เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:21:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล็อกกับกระสุนซ้อม  (อ่าน 2424 ครั้ง)
teerawat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 03:49:22 PM »

เมื่อวานผมเอากล็อก36ไปซ้อมมาโดยการยิงลูกจริงไป30นัดและต่อลูกซ้อม100นัดผลปรากฏว่ายิงได้ไปซักพักปลอกกระสุนไม่ดีดเกิดจากอะไรได้บ้างครับเพื่อนๆสมาชิกช่วยบอกผมหน่อยและถ้าผมใช้ลูกซ้อมยิงเป็นประจำจะเป็นอะไรมั้ยครับ...ขอบคุณครับ

Glock 36
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 03:56:46 PM »

ปลอกไม่ดีด ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้ายิงไปคาบปลอกไป เจอบ่อยกับกระสุนซ้อม กระสุนจริงไม่มีปํญหาใช่ไหมครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 04:03:27 PM »

ปลอกไม่ดีด แล้วปลอกมันไปอยู่ไหนครับ Huh

๑. อยู่ที่เดิม แล้วนัดถัดไปขึ้นมาขัด

๒. ถอยมาหน่อยเดียวแล้วคาอยู่

๓. ไม่ดีด แต่ค่อย ๆ กลิ้งออกจากปืน

Grin Grin

thananing
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 04:06:06 PM »

ผมเคยเจออาจเป็นเพราะกระสุนไม่ได้มาตรฐานหรือเวลาสไลด์เบาไปคือสไลด์แล้วไม่ปล่อยเลย บางคนช่วยเอามือส่งด้วยหรือทำเบาๆกลัวปืนเสีย พบบ่อยในผู้หยิงครับ เจอมาแล้วหลายๆคน ทางแก้ใช้ลูกซ้อมของวินเชสเตอร์สิครับ สนาม รด.มีขายถามหาจากทหารที่อยู่ในแนวยิงได้เลยครับประมาณ 500-550 แล้วแต่ว่าสนิทกันแค่ไหน แต่ถ้าถามจากสนามโดยตรงจะบอกว่าหมดเป็นประจำครับ ท่านใดมีปัญหาอย่างอื่นเมล์มาคุยกันหรือถามในนี้ก็ได้ครับ   ด้วยความเคารพครับผม
teerawat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 04:08:59 PM »

ตัวปลอกจะขี่กันอู่ครับมันไม่ยอมดีดออกต้องถอดแม็กแล้วก็ทำการกระชากลำเลื่อนถึงจะออกครับผม

Glock 36
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 04:13:52 PM »

ตัวปลอกจะขี่กันอู่ครับมันไม่ยอมดีดออกต้องถอดแม็กแล้วก็ทำการกระชากลำเลื่อนถึงจะออกครับผม

ปืนเฉพาะช่วงยิงลูกซ้อมใช่ไหมครับ ?   ถ้ายิงลูกจริงไม่ติด ก็สบายใจ ไปยกหนึ่งละครับ  เพราะเรามักใช้ลูกจริงติดปืนเวลาใช้งานอยู่แล้ว   

ตัวนี้ไม่ค่อยถูกกะลูกซ้อมครับ  ลอง " กริ๊ฟ" ปืนให้แน่น ขึ้นนะครับ บางที่อาจจะแก้ปัญหาไปได้

ตรงจุดนี้ถือว่าเป็นข้อพึงสังเกตุ ของปืน คอมแพ็ค ตัวเล็กลูกโต เพราะ ปืนมันผิดธรรมชาติอยู่บ้างแล้ว    คนใช้ควรจะมีปืนประเภทคล้ายกันที่เป็นตัว ฟูลไซด์อยู่ก่อนแล้ว  คือเป็นคนเล่นปืนมาพวกสมควร เมื่อเกิดปัญหาจะได้ค่อยๆหาทางแก้ไขได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2006, 07:07:29 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 07:22:48 PM »

ตามมาเอาความรู้ครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 10:03:54 PM »

Smiley ตามมาอ่านครับ Smiley

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 10:44:31 PM »

ผมเคยลอง GLOCK  36 มันไม่ค่อยถูกกับลูกซ้อมครับยิงไปติดไปเเต่ถ้าเป็นลูกจริงผ่านตลอด..................... Grin

[URL=h
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 11:02:29 PM »

ความรู้ที่ไม่ต้องซื้อหาครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 11:45:41 PM »

สปริงลำเลื่อนแข็งครับ  เลยถอยไม่สุดสลัดปลอกไม่ออก ปืนใหม่ ๆ ก็เป็นอย่างนี้  กับลูกซ้อมที่อัดดินปืน แรงน้อยกว่ากระสุนจริง
ถ้ายิงด้วยกระสุนจริงไม่ติดขัด ก็โอเคครับ  ยิงด้วยลูกซ้อมไปเรื่อย ๆ ก็ไม่เป็นไรครับ  อาจติดขัดเหมือนเดิมอีกบ้างนาน ๆ ไปอาจหายครับ 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 12:58:34 AM »

สปริงลำเลื่อนแข็งครับ เลยถอยไม่สุดสลัดปลอกไม่ออก ปืนใหม่ ๆ ก็เป็นอย่างนี้ กับลูกซ้อมที่อัดดินปืน แรงน้อยกว่ากระสุนจริง
ถ้ายิงด้วยกระสุนจริงไม่ติดขัด ก็โอเคครับ ยิงด้วยลูกซ้อมไปเรื่อย ๆ ก็ไม่เป็นไรครับ อาจติดขัดเหมือนเดิมอีกบ้างนาน ๆ ไปอาจหายครับ
เห็นด้วยครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 10:54:19 AM »

พอดียังไม่เคยได้ทราบมาก่อน...พอเห็นกระทู้เข้าก็ต๊กกะจายนิ๊ดหน่อยเองค๊าบ Grin Grin Grin
ผมเคยฝึกใช้ปืนกล็อก 19 ของน้อง ๆ ที่ทำงานด้วยกัน...ด้วยกระสุนซ้อม จะมีเรื่อง
ให้เสียว ๆ อยู่บ้างตรงที่ปลอกกระสุนเฉี่ยว ๆ ลูกกะตากะดั้งจมูกไปครับ

monny
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 11:08:56 AM »

ผมเคยใช้ลูกซ้อมยิงก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เวลาคัดปลอกมันดีดไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ บางทีก็ตกบนหัวเลย สงสัยลูกมันไม่ค่อยจะมีแรง
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 11:23:21 AM »

พอดียังไม่เคยได้ทราบมาก่อน...พอเห็นกระทู้เข้าก็ต๊กกะจายนิ๊ดหน่อยเองค๊าบ Grin Grin Grin
ผมเคยฝึกใช้ปืนกล็อก 19 ของน้อง ๆ ที่ทำงานด้วยกัน...ด้วยกระสุนซ้อม จะมีเรื่อง
ให้เสียว ๆ อยู่บ้างตรงที่ปลอกกระสุนเฉี่ยว ๆ ลูกกะตากะดั้งจมูกไปครับ

ผมเคยใช้ลูกซ้อมยิงก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เวลาคัดปลอกมันดีดไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ บางทีก็ตกบนหัวเลย สงสัยลูกมันไม่ค่อยจะมีแรง

ที่สนามกองพันพัฒนาเชียงใหม่ ผมเคยเห็นฝรั่งผู้หญิงใส่เสื้อเกาะอก  ยิงกล็อกแล้วปลอกลงกลางร่อง"มิลค์"  น้ำลายหก พอดีเลยครับ 

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์