เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:19:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กระบอกปืนนี้จังครับ ไม่ต้องไปอ้อนวอนใครเพื่อขอ ป.3 ด้วย  (อ่าน 2127 ครั้ง)
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2006, 07:11:09 PM »

ด้วยความเคารพครับ ปืนBBเป็นปืนอะไรครับ ขอบคุณครับ

BB Guns คืออะไร !?!
'ปืนอัดลม' คิดว่าหลายท่านน่าจะคุ้นเคยกับคำนี้ เจ้าปืนอัดลมนี่มันมีอยู่หลายแบบด้วยกัน จะต่างกันตรงที่กระสุนที่ใช้ และแหล่งพลังงานของปืน ซึ่งก็มีทั้งใช้อากาศล้วน ๆ ทั้งแบบที่ให้แก๊ส เจ้าแก๊สนี่ก็มีหลายสูตร หลายส่วนผสมอีก ซึ่งก็จะทำให้ความแรงของปืนแต่ละแบบต่างกันไป บางแบบนั้นก็รุนแรงถึงขนาดเป็นอันตรายถึงชีวิตได้ทีเดียว เช่นปืนที่ใช้ในการแข่งขันยิงเป้า หรือ ปืนที่ใช้ในการล่าสัตว์ขนาดเล็ก ซึ่งก็ถือเป็น “BB Guns” ได้เหมือนกัน ในต่างประเทศ มี “BB Gus” ที่ใช้กระสุนโลหะกลม 0.177 คาลิเบอร์ ซึ่งเป็นอันตราย หากนำมาเล่นในเชิงรณยุทธ์ ที่ต้องมีการเข้าปะทะกัน เรามาทำความเข้าใจกะปืนที่เราเล่นกันอยู่สักหน่อยดีกว่า....

แล้วอย่างที่เราเล่นกันนี่ล่ะ !?!
ส่วนเจ้า “BB Guns” หรือ “Air Soft Guns” ที่เรากำลังพูดถึง เป็นคำที่ใช้เรียกปืนอัดลมเบา ที่จำลองเลียนแบบปืนจริงในอัตราส่วน 1:1 เรียกว่าดูเผิน ๆ ก็แทบจะแยกกันไม่ออก ทำงานด้วยแรงดันของอากาศ หรือแก๊ส ขับดันกระสุนพลาสติกขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 6 mm. (8 mm. ในบางผู้ผลิต) ที่เรียกว่า “Ball Bullet” หรือ “BB” นั่นเอง ระบบการทำงานต่าง ๆ ของตัวปืนนั้น ก็คล้ายกับการทำงานของปืนจริงมาก ทั้งการยิงเป็นชุด "Full - Auto" ในปืนกล หรือ ในปืนสั้นที่มีระบบ "Blow Back" อัตราความเร็ว และความแรงของกระสุนที่ยิงออกมาจากปืนชนิดนี้ ไม่รุนแรงขนาดทำอันตรายถึงชีวิต จึงนิยมนำมาเล่นเกมรณยุทธ์ หรือ Survival Games โดยใช้ปืน “BB Guns” เป็นอาวุธในการเข้าปะทะกัน ลักษณะเดียวกันกับการเล่น “เพนท์บอล” แต่ถึงแม้ความรุนแรงของปืนจะไม่เป็นอันตรายถึงชีวิตก็จริง แต่ก็สามารถทำให้บาดเจ็บได้ อย่าได้ดูถูกมันเชียว!!

สวรรค์ของคนรักปืน
และด้วยความที่มันเป็นปืนที่ถูกถอดแบบออกมาจากปืนจริงแทบจะทุกกระเบียดนิ้ว จึงทำให้ผู้ที่หลงใหลในปืนจริง แต่ไม่สามารถมีปืนจริงไว้ในครอบครองได้ มีโอกาสได้ครอบครองปืนในฝัน อย่างที่เคยดูในภาพยนตร์หรือดูจากหนังสือ นิตยสารต่าง ๆ ได้อย่างสมใจ และด้วยความเหมือนจริงมากของเจ้าปืนอัดลมเบานี้ ทำให้สามารถใช้อุปกรณ์เสริมของปืนจริงมาแต่งองค์ทรงเครื่องปืนคู่ใจให้ดูสวยงาม ดุดัน สมจริงขึ้นไปได้อีก เรียกได้ว่า ปืนจริงมียังไง "BB Guns" ก็มียังงั้น ความฝันในตอนเด็กที่อยากเป็นแรมโบ้ ควงปืนกลหนัก M60 สาดกระสุนใส่ชาวบ้านชาวช่องก็เป็นจริงขึ้นได้ หรืออยากเป็นหน่วยสวาท, หน่วยรบพิเศษต่าง ๆ ที่มีปืนติดอุปกรณ์ทางยุทธวิธีเต็มพรืดไปหมด ใส่เสื้อเกราะ ใส่เวสท์จนตัวอ้วนกลม ก็สามารถทำได้

ในเมื่อมันเหมือนจริงขนาดนี้ ถ้าใคร ๆ ที่ไม่รู้ว่าเป็นปืนจำลองมาเห็นเข้า ก็คงตกอกตกใจกันใหญ่ ดังนั้นในการพกพา นำเอาปืนออกไปเล่น จึงต้องปกปิดให้มิดชิด ไม่เช่นนั้นก็อาจจะทำให้ผู้คนแตกตื่น หากเจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าใจผิดคิดว่าเป็นของจริง มีการใช้กำลังอาวุธเข้าจับกุม ก็จะเป็นเรื่องร้ายแรงกันไปใหญ่ ปืนเรามันของเล่น สู้ปืนจริง ๆ ในมือตำรวจเค้าไม่ได้หรอกนะครับ

แล้วมันอันตรายมั๊ย!?!
โดยปกติแล้ว ปืนอัดลมเบาที่เราเล่น ๆ กันอยู่นี้จะถูกผลิตออกมาภายใต้มาตรฐานการควบคุมให้อยู่ในเกณฑ์ที่เอาไปเล่นแล้วไม่เป็นอันตรายร้ายแรง (ก็คือ มันก็ยังอันตรายอยู่ดี) โดยจะมีมาตรฐานความแรงของลูกกระสุน BB ขนาด มาตรฐาน 6mm. น้ำหนักประมาณ 0.2 g– 0.25 g ตอนยิงออกจากปากกระบอกประมาณ 200-500 fps (ฟุตต่อวินาที) ซึ่งแรงปะทะเป้าหมายนั้น ไม่รุนแรงนัก แต่ก็ไม่ควรที่จะยิงใส่ใบหน้ากันตรง ๆ หรือส่วนผิวหนังที่ไม่มีอะไรปกปิด และเวลาเล่น ต้องมีอุปกรณ์ป้องกันดวงตาใส่อยู่ด้วยเสมอ ส่วนอวัยวะส่วนอื่น ๆ ก็ตามแต่สมควร บางท่านอาจจะใส่แต่เสื้อแขนยาว กางเกงยีนส์ รองเท้าผ้าใบลงลุยในสนามเลย แต่บางท่านก็นิยมจะใส่ชุดทหาร หรือเลียนแบบหน่วยรบพิเศษต่าง ๆ แบบเต็มยศก็มี อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน แต่เพื่อความปลอดภัยแล้ว ควรจะใส่อะไรที่มันปกปิดร่างกายมิดชิดหน่อยก็ดี ปืนเดี๋ยวนี้นิยมแต่งแรงเพิ่มขึ้นจากมาตรฐานที่โรงงานผลิตออกมา ดังนั้น รับรองได้ว่า ความรู้สึกเมื่อโดนยิงนั้น ไม่ธรรมดาแน่นอน อยากเล่นให้สนุกก็ต้องรู้จักเล่นนะครับ

เมื่อไม่พอใจในสิ่งที่มีอยู่
อย่างที่กล่าวไปถ้าหากยังไม่พอใจกับความแรงที่ได้มากจากโรงงาน เราสามารถแต่ง เพิ่มความแรงของกระสุนได้อีก ยิ่งเดี๋ยวนี้ มีอุปกรณ์เสริมและของแต่งมากมายที่จะเนรมิตความแรงให้กับปืนคู่ใจให้แรงได้อย่างง่ายดาย ใช้เวลาเพียงนิดเดียวก็สามารถสัมผัสถึงความแตกต่างได้อย่างเห็นได้ชัด รายละเอียดในการตกแต่งเพิ่มประสิทธิภาพปืนคู่ใจนั้น ทางทีมงานจะนำมาเสนออีกที เพราะมีรายละเอียดมากมายเหลือเกิน การแต่งปืนปืนแต่ละรุ่น แต่ละแบบ ก็ไม่เหมือนกันอีก ปัจจัยที่ต้องคำนึงถึงในการแต่งปืนอีกหลายอย่าง สาธยายกันได้สามวันเจ็ดวัน กว่าที่ปืนจะแรงได้สมใจก็เป็นเงินไม่น้อย แต่ก็ต้องระวังกันหน่อยนะครับ ปืนแรงมาก ๆ จะไม่มีใครเล่นด้วย เพราะอะไร ก็เพราะเวลาโดนยิง มันเจ็บน่ะสิครับ!!!

*** บทความนี้ เขียนขึ้นโดยคุณ HRT เมื่อเดือน พฤศจิกายน 2003 เนื้อหาบางส่วนอาจไม่ Update ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2006, 07:14:06 PM โดย quick » บันทึกการเข้า
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2006, 08:23:01 PM »

อื่ม.................ผมมาสังเกตุการณ์...................ครับ
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 01:17:57 PM »

บริษัทผลิตปืน BB นี่เค้าต้องขอสิทธิการผลิตปืน Model นั้นๆจากบริษัทผู้เป็นเจ้าของแบบปืนนั้นด้วยหรือเปล่าครับ  เหมือนจริงมากแบบนี้ตำรวจเห็นจับแน่ๆเลยนะครับเนี่ย    เป็นห่วงในกรณีที่ บุคคลผู้ไม่หวังดีนำไปก่อเหตุได้อ่ะครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
farmer
Jr. Member
**

คะแนน 1

รักออกแบบไม่ได้

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 06:35:58 PM »

เท่าที่ทราบเวลาพกหรือนำพา หากถูกตำรวจตรวจค้น มีโอกาสโดนข้อหาพกพาสิ่งเทียมอาวุธปืนได้ครับ
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 09:15:26 PM »

เบื่อเรื่องกระสุนซ้อมในตอนนี้ มีบ้าง ไม่มีบ้างและแพงขึ้นทุกวัน   ผมเริ่มหันมาเล่น BB GUN กับเพื่อนๆบ้างสนุกดีครับ เข้าสนามเล่นเป็นทีมรู้แพ้ รู้ชนะ ใช้ในทางสร้างสรรค์ได้ครับ...ลูกก็ถูกพอประมาณ   สาดกระสุนกันมันส์สะใจไปเลย..  ส่วนปืนจริงก็ยิงบ้างแต่รู้สึกจะน้อยลงครับ..เพราะเก็บเงินค่าลูกซ้อมไม่ทัน...

ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 05:37:02 PM »

ได้กระบอกนี้มาแล้วครับวันนี้สดๆ ร้อนๆ Grin

ซองปืน IPSC มีปืนให้ใส่แล้วครับ Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 05:45:08 PM »

ได้กระบอกนี้มาแล้วครับวันนี้สดๆ ร้อนๆ Grin

ซองปืน IPSC มีปืนให้ใส่แล้วครับ Grin

เท่าไรครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 05:56:48 PM »

รุ่นนี้เป็น Glock 17 KSC Metal Slide Hongkong Custom ครับ

ฝากคุณอ๋องเว็บไทยแอร์ซอฟท์หิ้วมา ราคา 6,200 บาท

เพราะของ Glock 17 ของ มารูอิ กับ KSC สไลด์เดิมจะเป็นพลาสติกครับ Grin
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 06:51:25 PM »

อยากเล่น ปืน บีบี  เหมือนกัน แต่ตอนยิงนี่สิมันไม่ค่อยสะใจ 

Grin Grin Grin Grin Grin

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:35:34 PM »

ทำเหมือนปืนจริงเด้ะเลยถ้าชักออกมากลางค่ำกลางคืนโดนสวนด้วยของจริงไม่รู้ด้วยนา Grin Grin Grin

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 01:40:53 PM »

เท่าที่ทราบเวลาพกหรือนำพา หากถูกตำรวจตรวจค้น มีโอกาสโดนข้อหาพกพาสิ่งเทียมอาวุธปืนได้ครับ
ไม่มีข้อหาพกพาสิ่งเทียมอาวุธปืน หรอกครับ แต่สิ่งเทียมอาวุธปืนต้องขออนุญาตนำเข้าครับ

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 01:59:47 PM »

อดีตเคยเล่นปืน BB มันมากครับ  แต่ปัจจุบันเล่นปืนจริงแล้วพอกลับไปจับปืน BB ที่เคยเล่นในอดีต
มีความรู้สึกว่าเป็นเด็กไปเลยครับเอาออกมายิงก็อายเด็กมันเลยยกให้หลานไปแล้ว Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 03:08:52 PM »

ได้มากระบอกหนึ่งเหมือนกันครับ Glock19 ของ KSC ยิงดีแท้ ๆ เชียวว
มีระบบ Bowlback บริหารไกเอง แถมกระสุนหมด slide ค้างสมจริงมากครับ ..
กระสุนยิงนิ่งดีครับ ระยะ 10 เมตร นี่หวังผลได้เลยครับ
ประหยัดค่ากระสุนได้เยอะเลยครับ .. ไปเปลืองแค่แก๊สแทน กระสุนก็เอามาใช้ได้เรื่อย ๆ จนกว่าลูกจะแตกครับ
เอาไว้หัดยิงรณยุทธ์ การชักเข้าออก OK ดีครับ .. ทำตกก็ไม่ต้องกังวลเท่าของจริงครับ  Grin

ปล. สภาพปืนเหมือนมากครับ ตอนหยิบปืน Glock 19 จริงมาล้าง .. น้องชายยังหลงปืนอยู่เลยครับ .. เยาะเย้ย

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 03:14:05 PM »

น้ำลายหก หลงรัก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์