เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 09:22:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าที่ ความสำคัญ ของไกด์ร็อด  (อ่าน 5343 ครั้ง)
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 01:05:06 PM »

หน้าที่ ความสำคัญ ของไกด์ร็อด(ที่สอดในหลอดสปริงประกับไปกับแนวลำกล้อง)...ท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ...เนื่องจากเห็นอยู่เนืองๆว่ามีการนำมาดัดแปลงหรือเอาของใหม่ใส่แทนที่ตัวที่ติดมากับตัวปืน ....

ผมซื้อ CZ 75 P-01 ต่อจากคนอื่นแล้วเขาแถมไกด์ร็อดสแตนเลสที่เจ้าของเดิมซื้อมาเปลี่ยน แต่ภายหลังถอดออกเก็บไว้ กลับมาใช้ของเดิมซึ่งเป็นแท่งลักษณะเหมือนพลาสติกแข็ง..เลยเกิดความสงสัยครับว่ามันต่างกันอย่างไร...

ขอบคุณมากครับ
aotaung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 01:28:46 PM »

ไกด์ร็อด คงมีหน้าที่เพียงเป็นแกนคอยประคองให้สปริงยืดและหดในแนวตรงและเพื่อไม่ให้สปริงบิดงอเสียรูปทรงหรือหักเวลาใช้งาน   ประโยชน์ อย่างอื่นยังไม่เห็น   ส่วนที่บอกว่าไกด์ร๊อดเดิมที่เป็นพลาสสติกจะหักงอเวลาใช้งานออกจะเวอร์ไปนิด      ผมเองก็ใช้ CZ  มานานไม่เคยเห็นใครยิงปืนจนไกด์ร๊อดหักหรืองอสักรายเดียวมีแต่สึกเป็นขุยที่ผิวนิดหน่อยเท่านั้น  เปลี่ยนเป็นสแตนเลสก็ทำให้เสียตังค์เพิ่มเท่านั้น   ผมซื้อไกด์ร็อดสแตนเลสของ CZ  คอมแพคมาจากหลังวัง  มาราคาแค่ 350.-เอง   ร้านเป็นแผงลอยอยู่ฝั่งตรงข้ามห้างดิโอด์สยาม........... จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 01:36:23 PM »

ไกด์ร็อด หรือเรียกอีกชื่อว่าเเกนสปริงลำเลื่อนทำหน้าที่บังคับสปริงให้เคลื่อนตัวเป็นระเบียบ

[URL=h
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 01:45:03 PM »

ไกด์ร็อด คงมีหน้าที่เพียงเป็นแกนคอยประคองให้สปริงยืดและหดในแนวตรงและเพื่อไม่ให้สปริงบิดงอเสียรูปทรงหรือหักเวลาใช้งาน ประโยชน์ อย่างอื่นยังไม่เห็น ส่วนที่บอกว่าไกด์ร๊อดเดิมที่เป็นพลาสสติกจะหักงอเวลาใช้งานออกจะเวอร์ไปนิด ผมเองก็ใช้ CZ มานานไม่เคยเห็นใครยิงปืนจนไกด์ร๊อดหักหรืองอสักรายเดียวมีแต่สึกเป็นขุยที่ผิวนิดหน่อยเท่านั้น เปลี่ยนเป็นสแตนเลสก็ทำให้เสียตังค์เพิ่มเท่านั้น ผมซื้อไกด์ร็อดสแตนเลสของ CZ คอมแพคมาจากหลังวัง มาราคาแค่ 350.-เอง ร้านเป็นแผงลอยอยู่ฝั่งตรงข้ามห้างดิโอด์สยาม........... จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

ขอเสริมนิดนึงครับ ไกด์รอดสำหรับ CZ อาจจะมองเห็นได้ไม่ชัดเจนนัก แต่ก็ทำให้ปืนยิงดีขึ้น มีส่วนช่วยได้มากแน่นอนครับ สำหรับไกด์รอดในปืน 1911 ยังมีหน้าที่อีกอย่างคือช่วยให้ฟิตแน่นขึ้นด้วย คือส่วนปลาย(ด้านหน้าปืน)ถ้าทำฟิตพอดีๆกับหลอดครอบสปริง และ หลอดครอบสปริงทำฟิตแน่นกับบูช ส่งผลให้ลำเลื่อนแน่นขึ้น ยันลำกล้องไม่ให้กระดิก ในส่วนหัวของไกด์รอด ที่มายันกับโครงปืน ทำฟิตแน่นกับโครงปืน แต่ไม่ใช่ฟิตแบบใส่ไม่ได้น่ะครับ เมื่อหลังแน่น-หน้าแน่น-บูชแน่น ลำกล้องนิ่งตอนกระสุนจุดระเบิด กลุ่มกระสุนดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดเจน ถ้าจะให้ครบสูตร ต้องฟิตอีกหลายจุดทีเดียว แต่หน้าที่ของไกด์รอดช่วยไปได้เกินครึ่งทางแล้วครับผม

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 01:58:06 PM »

ขอเข้ามาเก็บความรู้ครับ สงสัยอยู่เหมือนกันว่ามันทำหน้าที่อะไร...........

CoRoNa Club #00
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 04:35:25 PM »

ต้องขอขอบคุณด้วยใจจริงๆ สำหรับคำอธิบายของทุกท่าน
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 05:11:46 PM »

หลงรัก
ครับ
คงแบบที่เพื่อนๆตอบครับ
เสริมอีกนิด ดูเข้มครับ
 หลงรัก

Game Master
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 07:19:25 PM »

แม่นกว่าไม่มีแน่นอน ขอยืนยัน

ผมใช้ 75 บี ติดไกด์รอดยาวตลอด ได้กลุ่มดีกว่าใช้ของเดิมที่สั้นจุ๊ด จู๋ (ปกติแล้ว 75 บีไม่มีรูไกด์รอด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2006, 08:14:11 PM โดย Goldstar six » บันทึกการเข้า
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 10:07:13 AM »

แม่นกว่าไม่มีแน่นอน ขอยืนยัน

ผมใช้ 75 บี ติดไกด์รอดยาวตลอด ได้กลุ่มดีกว่าใช้ของเดิมที่สั้นจุ๊ด จู๋ (ปกติแล้ว 75 บีไม่มีรูไกด์รอด)

อย่างนี้ก็ต้องเจาะรูให้ไกด์รอดโผล่ที่ลำเลื่อนสิครับ  Grin Grin Grin

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
หน้า: [1]
  พิมพ์