เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:23:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู และวิจารณ์ browning ตัวนี้กันครับ  (อ่าน 10756 ครั้ง)
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 02:55:37 PM »

เป็นปืนพกที่ผมอยากได้มากเป็นอันดับที่สองครับ

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:02:49 PM »

ผมมีความรู้สึกว่า ในแต่ละภาพ  เป็นปืนคนละกระบอก...อ่ะ 
หรือไม่ก็บันทึกในระยะเวลาต่างกัน.....คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:07:10 PM »

กระบอกเดียวกันแหละครับพี่ 51 แต่ถ่ายหน้าคอม Grin Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:11:35 PM »

ปืนบราวนิงค์ไฮฯ ที่ถือเป็นสวัสดิการ จริง ๆ ของ ทอ. ในเวลานั้น
มีที่มาค่อนข้างลึกลับครับ...ผมเรียนตรง ๆ

ภายหลังจากสงครามโลกครั้งสอง จบลง...
FN เบลเยี่ยม...ได้รับความเสียหายมากพอสมควร...จากสงคราม
ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบแน่ชัดว่า FN เบลเยี่ยม
เริ่มทำการผลิตบราวนิงค์ไฮฯ ออกมาแบบเต็มสูบในปีไหนกันแน่
และ ทอ. เอง   ก็สั่ง บราวนิงค์ไฮฯ จากโรงงานที่ใดกันแน่
เพราะ บราวนิงค์ไฮฯ เอง..ถูกนำไปผลิตในหลาย ๆ โรงงาน
ทั้งก่อนสงครามเริ่มขึ้นและระหว่างสงคราม จนถึงสิ้นสุดสงคราม

แต่เท่าที่ผมมีไว้ในครอบครอง...
ก็คือ แม็กกาซีนแท้ ๆ ของสวัสดิการ ทอ. ในสมัยนั้น

รมดำทำไว้ได้ดีมากครับ...
แต่มีลักษณะรมดำมัน ไม่ใช่รมดำด้าน...ครับ

ผมถึงมีความเห็นว่า...
น่าจะมีการบันทึกภาพจากปืนคนละกระบอก ครับ
หรือไม่ก็มีความแตกต่างกันในระยะเวลาบันทึกภาพ

ส่วนหมายเลขประจำปืนนั้น ยืนยันความถูกต้องครับ
สำหรับบราวนิงค์ไฮฯ ในภาพที่ปรากฏหมายเลขประจำปืน

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2006, 03:15:36 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:12:03 PM »

แสดงว่ารักษาปืนได้ดีมากๆ.ยังใหม่อยู่เลยครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:12:54 PM »

กระบอกเดียวกันแหละครับพี่ 51 แต่ถ่ายหน้าคอม Grin Grin

คือแบบว่า

ลองเรียกว่า น้อง ๕๑ ซิครับ รับรองว่าอยากรู้อะไรบอกหมดเลยครับ ๑๙๓๕ King of Nine......

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:13:10 PM »

ถ่ายหน้าคอมฯ หมายถึงบันทึกหรือ copy จากหน้าจอคอม monitor หรือครับ

Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:31:46 PM »

เอามาวางแล้วถ่ายกับกล้องดิจิตอลโดยใช้แสงจากหน้าคอมครับ มันดูลึกลับดี
เหมือนถ่ายโคลท์ที่โพสต์รูปลงในกระทู้ รวมพลคนโคลท์ของผู้การมะขิ่นหน้า 43 ครับ Grin Grin

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:32:57 PM »

เล่ามาเลยครับท่านพี่ 51 และพี่เต๋าบางเขน หรือท่านอื่นๆ ก็ได้
อยากรู้ประวัติความครับ Grin
เอาแบบย่อๆ แล้วกันนะครับ ก่อน 4 โมง
จอน์ห เอ็ม บราวนิง แท้จริงแล้ว ก็เป็นนักออกแบบปืน คนหนึ่งนี่เอง ไม่ได้เริ่มต้น มีกิจกรรมใหญ่โตอะไรมากมายเลยครับ ....เห็นว่าที่บ้าน มีธุรกิจครอบครัว ขายจักรยาน หรือของชำ ทั่วไปแหละครับ เขาเป็นชาว ยูเอสเอ โดยกำเนิดครับ ไม่ใช่เป็นชาวยุโรปแม้สักนิด
ชีวิตของเขา ก็ชอบออกแบบกลไกปืน ออกแบบปืน เป็นอาชีพนักออกแบบปืนทั่วไป
พอคิดแบบอะไรได้ ก็หอบพิมพ์เขียว วิ่งโร่ ไปขายให้โรงงานอาวุธใหญ่ ๆ ในขณะนั้น
เช่น วินเชสเตอร์ อะไรทำนองนั้น .....
....มีอยู่ครั้งหนึ่ง จอน์หฯ ออกแบบปืนลูกซองอัจฉริยะ เป็นปืนลูกซองออโต้ที่ออกแบบใช้แก็ส มาบริหารกลไกการสลัดปลอก การบรรจุ สามารถยิงได้แบบเซมิออโต
....อุตส่าห์หอบเอาแบบพิมพ์เขียวไปขายให้วินเชสเตอร์ ....แต่กลับถูกปฏิเสธ
.....จอน์หฯ น้อยใจมาก หอบแบบพิมพ์เขียว เดินทางข้ามแอตแลนติก ไปสู่ยุโรป
 เบลเยี่ยม ณ ที่นั้น จอนห์ ได้รับการต้อนรับจากเบลเยี่ยม ราวกับพระราชาแห่งโลกอาวุธปืนเลยทีเดียว แล้วก็ที่บริษัท เอฟเอ็น นี่แหละ จอนห์ฯได้ขายแบบพิมพ์เขียว ลูกซองออโต ให้ไว้ และผลิตที่นี่ ข้ามกลับไปขายในสหรัฐ เล่นเอาวินเชสเตอร์ ตกใจไปเลย
....และก็ที่เบลเยี่ยมนี่แหละ เขาเป็นฝรั่งยุโรป เขาให้เกียรติผู้ออกแบบเสมอ
แม้บริษัท จะเป็นเอฟเอ็น แต่เขาก็ตั้งชื่อปืนที่ออกแบบโดยจอนห์ว่า บราวน์นิง เสมอๆ
เช่นมี ปืนออโต นกในอยู่รุ่นหนึ่ง ขนาด.32 ออโต ผลิตในราว 1908 ออกแบบโดยจอน์หฯ
ผลิตขายในสหรัฐ ประทับตราโคลท์  ผลิตขายในยุโรป ประทับตรา เอฟเอ็น หน้าตาเหมือนกันยังกับแพะ กับแพะ  ก็จอน์หฯนั่นแหละ เป็นคนออกแบบ
...มาเข้าเรื่อง เอฟเอ็น พี 35
ชื่อก็บอกว่า พี่ 35 ก็แสดงว่า ออกตัวประมาณ 1935 แต่เริ่มออกแบบกันเมื่อไหร่ จำไม่ได้
รู้แต่ว่า ปืนยังไม่ทันเป็นกระบอกเลย จอน์หฯ ไม่ทันได้เห็นปืนของตน ตายเสียก่อนครับ
.....มรดก ตกทอด จากเอ็ม 1911 ซึ่งเป็นการยืนยันประวัติศาสตร์ตรงนี้ ว่า
1911 และ พี 35 เป็นพี่น้อง คลานตามกันมาคือ
1.ขอรั้งปลอกกระสุน ที่สอดจากทางด้านหลัง เป็นแนวคิดของจอน์หฯ
2.ปุ่มปลดแม็กกาซีน มีขั้นตอนการออกแบบ เหมือนกันทุกประการ

พอผลิตได้ในปี 1935 ก็จำไม่ได้แล้วว่าขายประเทศไหนบ้าง แต่ก็น่าจะขายประเทศเบล
เยี่ยมนั่นแหละ เพราะเป็นปืนออโต ที่น่าสนใจที่สุดในยุคนั้น
1911 ใส่ได้แค่ 7-8 นัด พาราเบลลั่ม ใส่ได้แค่ ไม่เกิน 10 นัด เมาเซอร์ ก็ได้ไม่มากนัก(จำไม่ได้ ) แถมไม่มีแม็กกาซีน นอกตัวอีก 
แต่ พี 35 ใส่ลูกได้ตั้ง 13-14 นัด ก็ถือว่าทันสมัยที่สุดแล้ว ครับ

พอมาถึงสงครามโลกครั้งที่ 2 เขาบอกว่าเยอรมันบุกเบลเยี่ยมด้วย ยึดโรงงาน เอฟเอ็น แล้วผลิต ปืน พี35 ตีตรา อินทรีย์เหล็ก ตราอินทรีย์เหล็ก สวยมาก แต่เขาว่า งานหยาบ สไตล์ปืนทหาร
พวกวิศวะกร เอฟเอ็น หนีกองทัพนาซี ไปแคนาดา ก็หอบเอาแบบปืนไปด้วย
ก็ไปผลิตที่แคนาดา ส่งขายชาวบ้านทั่วโลก ทำสงครามในช่วงนั้นได้อีก
ที่แน่แน่ ผลิตส่งมาขาย ขุนศึกอัจฉริยะ จอมพลเจียงไขเช็ค แห่งจีนแผ่นดินใหญ่
ก่อนที่จะถูกท่านประธาน เหมา เจ๋อ ตง  ไล่ตกทะเล ไปอยู่เกาะฟอโมซา (ไต้หวัน)

ในเมืองไทย แถวดอยแม่สลอง กองพล 93 นำโดย นายพล ต้วน ซี เหวิน เป็นทหารของเจียง ไข เช็ค ในมลฑล ทางด้านล่าง ของจีน หนี กองทัพแดง ของเหมา เจ๋อ ตง เข้ามาที่แม่สลอง เชียงราย ก็หอบหิ้วเอา พี 35 ที่มีศูนย์หลังปรับได้แบบปืนไรเฟิล เข้ามาจำนวนมากเลย เคยไปเที่ยวเชียงราย แล้วไปขอตำรวจเขาดู เป็นปืนจากบนดอยแม่สลอง เอามาขึ้นทะเบียน ปี 18 แล้วตกทอดมาถึงตำรวจ นายนี้

ที่ อาร์เจนตินา ก็มี พี 35 เหมือนกัน หน้าตาเหมือนกันยังกับแกะ เลยไม่รู้ว่า สืบทอดไปตอนไหน

ต่อมาช่วง ปี 1960 ฝรั่ง อังกฤษ เริ่มรับผลกรรมที่ก่อไว้ ในช่วงไปล่าอาณานิคม แล้วเอาคนต่างชาติไปอยู่ในอังกฤษ การก่อการร้าย เริ่มแพร่ขยาย เข้าไปในชุมชน
ไอ้ที่เขาเรียกว่า หน่วยต่อต้านการก่อการร้าย ก็เกิดขึ้น
อังกฤษ เป็นเจ้าแรกๆ ที่เปิดตัวในโลก ของการต่อต้านการก่อการร้าย
ภาพที่ ชุดปฏิบัติการ ใส่หน้ากาก กันแก็ส มือหนึ่งถือ แก็สน้ำตา อีกมือหนึ่งกำ พี 35 ไว้ในมือ เป็นภาพที่ถูกอก ถูกใจ หน่วยรบพิเศษ หลายหน่วย ที่จะเลียนแบบเอาไว้ในกิจการประเทศของตน
ที่แน่ๆ ทอ.ของเราก็ไปเอาแบบเขามาด้วยแหละ (บอกได้แค่นี้)
หน่วยพยัคฆ์บิน (สวาท) ของฮ่องกง ก็ใช้เป็นปืนพกหลักในหน่วย เช่นกัน

เรื่องปฏิบัติการ ........มักจะผ่านกับลูกจริง เป็นหลัก เพราะเขาออกแบบมาใช้งาน
ลูกซ้อม ผ่านบ้าง ไม่ผ่านบ้าง ไม่ต้องไปสนใจ เพราะปืนใช้งาน ไม่ใช่ ปืนแข่ง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:40:06 PM »

....มีอยู่ครั้งหนึ่ง จอน์หฯ ออกแบบปืนลูกซองอัจฉริยะ เป็นปืนลูกซองออโต้ที่ออกแบบใช้แก็ส มาบริหารกลไกการสลัดปลอก การบรรจุ สามารถยิงได้แบบเซมิออโต
....อุตส่าห์หอบเอาแบบพิมพ์เขียวไปขายให้วินเชสเตอร์ ....แต่กลับถูกปฏิเสธ
.....จอน์หฯ น้อยใจมาก หอบแบบพิมพ์เขียว เดินทางข้ามแอตแลนติก ไปสู่ยุโรป
 เบลเยี่ยม ณ ที่นั้น จอนห์ ได้รับการต้อนรับจากเบลเยี่ยม ราวกับพระราชาแห่งโลกอาวุธปืนเลยทีเดียว แล้วก็ที่บริษัท เอฟเอ็น นี่แหละ จอนห์ฯได้ขายแบบพิมพ์เขียว ลูกซองออโต ให้ไว้ และผลิตที่นี่ ข้ามกลับไปขายในสหรัฐ เล่นเอาวินเชสเตอร์ ตกใจไปเลย
....และก็ที่เบลเยี่ยมนี่แหละ เขาเป็นฝรั่งยุโรป เขาให้เกียรติผู้ออกแบบเสมอ
แม้บริษัท จะเป็นเอฟเอ็น แต่เขาก็ตั้งชื่อปืนที่ออกแบบโดยจอนห์ว่า บราวน์นิง เสมอๆ

คุณเต๋าครับ............จอห์น โมเสส เบาร์นิ่ง ออกแบบปืนลูกซอง เซ-มิ ออโต กระบอกแรกของโลก คือ Browning Auto 5 ..............ใช้ระบบรีคอยลำกล้องถอยครับ ไม่ใช่แก๊ส

ขออนุญาตแก้ไข

http://www.thailandoutdoor.com/Gun/GunTest/FN_A5/fn_a5.html

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 03:55:08 PM »

คุณเต๋าครับ............จอห์น โมเสส เบาร์นิ่ง ออกแบบปืนลูกซอง เซ-มิ ออโต กระบอกแรกของโลก คือ Browning Auto 5 ..............ใช้ระบบรีคอยลำกล้องถอยครับ ไม่ใช่แก๊ส

http://www.thailandoutdoor.com/Gun/GunTest/FN_A5/fn_a5.html
อ้าว....เหรอครับพี่....เอ.....แล้วผมเห็นแบบที่มันเจาะลำกล้องข้างล่าง แล้วมันมีลูกสูบด้วย แล้ว ปืนด้านหลังเป็นโด่งๆ  มันไม่ใช่ออโต้ 5 หรือครับพี่
เห็นแบบมันทำว่า มีแก็สรั่วลงมาด้านล่างลำกล้อง แล้วมาบริหารกลไก ผมก็คิดว่ามันเป็นแก็สออเปอร์เรส เหมือนแบบ เอ็ม 16  และ อาก้า ไม่ใช่หรือครับ ...เอ..หรือว่าผมเข้าใจผิด...
แล้ว ออโต้ 5 นี่มันไม่ใช่แก็สออเปอร์เรส หรือครับ .....งั้นผมก็เข้าใจผิดนะซิ ........
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 04:28:50 PM »

สำหรับ A5 จะมีวงแหวน สำหรับเพิ่มความฝืด อยู่กะสปริงรีคอยล์  ช่วยหน่วงเวลาเมื่อลำกล้องถอยหลัง สามารถปรับแต่ง วงแหวนนี้ได้ ตามขนาดความแรงของกระสุนที่ใช้ยิง

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 04:37:45 PM »

อ้าว....เหรอครับพี่....เอ.....แล้วผมเห็นแบบที่มันเจาะลำกล้องข้างล่าง แล้วมันมีลูกสูบด้วย แล้ว ปืนด้านหลังเป็นโด่งๆ มันไม่ใช่ออโต้ 5 หรือครับพี่
เห็นแบบมันทำว่า มีแก็สรั่วลงมาด้านล่างลำกล้อง แล้วมาบริหารกลไก ผมก็คิดว่ามันเป็นแก็สออเปอร์เรส เหมือนแบบ เอ็ม 16 และ อาก้า ไม่ใช่หรือครับ ...เอ..หรือว่าผมเข้าใจผิด...
แล้ว ออโต้ 5 นี่มันไม่ใช่แก็สออเปอร์เรส หรือครับ .....งั้นผมก็เข้าใจผิดนะซิ ........

ผมมี Browning Auto 5 อยู่กระบอกหนึ่ง...............ไม่เห็นมีลูกสูบ หรือรูแก๊สใต้ลำกล้องนะครับ......

Browning Auto 5 ทำงานด้วยรีคอยลำกล้องถอย.........แหวนใต้ลำกล้อง จะกดอยู่บนแหวนหน่วงเวลาที่ครอบอยู่บนรีคอยสปริง ที่ร้อยอยู่ที่หลอดกระสุน..........ซึ่งรองรับด้วยแหวนรับแรงสปริงข้างล่างอีกตัวหนึ่ง..............แหวนหน่วงเวลาตัวนี้ สำหรับปรับการยิงกระสุนแรงสูง-แรงต่ำด้วย........ซึ่งถ้าคว่ำแหวนลงใช้ยิงกระสุนแรงต่ำ..........

ดังนั้น ที่เข้าใจว่า Browning Auto 5 ทำงานด้วยแก๊สนั้น...........เข้าใจผิดครับ

เผอิญมีอยู่กระบอกหนึ่ง เก่าๆ.........ลำกล้อง 30 นิ้ว เคยเอาลงแข่งเล่นๆเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2006, 04:47:53 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 04:47:12 PM »

ขออนุญาต เข้ามาเก็บๆๆๆความรู้ครับ เพียบจริงๆ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 05:05:03 PM »

อ้าว....เหรอครับพี่....เอ.....แล้วผมเห็นแบบที่มันเจาะลำกล้องข้างล่าง แล้วมันมีลูกสูบด้วย แล้ว ปืนด้านหลังเป็นโด่งๆ มันไม่ใช่ออโต้ 5 หรือครับพี่
เห็นแบบมันทำว่า มีแก็สรั่วลงมาด้านล่างลำกล้อง แล้วมาบริหารกลไก ผมก็คิดว่ามันเป็นแก็สออเปอร์เรส เหมือนแบบ เอ็ม 16 และ อาก้า ไม่ใช่หรือครับ ...เอ..หรือว่าผมเข้าใจผิด...

ขออภัย ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ คือ ปืนกระบอกแรกที่เป้นปืนกึ่งอัตโนมัตกระบอกแรกของบราวนิ่งเป้นปืน ไรเฟิ้ลนะครับถ้าจำไม่ผิด โดยมี แป้นเหล็ก เจาะรูให้ลูกวิ่งผ่าน แล้วแผ่นเหล็ก เป็นตัวดักแก็ซอยู่ที่หน้าลำกล้อง โดยมีคันชัก ไปบริหารกลไกลูกเลื่อนอีกทีครับผิดถูก ยังไงผู้รู้ช่วย แก้ไขด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2006, 05:07:29 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์