เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:46:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนจับเสื้อเกราะนี่โทษหนักเท่าหรือหนักกว่าปืนใหมครับ  (อ่าน 6455 ครั้ง)
HUNTER *
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 01:18:26 AM »

มันเป็นของต้องห้าม (คนดี )  ใช้ได้เฉพาะ...............  ก็คล้ายๆกับปืนโจรไม่เห็นต้องมีใบอนุญาคิ   ยิงใครก็ได้แต่คนดียิงโจรในบ้านตัวเองแท้กลับถูกส่งฟ้องศาล (ชราภาพจริงๆ )
drumer*love*guns
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 03:22:02 AM »

มันเป็นของต้องห้าม (คนดี ) ใช้ได้เฉพาะ............... ก็คล้ายๆกับปืนโจรไม่เห็นต้องมีใบอนุญาคิ ยิงใครก็ได้แต่คนดียิงโจรในบ้านตัวเองแท้กลับถูกส่งฟ้องศาล (ชราภาพจริงๆ )
ผมเห็นด้วย ควรทำไงกับ กฏหมายบ้านเมืองเราดีนี่
 Huh Huh Huh
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 11:04:18 AM »

ขอบพระคุณมากๆครับ อ่านแล้วได้ความรู้ความเข้าใจขี้นมากเลยครับ ผมว่าการจะเป็นคนดีนั้นยากจริงๆ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2006, 08:04:28 PM »

ผมว่าโทษหนักยังไงก็ไม่เท่าปืนหรอกครับ เพราะเสื้อเกาะถือเป็นยุทธภัณท์ก็จริงแต่ไม่เข้าข่ายเป็นอาวุธครับ Cool

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 11:19:58 AM »

..ช่วงต้นปีนี้หรือปลายปีที่แล้ว(2548)ถ้าจำไม่ผิด เคยไปดูบริษัทหนึ่งมาทดสอบที่เชียงใหม่ ณ สนาม พันพัฒนาที่แม่ริม ราคาไม่ถึงหมื่นทดสอบยิงด้วยกระสุนปืนพกทุกขนาดร่วมทั้ง .45 กับ.357โดยการเอาเสื้อคลุ้มถังน้ำดื่มระยะยิง2เมตรกว่าๆ น้ำเต็มถัง ยิงแล้วน้ำไม่กระฉอกสักหยด..และก็ตัดสินใจว่าจะเอาแน่ๆละ(ตายเป็นตายวะ)นานๆถึงจะมีโอกาสแบบนี้ เหมือนตอนเอาปืนเถื่อนมาจดทะเบียนปี พ.ศ.2518ก็ไม่ปาน และก็ดำเนินการขออนุญาตเสร็จสรรพตามกระบวนการ คือจะส่งเรื่องการขออนุญาตไปยังปลัดกระทรวงกลาโหม แต่เอกสารติดอยู่ที่ต้นสังกัด เพราะพวกหัวขี้เลื่อยบ้างคนกลัวกระทั้งเสียงเด็กจุดประทัดวันงานลอยกระทง และห้ามไม่ให้มีประทัด มิฉะนั้นจะลงโทษทางปกครองคือสั่งพักการเรียน ไม่ออกหนังสือรับรองความประพฤติให้ผม บอกว่าอันตราย..ไม่เข้าใจเลยจอร์จ..มันอันตรายตรงไหน เพราะโดยสภาพแล้ว มันไปทำอันตรายชาวบ้านได้หรือเปล่า..และจะซื้อปืนของสวัสดิการข้าราชการครู ก็อี่รอบเดิมจะไม่ออกหนังสือรับรองความประพฤติผม ..สุดท้ายโดนผมขู่ว่าถ้าไม่ออกหนังสือ ผมจะฟ้องตาม พ.ร.บ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ.2539,พ.ร.บ.ความรับผิดชอบและละเมิดของเจ้าหน้าที่ พ.ศ.2539 และจะตบท้ายด้วย พ.ร.บ.จัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง พ.ศ.2542..เอาให้ร้องเอ๋งๆๆเลยพวกไดโนเสาร์ เต่าล้านปี.. Angry
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 11:42:24 AM »

ผมว่ากระทู้นี้ดีนะครับ .. เสื้อเกราะในเมืองไทยน่าจะขอกันได้ครับ .. เพราะถือว่าสมเหตุสมผลในการร้องขอให้ใช้งาน
เพื่อป้องกันตนเองได้ของแท้ .. มันเป็นยุทธภัณฑ์ที่ใช้ในการป้องกันได้อย่างเดียวจริง ๆ ต่างกับ อาวุธปืนโดยสิ้นเชิง
ที่ผลิตมาเพื่อประหัตประหารกันโดยเฉพาะ ..

น่าจะมีการขอออกใบอนุญาติให้มีและใช้ยุทธภัณฑ์เช่นนี้ได้ เหมือนการขอให้มีอาวุธปืนได้บ้างนะครับ ..
แต่อาจจะพิจารณาเป็นรายบุคคล ตามความเหมาะสมไป ..
เพราะว่าถ้าขอกันได้ง่าย ๆ หมด ก็คงไม่ดีแน่ คงไม่มีใครกลัวใคร ..
แต่อย่างว่าหล่ะครับ กฏหมายที่ออกมาก็เพื่อเป็นบรรทัดฐานในการปกครองสังคมส่วนใหญ่น่ะครับ
 Smiley

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 10:34:13 PM »

เรื่องขออนุญาต ก็ว่ากันไปนะครับ แต่เรื่องจะ มั่วนิ่ม หวังจะให้หลงหู หลงตา จากศุลกากรนั้น ผมว่ายากครับ

การส่งพัสดุทางไปรษณีย์ผ่านเข้าประเทศ ต้องผ่านด่านศุลกากรทุกชิ้น และที่หน้าหีบห่อ ผู้ส่งต้องแจ้งรายละเอียดของพัสดุตามแบบ CN22 ที่ปิดไว้ พร้อมแสดงมูลค่าของพัสดุด้วยครับ

ทีนี้ ถ้าสั่งเมืองนอก ทางนู้น ผมว่าเค้าจะไม่มั่วนิ่มกับคุณ แม้คุณจะขอร้องว่า ให้ระบุว่าเป็น jacket หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่มันอ่านแล้ว ดูว่าจะ ผ่านตาได้ .. ผู้ส่งไม่น่าจะเล่นด้วยแน่ เค้าน่าจะระบุตรงๆ ประมาณว่า vest , bullet vest , bulletproof vest อะไรทำนองนั้น ที่มันสะดุดตากับศุลกากรไทย

สิบกว่าปีก่อน พี่ชายผมสั่ง GPS เข้ามา สมัยนั้น กรมไปรษณีย์ยังไม่อนุญาตให้นำเข้า และรู้สึกว่า ยังเข้าข่ายเป็นยุทธภัณฑ์ด้วย ของติดที่ด่านดอนเมือง วิ่งเคลียร์กันฝุ่นตลบครับ เงินก็เสีย ของก็ไม่ได้ เกือบเป็นคดีอีก

ผมสั่งของทาง eBay มาหลายสิบชิ้น ไม่มีซักชิ้นที่ฝรั่งมันจะมั่วนิ่มให้เลยครับ .. 
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 10:45:10 PM »

ของหลวงเเจกครับจะใช้ต้องไปเบิกเอา ป้องกันระดับ2....................ดีกว่าไม่มีใส่ Undecided ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน

[URL=h
suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 02:52:58 PM »

ไม่น่าห้ามกันเลย.............คนที่เดือดร้อนจริง ๆ อย่างที่อยู่ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้น่าจะให้ใช้โดยเสรี.......คงจะลดความสูญเสียชีวิตผู้บริสุทธิ์ได้อีกมากครับ

if you want peace, prepare for war
กะเเด่ว
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 03:07:32 PM »

มันเป็นเหมือนดาบสองคมน่ะครับ ถ้าหากโจรผู้ร้าย มันเอาไปใส่ออกปล้น ฆ่า ชาวบ้านผู้บริสุทธิ์  แล้วยิงมันไม่ตาย ชาวบ้านก็ว่าอีก ว่าทำไมเสื้อเกราะดันไปตกอยู่กับโจรได้ เหมือนที่อเมริกา คนร้ายสวมชุดเกราะออกยิงกับเจ้าหน้าที่ กว่ามันจะสิ้นฤทธิ์ เจ้าหน้าที่ก็เจ็บไปหลายคนเหมือนกัน

บางครั้งมิตรภาพในอินเตอร์เนท มันก็ยั่งยืนมากกว่าในมิตรภาพในโลกความจริง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์