครอง
ซึ่งผมเห็นว่าผู้ที่สู้เรื่องอาวุธปืนถึงศาลปกครองก็ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของตัว แต่มุ่งหวังเพื่อให้มีบรรทัดฐานเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะครับ

กรณีที่จะฟ้องศาลปกครองได้เลย ก็คือเรื่องล่าช้า.....ถ้ามีการดองเรื่อง...ทำเฉยไม่หือไม่อือ....อันนี้ฟ้องปฎิบัติหน้าที่ล่าช้าได้
ตามระเบียบ(ทุกจังหวัดมีระเบียบในต้นร่างเดียวกัน)...นายทะเบียนฯ(ภูมิภาค)ต้องสั่งภายใน 15 วัน  (ส่วนนายทะเบียนกทม.ประสิทธิภาพจะต่ำกว่าภูมิภาค)
ไปถึงอำเภอแล้ว ลองถาม/ลองขอดู  "ระเบียบจังหวัด....ว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืน" ดูซีครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ตอนไปยื่นขอกระบอกที่สอง เขียนในช่องที่เขาถามว่า.....ท่านเคยมีอาวุธปืนมาก่อนหรือไม่........เขามีให้เลือกสองข้อครับระหว่าง มี หรือ ไม่มี.....ผมเลือกเขียนไปว่า ไม่เคยมี Grin Grin ณ ตอนนี้ก็ได้มาเรียบร้อยแล้วครับ Wink
ด้วยความเคารพครับ Smiley

ขอเตือนว่ารอดมาได้ดีแล้ว....อย่าทำอีก......เป็นการให้การเท็จต่อเจ้าพนักงาน...มีความผิดทางอาญา
แถมการอนุญาตที่ได้รับมาแล้วนั้น....อาจถูกเพิกถอนก็ได้

ผมไม่โกหก....เพราะคนโกหกต้องจำว่าโกหกอะไรไว้บ้าง ยิ่งโกหกมากยิ่งเปลืองสมองต้องจำมาก.....สมองผมมีน้อย
ส่วนผบ.ทบ. ผมก็ไม่โกหก.........ใช้วิธีบอกไม่หมดแทน.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2006, 09:22:27 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 09:34:14 AM »

ปืนที่ขอซื้อจะระบุว่าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินทุกครั้ง เว้นแต่อัดลมสั้นขอเพื่อการกีฬา
และจะระบุตามความเป็นจริงในป.1เช่นกัน  ไม่อยากให้มีปัญหาตามมาในภายหลัง

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 09:45:15 AM »

เรียนท่าน  ธำรง...

ถ้านายทะเบียนไม่อนุญาต    แต่ไม่ยอมออกคำสั่งไม่อนุญาตเป็นหนังสือให้ผู้ขอ   ผู้ขอจะทำอย่างไร   เมื่อต้นฉบับ  ป. 1

ก็ไม่ได้ทำสำเนาไว้ด้วย

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 10:05:22 AM »

เรียนท่าน ธำรง...

ถ้านายทะเบียนไม่อนุญาต แต่ไม่ยอมออกคำสั่งไม่อนุญาตเป็นหนังสือให้ผู้ขอ ผู้ขอจะทำอย่างไร เมื่อต้นฉบับ ป. 1

ก็ไม่ได้ทำสำเนาไว้ด้วย

ไปขอดูระเบียนการรับเอกสารเข้าของอำเภอ ว่าวันที่เรายื่นเอกสารนั้น เลขรับเอกสารของเราเลขอะไร
แล้วทำหนังสือขอทราบผลการพิจารณาอ้างถึงคำร้องป.1 ตามเลขรับนั้น

แต่ถ้าโดนเล่นแร่แปรธาตุ กลายเป็นไม่มีเอกสาร ก็กลายเป็นว่าเราไม่เคยยื่นเรื่อง
ต้องตั้งไม้1ใหม่ ........ ยื่นป.1 เอาให้รัดกุม ดูให้ลงเลขรับเอกสารในระเบียน แล้วทำสำเนาป.1ให้จนท.เซ็นรับเอกสารไว้ด้วยครับ  Grin

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 10:22:53 AM »

ปืนที่ขอซื้อจะระบุว่าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินทุกครั้ง เว้นแต่อัดลมสั้นขอเพื่อการกีฬา
และจะระบุตามความเป็นจริงในป.1เช่นกัน ไม่อยากให้มีปัญหาตามมาในภายหลัง
เห็นด้วยครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 12:59:46 PM »

UP

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 01:15:53 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าจะมีช่องให้กรอกยาวแค่ไหนนะครับ แต่คิดออกมาได้แบบนี้น่ะครับ

ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพท์สินเป็นกระบอกที่สอง เนื่องจากกระบอกแรกเป็นปืนกึ่งอัตโนมัติและเคยมีการติดขัด ขัดลำมาแล้วหลายครั้งในการซ้อม ได้นำไปปรับปรุงเพื่อแก้ไขแล้วก็ไม่หาย จึงทำให้ไม่สามารถ(ฝากชีวิต)มั่นใจในปืนกึ่งอัตโนมัติกระบอกแรกและจำเป็นต้องมีปืนระบบลูกโม่ที่เชื่อถือและวางใจได้มากกว่ามาป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  Grin Grin Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์