เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:27:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลายิงโจร  (อ่าน 8349 ครั้ง)
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 06:32:04 PM »

Grin Grinผมอย่างให้สมาชิกทุกๆท่าน    ช่วยกันอธิบายว่าในความคิดของท่าน    เวลาไหนถึงจะได้เวลายิงโจร      เพื่อเป็นข้อเตือนใจนักนิยมปืน    จะได้ไม่บุ่มบ่ามจนกลายเป็นเรื่องที่รัฐหาว่าผู้ใช้ปืนสร้างปัญหา      เมื่อเกิดเหตุการฉุกเฉินหลายๆท่านอาจคิดไม่ทัน     จนกลายเป็นเรื่องเกินกว่าเหตุอย่างแรง     (จะสังเกตุอย่างไรว่าถึงเวลาชักปืนแล้ว) :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:01:46 PM »

Grin ไม่ยิงจนกว่าจะโดนยิงครับ (แล้วจะมีชีวิตเหลือไว้ยิงมั๊ยเนี่ย) Grin

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:18:06 PM »

ถ้าเหตุไม่ถึงแก่ชีวิต แม้แต่ปืนก็ยังไม่แสดงให้ฝ่ายตรงข้ามรู้เลยครับ

เหตุเฉพาะหน้านั้นคาดคิดไม่ได้ครับ ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกัน  Embarrassed

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:30:37 PM »

ตามหลักที่เข้าใจคือ ยิงเมื่อรู้สึกว่าเป็นภัยคุกคามอย่างรุนแรงครับ ปกติเลยมักจะใช้วิธียิ้มหน้าตาเฉยใช้สายตาข่มไว้ก่อน
แต่เคยมีครั้งนึงโดนขโมยยิงสาดมากับลูกซองยาว เลยสติแตกสวนซะหมดโม่เลย Undecided
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:42:08 PM »

Smiley
ครับ
เวลาไหนถึงจะใช้อาวุธปืน  ผมว่าให้มองดูเหตุเฉพาะนั้น  โดยสัญชาตญาณแล้ว  เราต้องรู้ดีครับว่าใช่แน่
และเมื่อใช่แน่ ก็สมควรแก่เหตุครับ 
ส่วนการฝึกซ้อม  ผมว่าสมควรครับ  ไปสนามจัดเป้า 3 ตัว ห่าง 3 เมตร  4 เมตร  5 เมตร ครับ  แล้วหัดชักปืนแล้วลั่นไกทันทีที่ 0 หน้าแตะเป้าหมายครับ  ผมบางครั้ง ไปสนาม จัดเป้าห่างแค่2 เมตรครับ  แล้วหัดยิงครับ  ยิงครั้ง 1 นัดครับ
ข้อสำคัญที่พึงระวัง  อย่าลั่นไกแบบขาดสติครับ  เพราะลูกปืนที่ยิงออกไปมาก ๆ  ลูกที่ไม่ถูกเป้าหมาย อาจจะไปถูกผู้อื่นซึ่งนั่นจะเป็นปัญหาใหญ่ภายหลังครับ  (หมดตัว  หมดอนาคต)
 Smiley
ลูกหัวรูบลูเลต 185 เกรน  ระยะยิงห่างเป้า 4 เมตร  บานสวยครับ  หวังผลได้แน่นอนในระยะต่อสู้ เพียงนัดเดียว
 Huh

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2004, 07:53:02 PM โดย sak » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:45:15 PM »

ตอบไม่ได้ครับ.........คำถามนี้

แต่มีคำๆหนึ่ง ที่เพื่อนตำรวจของผมมันพูดไว้...........

"กระดูกร้องไม่ได้"

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 08:11:12 PM »

มันตอบไม่ได้ อย่างที่พี่ มะขิ่น ว่าไว้ครับ   ในการต่อสู้ที่มีชีวิตเป็นเดิมพัน คงไม่มีกฎอะไรตายตัวแน่นอน  สิ่งแวดล้อม ปัจจัย ของแต่ละเหตุการณ์ไม่เหมือนกันครับ ดังนั้นการประเมินสถานะการณ์แต่ละเรื่องย่อมต่างกัน สำหรับผู้ที่ได้รับการฝึกฝนมาแล้ว ย่อมได้เปรียบ (แค่ได้เปรียบเท่านั้น ไม่ได้หมายความว่าจะตายไม่เป็น) 

การฝึกเท่านั้นที่จะช่วยให้เราได้เปรียบ คู่ต่อสู้  ทั้งเทคนิคการต่อสู้ ข้อกฏหมาย ....
ที่สำคัญที่สุดคือ เตรียมสภาพจิตใจ ให้พร้อมครับ จะทำให้สามารถรับเรื่องร้ายๆได้ โดยใช้ปฏิพาน ไหวพริบ

ขออย่าให้มี วันที่ต้องจำเป็นใช้อาวุธเลยครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 08:42:21 PM »

ข่าววันนี้ครับhttp://www.thairath.co.th/thairath1/2547/page1/aug/04/p1_3.php

จงตั้งสติให้มั่นครับ 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 08:52:09 PM »

ข่าววันนี้ครับhttp://www.thairath.co.th/thairath1/2547/page1/aug/04/p1_3.php

จงตั้งสติให้มั่นครับ 
ใช่ข่าวที่โจรเขมรบุกปล้นคนไทยหรือเปล่าครับ(ไม่ได้ตามไปอ่านเพราะพี่ไม่ทำทางให้ไป Grin) อีกหน่อยก็คงไม่มีข่าวทำนองนี้อีกแล้วละครับ Grinคือโจรจะเขมรหรือโจรอะไรก็ตามมาปล้นเราก็คงไม่มีอะไรทีจะสู้กับมันแล้วละครับ Huhท่านผู้นำของเรานี่มองการณ์ไกลจริงๆ Tongue

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 10:04:36 PM »

:Smiley :Smiley :Smileyเรียนท่านสมาชิกอวป     สำหรับชาวชนบททั่วไปผมเคยสอบถามหลายคนแล้วส่วนใหญ่จะยิงกันมั่วเลย     ไม่มีเหตุผลพอแต่ในตัวเมืองผมเคยอ่านข่าวเจอ     โจรกำลังปีนบ้านอยู่เจ้าของบ้านก็รีบไปคว้าปืนมายิงโจรตายคาที่เลย      และก็เคยได้ยินบ่อยด้วยไม่ทราบว่าที่ใช้ป้องกันตัวตามสมควรแก่เหตุมีบ้างหรือเปล่า Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 10:56:41 PM »

มันตอบไม่ได้ อย่างที่พี่ มะขิ่น ว่าไว้ครับ   ในการต่อสู้ที่มีชีวิตเป็นเดิมพัน คงไม่มีกฎอะไรตายตัวแน่นอน  สิ่งแวดล้อม ปัจจัย ของแต่ละเหตุการณ์ไม่เหมือนกันครับ ดังนั้นการประเมินสถานะการณ์แต่ละเรื่องย่อมต่างกัน สำหรับผู้ที่ได้รับการฝึกฝนมาแล้ว ย่อมได้เปรียบ (แค่ได้เปรียบเท่านั้น ไม่ได้หมายความว่าจะตายไม่เป็น) 

การฝึกเท่านั้นที่จะช่วยให้เราได้เปรียบ คู่ต่อสู้  ทั้งเทคนิคการต่อสู้ ข้อกฏหมาย ....
ที่สำคัญที่สุดคือ เตรียมสภาพจิตใจ ให้พร้อมครับ จะทำให้สามารถรับเรื่องร้ายๆได้ โดยใช้ปฏิพาน ไหวพริบ

ขออย่าให้มี วันที่ต้องจำเป็นใช้อาวุธเลยครับ

Winkเห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณโทนและพี่มะขิ่นคับ...

โดยเฉพาะเรื่องที่คุณโทนบอกถึงเรื่องการเตรียมจิตใจคับ... ต้องตั้งสติให้มั่นคงอย่าหวั่นไหวคับ...  Cheesy

Grin ทำให้แทนท่าน aniki ก็ได้คับ...
http://www.thairath.co.th/thairath1/2547/page1/aug/04/p1_3.php
top.korat
หนูรักแม่
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 01:04:06 AM »

ถ้าว่าตามกฏหมายก็พูดยากเนอะพี่ แต่ถ้าของจริงมันเข้าบ้านเราดึกๆดื่นๆก็คว้าปืนก่อนหล่ะคร้าบ (ของตาย)ถ้าไม่คุ้นหน้ามัน แล้วยิ่งถ้าถามมันว่า(ถ้ามันรอให้ถามนะ)เป็นใคร มาทำไม เข้ามาได้ไง แล้วไม่ตอบหล่ะก็ นิ้วสอดโกร่งไกได้เลย ถ้ามันยึกปุ๊ป ผมก็ยัดปั๊บ ยิ่งถ้าเห็นมันมีปืนมาด้วยหล่ะก็ ยิงโลด ตำรวจว่ายังไงเอาไว้ค่อยคุย มัวแต่รอให้มันยิงก่อนก็พอดีกันหล่ะครับ ไม่ต้องได้คุยกับใครแล้วครับชาตินี้ ตายพอดี...ยอมเป็นคนโหด ดีกว่าตายทั้งโคตรครับพี่..

จุนเจือ"พ่อ แม่"จุนเจือพี่น้อง จุนเจือญาติ ก่อนจุนเจือผู้อื่น
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 01:23:08 AM »

ขอตอบเท่าที่เคยรับการอบรมจากครูฝึกมาก็แล้วกันนะครับ ครูบอกผมไว้ว่า เรา(สุจริตชน)สามารถยิงป้องกันตัวได้ในกรณีเดียวเท่านั้น คือ เมื่อคนร้ายมีท่าทีว่าจะคุกคามชีวิตเรา จึงเป็นเหตุอันชอบธรรมในการยิงป้องกันเพื่อปกป้องชีวิตครับผม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูองค์ประกอบหลายอย่างด้วย ว่าในมือคนร้ายมีอะไร และในมือเรามีอะไร ผมว่าชีวิตจริงพูดยากครับ เห็นครูบอกว่าหากเรายิงเกินนัด(ที่เจาะบนร่างกายของคนร้ายนั้น)นั้น เวลาแก้คดีก็จะแก้ลำบากแล้วครับ ศาลท่านอาจจะมองว่ากระทำเกินกว่าเหตุ สรุปง่ายๆก็คือตามที่อบรมมา หากยิงป้องกันตัวแล้วถูกร่างคนร้ายมากเกินหนึ่งนัดขึ้นไป เรา(สุจริตชน)อาจจะซวยด้วยข้อหากระทำเกินกว่าเหตุในการปกป้องชีวิตตนเองได้

ตอนดูหนังเรื่อง 2499 อันธพาลครองเมือ แดง ไบเลย์ บอกสมุนว่ายิงคนต้องยิงให้ตาย ไม่งั้นเราตาย แต่ในทางกลับกัน ครูฝึกบอกผมว่า ยิงป้องกันตัวเพื่อปกป้องชีวิต พยายามยิงให้แค่บาดเจ็บ(และพยายามห้ามเกิน1นัด)เพื่อง่ายเวลาแก้คดีต่อสู้ในชั้นศาล ตกลงแล้วผมจะเชื่อใครดีงะครับพี่น้อง

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 03:14:11 AM »

อันนี้ก็อบมาจากเว็บพันธ์ทิพย์ดอดคอม โต๊ราชดำเนินนะครับ โดยผู้ตั้งกระทู้ใช้หัวข้อว่า

" โจรเขมรปล้นชาวบ้านไทย......ว่ายังไงพวกเชียร์ให้ริบปืน "

โดยผู้ตั้งกระทู้ใช้เนิ้อหาเดียวกับหัวกระทู้นี้ อันนี้เป็น ความคิดเห็นของคนที่มาโพสตอบในกระทู้ดังกล่าวครับผม

ความคิดเห็นที่ 1   

ผมยอมมีปืนเถื่อนเลยว่ะเนี่ย
เพราะ

รัฐไม่มีปัญญาปกป้องผม
รัฐไม่มีปัญญาเอาปืนออกจากมือโจรก่อนมือผม

ถ้าเอาปืนออกจากมือคนดีได้ก่อนโจรแล้วหละก็
หอพักในเชียงใหม่

คงมีโจรควงปืน บุกเข้าไปข่มขืนเรียงห้องนักศึกษาหญิงเลยมั๊ง

จากคุณ : โลหการ4  - [ 4 ส.ค. 47 19:02:24 ] 

ความคิดเห็นที่ 2 

อย่าริบปืนผมเลย นะก๊าบ ถ้าริบปืนผมไปแล้ว ผมจะเอาอะไรคุ้มครอง ชีวิต คนในครอบครัวที่ผมรัก ทรัพย์สินที่ผม อุตส่าห์ อดออม หามาทั้งชีวิต กว่าผมจะได้ซื้อปืนก็ต้องผ่านการตรวจสอบประวัติ หน้าที่การงาน ฐานะการเงิน ต้องให้ผู้ใหญ่บ้าน เซ็นรับรองความประพฤติ กว่าจะซื้อได้เลือดตาแทบกระเด็นและถ้าเกิดเหตุร้ายจริงๆ กว่าตำหนวดจะมาคงกลายเป็นศพไปแล้ว
ไหว้ล่ะครับอย่าริบปืนผมเลยนะก๊าบ

จากคุณ : สุจริตชน - [ 4 ส.ค. 47 21:40:55 A:203.113.57.69 X:203.150.217.27 ] 

ผมฟังความคิดเห็นของ คคห.1แล้วในประโยคที่ว่า " ถ้าเอาปืนออกจากมือคนดีได้ก่อนโจรแล้วหละก็หอพักในเชียงใหม่ คงมีโจรควงปืน บุกเข้าไปข่มขืนเรียงห้องนักศึกษาหญิงเลยมั๊ง "   ผมอ่านประโยคดังกล่าวแล้ว เสียววาบด้วยความกลัวแทนสุภาพสตรีเลยจริงๆ อันเนื่องจากตนเองเคยเรียนมอเอกชนมาก่อน มีเพื่อนสาวอยู่หอหลายคน และปัจจุบันก็มีน้องมอเอกชน อยู่หอเหมือนกัน หากใครบางคนยึดอาวุธปืนจากสุจริตชน คนร้ายมันคงไม่เกรงใจแล้วละ(เพราะมันรู้ว่าบุกไป ไม่มีรายการยิงสวนแน่นอน เพราะพลเรือนโดนยึดปืนไปหมดแล้ว) และลงเอยด้วยเหตุผลน่าเศร้าดังกล่าว ผมว่าคนที่จ้องจะทำ มันมีอยู่แล้ว แต่ยังมิทำเพราะกลัวลูกปืน รปภ.และลูกปืนเจ้าของหออยู่ หากไม่มีปืนในมือพลเรือน อะไรมันจะเกิดขึ้นเนี่ย

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 06:16:54 AM »

ตอบไม่ได้ครับ.........คำถามนี้

แต่มีคำๆหนึ่ง ที่เพื่อนตำรวจของผมมันพูดไว้...........

"กระดูกร้องไม่ได้"
Dead men tell no lies  Wink
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์