เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:20:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปืนไว้เพื่อเก็บ เป็นไง  (อ่าน 1543 ครั้ง)
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:59:19 AM »

ใครมีปืนแบบมีไว้เพื่อเก็บบ้าง    ขอได้ไม่จำกัดจำนวนหรือเปล่า

แล้วทราบว่าเอาไปยิงก็ไม่ได้มันผิด    แล้วถ้ามีแล้วเอาแอบมายิงได้ไหม

ขอบคุณครับ

Grin Grin Grin Grin Grin

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 08:11:21 AM »

ใครมีปืนแบบมีไว้เพื่อเก็บบ้าง ขอได้ไม่จำกัดจำนวนหรือเปล่า

ฮิฮิ...ปืนผมทุกกระบอกที่มี มีแล้วเก็บทุกกระบอกครับ ไม่เคยไม่เก็บเลยสักครั้ง เสียดายครับ อยากยิงก็เอาออกมายิง จุดประสงค์ใช้แตกต่างกันไป ขอเท่าที่อยากจะได้ไว้ครอบครองครับ

แล้วทราบว่าเอาไปยิงก็ไม่ได้มันผิด แล้วถ้ามีแล้วเอาแอบมายิงได้ไหม

เอาไปยิงได้นะครับ ไปสนามซ้อม หรือป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน การกีฬา ยังไม่เคยแอบครับ ทุกกระบอกพร้อมใช้งานทันที เพราะจุดประสงค์ของการซื้อปืนของผมคือ ป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน รวมถึงคนที่ผมรัก

ยังไม่เคยกลัวมีปืนแล้วไม่ได้ใช้ครับ แต่กลัวไม่มีปืนใช้มากกว่า ถึงคราวจำเป็นจริงๆ ผมขอปกป้องชีวิตผม และคนที่ผมรักก่อนครับ เรื่องอื่นว่ากันทีหลัง แต่ก็ไม่อยากอยู่ในสถานการณ์เช่นนั้นครับ...ด้วยความเคารพ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 08:51:15 AM »

มีไว้เก็บ มักจะเป็นปืนมรดกเก่าๆรุ่นโบราณมีไว้เพื่อสะสม การจะนำมาใช้งานอาจเป็นอันตรายได้

ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 09:01:31 AM »

ของผมไม่ได้มีไว้เก็บอย่างเดียว มีไว้เช็ดด้วย
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 09:51:37 AM »

ใครมีปืนแบบมีไว้เพื่อเก็บบ้าง ขอได้ไม่จำกัดจำนวนหรือเปล่า

ฮิฮิ...ปืนผมทุกกระบอกที่มี มีแล้วเก็บทุกกระบอกครับ ไม่เคยไม่เก็บเลยสักครั้ง เสียดายครับ อยากยิงก็เอาออกมายิง จุดประสงค์ใช้แตกต่างกันไป ขอเท่าที่อยากจะได้ไว้ครอบครองครับ

แล้วทราบว่าเอาไปยิงก็ไม่ได้มันผิด แล้วถ้ามีแล้วเอาแอบมายิงได้ไหม

เอาไปยิงได้นะครับ ไปสนามซ้อม หรือป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน การกีฬา ยังไม่เคยแอบครับ ทุกกระบอกพร้อมใช้งานทันที เพราะจุดประสงค์ของการซื้อปืนของผมคือ ป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน รวมถึงคนที่ผมรัก

ยังไม่เคยกลัวมีปืนแล้วไม่ได้ใช้ครับ แต่กลัวไม่มีปืนใช้มากกว่า ถึงคราวจำเป็นจริงๆ ผมขอปกป้องชีวิตผม และคนที่ผมรักก่อนครับ เรื่องอื่นว่ากันทีหลัง แต่ก็ไม่อยากอยู่ในสถานการณ์เช่นนั้นครับ...ด้วยความเคารพ
เห็นด้วยครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
charlie4
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

be unite to get might

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 10:51:45 AM »

กฎหมายใหม่ บังคับให้มีได้แค่สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง นะครับ  แต่ไม่ย้อนหลัง เดิมใครมีเยอะแล้วก็นับว่าเป็นบุญ  แต่ถ้ายังไม่เคยขอ ก็นับว่าเป็นกรรม ไอ้เรื่องจะมายึดปึนถูกกม.คงต้องชาติหน้าตอนค่ำ  ผมเองมีแค่สั้นสี่ ยาวหนึ่ง  ยังอยากได้อีก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 12:59:37 PM »

ที่จริงถ้าได้ก็ดีซิครับ   ถ้าขอมีเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินไม่ได้   ก็น่าจะขอมีเพื่อเก็บหรือสะสมได้นะ   ใครเคยขอบ้างแล้วครับ   ขอมีไว้เพื่อเก็บถ้าขอได้ไว้ผมจะได้ขอมั่งครับ.... หลงรัก หลงรัก หลงรัก
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 02:44:52 PM »

ข้อมูลมาจากข่าวครับ รัฐมนตรีบางท่านมีอาวุธปืนประมาณ 300 กระบอก ไม่ทราบวัตถุประสงค์ของท่านหรอกครับ แต่ขออนุญาตนำมาโพสท์ไว้ในกระทู้นี้หน่อยครับ Grin Grin Grin

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:06:08 PM »

มีไว้เก็บ มักจะเป็นปืนมรดกเก่าๆรุ่นโบราณมีไว้เพื่อสะสม การจะนำมาใช้งานอาจเป็นอันตรายได้
ลอกพี่ปูครับ Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:56:07 PM »

กฎหมายใหม่ บังคับให้มีได้แค่สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง นะครับ  แต่ไม่ย้อนหลัง เดิมใครมีเยอะแล้วก็นับว่าเป็นบุญ  แต่ถ้ายังไม่เคยขอ ก็นับว่าเป็นกรรม ไอ้เรื่องจะมายึดปึนถูกกม.คงต้องชาติหน้าตอนค่ำ  ผมเองมีแค่สั้นสี่ ยาวหนึ่ง  ยังอยากได้อีก

ด้วยความเคารพ......ขออนุญาตติงไว้นิดนึงว่า ไม่มีกฎหมายใหม่หรือกฎหมายใด ให้มีได้แค่สั้นหนึ่งยาวหนึ่งครับ

ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 06:54:40 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

แสดงว่าชาวเวปนี้  ไม่มีใครขอปืนไว้เพื่อเก็บเลย 

มีไว้ยิงกันอย่างเดียว 

Grin Grin Grin Grin Grin

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
sutee01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:18:27 PM »

กฎหมายใหม่ บังคับให้มีได้แค่สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง นะครับ แต่ไม่ย้อนหลัง เดิมใครมีเยอะแล้วก็นับว่าเป็นบุญ แต่ถ้ายังไม่เคยขอ ก็นับว่าเป็นกรรม ไอ้เรื่องจะมายึดปึนถูกกม.คงต้องชาติหน้าตอนค่ำ ผมเองมีแค่สั้นสี่ ยาวหนึ่ง ยังอยากได้อีก
   กฏหมายที่ไหน  ประเทศไหนครับ  อยากรู้จริงๆ  สั้น  1  ยาว  1  ด้วยความเคารพ  ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2006, 07:23:22 PM โดย sutee01 » บันทึกการเข้า
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:23:35 PM »

กฎหมายใหม่ บังคับให้มีได้แค่สั้นหนึ่ง ยาวหนึ่ง นะครับ แต่ไม่ย้อนหลัง เดิมใครมีเยอะแล้วก็นับว่าเป็นบุญ  แต่ถ้ายังไม่เคยขอ ก็นับว่าเป็นกรรม ไอ้เรื่องจะมายึดปึนถูกกม.คงต้องชาติหน้าตอนค่ำ  ผมเองมีแค่สั้นสี่ ยาวหนึ่ง  ยังอยากได้อีก

ด้วยความเคารพ......ขออนุญาตติงไว้นิดนึงว่า ไม่มีกฎหมายใหม่หรือกฎหมายใด ให้มีได้แค่สั้นหนึ่งยาวหนึ่งครับ

ถูกต้องครับ "สั้น 1 ยาว 1" เป็น "คำสั่ง" ไม่ใช่ พรบ. จะมีกระบอกที่ 2,3,4 ได้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของนายทะเบียน

ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 08:08:31 PM »

¡®ËÁÒÂãËÁè ºÑ§¤ÑºãËéÁÕä´éá¤èÊÑé¹Ë¹Öè§ ÂÒÇ˹Öè§ ¹Ð¤ÃѺ áµèäÁèÂé͹ËÅѧ à´ÔÁã¤ÃÁÕàÂÍÐáÅéÇ¡ç¹ÑºÇèÒà»ç¹ºØ­ áµè¶éÒÂѧäÁèà¤Â¢Í ¡ç¹ÑºÇèÒà»ç¹¡ÃÃÁ äÍéàÃ×èͧ¨ÐÁÒÂÖ´»Ö¹¶Ù¡¡Á.¤§µéͧªÒµÔ˹éҵ͹¤èÓ ¼ÁàͧÁÕá¤èÊÑé¹ÊÕè ÂÒÇ˹Öè§ ÂѧÍÂÒ¡ä´éÍÕ¡

´éǤÇÒÁà¤Òþ......¢Í͹حҵµÔ§äÇé¹Ô´¹Ö§ÇèÒ äÁèÁÕ¡®ËÁÒÂãËÁèËÃ×Í¡®ËÁÒÂã´ ãËéÁÕä´éá¤èÊÑé¹Ë¹Öè§ÂÒÇ˹Ö觤ÃѺ

¶Ù¡µéͧ¤ÃѺ "ÊÑé¹ 1 ÂÒÇ 1" à»ç¹ "¤ÓÊÑè§" äÁèãªè ¾Ãº. ¨ÐÁÕ¡Ãк͡·Õè 2,3,4 ä´é ¢Öé¹ÍÂÙè¡Ñº´ØžԹԨ¢Í§¹Ò·ÐàºÕ¹

ขึ้นอยู่กับดุลย์พินิจของนายทะเบียน  ถ้าคิดว่าดุลย์พินิจของนายทะเบียนไม่ถูกต้องหรือกลั่นแกล้งสามารถฟ้องศาลปกครองได้อีกครับ 

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 06:01:47 AM »

เคยอ่านท่านอาจารย์ผนิศวรตอบในหนังสือ
ถ้าจะขอมีไว้เพื่อเก็บ ปืนนั้นต้องถูกทำให้หมดสภาพครับ
คือทำให้ยิงไม่ได้ จะเชื่อมติดรึอะไรก็ว่าไป
  Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
หน้า: [1]
  พิมพ์