เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:27:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะชนะในยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อ!  (อ่าน 2509 ครั้ง)
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 02:46:04 PM »

พอดีเปิดเจอครับ  อ่านดูแล้วอยากทราบความเห็นพี่ๆบ้าง
เราจะชนะในยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อ!

โดย หมายเหตุผู้จัดการ 6 ธันวาคม 2549 14:58 น.

ศัตรูผู้มุ่งร้ายต่อประชาชนชาวไทยทั้งประเทศ ซึ่งได้ก่อสงครามประชากรที่อาศัยเชื้อชาติ ศาสนา มาตุภูมิ เป็นธงนำในพื้นที่ชายแดนภาคใต้ ได้ใช้ยุทธศาสตร์ทำสงครามยืดเยื้อในการดำเนินสงครามดังกล่าว และเพ้อฝันว่าจะได้ชัยชนะเพราะอาศัยยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อนี้

เราได้พิเคราะห์กฎเกณฑ์ของสงครามประชากรที่อาศัยเชื้อชาติ ศาสนา มาตุภูมิ เป็นธงนำแล้ว เห็นว่าแม้ดูเหมือนหนึ่งว่ายุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อจะเหมาะสมกับกฎเกณฑ์ของสงครามชนิดนี้ แต่แท้จริงแล้วสภาพการณ์โดยรวมเป็นไปไม่ได้ และจะต้องพ่ายแพ้ในที่สุด

ประเทศไทยและคนไทยจะสามารถเอาชนะสงครามประชากร ที่อาศัยเชื้อชาติ ศาสนา มาตุภูมิเป็นธงนำ และใช้ยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้ออย่างแน่นอน

กฎเกณฑ์ของการทำสงครามยืดเยื้อ และกฎเกณฑ์ทางยุทธศาสตร์ของสงครามยืดเยื้อนั้นเป็นดังต่อไปนี้

ประการแรก ศัตรูเข้มแข็ง แต่กองทัพไทยอ่อนแอ จึงมีอนาคตที่จะชนะ

ประการที่สอง ศัตรูมีกำลังน้อยกว่า แต่กองทัพไทยมีกำลังมากกว่า ดังนั้นแม้มีอนาคตที่จะชนะ แต่ไม่สามารถเอาชนะในเร็ววันได้ จึงกลายเป็นสงครามยืดเยื้อ

ประการที่สาม ศัตรูแม้มีกำลังน้อยกว่า แต่ปัจจัยทางภาวะวิสัยอำนวยที่จะทำให้กำลังขยายตัว เปลี่ยนจากสภาพรับเป็นสภาพยัน และเปลี่ยนเป็นสภาพรุก ในท่ามกลางเวลาที่ยืดเยื้อนั้นได้ แต่กองทัพไทยไม่สามารถขยายกำลังได้ และถดถอยจากรุกเป็นยัน จากยันเป็นพ่ายแพ้

ประการที่สี่ ศัตรูสามารถอาศัยกำลังหนุนทางสากล ทั้งด้านกำลังคน กำลังเงิน และกำลังยุทโธปกรณ์ ตลอดจนกำลังทางการทูตในเวทีการเมืองระหว่างประเทศ แต่กองทัพไทยขาดกำลังหนุนในทุกด้าน

ปัจจัยและกฎเกณฑ์ครบถ้วนบริบูรณ์ทั้งสี่ประการแล้ว จึงจะก่อสภาพการณ์เป็นสงครามยืดเยื้อ และสามารถนำยุทธศาสตร์ในสงครามยืดเยื้อมาใช้อย่างได้ผลและประสพชัยชนะในที่สุด

สภาพการณ์ สถานการณ์ ทั้งที่เป็นอยู่ในปัจจุบันและแนวโน้มในอนาคตไม่มีเงื่อนไขที่ครบถ้วนดังกล่าว และไม่สามารถสร้างเงื่อนไขดังกล่าวขึ้นมาให้สมบูรณ์ได้ จึงไม่สามารถประกอบขึ้นเป็นกฎเกณฑ์แห่งสงครามยืดเยื้อ และไม่สามารถใช้เป็นกฎเกณฑ์ในยุทธศาสตร์ทำสงครามยืดเยื้อได้

ตั้งแต่ปี 2544 มาจนถึงปลายปี 2549 รัฐบาลเป็นฝ่ายเพลี่ยงพล้ำเพราะเหตุสองประการ คือ

ประการแรก การประเมินสถานการณ์ไม่ถูกต้อง ไปหลงคิดเอาเองว่าสถานการณ์เป็นเรื่องอาชญากรรม บ้างก็หลงไปเองว่าเป็นเรื่องการก่อการร้าย หรือเรื่องการแบ่งแยกดินแดนแบบเก่า ๆ เมื่อวินิจฉัยโรคผิดจึงนำไปสู่การรักษาโรคที่ผิด และทำให้สถานการณ์ทรุดหนักลงและยืดเยื้อ

ประการที่สอง การหลงติดยึดในรูปแบบและกฎเกณฑ์การดูแลรักษาความปลอดภัยแบบเก่า ๆ จึงนำไปสู่การกำหนดกำลังที่ต้องใช้ไม่ถูกต้อง วางกำลังไม่ถูกต้อง และใช้กำลังไม่ถูกต้อง ทำให้สถานการณ์ตกเป็นฝ่ายรับ เป็นฝ่ายถูกกระทำ และทำให้ความรุนแรงขยายตัว ข้าศึกฮึกเหิมลำพองใจ

ทว่านับแต่เดือนพฤศจิกายน 2549 หลังจากมีการนำเสนอข้อวินิจฉัยใหม่ว่าสถานการณ์ที่เป็นอยู่นั้นคือสงครามประชากรที่อาศัยเชื้อชาติ ศาสนา มาตุภูมิ เป็นธงนำทางการเมืองแล้ว การวินิจฉัยโรคจึงถูกต้องโดยพื้นฐาน และนำไปสู่ความคิดอ่านในการรักษาโรคที่ถูกต้องโดยพื้นฐานด้วย

พลเอก สุรยุทธ์ จุลานนท์ นายกรัฐมนตรีได้กำหนดยุทธศาสตร์ในการนำความสงบสุขกลับคืนพื้นที่เป็นยุทธศาสตร์สันติวิธี ซึ่งด้านหนึ่งใช้สันติวิธีและความสมานฉันท์เพื่อแยกน้ำออกจากปลา และอีกด้านหนึ่งย่อมต้องใช้สงครามต่อต้าน “สงครามประชากรฯ”

นี่คือด้านสองด้านของยุทธศาสตร์สันติวิธีที่จะสามารถรับมือและสามารถเอาชัยชนะในสงครามประชากรฯ อย่างได้ผล

ทำไมจึงวินิจฉัยว่าประเทศไทย รัฐบาลไทย และกองทัพไทยจะสามารถเอาชัยชนะในสงครามประชากรฯ ที่ดำเนินสงครามยืดเยื้อและอาศัยยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อได้ ก็เพราะว่ากฎเกณฑ์ของสงครามยืนอยู่ข้างกองทัพไทย รัฐบาลไทย และประเทศไทย ไม่ได้ยืนอยู่ข้างศัตรูผู้มุ่งร้าย

ประการแรก ข้าศึกไม่ได้เข้มแข็งจริง และกองทัพไทยไม่ได้อ่อนแอกว่าข้าศึก สภาพการณ์คือกองทัพไทยเข้มแข็งกว่า ข้าศึกอ่อนแอกว่า ไม่ว่าทั้งด้านกำลังพล อาวุธยุทโธปกรณ์ หรือยุทธวิธี หรือการยุทธ์ หรือการรบ เพียงแต่ว่าที่ผ่านมานั้นเพราะเหตุที่วินิจฉัยโรคผิด จึงเปิดโอกาสให้ถูกลอบทำร้ายได้อย่างกว้างขวาง

ประการที่สอง ข้าศึกไม่ได้มีกำลังมากกว่า เพียงแต่มีมวลชนมากกว่าสำหรับในพื้นที่นั้น สภาพที่แท้จริงกองทัพไทยมีกำลังมากกว่า และมีมวลชนทั่วทั้งประเทศมากกว่า แม้มวลชนในพื้นที่ก็อยู่ในวิสัยที่ยืนอยู่ข้างรัฐบาลไทย ประเทศไทย และกองทัพไทย เพียงแต่ยังต้องใช้เวลาและมาตรการในการดำเนินงานที่ถูกต้องเท่านั้น

ประการที่สาม ศัตรูไม่สามารถอาศัยกำลังหนุนทางสากลได้ ไม่ว่าสภาผู้นำศาสนาอิสลามโลก หรือสหพันธ์ประเทศอิสลามโลก หรือสันนิบาตมุสลิมโลก ล้วนมีจุดยืนและท่าทีว่าเป็นเรื่องภายในของประเทศไทย เป็นเรื่องที่ต้องแก้ไขปัญหาโดยสันติและคัดค้านการก่อความรุนแรงทุกรูปแบบ

การที่รัฐบาลไทยและกองทัพไทยยืนหยัดอยู่ในยุทธศาสตร์และสันติวิธีสอดคล้องกับความเรียกร้องต้องการทางสากล สอดคล้องกับหลักศาสนาทุกศาสนา สอดคล้องกับความปรารถนาของประชาชาติทั่วโลก และสอดคล้องกับจุดยืนของสหประชาชาติทุกประการ ดังนั้นจึงได้รับการสนับสนุนทางสากลมากกว่า

ศัตรูจึงได้แต่อาศัยกำลังหนุนจากคนบางกลุ่มบางพวก ทั้งในพื้นที่ นอกประเทศข้างเคียง และในต่างประเทศที่ไกลออกไป กำลังหนุนระดับนี้ไม่สามารถทำการใหญ่ถึงขนาดยึดครองประเทศหรือยึดครองพื้นที่ทั้งหมดอย่างถาวรได้

ประการที่สี่ ไม่มีเงื่อนไขที่ศัตรูจะขยายตัวเติบใหญ่โดยได้รับการสนับสนุนทางด้านกำลังคน กำลังเงิน และกำลังยุทโธปกรณ์ในระดับพื้นที่ ระดับภูมิภาค และระดับสากล ที่เพียงพอต่อการยึดครองดินแดนได้อย่างถาวร

จะไม่มีประชาชาติมุสลิมใดที่จัดส่งกองกำลังเข้ามาแทรกแซงกิจการภายในของประเทศไทย จะไม่มีประเทศมุสลิมใดที่จะจัดส่งอาวุธยุทโธปกรณ์สำหรับการทำสงครามขนาดใหญ่เข้ามาในประเทศไทย และจะไม่มีประเทศมุสลิมใดที่สนับสนุนกำลังเงินสำหรับทำสงครามขนาดใหญ่ หรือยึดครองดินแดนอย่างถาวร

จะมีบ้างก็เป็นเรื่องของปัจเจกชน จะมีบ้างก็การสร้างข่าวเพื่อให้เกิดขวัญกำลังใจ หรือเพื่อข่มขวัญรัฐบาลไทยและกองทัพไทยเท่านั้น

เพราะเหตุที่กฎเกณฑ์ของยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อและในการทำสงครามยืดเยื้อไม่ครบถ้วน ไม่บริบูรณ์ และไม่มีเงื่อนไขที่จะเกิดขึ้นอย่างครบถ้วน ทั้งไม่มีแนวโน้มว่าจะเกิดขึ้นอย่างครบถ้วน จึงไม่สามารถใช้ยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อได้

ดังนั้นสิ่งที่เรียกว่ายุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อหรือการดำเนินสงครามยืดเยื้อที่ศัตรูเพ้อฝันและมุ่งหมายจะดำเนินการ จึงไม่มีวันที่จะประสพความสำเร็จ

จะไม่สามารถยกระดับเป็นสงครามแบบแผนได้ จะไม่สามารถยึดครองพื้นที่อย่างเปิดเผยหรืออย่างถาวรได้ จึงได้แต่ก่อการรุนแรง สร้างความหวาดกลัว และสร้างความโหดร้ายอันวิปริตผิดมนุษย์ ซึ่งมีแต่จะถูกต่อต้านมากขึ้นเท่านั้น

การสร้างเหตุร้ายเฉพาะจุด เฉพาะที่ เฉพาะเรื่อง เฉพาะราว ที่มีขอบเขตจำกัด ที่มีลักษณะฉาบฉวย โดยที่ไม่สามารถยึดครองพื้นที่ได้อย่างถาวรและเป็นพื้นที่ขนาดใหญ่ จึงไม่สามารถบรรลุเป้าหมายของการทำสงครามประชากรฯ โดยอาศัยสงครามยืดเยื้อได้

เมื่อกองทัพไทยสามารถวินิจฉัยสถานการณ์ได้ถูกต้อง และกุมสภาพกฎเกณฑ์ของยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อและการดำเนินสงครามยืดเยื้อได้อย่างชัดเจน ถนัดมือเมื่อใดแล้ว เมื่อนั้นเงื่อนไขการดำเนินสงครามที่ข้าศึกกำลังดำเนินการอยู่ก็จะถูกบั่นทอนทำลายหรือกำจัดให้น้อยลงเป็นลำดับ ๆ ไป จนกระทั่งหมดสิ้นไปโดยพื้นฐานได้

อีกไม่นานเรามั่นใจว่ากองทัพไทยจะสามารถขจัดเงื่อนไขในการทำสงครามยืดเยื้อ และลดปัจจัยอันเป็นกฎเกณฑ์ของยุทธศาสตร์สงครามยืดเยื้อของข้าศึกอย่างได้ผลอย่างแน่นอน

ความสำเร็จในการทำลายเงื่อนไขและปัจจัยอันเป็นกฎเกณฑ์ของสงครามยืดเยื้อและการดำเนินสงครามยืดเยื้อของข้าศึกคือปัจจัยแห่งชัยชนะ

ความจำเป็นที่ต้องใช้เวลาเพื่อการดังกล่าวนี้เป็นสิ่งที่คนไทยอดทนรอคอยได้ ประชาชาติไทยมีความทรหดอดทนและอดกลั้นอย่างสูงยิ่ง เราต้องพร้อมที่จะยืนหยัดพิทักษ์รักษาปกป้องแผ่นดินและเอาชนะในสงครามประชากรฯ จนถึงที่สุด ไม่ว่าจะนานเท่าใด

แต่เมื่อกองทัพไทยจับกฎเกณฑ์ของสงคราม จับกฎเกณฑ์อันเป็นเงื่อนไขและปัจจัยของยุทธศาสตร์ในการดำเนินสงครามของข้าศึกได้อย่างแม่นยำแล้ว เวลานั้นก็จะสั้นลง

แสงอรุณแห่งการนำความสงบสุขกลับคืนพื้นที่และการสร้างสันติภาพสันติสุขให้เกิดขึ้นแก่ประชาชาติไทย ไม่ว่าจะเป็นเชื้อชาติ ศาสนา มาตุภูมิไหน ได้บังเกิดขึ้นแล้ว

ขอเพื่อนผองพี่น้องไทยทั้งประเทศจงสามัคคีกัน สนับสนุนและเข้าร่วมในสงครามต่อต้านกับกองทัพไทยจนถึงที่สุด

ชัยชนะและความสงบสุขจะเป็นของประเทศไทย ของคนไทย ทุกเชื้อชาติ ทุกศาสนา ทุกมาตุภูมิ

ความปราชัยจะเป็นของศัตรูผู้มุ่งร้าย และการก่อความรุนแรง การสังหารผลาญชีวิตเพื่อนมนุษย์ และการทำลายทรัพย์สินของเพื่อนมนุษย์จะต้องถูกหยุดยั้งในเวลาอันไม่ไกลจากนี้.

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 02:58:57 PM »

Wink ผมก็เป็นผู้หนึ่งที่ยืนข้างกองทัพไทยมาตลอดครับ  Wink และจะอยู่ข้างกองทัพไทยไปจนกว่าความสงบจะกลับคืนมาอย่างถาวร  หลงรัก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 04:09:46 PM »

อ่านจบแล้วดูมีความหวังขึ้นบ้างครับ ขอสนับสนุน Cool
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 05:20:56 PM »

...........ขอความจริงใจในการที่จะทำให้ความสงบสุขกลับคืนมาเหมือนเดิมเฉกเช่นวันวาร จากทุกภาคส่วนเท่านั้น ครับผม.......เช่น ฝ่ายประชาชนก็ต้องตื่นตัวรู้ทันผู้ไม่หวังดี รวมตัวปกป้องชุมชนตัวเอง...........   ฝ่ายราชการก็ต้องวางเรื่องผลประโยชน์ทั้งเงินทั้งกล่องก่อน..............    ฝ่ายสื่อสารมวลชนก็ต้องคำนึงถึงผลร้ายต่อบ้านเมือง ไม่ใช่มุ่งหวังเสนอข่าวอย่างเดียวจนหลงเหลี่ยมเป็นแนวร่วมมุมกลับ  และช่วยกันสังเกตุว่ามีกลุ่มผลประโยชน์กลุ่มใดที่นั่งตีขิมบนภู อาศัยสถานการณ์เก็บเกี่ยวผลประโยชน์ ตลอด 3- 4 ปีที่ผ่านมา จนอิ่มหมีพีมัน อยู่ในขณะนี้ ( ค้าของเถื่อน ผิดกฎหมาย บ่อนการพนัน ยาเสพติด ).........

...........และถ้าเป็นเช่นที่เสนอข่าวข้างบน ก็เริ่มเห็นแสงสว่างรำไรแล้วหละครับ แต่ถ้าไม่เป็นไปตามนั้นก็เป็นเรื่องที่.............. Cry Cry Cry Cry

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 06:20:03 PM »

Wink ผมก็เป็นผู้หนึ่งที่ยืนข้างกองทัพไทยมาตลอดครับ Wink และจะอยู่ข้างกองทัพไทยไปจนกว่าความสงบจะกลับคืนมาอย่างถาวร หลงรัก

ผมด้วยครับ ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ปฏิบัติงานทุกหมู่เหล่าด้วยครับ
dingy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 06:47:18 PM »

คนพวกมันน้อยก็จริง แต่มันทำสงครามแบบกองโจรนะครับ อย่าลืมว่ายักษ์ใหญ่อย่างอเมริกายังแพ้เวียดนามมาแล้วเพราะเวียดนามทำสงครามแบบกองโจรนี่แหละครับ....
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 09:29:36 PM »

คนพวกมันน้อยก็จริง แต่มันทำสงครามแบบกองโจรนะครับ อย่าลืมว่ายักษ์ใหญ่อย่างอเมริกายังแพ้เวียดนามมาแล้วเพราะเวียดนามทำสงครามแบบกองโจรนี่แหละครับ....

ในความคิดส่วนตัวของผม......  ผมว่ามันคนละเงื่อนไขนะครับ

อเมริกาแพ้สงครามในเวียดนามส่วนหนึ่งเพราะแพ้การเมืองในประเทศของตนเองด้วย    เพราะประชาชนเดินขบวนไม่เอาสงครามด้วย

ทหารอเมริการบในเวียดนามก็ไม่ใช่รบเพื่อมาตุภูมิของตนเอง    แรงขับเคลื่อนในตัวเองน้อย   ไม่รู้จะรบไปทำไมไม่ใช่บ้านตัวเองสักหน่อย

ส่วนหนึ่งเป็นทหารรับจ้าง

แต่  3 จชต. นี้ประเทศของเรานะครับท่าน    ถ้าไม่ปกป้องคือเสียดินแดนประเทศของเรา   ผมว่าเรื่องนี้ยังไงทหารไม่มีทางแพ้

ถ้าจะแพ้   แพ้ทางการเมืองครับ

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 10:07:29 PM »

ผมเห็นด้วย  สนับสนุนกองทัพครับ และขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่ปฏิบัติในทุกๆๆหน้าที่ ครับ
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 10:17:30 PM »

ขอสนับสนุนกองทัพครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 10:48:35 PM »

ถ้ายืดเยื้อชนะหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ยิ่งปล่อยนานไปโอกาสเพลี่ยงพล้ำมีสูง  และมีแต่จะเสียเปรียบขึ้นเรื่อยๆครับ ตอนนี้ที่เรายังมีกำลังเหนือศัตรูรีบๆทำให้เสร็จ ด้วยความรวดเร็วเบ็ดเสร็จเด็ดขาด น่าจะดีกว่านะครับยิ่งยืดเยื้อยิ่งบันทอนขวัญกำลังใจครับ  Wink

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 10:57:42 PM »

คนจ้องจะกระทำกับคนคอยระวัง คนระวังยังไงก็เสียเปรียบครับ................ Embarrassed Undecided Cry

[URL=h
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 09:00:13 AM »

ผมว่าถ้ารบกันจริงๆ ทหารไม่มีทางแพ้หรอกครับ

ถ้าจะแพ้  ก็คงจะเป็นเพราะประเทศอื่นเข้ามาแทรกแทรง

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 10:14:59 AM »

...........ขอความจริงใจในการที่จะทำให้ความสงบสุขกลับคืนมาเหมือนเดิมเฉกเช่นวันวาร จากทุกภาคส่วนเท่านั้น ครับผม.......เช่น ฝ่ายประชาชนก็ต้องตื่นตัวรู้ทันผู้ไม่หวังดี รวมตัวปกป้องชุมชนตัวเอง...........   ฝ่ายราชการก็ต้องวางเรื่องผลประโยชน์ทั้งเงินทั้งกล่องก่อน..............    ฝ่ายสื่อสารมวลชนก็ต้องคำนึงถึงผลร้ายต่อบ้านเมือง ไม่ใช่มุ่งหวังเสนอข่าวอย่างเดียวจนหลงเหลี่ยมเป็นแนวร่วมมุมกลับ และช่วยกันสังเกตุว่ามีกลุ่มผลประโยชน์กลุ่มใดที่นั่งตีขิมบนภู อาศัยสถานการณ์เก็บเกี่ยวผลประโยชน์ ตลอด 3- 4 ปีที่ผ่านมา จนอิ่มหมีพีมัน อยู่ในขณะนี้ ( ค้าของเถื่อน ผิดกฎหมาย บ่อนการพนัน ยาเสพติด ).........

...........และถ้าเป็นเช่นที่เสนอข่าวข้างบน ก็เริ่มเห็นแสงสว่างรำไรแล้วหละครับ แต่ถ้าไม่เป็นไปตามนั้นก็เป็นเรื่องที่.............. Cry Cry Cry Cry

เห็นด้วย

ในความคิดส่วนตัวของผม...... ผมว่ามันคนละเงื่อนไขนะครับ

อเมริกาแพ้สงครามในเวียดนามส่วนหนึ่งเพราะแพ้การเมืองในประเทศของตนเองด้วย เพราะประชาชนเดินขบวนไม่เอาสงครามด้วย

ทหารอเมริการบในเวียดนามก็ไม่ใช่รบเพื่อมาตุภูมิของตนเอง แรงขับเคลื่อนในตัวเองน้อย ไม่รู้จะรบไปทำไมไม่ใช่บ้านตัวเองสักหน่อย

แต่ 3 จชต. นี้ประเทศของเรานะครับท่าน ถ้าไม่ปกป้องคือเสียดินแดนประเทศของเรา ผมว่าเรื่องนี้ยังไงทหารไม่มีทางแพ้

ถ้าจะแพ้ แพ้ทางการเมืองครับ

เห็นด้วยอีก

คนจ้องจะกระทำกับคนคอยระวัง คนระวังยังไงก็เสียเปรียบครับ................ Embarrassed Undecided Cry

เห็นด้วยอีกที
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 12:22:17 PM »

ระดับ พลเอกสุรยุทธ  คุมทีมเอง  ผมสบายใจครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:12:21 PM »

...........ขอความจริงใจในการที่จะทำให้ความสงบสุขกลับคืนมาเหมือนเดิมเฉกเช่นวันวาร จากทุกภาคส่วนเท่านั้น ครับผม.......เช่น ฝ่ายประชาชนก็ต้องตื่นตัวรู้ทันผู้ไม่หวังดี รวมตัวปกป้องชุมชนตัวเอง........... ฝ่ายราชการก็ต้องวางเรื่องผลประโยชน์ทั้งเงินทั้งกล่องก่อน.............. ฝ่ายสื่อสารมวลชนก็ต้องคำนึงถึงผลร้ายต่อบ้านเมือง ไม่ใช่มุ่งหวังเสนอข่าวอย่างเดียวจนหลงเหลี่ยมเป็นแนวร่วมมุมกลับ และช่วยกันสังเกตุว่ามีกลุ่มผลประโยชน์กลุ่มใดที่นั่งตีขิมบนภู อาศัยสถานการณ์เก็บเกี่ยวผลประโยชน์ ตลอด 3- 4 ปีที่ผ่านมา จนอิ่มหมีพีมัน อยู่ในขณะนี้ ( ค้าของเถื่อน ผิดกฎหมาย บ่อนการพนัน ยาเสพติด ).........

เห็นด้วย

ในความคิดส่วนตัวของผม...... ผมว่ามันคนละเงื่อนไขนะครับ

อเมริกาแพ้สงครามในเวียดนามส่วนหนึ่งเพราะแพ้การเมืองในประเทศของตนเองด้วย เพราะประชาชนเดินขบวนไม่เอาสงครามด้วย

ทหารอเมริการบในเวียดนามก็ไม่ใช่รบเพื่อมาตุภูมิของตนเอง แรงขับเคลื่อนในตัวเองน้อย ไม่รู้จะรบไปทำไมไม่ใช่บ้านตัวเองสักหน่อย

แต่ 3 จชต. นี้ประเทศของเรานะครับท่าน ถ้าไม่ปกป้องคือเสียดินแดนประเทศของเรา ผมว่าเรื่องนี้ยังไงทหารไม่มีทางแพ้

ถ้าจะแพ้ แพ้ทางการเมืองครับ

เห็นด้วยอีก

เห็นด้วยอีกที

มาเห็นด้วยสำทับครูเบิ้ลและทุกท่านอีกแรงครับ อยากให้ครูเบิ้ล เยือกเย็น อย่าวู่วาม อย่าออกตัวมาก เพราะเราอยู่ที่แจ้ง..........ด้วยความเป็นห่วง ครับผม  Undecided Undecided Undecided Undecided Wink Wink Wink Wink

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
หน้า: [1] 2
  พิมพ์