เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:21:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องลำกล้อง Glock  (อ่าน 2364 ครั้ง)
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 07:10:16 PM »

เคยอ่านเจอว่าคราบตะกั่วติดจะทำให้ลำกล้องบวมได้  ลำกล้องGlockเป็นแบบ
hexagonalน่าจะมีข้อดีกว่าแบบเกลียว  พอดีสนใจG19  ขอความรู้จากเพื่อนๆ ขอบคุณครับ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 10:16:08 PM »

ผมว่าลำกล้องทุกยี่ห้อน่าจะเป็นนะครับ ถ้าเกิดมีคราบตะกั่วติดแน่นในลำกล้อง หรือแม้แต่น้ำมันที่ชะโลมในลำกล้องหนามากๆถ้าเช็ดไม่หมดก่อนยิงลูกกระสุนก็เสมือนกับทำให้ลำกล้องมีขนาดเล็กกว่าที่ออกแบบไว้ เวลาที่ลูกกระสุนผ่านลำกล้องก็อาจทำให้ลำกล้องบวมได้ครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 10:48:35 PM »

กล็อก ในคู่มือ นี่เค้าห้ามใช้ลูก ตะกั่วยิงนะครับ เท่าที่จำได้ แต่ในบ้านเรานี่ก็เห้นยิงๆอยุ่มากไม่เห้นเป็นไร แต่ที่ห้ามกันเลย คือห้ามเอาลูกจริงยิงตบท้าย ครับเพราะเห้นว่าบ้านเรามีหน้าลูกเลื่อนทะลุมาแล้ว คือ กล็อก26 ที่อ.ผนิศวร เคยเล่าในเวป นี่แหล่ะครับ แลมีพี่ ท่านนึงในเวป นีอีกท่านที่ยิงลูกตะกัวแล้วเอาลูกจริงยิงปิดิท้าย ลำกล้องอีกท่านนึงเข้า มาถามหาลำกล้องอ่ะไหล่ใวป อีกท่านไมนานนี้เองครับเป็นกล็อก26 เช่นกันครับ
    ปัจจุบัญนี้กล็อกเลิกใช้เกลียวhexagonalแล้วครับ แต่ใช่เกลียวแบบเกลียวมน(สันเกลียวโค้ง)แทนไม่ใช้เกลียวเหลี่ยมแบบทั่วๆไปครับ แต่ยังไงก็ต้องระวังครับ แม้แต่เกลียวธรรมดาก็ยังมีโอกาศ เป็นได้เลยครับ
st13
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2006, 11:03:21 PM »

แสดงว่า GLOCK รุ่นใหม่ในปัจจุบันเป็นแบบเกลียวมน(สันโค้งเกลียว)...ผมเองสนใจกล็อกเป็นพิเศษเช่นกันครับ...ผมเห็นมีหลายกระทู้รับ GLOCK มาใหม่...ยังไงรบกวนสมาชิกที่ได้รับมา หรือว่าท่านใดมีกล็อกรุ่นใหม่...รบกวนถ่ายภาพลำกล้อง GLOCK แบ่งปันให้ชมสักนิดหนึ่งครับ...ขอบคุณครับ
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:22:26 AM »

มี กระทู้เรื่องเกลียวลำกล้องครับ ต้องใช้ search หาดูครับ มีรูปถ่ายชัดเลย  ผมถ่ายให้ดูไม่ได้เพราะเป็นกล้องมือถือ มันไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 02:20:29 PM »

ผมว่าลำกล้องทุกยี่ห้อน่าจะเป็นนะครับ ถ้าเกิดมีคราบตะกั่วติดแน่นในลำกล้อง หรือแม้แต่น้ำมันที่ชะโลมในลำกล้องหนามากๆถ้าเช็ดไม่หมดก่อนยิงลูกกระสุนก็เสมือนกับทำให้ลำกล้องมีขนาดเล็กกว่าที่ออกแบบไว้ เวลาที่ลูกกระสุนผ่านลำกล้องก็อาจทำให้ลำกล้องบวมได้ครับ

เห็นด้วยครับ  Grin Grin Grin

ลำกล้องทั่วไปที่มีคราบตะกั่วติดอยู่ทุกยี่ห้อถ้าเอาลูกหัวเคลือบแข็งหรือลูกจริงยิงต่ออาจทำให้ลำกล้องบวมได้ เพราะเมื่อตะกั่วไปเกาะมากๆจะทำให้รูลำกล้องตีบลง ถ้าเอาอะไรที่ใหญ่กว่าไปทะลวงก็พังทุกยี่ห้อแหละครับ

น้ำมันเยิ้มในลำกล้องก็ให้ผลเสียเหมือนตะกั่วติดเหมือนกัน ล้างแล้วเช็ดให้พอเหมาะครับอย่าเย้มมมม

แต่ลำกล้อง Glock ที่สะอาดยิงลูกหัวตะกั่วติดต่อกัน 1000 นัดแล้วค่อยล้างได้ครับ ไม่มีปัญหา ผมทำประจำ   Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 02:59:40 PM »

เห็นด้วยครับ Grin Grin Grin

ลำกล้องทั่วไปที่มีคราบตะกั่วติดอยู่ทุกยี่ห้อถ้าเอาลูกหัวเคลือบแข็งหรือลูกจริงยิงต่ออาจทำให้ลำกล้องบวมได้ เพราะเมื่อตะกั่วไปเกาะมากๆจะทำให้รูลำกล้องตีบลง ถ้าเอาอะไรที่ใหญ่กว่าไปทะลวงก็พังทุกยี่ห้อแหละครับ

น้ำมันเยิ้มในลำกล้องก็ให้ผลเสียเหมือนตะกั่วติดเหมือนกัน ล้างแล้วเช็ดให้พอเหมาะครับอย่าเย้มมมม

แต่ลำกล้อง Glock ที่สะอาดยิงลูกหัวตะกั่วติดต่อกัน 1000 นัดแล้วค่อยล้างได้ครับ ไม่มีปัญหา ผมทำประจำ Grin Grin Grin
ตกใจ ตกใจ ตกใจ พันนัดเลยหรือครับพี่  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:21:05 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ พันนัดเลยหรือครับพี่ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

จริงๆเกินพันผมก็กล้าแต่กระสุนบ้านเราดินมันดำสรกปรก เขม่าเยอะเลยแค่ 1000 เดียวพอ  Grin Grin Grin ให้สนามล้างไม่ต้องล้างเอง

ปืนมันไม่เป็นไรอยู่แล้ว Grin Grin Grin  ยิง 1000 นัดถอดออกมามันก็มีตะกั่วติดเท่ากับยิง 300 นัดนั่นแหละ  Grin Grin Grin ก็ไม่ได้เห็นมากขึ้นเท่าไร

แต่เวลาล้างๆให้สะอาดใสปิ๊งแล้วกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:35:48 PM »

หลอนเลยครับงานนี้เชื่อแล้วว่าอยากรู้ปืนอะไรทนไม่ทนเนี้ยให้ลองถามๆๆพวกนักกีฬา IPSCดูเพราะใช้งานสมบุกสมบันจริงๆๆ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:36:49 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 04:04:28 PM »

ตามมาสังเกตการณ์ครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หน้า: [1]
  พิมพ์