เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:32:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้กฎหมายครับ  (อ่าน 2167 ครั้ง)
TEA S'70
ดีชั้วรู้หมด แต่อดไม่ได้
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2006, 11:33:03 PM »

พอดีมีคนจะเอาปืนมาจำนำเป็นปืนมีทะเบียนอยากถามพี่ๆถ้ารับจำนำไว้ผิดกฎหมายข้อหาอะไรบ้างครับ ถ้าคิดจะรับไว้ต้องทำอย่างไรบ้างครับถึงจะผิดกฎหมายน้อยที่สุดครับ

ขาดเธอเหมือนขาดใจ ขาดปืนไปคล้ายๆขาดเธอ
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 12:02:54 AM »

Smiley Smiley Smiley Smiley........บอกได้คำเดียวว่าผิดเต็มๆ...คุณจะเดือดร้อน..คนรู้จักกับลุงผมเคยโดนมาแล้ว....แล้วถ้ามีปืนกระบอกที่จำนำใช้ก่อคดีมา.....คุณจะมีความซวยมาเยือนมากกว่าเดิมอีก....รองใช้ดุลพินิจในการตัดสินใจครับ....ด้วยความเคารพ.... Smiley Smiley Smiley

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 12:12:13 AM »

ถ้าคิดจะรับไว้ต้องทำอย่างไรบ้างครับถึงจะผิดกฎหมายน้อยที่สุดครับ...... ไม่รับไว้ดีกว่าผิดน้อยที่สุด หรือไม่ผิดเลย

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Arsenal1911
ยังไง ๆๆ ต้อง อองรี
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 12:32:55 AM »

เป็นผมไม่เอาดีกว่าครับ.........เสี่ยว หุ หุ

ยิงให้เร็ว  ยิงให้เล็ง  ยิงซักที  อย่ามัวแต่เลี้ยง
Rz' club
เฮา..ว่าแล้ว..
Full Member

คะแนน 1

Non-commissioned Officer

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 04:57:42 AM »

โดนชกคิดดูดีๆก่อนนะครับ โดนชก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 10:00:06 AM »

อาวุธปืน   ในใบ ป.4 ก็ระบุ ชื่อบุคคล ที่ได้รับอนุญาต ให้มี และ ใช้   เป็นการเจาะจง
ดังนั้น การที่ บุคคลอื่น มีอาวุธปืน ดังกล่าว ที่มิใช่ ของตัวเอง
ก็จะมี ความผิดแรก คือ การมี อาวุธปืน ผิดมือ
แม้ว่า จะทำ หนังสือกันไว้ ก็ยังไม่พ้นผิด ในกฎหมาย
เพียงแต่ กฎหมาย ก็ยังมีข้อยกเว้น  ในรูปแบบ  การเก็บไว้ เพื่อรักษา ครอบครองชั่วคราว
ซึ่งจะเป็นการดู ถึงการถือกรรมสิทธิ์
ปวดหัว ครับ  สำหรับ ภาษากฎหมาย   
แค่ คำว่า  ใช่ หรือ ไม่   ก็สามารถพาให้หลุดข้อหา ถ้า ทนาย เก่ง ๆ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:29:51 PM »

ผิด พรบ.อาวุธปืนครับ  ฐานมีอาวุธปืนไว้ในครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต  ...หรือ..เรียกง่ายๆว่าปืนผิดมือ.....ในทางตัวบทของกฎหมาย มีความผิดน่าจะพอๆกับมีปืนเถื่อนครับ ที่ในทางปฏิบัติศาลท่านคงเมตราครับ อาจจำคุกไม่กี่ปีหรือปรับไม่กี่พันบาทหรือทั้งจำทั้งปรับครับ ส่วนปืนก็คืนให้เจ้าของที่แท้จริงครับ ถ้าปืนนั้นไม่ได้ก่อคดีมา  ........งูๆปลาๆ ครับ
แวบมา
Sponsor อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 12:59:35 AM »

มีโอกาสรอด

แต่จะพาตัวไปหาความเสี่ยง และความยุ่งยากทำไมครับ

เดินป่า http://www.thailandoutdoor.com/OutdoorShop/OutdoorShop.html
กล้องทางไกล ติดปืน http://www.outdoorvision.net/main/hna_hlak.html
ซองและอุปกรณ์ปืน http://www.thailandoutdoorshooting.com/shooting/index.html
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 01:06:56 AM »

ไม่ทราบจะรับจำนำไว้ เพื่ออะไร ในเมื่อผิดตั้งแต่รับจำนำ
tan07
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 04:14:45 PM »

กฎหมายเขียนไว้โดยบุคคล แต่หากมีความจำเป็นก้ออนุโลมได้ เขาเรียกว่าช่องว่างของกฎหมาย
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 05:17:49 PM »

ตามจริง รับจำนำไว้ อย่างไรก็ผิดนะครับ ตกใจ
ความจำเป็นในการเป็น"ผู้รับจำนำ" ไม่น่ามีนะครับ Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 02:55:59 PM »

อย่างนี้ก็ต้องโอนกันอย่างเดียวเลยซิครับ.........ต้องขอ ป 3 - ป4 ให้เรียบร้อยถึงจะรอดครับ

if you want peace, prepare for war
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 03:25:33 PM »

ถ้าอย่างนี้ ยึดแค่ ป.4 ไว้ที่เราหล่ะครับ ปืนไว้ที่เค้า (ผู้มาจำนำ)  จะเป็นอะไรไหมครับ ?
เหมือนกับที่ไฟแนนซ์ยึดทะเบียนรถไว้เฉย ๆ น่ะครับ ?

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 03:50:19 PM »

ถ้าอย่างนี้ ยึดแค่ ป.4 ไว้ที่เราหล่ะครับ ปืนไว้ที่เค้า (ผู้มาจำนำ) จะเป็นอะไรไหมครับ ?
เหมือนกับที่ไฟแนนซ์ยึดทะเบียนรถไว้เฉย ๆ น่ะครับ ?
ไฟแนนซ์ยึดทะเบียนไว้ ก็มีใบมอบอำนาจและโอนลอย(หรือโอนไว้)
แต่สำหรับปืน มันไม่ง่ายขนาดนั้นครับ ปืนผิดมือ ก็ผิดกฎหมายแล้ว
ยังรับจำนำเพิ่มเติมอีก ผมว่าอย่าลองดีกว่าครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 05:15:54 PM »

หลงรัก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์