เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 04:23:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนที่หมดสภาพใช้งาน  (อ่าน 1844 ครั้ง)
BillyTheKid
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 12:46:41 PM »

ปืนที่หมดสภาพใช้งานเพื่อนสมาชิกมีวิธีจัดการอย่างไรครับ และสถานะทะเบียนที่ออกให้กับปืนจะใช้ปืนกระบอกอื่นสวมแทนได้หรือไม่ครับ  Cool

The best and the most beautiful thing in this world cannot be seen or even touch it must be felt with the heart.
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 12:55:25 PM »

ที่ว่าหมดสภาพนี่ หมดแค่ไหน ซ่อมแซมไม่ได้แล้วหรือครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 01:04:31 PM »

เคยเห็นอยู่ตัว   ปืนยาวลูกกรด CZ จ้าของเก็บไม่ดีไว้ห้องเก็บของนานมากๆๆ    จนปลวกขึ้นกินพานท้ายไม่ไม่เหลือเนื้อไม้ส่วนที่เป็นเหล็กก็กระดำกระด่าง   ลำกล้องมีแต่ดินรังปลอก    แล้วอย่างนี้จัดอยู๋ในประเภทปืนหมดสภาพใช้งานรึไม่.....
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 01:07:55 PM »

เอ...เรื่องสวมทะเบียนนี่....ผิดกฏหมาย...นะครับ..
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 01:09:51 PM »

เคยเห็นอยู่ตัว ปืนยาวลูกกรด CZ จ้าของเก็บไม่ดีไว้ห้องเก็บของนานมากๆๆ จนปลวกขึ้นกินพานท้ายไม่ไม่เหลือเนื้อไม้ส่วนที่เป็นเหล็กก็กระดำกระด่าง ลำกล้องมีแต่ดินรังปลอก แล้วอย่างนี้จัดอยู๋ในประเภทปืนหมดสภาพใช้งานรึไม่.....

แบบนี้ไม่หมดสภาพหรอกครับ ซ่อมแซ่มได้ ก็ทำพานท้ายใหม่ แล้วไปแจ้งขอตอกเลขครับ ปลวกคงไม่กินเหล็ก ล้างทำความสะอาดปืนก็ยังคงใช้การได้อยู่มั่งครับ หากสนิมไม่ได้ขึ้นเต็มรูลำกล้องจนไม่สามารถแคะออกได้..ฮ่า ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 01:10:24 PM »

เคยเห็นอยู่ตัว ปืนยาวลูกกรด CZ จ้าของเก็บไม่ดีไว้ห้องเก็บของนานมากๆๆ จนปลวกขึ้นกินพานท้ายไม่ไม่เหลือเนื้อไม้ส่วนที่เป็นเหล็กก็กระดำกระด่าง ลำกล้องมีแต่ดินรังปลอก แล้วอย่างนี้จัดอยู๋ในประเภทปืนหมดสภาพใช้งานรึไม่.....

ด้วยความเคารพครับ '' ลำกล้องมีแต่ดินรังปลอก '' เป็นยังไงครับ Grin Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 01:32:08 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ ..

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 01:39:56 PM »

เอาตะกั่วอุดลำกล้อง ให้พ้นสภาพการเป็นเครื่องส่งกระสุน แจ้งนายทะเบียนว่าจะเก็บไว้ดูเล่น เสร็จแล้วใส่กรอบประดับผนังบ้าน ผิดถูกอย่างไรช่วยเพิ่มเติมข้อมูลด้วยครับ

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 02:14:04 PM »

ผมว่าตราบใดที่ปืนมันยังใช้ยิงลูกกระสุนได้ ไม่ว่ามันจะเก่า จะโทรม สักขนาดไหน
ก็ยังไม่ถือว่าหมดสภาพการใช้งานนะครับ 

เอาไปรมดำ ทำใหม่ หรือฮาร์ดโครม  ยังดีเสียกว่า  ปล่อยไว้เปล่าๆ 
เพราะยังไงมันก็ยังยิงได้  ใช้ป้องกันชีวิตทรัพย์สิน เราได้   

แถม ยังขายในราคาไม่แพง  พอสมควร ได้อีกด้วย  ครับผม     Smiley Smiley Smiley

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 03:06:57 PM »

ถ้าปืนมทะเบียน และเป็นชื่อของเราก็เก็บไว้ดูเล่นได้ ไม่เสียหายอะไร

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 03:12:05 PM »

ผมว่าตราบใดที่ลำกล้องยังไม่บิดงอ ชิ้นส่วนไม่ขึ้นสนิมจนหมดสภาพปืนกระบอกนั้นยังไม่หมดสภาพครับ
สามารถซ่อมแซมใช้งานได้ ส่วนเรื่องสวมทะเบียนไม่แนะนำครับ ผิดกฏหมาย;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2006, 03:13:45 PM โดย paisan2 » บันทึกการเข้า

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 04:30:58 PM »

ดินรังปลวกก็คือเศษดินและก็เนื้อไม้ที่ปลอกกินเข้าไปแล้วแล้วถ่ายออกมาผสมกันนะครับจะมีคุณสมบัติทั้งแข็งและเหนี่ยวเวลาที่มันแห้งแล้ว    ปลวกจะเอาเศษดินพวกนี้มาทำรัง....ถ้าที่บ้านมีรังปลวกก็ลองทะลายรังดูก็ได้ครับ...
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 06:56:58 PM »

อื่ม..........หมดสภาพครับ  แบบนี้ต้องขายให้ผมราคาถูก ๆ ๆ ฮิ  ฮิ ฮิ    Grin
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 07:04:12 PM »

ปืนที่หมดสภาพใช้งานเพื่อนสมาชิกมีวิธีจัดการอย่างไรครับ และสถานะทะเบียนที่ออกให้กับปืนจะใช้ปืนกระบอกอื่นสวมแทนได้หรือไม่ครับ Cool

ลองพยายามซ่อมแซม   บำรุงรักษาดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้จริง ๆ  ก็เก็บไว้ดูเล่น   ส่วนการนำปืนกระบอกอื่นมาสวมทะเบียนแทน  บอกได้คำเดียวว่า  "คุก"  ครับ   Cool Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 07:12:25 PM »

ทิ้งก็เสียดาย ตัวไหนยังดีแกะขายคงได้ตังค์ (แต่ระวัง.......คุก)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์