เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:24:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลายิงโจร  (อ่าน 8348 ครั้ง)
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 01:18:21 PM »

ตอบไม่ได้ครับ.........คำถามนี้

แต่มีคำๆหนึ่ง ที่เพื่อนตำรวจของผมมันพูดไว้...........

"กระดูกร้องไม่ได้"
Dead men tell no lies  Wink

เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันเจ้าคะ

แค่ที่ผมได้ยินมาก็ความหมายเดียวกัน แต่ใช้คำพูดไม่เหมือนกันครับ 

คนตายแล้ว  พูดไม่ได้   Grin

บางโพ 5
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 01:18:41 PM »

Grin Grinวิธีของคุณvisith  ก็เข้าท่าดีแฮะ Grin Grinแต่ผมมีที่อยู่ห่างไกลความเจริญ     คือซื้อที่ไร่ทิ้งไว้       บางที่ก็ไปค้างอยู่หลายวัน     เกิดเหตุร้ายท่านทักษินc e oจะช่วยเราควรรอท่านหรือ Grin Grin Grin
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 03:22:53 PM »

ถ้าเป็นผมนะ

กลางค่ำกลางคืนดึกดื่น เดินย่องเข้ามาในเขตรั้วบ้านผม แล้วถือปืนมาด้วย อาศัยความได้เปรียบด้านพื้นที่ วิ่งหาโทรศัพท์โทรเรียกตำรวจก่อนเรย  Grin Grin ระหว่างรอถ้าแค่เดินไปเดินมาปล่อย คอยมองๆเอาไว้ เริ่มงัดบ้านเมื่อไหร่ ซัดก่อนเลย ไม่สน ถ้าอารมณ์ดียิงลงพื้นแถวๆที่มันยืนนั่นแหละ ถ้ายังไม่ไป เหนี่ยวไม่ยั้ง

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 03:47:18 PM »

ขออนุญาตตอบแบบประชดประชันบ้างคือ ห้ามยิงเด็ดขาดครับ มันจะวิ่งมาฟันหัวก็ต้องปล่อยให้มันฟัน คนข้างๆตัวโดนยิงกรอกปากก็ต้องทำไม่รู้ไม่ชี้ ม่ายงั้นเป็นได้ขัดใจกับทั่น"อึ่งอ่างอัลไซเมอร์"และบรรดานักสิทธิมนุษยชนผู้เรืองอำนาจแหงๆ
http://www.mthai.com/webboard/5/9717.html

ขอสดุดีท่าน พล.อ.พัลลภ ปิ่นมณี ครับ ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน,กล้าตัดสินใจ,เสียสละอนาคตของตัวเองเพื่อประโยชน์สุขของชาติ,ทำและคิดเผื่อแผ่ลูกน้องและกล้ายืดอกรับผิดชอบโดยไม่โยนความผิดให้ผู้ใต้บังคับบัญชา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2004, 04:25:10 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
p_nu111
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 06:41:49 PM »

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ  ในจุดประสงค์แรกของการมีและใช้อาวุธปืนก็คือ มีไว้ใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับเวลาไปขออนุญาตกับนายทะเบียน   ถ้ามีแขกแปลกหน้าหรือผู้ไม่หวังดีเข้ามาในยามวิกาลหรือไม่ได้รับเชิญ  สัญชาตญาณการต่อสู้รู้รักษาตัว ย่อมมีกันทุกคนแหละครับ  ถ้าไม่แน่ใจเป็นผมละก็ เอาปืนจ่อไว้ก่อนละครับ อย่านี้ถือว่าบุกรุกเข้ามาในบริเวณบ้านส่วนตัว ส่วนจะยิงเวลาไหนนั่นก็แล้วแต่ว่า ฝ่ายตรงข้ามมีปฏิกิริยาอย่างไร  ถ้ายืกยัก กวน...หรือเข้าข่ายคุกคามเป็นภัย เป็นผมยิงขาขู่ ตัดกำลังไว้ก่อน ในระหว่างนั้นตะโกนบอกคนในบ้านโทรแจ้ง 191 ได้เลย แล้วค่อยว่ากันอีกที
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 09:19:11 PM »

Huhคุณp_nu111เวลาวิกาลยิงขาขู่    แต่บังเอิญโดนอกคนร้ายเราจะทำอย่างไรต่อครับ Huh Huh Huh 
p_nu111
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 10:56:56 AM »

ตอบคุณ  KAHRPPK ครับ ถ้าบังเอิญโดนคนร้ายเข้า แบบยิงขาถูกตัวถ้าไม่ตายก็ซ้ำเลยครับจะได้ไม่ทรมานเป็นบาปเปล่า ๆ  ไหน ไหนก็เหตุการณ์มันพาไปแล้ว  เหตุซึ่งหน้าเราไม่ตายมันก็ตาย ถ้าคิดว่าเกินกว่าเหตุก็ใช้วิธีสร้างหลักฐานสิครับเห็นในข่าวบ่อย ๆ ไม่ต้องกลัวหรอกเรื่องอย่างนี้หน่วยงาน....เก่งดูมาเยอะ  55555555
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 12:06:51 PM »

ข้อความโดย: E_mail 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
 ขอแนะนำให้ถามจากรูโบ๋บนหว่างคิ้วของท่านโจรผู้ทรงเกียรติทั้งหลายนั่นแหละครับ  ยังไงก็ดีกว่าให้ท่านมาสัมภาษณ์ได้ถึงตัวลูก-เมียของเราเยอะครับ
"ยอมขึ้นศาลดีกว่าตาย ไม่มีอะไรมาชดเชยได้ถ้าคนในครอบครัวต้องมาตายเพราะเราลังเล"

ผมก็คิดอย่างพี่ท่านครับ  มันตายเราอยู่ ติดคุกยังมีวันออก  ก็ได้แต่ภาวนาว่าอย่างให้เกิดเหตุที่ต้องตัดสินใจอย่างนี้เลยครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2004, 08:34:09 PM »

ผมจะเล่าให้เพื่อนๆฟังด้วยเลยว่า No duty to retreat คือถ้าคนร้ายเข้ามาในบ้านเรา  หรือที่ทำงาน เรามีสิทธิที่ใช้การป้องกันตัวด้วยอาวุธได้ด้วย Deadly force โดยที่ไม่มีความผิดแต่ต้องแน่ใจว่าชีวิตเราหรือครอบครัวหรือคนอื่นตกอยู่ในอันตรายถึงชีวิตได้พูดง่ายๆถ้าคนร้ายถือมีดถือปืนเข้ามาจะทำร้ายเราก็เป่าได้เลยครับท่าน  Duty to Retreat หมายถึงว่าถ้าคนร้ายเข้าบ้านหรือร้านค้าของเรา แล้วคิดว่าชีวิตเราและครอบครัวดูจากสถานการณ์แล้วไม่ตกอยู่ใน emanent danger เราจะใช้ Daedly Force ไม่ได้สมมุติว่าถ้าเรายิงคนร้ายตายขึ้นมาแล้วขึ้นศาล ศาลพิจารณาแล้วว่าถ้าเราหลบออกทางประตูหลังแล้ว ชีวิตเราจะไม่ตกอยู่ในอันตรายถึงชีวิต แต่เรากลับตัดสินใจยิงคนร้ายตายแทน จะตกอยู่ในข้อหาฆ่าคนตายครับ

แต่ตามกฏหมายบ้านเรา ต้องเป็นพยันตรายใกล้จะถึงและต้องเป็นการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฏหมายด้วยครับ ถ้ามีคนบุกรุกบ้านเรา เราจะยิงเขา เลยไม่ได้เขาต้องตั้งใจจะทำร้ายเราก่อน แต่ถ้าเป็นเวลามืดอันนี้เราพออ้างได้ครับว่าไม่รู้เขามีอาวุธมาด้วยหรือเปล่าเป็นโอกาสให้เราได้เป่าครับ(แต่อย่าให้เข้าใจผิดเป็นพ่อบ้านหนีเที่ยวตอนดึกแล้วกัน Grin)

แต่กฏหมายบ้านเขา ( บ้านพี่ usp40 ด้วย ) บ้านเขาให้สิทธิในการป้องกันตัวของประชาชนเขาดีครับ ไม่ต้องรอให้เราโดนซัดก่อน

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2004, 08:52:03 AM »

Huh  วิธีของพี่เสนัดดูจะเหมาะสมดีครับ       แต่ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำเทคนิคตอนกลางคืนให้ครับ Huh Huh Huh
Teeratat
หาประสบการและความรู้เรื่องปืน
Jr. Member
**

คะแนน 0

เรา รัก ในหลวง

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 10:58:59 PM »

ครับผมว่าจะยิงต้องทำตามช่องของกฎหมายเช่นเวลาโจรถือปืนและกำลังเล็งมาที่เราเราสามารถยิงได้ ถูก
แต่เมื่อโจรถือมีดในระยะ10เมตรเราไม่วิ่งหนีเรากับยิงเขาตายเรา ผิด
เพราะในเราสามารถหนีได้เราไม่หนีเรากลับยิงแต่ถ้าเราจนมุมเราก้อไม่ผิดอะไรอิอิ
ผมคิดว่านะ

Tee S.
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 11:03:36 PM »

ได้เวลายิงโจร
&laquo; เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 06:32:04 PM &raquo;

แบคโฮ....มาเอง Grin Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 11:09:24 PM »

ตะโกนให้หยุดแล้วโจรยังไม่หยุด + พอดีมันมืดครับ ผมไม่เห็นว่ามันมีอาวุธหรือไม่แล้วก็อยู่ในอาคารที่แคบหนีไม่ได้เลยยิงไปเพื่อป้องกันตัว
ประมาณนี้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 01:52:07 AM »

Huh Huh  ว่ากว้างๆ เหมือนปัจจัยองค์ประกอบการเสียตัว 1.เวลา 2.สถานที่ และ3.โอกาส 4.....5.....6.....  ผมเคยมีโอกาสลั่นไกยิงกับ....โจร  คือมีอยู่ครั้งหนึ่งผมกำลังเคลียร์เรื่องให้น้องๆ2กลุ่มเลิกทะเลาะกัน ในงานบุญ เวลาประมาณ3ทุ่ม  จู่ๆมีเสียงปืนบริเวณข้างเคียงยิงยอดต้นมะพร้าวที่พวกเรายืนอยู่2นัด  พวกเราวิ่งกันกระจาย ผมเข้ามุมมืด สวนไป3นัด แล้วกลับบ้านนอน  ประมาณ6โมงเช้า ถูกผู้ใหญ่ในบ้านปลุกขึ้นมาอบรมยาว โดยไม่ปล่อยให้อธิบาย จนต้องหนีไปนอนที่อื่น1สัปดาห์......สรุปว่าเขาเป็นตะหรวด  ยิงเพราะเมา  ผมเองก็ได้ข้อคิดหลายอย่าง คือในที่มืดอย่านึกว่าคนไม่รู้...ตอนยิงกับหลังยิงความคิดมันต่างกัน  ตอนยิงรู้สึกสะใจ แต่หลังจากนั้นสมองคิดเหมือนไฟช็อต  ผมรอดข้อหามาได้เนื่องจากความเกรงใจที่มีต่อความดีที่พ่อแม่เคยทำมา เดี๋ยวนี้จึงรู้ว่าควรดำเนินชีวิตอย่างไร....ส่วนตะหรวดท่านนั้นไม่นานก็ไปยิงคนเมาในงานตาย พ้นคดีแต่หมดตัว..บั้นปลายชีวิตก็ถูกคนเมายิงตายเพราะเอาลูกปืนไปใส่แก้วเหล้าขี้เมาปืนดุ....มันเป็นเรื่องจริงที่ชวนให้คิดหนักว่าควรจะยิงตอนไหน....ผมเคยช่วยเจ้าหน้าที่จับผู้ร้าย ผมทำผู้ร้ายบาดเจ็บแต่ไม่มาก มันแจ้งความ... รู้มั้ย  คนที่ช่วยกำหนดให้เรียกค่าเสียหายจากผมเป็นใคร..ได้รับส่วนแบ่งมากกว่าคนเจ็บเองเสียอีก..ฮิๆ  ตลกแต่จริง...ระวังยิงโจรแล้วจะโดนสะเก็ด เมื่อเป็นคดี... มีหรือไม่มี(ตังค์) มันก็น่าเบื่อ...ขอบคุณ จขกท.ที่กระตุ้นให้ชาวเราได้วางแผน คิดก่อนทำ..แต่ผมก็เลือกที่จะยิงก่อน  คงต้องลองลำลองเหตุการณ์ล่วงหน้าหลายๆแบบ เพื่อจะได้ตัดสินใจได้เร็ว  และมีโอกาสได้เปรียบทางคดี  ที่มีแล้วไม่ดี ยี๊ ยี๊

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 12:41:15 PM »

อยู่ที่สัญชาตญาณครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์