เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:32:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับเสื้อเกราะนี่โทษหนักเท่าหรือหนักกว่าปืนใหมครับ  (อ่าน 6478 ครั้ง)
degwatmooj
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 07:10:08 PM »

ถ้าเป็น ชรบ.  สามารถที่จะมีได้นะครับ  แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นระดับไหน  เพราะราคาแค่ 1000กว่าบาท   เห็นชรบ.  ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ใช้กันนะครับ  หรือถ้ามีเพื่อนเป็นตร. ก็ให้เขาซื่อให้สิครับ  สถาณ์การอย่างนี้ผมว่ามีความจำเป็นที่จะมีใช่นะครับ  เพราะดูอาวุธปืน ก็เห็นพกกันเอวตุง  เจ้าหน้าที่เค้าเข้าใจแหละครับ  เค้าคงไม่ใจดำถึงจะจับหรอกครับ 
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 07:23:48 PM »

ในทางกฎหมายไม่ขออกความเห็น......แต่ที่เห็นๆ ใช้ความสามารถเฉพาะตัว " มี "กันเยอะ ครับ อะไรถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรงก็เห็นอะลุ้มอะล่วยเสมอสำหรับสุจริตชน หนะครับ

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 07:27:27 PM »

ถ้าเป็น ชรบ. สามารถที่จะมีได้นะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นระดับไหน เพราะราคาแค่ 1000กว่าบาท เห็นชรบ. ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ใช้กันนะครับ หรือถ้ามีเพื่อนเป็นตร. ก็ให้เขาซื่อให้สิครับ สถาณ์การอย่างนี้ผมว่ามีความจำเป็นที่จะมีใช่นะครับ เพราะดูอาวุธปืน ก็เห็นพกกันเอวตุง เจ้าหน้าที่เค้าเข้าใจแหละครับ เค้าคงไม่ใจดำถึงจะจับหรอกครับ

...ยังไงก็ระมัดระวังให้รอบคอบนะครับ...เพราะว่าอาจจะกลับกลายเป็นว่าถูกเพ่งเล็งจากทั้ง 2 ฝ่ายได้...แล้วเราจะกลายเป็นเป้าหมายแทน...เพื่อนผมที่ไป 3 จชต.  เขาบอกว่าถ้าไม่จำเป็น...หลีกเลี่ยงการแสดงตัวให้เป็นที่น่าสนใจให้มากที่สุด...ครับ...ด้วยความห่วงใย...

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 07:33:23 PM »

... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย...เหตุผลที่ท่านไม่อนุญาตให้ประชาชนคนธรรมดามีเสื้อเกราะไว้ในครอบครอง...ก็คง...สืบเนื่องมาจากว่า...กลัวจะไม่ตายคาที่ในทันทีทันใด...เกิดบาดเจ็บสาหัสเป็นอัมพาตไป...จะเป็นการทรมาน...เดือดร้อนถึงลูกหลานและครอบครัวใกล้้ชิด...5555555(ล้อออออเล่นนนนน)... หลงรัก หลงรัก หลงรัก

Angry Angry Angry...นั่นนะสิครับ...อยากทราบเหตุผลและข้อกฎหมายเรื่องนี้เหมือนกันครับ...รอฟัง... Undecided Undecided Undecided
อยากทราบเหมือนกันครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 07:41:55 PM »

บุคคลทั่วไป....สามารถสั่งเข้ามา  นำเข้ามา  ผลิต หรือมีซึ่งยุทธภัณฑ์ ได้   ครับ
ถ้าได้รับอนุญาตจากปลัดกระทรวงกลาโหม

ในส่วนของบทกำหนดโทษ
ต้องไปดูที่ "พระราชบัญญัติควบคุมยุทธภัณฑ์ พ.ศ. 2530"  ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2006, 07:46:54 PM โดย ผกค. 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 07:50:11 PM »

ตาม พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภัณฑ์ฯ ระบุไว้ว่า...
มาตรา 15  ห้ามมิให้ผู้ใดสั่งเข้ามา  นำเข้ามา  ผลิต หรือมีซึ่งยุทธภัณฑ์ เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากปลัดกระทรวงกลาโหม
            การอนุญาตตามวรรคหนึ่ง จะกำหนดเงื่อนไขไว้ในใบอนุญาตก็ได้
            การขออนุญาตและการอนุญาต  ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ วิธีการและเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง

และมาตรา 42 ระบุไว้ว่า...
ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 15 วรรคหนึ่ง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินห้าหมื่นบาท
หรือทั้งจำทั้งปรับ...ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2006, 07:56:05 PM โดย ผกค. 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:08:52 PM »

ส่วนที่ว่า "เสื้อเกราะ" ถือเป็นยุทธภัณฑ์หรือไม่ นั้น
เป็นไปตามนี้ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:14:11 PM »

มีระบุไว้ในข้อ 1.3.8 ครับ

จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:18:47 PM »

ตาม พ.ร.บ. ควบคุมยุทธภัณฑ์ พ.ศ.2530 ของ กระทรวงกลาโหม
มาตรา 15 ระบุไว้ว่า ...ห้ามมิให้ผู้ใดสั่งเข้ามา นำเข้ามา ผลิตหรือมีซึ่งยุทธภัณฑ์
เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากปลัดกระทรวงกลาโหม... ครับ

นั่นหมายถึงว่า...บุคคลและหรือนิติบุคคลสามารถขอมีซึ่งยุทธภัณฑ์ต่าง ๆ ไว้ในครอบครองได้ ครับ
ถ้าได้รับใบอนุญาตจาก ปลัดกระทรวงฯ
เว้นแต่บุคคลและหรือนิติบุคคลนั้น ๆ มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 16 แห่ง พ.ร.บ. เดียวกัน

บุคคลหรือนิติบุคคล สามารถยื่นคำขออนุญาตฯ ได้ที่

แผนกควบคุมยุทธภัณฑ์
กองควบคุมยุทธภัณฑ์และพัฒนาอุตสาหกรรม
กรมการอุตสาหกรรมทหาร
ศูนย์การอุตสาหกรรมป้องกันประเทศและพลังงานทหาร
ถนนทหาร สี่แยกเกียกกาย
เขตดุสิต กรุงเทพฯ 10300

โทร. 0-2241-0430 ต่อ 247

เอกสารประกอบการขออนุญาตฯ ได้แก่
1. คำขอรับใบอนุญาต ยภ.1
2. สำเนารับรองการจดทะเบียนนิติบุคคล
3. สำเนาบัตรประจำตัว
4. สำเนาทะเบียนการค้า (ถ้ามี)
5. สำเนาใบอนุญาตประกอบกิจการโรงงาน (ถ้ามี)
6. แผนที่สถานที่เก็บยุทธภัณฑ์
7. แผนผังภายในสถานที่เก็บยุทธภัณฑ์
8. สำเนาบัญชีซื้อขายยุทธภัณฑ์
9. หนังสือมอบอำนาจพร้อมอากรแสตมป์
10. ภาพถ่ายแสดงลักษณะ/คุณสมบัติของยุทธภัณฑ์
11. แบบชี้แจงในการขออนุญาตมียุทธภัณฑ์
12. ผลการตรวจสอบประวัติ
13. สำเนาใบอนุญาตการทำงานในประเทศ กรณีที่ผู้ขอเป็นคนต่างด้าว....

ผมเองทราบเพียงเท่านี้แหละคร้าบบบ....

หนึ่งใน...ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกกกก team
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2006, 08:32:32 PM โดย ผกค. 51 » บันทึกการเข้า
namphomg
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:24:16 PM »

เคยเห็นมีขายแถวท่าสะเด็ด ที่หนองคายครับ แต่เป็นของใช้แล้วผมว่าแถว3จังหวัดชายแดนใต้เขาคงเข้าใจมังครับ ที่พวกโจรมัยยังพกปืนไล่ยิงคนได้ แค่เสื้อเกราะเอาไปฆ่าใครก็ไม่ได้จะจับกันมันก็จะเกินไปหน่อยมัง
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:27:55 PM »

สำหรับในส่วนของรายละเอียด...เสื้อเกราะ ระดับต่าง ๆ นั้น
ท่านสามารถติดตามได้จาก link ด้านล่างนี้ ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,21089.msg550524.html#msg550524

จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 08:37:31 PM »

เสื้อเกาะราคาพันกว่าบาท มันจะทนกระสุนได้จริงหรือเปล่าครับ  เพราะมันน่าจะแพงกว่านี้ครับ ราคาแค่ พันกว่าบาทผมว่ากางเกงยีนต์น่าจะแพงกว่าเสียด้วยซ้ำ
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 09:50:03 PM »

จำได้ว่าว่าผู้การสุพินณ์ เคยบอกเอาไว้ถึงแม้ว่าจะเข้าข่ายยุทธภัณฑ์ทางทหาร
   แต่ประชาชนคนธรรมดาอย่างเราๆ ทั่วไปก็สามารถจะขออณุญาติเพิ่อมีไว้ในครอบครองได้
   แต่จะต้องติดต่อที่ไหน อยางไร รอท่านสุพินณ์มาบอกอีกทีนะครับระหว่างนี้ก็ up up ไปก่อน
   ในความคิดผมนะ ถ้ารักตัวกลัวตายแล้วสถาณการณ์มันน่ากลัวขนาดนี้ ละก็คุกมันเรื่องเล็กไปเลย
    ถ้าเกิดถูกจับ ประกันตัวออกมา แล้วค่อยว่ากัน     
ผมcopyข้อมูลของท่านไว้ครับ Grin
ผู้ออกใบอนุญาต  ปลัดกระทรวงกลาโหม
หน่วยงานธุรการคือ กองควบคุมยุทธภัณฑ์และพัฒนาอุตสาหกรรม กรมการอุตสาหกรรมทหาร   สี่แยกเกียกกาย
                พระราชบัญญัติควบคุมยุทธภัณฑ์ พุทธศักราช 2476
คุณสมบัติผู้รับอนุญาต
มาตรา 16 ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่

(1) บุุคคลซึ่งเคยได้รับโทษจำคุกโดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุก
สำหรับความผิดตามประมวลกฎหมายอาญามาตราใดมาตราหนึ่ง ดังต่อไปนี้
        (ก) มาตรา 107 ถึงมาตรา 129 มาตรา  138 มาตรา 139  มาตรา 209 ถึงมาตรา 216 มาตรา 288 มาตรา 289  มาตรา 335 ถึงมาตรา 337  มาตรา 339 ถึงมาตรา 340 ตรี
        (ข) มาตรา 295 ถึงมาตรา 298 และพ้นโทษยังไม่เกินห้าปีนับแต่วันพ้นโทษถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำด้วยความจำเป็น หรือเพื่อเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย หรือโดยบันดาลโทสะ
   (2) บุคคลซึ่งเคยได้รับโทษจำคุกโดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุกสำหรับความผิด
ตามพระราชบัญญัติควบคุมยุทธภัณฑ์ พุทธศักราช 2476 หรือพระราชบัญญัตินี้
   (3) บุคคลซึ่งเคยได้รับโทษจำคุกโดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไป
ในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอสำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (1) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
   (4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
   (5) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถหรือเป็นคนวิกลจริต
   (6) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
   (7) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง หรือ บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง
อันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 09:58:46 PM »

Smiley มาอ่านครับ Smiley

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 12:04:52 AM »

จะหาเครื่องป้องกันตัวเองไม่ให้ตายเนี่ย     ต้องขออนุญาตก่อนด้วยนะครับ  ( ประชดนิด ๆ )   Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์