เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:22:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู และวิจารณ์ browning ตัวนี้กันครับ  (อ่าน 10755 ครั้ง)
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 05:31:27 PM »

ขออภัย ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ คือ ปืนกระบอกแรกที่เป้นปืนกึ่งอัตโนมัตกระบอกแรกของบราวนิ่งเป้นปืน ไรเฟิ้ลนะครับถ้าจำไม่ผิด โดยมี แป้นเหล็ก เจาะรูให้ลูกวิ่งผ่าน แล้วแผ่นเหล็ก เป็นตัวดักแก็ซอยู่ที่หน้าลำกล้อง โดยมีคันชัก ไปบริหารกลไกลูกเลื่อนอีกทีครับผิดถูก ยังไงผู้รู้ช่วย แก้ไขด้วยครับ

รู้มาอย่างนั้นเหมือนกันครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
เบรานิ่ง ออโต 5 เริ่มผลิตโดย FN เบลเยี่ยมเมื่อปี 1903 ครับ

รู้แค่นี้ครับ แต่รื้อมาหลายตัวแล้ว

Grin Grin Grin Grin Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 05:59:00 PM »

ขออภัย ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ คือ ปืนกระบอกแรกที่เป้นปืนกึ่งอัตโนมัตกระบอกแรกของบราวนิ่งเป้นปืน ไรเฟิ้ลนะครับถ้าจำไม่ผิด โดยมี แป้นเหล็ก เจาะรูให้ลูกวิ่งผ่าน แล้วแผ่นเหล็ก เป็นตัวดักแก็ซอยู่ที่หน้าลำกล้อง โดยมีคันชัก ไปบริหารกลไกลูกเลื่อนอีกทีครับผิดถูก ยังไงผู้รู้ช่วย แก้ไขด้วยครับ

เบรานิ่ง ออโต 5 เริ่มผลิตโดย FN เบลเยี่ยมเมื่อปี 1903 ครับ

รู้แค่นี้ครับ แต่รื้อมาหลายตัวแล้ว

ว่างๆรื้อให้บ้างครับคุณโซ้ยตี๋.........

ที่คุยกันนี่ เรื่องปืน"ลูกซอง" กึ่งออโต นี่ครับ............ไม่ได้คุยกันถึงไรเฟิลกึ่งออโต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2006, 06:08:12 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 06:53:27 PM »

ว่างๆรื้อให้บ้างครับคุณโซ้ยตี๋.........

ที่คุยกันนี่ เรื่องปืน"ลูกซอง" กึ่งออโต นี่ครับ............ไม่ได้คุยกันถึงไรเฟิลกึ่งออโต

ต้องขออภัยด้วย ครับ ท่าน มะขิ่นครับ คือเห้นท่านเต๋า เอาเอาเรื่องแก๊ซ ออฟเปอร์เรทของบราวนิ่งมาผสมกับปืนลูกซองของบราวนิ่งa5หน่ะครับ เลยลองเอาประเด็น แก็ซ ออฟเบอร์เรท ของบราวนิ่ง กับ ปืนลูกซองA5มาแยกออกจากกัน ครับจะได้ไม่เกิดความสับสน ผิดถูก อย่างไรชี้เนะด้วยนะครับท่านครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:15:20 PM »

......

ยินดีครับ พี่มะขิ่น

ว่าแต่ จะให้ผมทำอะไรกับปืนที่ยิงแข่งแล้วได้รางวัลล่ะครับ

Grin Grin Grin
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:22:29 PM »

จากการวิเคราะห์ ,ข้อมูลจริงที่ได้เห็นจริงๆ และความคิดของผม
ปืนเบาร์นิง ไฮเพาเวอร์ เปลี่ยนจากขอรั้งปลอกใน มาเป็นขอรั้งปลอกนอก ปี 1956 แต่ช่วงแรกๆ ยังขายขอรั้งปลอกในอยู่เพราะมีในสต๊อก
รูปปืนเป็นกระบอกเดียวกันทั้งหมด , ไฮเพาเวอร์ ทหารอากาศเข้าบ้านเรามาเป็นรุ่นๆ เป็นระลอกๆ ตั้งแต่รุ่นแรกๆ ขอรั้งปลอกใน ก็หลายๆ รุ่น มีสวสดิการ กรมตำรวจด้วย โดยบนหลังสไลท์เป็นตรากรมตำรวจเคยจับมาแล้ว  ปืนในภาพนี้เป็นสวัสดิการ ทอ. รุ่นหลังๆ ประมาณปี 2510 - 2520 เศษ รหัสนำหน้าตัว T ครั้งแรกผมเข้าใจว่ามาจาก THAILAND แต่ไม่ใช่เพราะผมไปเจอ เบาร์นิงไฮเพาเวอร์ รุ่นปี 2520 มีรหัสตัว T เช่นเดียวกัน
กระบอกนี้มีร่องต่อด้ามด้วยใช่ไหมครับ  ผมเสียดายเจอบ่อยๆ ได้มีโอกาศเป็นเจ้าของแต่ไม่เจอสภาพผิวเดิมๆ เจอแต่รมดำใหม่ แต่สภาพดีๆ เลยขายทิ้งหมด  ยังอยากหวังว่าจะมีโอกาศเป็นเจ้าของสักกระบอกที่ผิวเดิมๆ ครับ

Glock19
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 07:25:41 PM »

ต้องขออภัยด้วย ครับ ท่าน มะขิ่นครับ คือเห้นท่านเต๋า เอาเอาเรื่องแก๊ซ ออฟเปอร์เรทของบราวนิ่งมาผสมกับปืนลูกซองของบราวนิ่งa5หน่ะครับ เลยลองเอาประเด็น แก็ซ ออฟเบอร์เรท ของบราวนิ่ง กับ ปืนลูกซองA5มาแยกออกจากกัน ครับจะได้ไม่เกิดความสับสน ผิดถูก อย่างไรชี้เนะด้วยนะครับท่านครับ

ไม่มีอะไรหรอกครับ..........เพียงแต่ผมเห็นว่าประเด็นที่คุยกันเปลี่ยนไปอีก หลังจากที่เปลี่ยนจาก HP มาสู่ A5 .........เพราะการกล่าวถึงประวัติการสร้างปืน.........กลัวว่าจะเลยไปถึงไรเฟิลของ Browning อีก........

เผอิญผมมี Browning Auto 5 ในครอบครองอยู่และทราบประวัติการสร้าง...........เห็นว่าไม่ถูกต้องนักเลยอธิบายให้ทราบ...............กลัวว่าจะคลาดเคลื่อนกันไป หากไม่ทราบข้อมูลที่ถูกต้อง.................

เสริมนิดหนึ่งว่า........A5 นั้น Browning ได้ออกแบบแล้วนำไปเสนอกองทัพสหรัฐ แต่ไม่ได้รับความสนใจ.......เลยเอาแบบมาขายให้ FN .............FN ผลิตออกมาเป็นล้านๆกระบอก ให้เกียรติผู้ออกแบบโดยติดยี่ห้อ Browning .............ตอนหลังกองทัพสหรัฐกลับซื้อแบบไปผลิตใช้ใน WW II ........รบในภาคพื้นแปซิฟิคกับญี่ปุ่น และบริษัทหลักที่ผลิตคือ "Remington"............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2006, 08:19:19 PM »

จากการวิเคราะห์ ,ข้อมูลจริงที่ได้เห็นจริงๆ และความคิดของผม
ปืนเบาร์นิง ไฮเพาเวอร์ เปลี่ยนจากขอรั้งปลอกใน มาเป็นขอรั้งปลอกนอก ปี 1956 แต่ช่วงแรกๆ ยังขายขอรั้งปลอกในอยู่เพราะมีในสต๊อก
รูปปืนเป็นกระบอกเดียวกันทั้งหมด , ไฮเพาเวอร์ ทหารอากาศเข้าบ้านเรามาเป็นรุ่นๆ เป็นระลอกๆ ตั้งแต่รุ่นแรกๆ ขอรั้งปลอกใน ก็หลายๆ รุ่น มีสวสดิการ กรมตำรวจด้วย โดยบนหลังสไลท์เป็นตรากรมตำรวจเคยจับมาแล้ว ปืนในภาพนี้เป็นสวัสดิการ ทอ. รุ่นหลังๆ ประมาณปี 2510 - 2520 เศษ รหัสนำหน้าตัว T ครั้งแรกผมเข้าใจว่ามาจาก THAILAND แต่ไม่ใช่เพราะผมไปเจอ เบาร์นิงไฮเพาเวอร์ รุ่นปี 2520 มีรหัสตัว T เช่นเดียวกัน
กระบอกนี้มีร่องต่อด้ามด้วยใช่ไหมครับ ผมเสียดายเจอบ่อยๆ ได้มีโอกาศเป็นเจ้าของแต่ไม่เจอสภาพผิวเดิมๆ เจอแต่รมดำใหม่ แต่สภาพดีๆ เลยขายทิ้งหมด ยังอยากหวังว่าจะมีโอกาศเป็นเจ้าของสักกระบอกที่ผิวเดิมๆ ครับ

ขอบคุณครับพี่ที่ให้ความกระจ่าง น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ไม่มีอะไรหรอกครับ..........เพียงแต่ผมเห็นว่าประเด็นที่คุยกันเปลี่ยนไปอีก หลังจากที่เปลี่ยนจาก HP มาสู่ A5 .........เพราะการกล่าวถึงประวัติการสร้างปืน.........กลัวว่าจะเลยไปถึงไรเฟิลของ Browning อีก........

เผอิญผมมี Browning Auto 5 ในครอบครองอยู่และทราบประวัติการสร้าง...........เห็นว่าไม่ถูกต้องนักเลยอธิบายให้ทราบ...............กลัวว่าจะคลาดเคลื่อนกันไป หากไม่ทราบข้อมูลที่ถูกต้อง.................

เสริมนิดหนึ่งว่า........A5 นั้น Browning ได้ออกแบบแล้วนำไปเสนอกองทัพสหรัฐ แต่ไม่ได้รับความสนใจ.......เลยเอาแบบมาขายให้ FN .............FN ผลิตออกมาเป็นล้านๆกระบอก ให้เกียรติผู้ออกแบบโดยติดยี่ห้อ Browning .............ตอนหลังกองทัพสหรัฐกลับซื้อแบบไปผลิตใช้ใน WW II ........รบในภาคพื้นแปซิฟิคกับญี่ปุ่น และบริษัทหลักที่ผลิตคือ "Remington"............

ขอบคุณ ท่านมะขิ่นอีกครับครับ ที่ช่วยดึงไว้ไม่ให้หลงประเด็นครับ Grin Grin Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 10:15:55 AM »

....มีอยู่ครั้งหนึ่ง จอน์หฯ ออกแบบปืนลูกซองอัจฉริยะ เป็นปืนลูกซองออโต้ที่ออกแบบใช้แก็ส มาบริหารกลไกการสลัดปลอก การบรรจุ สามารถยิงได้แบบเซมิออโต
....อุตส่าห์หอบเอาแบบพิมพ์เขียวไปขายให้วินเชสเตอร์ ....แต่กลับถูกปฏิเสธ
.....จอน์หฯ น้อยใจมาก หอบแบบพิมพ์เขียว เดินทางข้ามแอตแลนติก ไปสู่ยุโรป
 เบลเยี่ยม ณ ที่นั้น จอนห์ ได้รับการต้อนรับจากเบลเยี่ยม ราวกับพระราชาแห่งโลกอาวุธปืนเลยทีเดียว แล้วก็ที่บริษัท เอฟเอ็น นี่แหละ จอนห์ฯได้ขายแบบพิมพ์เขียว ลูกซองออโต ให้ไว้ และผลิตที่นี่ ข้ามกลับไปขายในสหรัฐ เล่นเอาวินเชสเตอร์ ตกใจไปเลย
....และก็ที่เบลเยี่ยมนี่แหละ เขาเป็นฝรั่งยุโรป เขาให้เกียรติผู้ออกแบบเสมอ
แม้บริษัท จะเป็นเอฟเอ็น แต่เขาก็ตั้งชื่อปืนที่ออกแบบโดยจอนห์ว่า บราวน์นิง เสมอๆ

คุณเต๋าครับ............จอห์น โมเสส เบาร์นิ่ง ออกแบบปืนลูกซอง เซ-มิ ออโต กระบอกแรกของโลก คือ Browning Auto 5 ..............ใช้ระบบรีคอยลำกล้องถอยครับ ไม่ใช่แก๊ส

ขออนุญาตแก้ไข

http://www.thailandoutdoor.com/Gun/GunTest/FN_A5/fn_a5.html
ปะ...ปะ....ปะ...ไปกันใหญ่เลยครับ....พอดี เวปพวกเราเจ๊ง ไปหลายวัน เลยไม่ได้เข้ามาขอโทษ.....ผม...เต๋า  เต่า บางเขน ผิดแล้วยอมรับผิด .....พลาดแล้วยอมรับได้...ยินดีพร้อมถูกตำหนิ ในทุกกรณี....กระผมยอมรับว่า กระผมผิดไปแล้ว เข้าใจผิด ขออภัยด้วยครับ 
...กราบด้วยผ้าแดง ....ขออภัย ท่านเจ้าของกระทู้ และพี่พี่ทั้งหลาย
....ความจำกระผม ไม่ได้สับสน แต่เป็นความเข้าใจผิดอย่างอหันต์ ชนิด น่าตบกะโหลกตัวเองเสียนี่กระไร เข้าใจผิดมาเป็น 10 ปีแล้วด้วยอีกต่างหาก เหตุเนื่องจากแค่อ่านมาแล้วไม่แน่น...เสียเอง ไม่ต้องโทษใคร โทษตัวเองแล้วกัน 
....บทความเรื่อง ออโต้5 ที่ผมชอบนั้น เป็น เรื่องใน อวป ฉบับที่ 151 (กระดาษเหลืองแล้ว)
เป็นเรื่องที่เขียนเกี่ยวกับ ออโต้ 5 มีรูปจอนห์ ฯตอนแก่ๆ แล้วด้วย ถือ ออโต้ 5 ด้วยความภาคภูมิใจ ใส่สูท อีกต่างหาก
....อ่านไปก็เพลินไปเรื่อยๆ ในเนื้อเรื่อง ก็อ่านผ่านๆ แต่พอมาถึงปกหลัง ภาพสี เป็นรูป ปืนลูกซอง สองกระบอก วางทับกันอยู่  ด้านล่างภาพ มีระบบปฏิบัติการของปืน
เป็นภาพปืนลูกซอง ระบบ แก็ส ออเปอร์เรส  พอผมอ่านเรื่องออโต้ 5 ภาพแก็สจำลอง หุ่นมันเหมือน ออโต 5 เปี๊ยบ ก็เลยเข้าใจว่า ออโต้5 เป็นแก็ส ออเปอร์เรส ด้วยความสุจริตใจจริงๆ
...หลังจากโดนพี่พี่ตักเตือน ผมกลับไปรื้อเล่ม 151 มาดู ปรากฎว่า ภาพจำลอง แก็สฯนั้น
มีตัวหนังสือเหลืองๆ ตัวเล็กๆ อ่านยากมาก (เพราะตาสั้นแล้ว ) เขียนว่ารุ่นอะไรก็ไม่รู้ ไม่ใช่ ออโต้5 สักกะหน่อย แสดงว่าผมจำผิดเอง...จริงๆ ยอมรับผิดครับ
.....หลังจากนั้น ประสบการณ์ผ่านไป ภาพจำลองนี้ แหละที่เป็นต้นแบบให้กระผมเข้าใจระบบแก็สออเปอร์เรส....ทำให้ผมมีความรู้เรื่องแก็ส พอที่จะไปแก้ไขปืนให้คนอื่นเช่น
มอสเบริกส์ ออโต้  ฟรังกี้ ออโต้ ไปคอยดูแลปืนให้คนอื่น โดยไม่เฉลียวใจซักนิดว่า
ออโต้5 เป็นอะไรกันแน่ แก็สหรือ การสะท้อนถอยหลัง
..ถึงวันนี้ ทำให้ผมมีความกระจ่างเรื่อง ออโต้5 มากขึ้น พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส
ขอกราบขอโทษท่านเจ้าของกระทู้ และพี่พี่ โดยเฉพาะท่านพี่มะขิ่น พี่ เอที 75
และขอบพระคุณที่ทำให้ผมได้เข้าใจให้ถูกต้องเกี่ยวกับระบบของปืนดังยี่ห้อหนึ่งที่ผมเข้าใจผิดมาแรม 10 กว่าปี ...ด้วยความเคารพฯ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2006, 10:21:01 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 10:32:46 AM »

เอามาวางแล้วถ่ายกับกล้องดิจิตอลโดยใช้แสงจากหน้าคอมครับ มันดูลึกลับดี
เหมือนถ่ายโคลท์ที่โพสต์รูปลงในกระทู้ รวมพลคนโคลท์ของผู้การมะขิ่นหน้า 43 ครับ Grin Grin

ขอเป็นบันทึกจากสภาพแสงปกติ daylight ได้หรือไม่ครับ...
ผมว่า...ท่านน่าจะถ่ายทอด...ความเป็นตำนานหน้าหนึ่งของปืน 9 มม. พาราฯ ออกมาได้ดีทีเดียว ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 11:28:17 AM »

....มีอยู่ครั้งหนึ่ง จอน์หฯ ออกแบบปืนลูกซองอัจฉริยะ เป็นปืนลูกซองออโต้ที่ออกแบบใช้แก็ส มาบริหารกลไกการสลัดปลอก การบรรจุ สามารถยิงได้แบบเซมิออโต
....อุตส่าห์หอบเอาแบบพิมพ์เขียวไปขายให้วินเชสเตอร์ ....แต่กลับถูกปฏิเสธ
.....จอน์หฯ น้อยใจมาก หอบแบบพิมพ์เขียว เดินทางข้ามแอตแลนติก ไปสู่ยุโรป
 เบลเยี่ยม ณ ที่นั้น จอนห์ ได้รับการต้อนรับจากเบลเยี่ยม ราวกับพระราชาแห่งโลกอาวุธปืนเลยทีเดียว แล้วก็ที่บริษัท เอฟเอ็น นี่แหละ จอนห์ฯได้ขายแบบพิมพ์เขียว ลูกซองออโต ให้ไว้ และผลิตที่นี่ ข้ามกลับไปขายในสหรัฐ เล่นเอาวินเชสเตอร์ ตกใจไปเลย
....และก็ที่เบลเยี่ยมนี่แหละ เขาเป็นฝรั่งยุโรป เขาให้เกียรติผู้ออกแบบเสมอ
แม้บริษัท จะเป็นเอฟเอ็น แต่เขาก็ตั้งชื่อปืนที่ออกแบบโดยจอนห์ว่า บราวน์นิง เสมอๆ

คุณเต๋าครับ............จอห์น โมเสส เบาร์นิ่ง ออกแบบปืนลูกซอง เซ-มิ ออโต กระบอกแรกของโลก คือ Browning Auto 5 ..............ใช้ระบบรีคอยลำกล้องถอยครับ ไม่ใช่แก๊ส

http://www.thailandoutdoor.com/Gun/GunTest/FN_A5/fn_a5.html
ปะ...ปะ....ปะ...ไปกันใหญ่เลยครับ....พอดี เวปพวกเราเจ๊ง ไปหลายวัน เลยไม่ได้เข้ามาขอโทษ.....ผม...เต๋า  เต่า บางเขน ผิดแล้วยอมรับผิด .....พลาดแล้วยอมรับได้...ยินดีพร้อมถูกตำหนิ ในทุกกรณี....กระผมยอมรับว่า กระผมผิดไปแล้ว เข้าใจผิด ขออภัยด้วยครับ 
...กราบด้วยผ้าแดง ....ขออภัย ท่านเจ้าของกระทู้ และพี่พี่ทั้งหลาย
....ความจำกระผม ไม่ได้สับสน แต่เป็นความเข้าใจผิดอย่างอหันต์ ชนิด น่าตบกะโหลกตัวเองเสียนี่กระไร เข้าใจผิดมาเป็น 10 ปีแล้วด้วยอีกต่างหาก เหตุเนื่องจากแค่อ่านมาแล้วไม่แน่น...เสียเอง ไม่ต้องโทษใคร โทษตัวเองแล้วกัน 
....บทความเรื่อง ออโต้5 ที่ผมชอบนั้น เป็น เรื่องใน อวป ฉบับที่ 151 (กระดาษเหลืองแล้ว)
เป็นเรื่องที่เขียนเกี่ยวกับ ออโต้ 5 มีรูปจอนห์ ฯตอนแก่ๆ แล้วด้วย ถือ ออโต้ 5 ด้วยความภาคภูมิใจ ใส่สูท อีกต่างหาก
....อ่านไปก็เพลินไปเรื่อยๆ ในเนื้อเรื่อง ก็อ่านผ่านๆ แต่พอมาถึงปกหลัง ภาพสี เป็นรูป ปืนลูกซอง สองกระบอก วางทับกันอยู่  ด้านล่างภาพ มีระบบปฏิบัติการของปืน
เป็นภาพปืนลูกซอง ระบบ แก็ส ออเปอร์เรส  พอผมอ่านเรื่องออโต้ 5 ภาพแก็สจำลอง หุ่นมันเหมือน ออโต 5 เปี๊ยบ ก็เลยเข้าใจว่า ออโต้5 เป็นแก็ส ออเปอร์เรส ด้วยความสุจริตใจจริงๆ
...หลังจากโดนพี่พี่ตักเตือน ผมกลับไปรื้อเล่ม 151 มาดู ปรากฎว่า ภาพจำลอง แก็สฯนั้น
มีตัวหนังสือเหลืองๆ ตัวเล็กๆ อ่านยากมาก (เพราะตาสั้นแล้ว ) เขียนว่ารุ่นอะไรก็ไม่รู้ ไม่ใช่ ออโต้5 สักกะหน่อย แสดงว่าผมจำผิดเอง...จริงๆ ยอมรับผิดครับ
.....หลังจากนั้น ประสบการณ์ผ่านไป ภาพจำลองนี้ แหละที่เป็นต้นแบบให้กระผมเข้าใจระบบแก็สออเปอร์เรส....ทำให้ผมมีความรู้เรื่องแก็ส พอที่จะไปแก้ไขปืนให้คนอื่นเช่น
มอสเบริกส์ ออโต้  ฟรังกี้ ออโต้ ไปคอยดูแลปืนให้คนอื่น โดยไม่เฉลียวใจซักนิดว่า
ออโต้5 เป็นอะไรกันแน่ แก็สหรือ การสะท้อนถอยหลัง
..ถึงวันนี้ ทำให้ผมมีความกระจ่างเรื่อง ออโต้5 มากขึ้น พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส
ขอกราบขอโทษท่านเจ้าของกระทู้ และพี่พี่ โดยเฉพาะท่านพี่มะขิ่น พี่ เอที 75
และขอบพระคุณที่ทำให้ผมได้เข้าใจให้ถูกต้องเกี่ยวกับระบบของปืนดังยี่ห้อหนึ่งที่ผมเข้าใจผิดมาแรม 10 กว่าปี ...ด้วยความเคารพฯ   

คุณเต๋าครับ ไม่ต้องขอโทษ อ่ะไรขนาดนั้นครับไม่เห้นเป้นไรเลยคนเราก็มีจำผิดกันได้ครับ อย่าคิดอ่ะไรมากเลยครับ เรื่องความรู้วิชาการเราเล่าคุยแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ ผมเองก็ผิดอยุ่บ่อย เพราะสับสน เราคุยกันสนุกๆ หาความรู้ อันไหนผมไม่รู้ผมก็ถาม มีถูกบ้างผิดบ้างเรื่องธรรมดา ครับ ถ้าผิดก็แก้ไขเท่านั้นเอง  Wink
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 12:01:44 PM »

คุณเต๋าครับ ไม่ต้องขอโทษ อ่ะไรขนาดนั้นครับไม่เห้นเป้นไรเลยคนเราก็มีจำผิดกันได้ครับ อย่าคิดอ่ะไรมากเลยครับ เรื่องความรู้วิชาการเราเล่าคุยแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ ผมเองก็ผิดอยุ่บ่อย เพราะสับสน เราคุยกันสนุกๆ หาความรู้ อันไหนผมไม่รู้ผมก็ถาม มีถูกบ้างผิดบ้างเรื่องธรรมดา ครับ ถ้าผิดก็แก้ไขเท่านั้นเอง Wink
ก็เพราะพวกเรารักกันอย่างนี้นี่ซิครับ .....เลยต้องขอโทษกันยกใหญ่ .......ไม่งั้นเดี๋ยวโกรธกันไปแล้วจะหาเพื่อนที่ไหนมาคุยกันละครับพี่ ....อิอิ ......
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 12:04:02 PM »

จะว่าไปแล้วก็นึกสงสาร จอห์น โมเสส บราวนิ่ง ยอดอัจฉริยะในวงการอาวุธปืน อุตสาห์หอบหิ้วแบบ ลูกซองออโต้ชั้นยอด อย่าง ออโต้ 5
ไปเสนอวินเชสเต้อร์กลับถูกปฎิเสธ มิหนำซ้ำนัดรอพบประธานเรมิงตันอาร์ม เกิดหัวใจวายกระทันหันอีก เลยตั้งหอบหิ้วแบบไปเสนอ FN ที่เบลเยี่ยม...
... จอห์น เอ็ม บราวนิ่ง เริ่มต้นพัฒนาออกแบบลูกซองออโต้ในปี 1898 เป็นช่วงที่ยุ่งยากมากเพราะเป็นช่วงรอยต่อกระสุนดินดำ(Black Powder)มาเป็นกระสุนดินขับควันน้อย(Smokeless Powder) ถ้าออกแบบเป็นระบบแก๊สโอเปอเรตแบบพี่น้องตระกูลแคลร์ คงไม่ได้ผลแน่ เพราะกระสุนยังไม่ได้มาตรฐาน...
...1900 ยื่นจดสิทธิบัตร ลูกซองกึ่งอัตโนมัติระบบรีคอยล์ อันลือลั่นนั่นคือ Browning Auto 5
...1901 ปรับปรุงระบบกลไกเพิ่มเติม เพื่อให้ทำงานได้สมบรูณ์ยิ่งขึ้น ที่เมืองนิวเฮฟเวอร์ รัฐคอนเนคติกัต
...1902 วินเชสเตอร์ รีพีทติ้งอาร์ม ปฏิเสธการจ่ายค่าลิขสิทธิ์ให้แก่ บราวนิ่ง ทำใหสายสัมพันธ์ยาวนานกว่า 19 ปี ต้องสิ้นสุดลง ช่างไม่มีวิสัยทัศน์เอาซะเลย..
...1902 บราวนิ่ง ติดต่อขอพบประธานบริษัทเรมิงตัน อาร์ม แต่ประธานเกิดหัวใจวายกระทันหัน ขณะที่บราวนิ่งนั่งรออยู่ที่บริษัทเรมิงตัน ซวยซ้ำซวยซาก..
...1902 เดินทางไปยุโรปเพื่อติดต่อ FN และเซ็นสัญญากัน ตกลงที่จะผลิต Browning Auto 5
...1903 เริ่มผลิต Auto 5  จำนวน 10,000 กระบอก แล้วส่งกลับไปขายในอเมริกา เย้ยวินเชสเต้อร์ซะเลย และขายหมดภายใน 1 ปี ซะด้วย
...1905 เรมิงตันติดต่อซื้อแบบ จาก FN เพื่อทำการผลิตลูกซองแบบออโต้ 5 ออกมาขายโดยมีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดเล็กน้อย รุ่นแรกคือ เรมิงตัน เอ็ม 11 นอกจากนั้นยังมีผู้ผลิตปืนลูกซองรายใหญ่ๆ อย่าง ชาเวจ,ฟรังกี้,เบรด้า ก็ซื้อแบบจาก FN ไปผลิตเช่นเดียวกัน..
...Auto 5 ถูกผลิตขายมากมายกว่า 2,000,000 กระบอก มีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียด และซีเรียลนัมเบอร์อยู่หลายครั้ง อีกทั้งยังมีการย้ายมาผลิตที่โรงงานมิโรกุ ประเทศญี่ปุ่น
...1999  FN ผลิต Auto 5 รุ่น Final Tribute ออกมาจำนวน 1000 กระบอกเพื่อระลึกถึงความยิ่งใหญ่ของยอดอัจฉริยะ จอห์น โมเสส บราวนิ่ง ก่อนที่จะยุติสายการผลิต สุดยอดลูกซองระบบรีคอยล์กระบอกแรกของโลกลง ในปี 2000  Cry

...ลูกซองระบบแก๊สโอเปอเรตกระบอกแรกที่ทำงานได้ผลคือ เรมิงตัน เอ็ม 58 sportman ถูกผลิตขึ้นมาในปี 1956 และจำหน่ายในปี 1958
...ปี 1959 ผลิตรุ่น เอ็ม 878  แล้วพัฒนาเป็นรุ่น 1100 ในปี 1963 ก่อนที่จะยุติสายการผลิตรุ่น 1100 ลง และเปลี่ยนเป็นรุ่น 11-87 ในปี 1987...

สุดยอดอัจฉริยะ จอห์น โมเสส บราวนิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2006, 01:14:28 PM โดย mosino » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 12:14:34 PM »

ดูสายตาของจอนห์ ฯ ในภาพกระทู้ของพี่ โมซิโน่ ซิครับว่า
แกภูมิใจในผลิตภัณฑ์ ที่แกออกแบบไว้ขนาดไหน ..........เป็นภาพที่ได้อารมณ์จริงๆครับ
ไม่รู้แกจะภูมิใจใน 1911 บ้างหรือเปล่า ไม่เห็นมีรูปถ่าย แอ็กท่า กับ 1911 บ้างเลยนะ
อยากดูจัง
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 01:01:14 PM »

ดูสายตาของจอนห์ ฯ ในภาพกระทู้ของพี่ โมซิโน่ ซิครับว่า
แกภูมิใจในผลิตภัณฑ์ ที่แกออกแบบไว้ขนาดไหน ..........เป็นภาพที่ได้อารมณ์จริงๆครับ
ไม่รู้แกจะภูมิใจใน 1911 บ้างหรือเปล่า ไม่เห็นมีรูปถ่าย แอ็กท่า กับ 1911 บ้างเลยนะ
อยากดูจัง
แกคงไม่ได้ภูมิใจในตัว 1911 เท่าไหร่หรอกครับ เพราะค่าตอบแทนและการยอมรับจากโคลท์ น้อยเหลือเกิน ...แต่ บราวนิ่ง 1935  กับลูกซองออโต้ 5 น่าจะภูมิใจมากกว่าเพราะใช้ชื่อแก แม้นยุโรปไม่ใช่แผ่นดินเกิดแต่ก็ให้เกียรติและการยอมรับมากกว่าอเมริกา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2006, 01:08:22 PM โดย mosino » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2006, 01:55:33 PM »

อยากดูจัง
แกคงไม่ได้ภูมิใจในตัว 1911 เท่าไหร่หรอกครับ เพราะค่าตอบแทนและการยอมรับจากโคลท์ น้อยเหลือเกิน ...แต่ บราวนิ่ง 1935  กับลูกซองออโต้ 5 น่าจะภูมิใจมากกว่าเพราะใช้ชื่อแก แม้นยุโรปไม่ใช่แผ่นดินเกิดแต่ก็ให้เกียรติและการยอมรับมากกว่าอเมริกา...
จริงด้วยแฮะ...........มิน่าละ เลยมีคนพาลเข้าใจผิดกันอื้อเลยว่า บราวน์นิง เป็นคนแถวยุโรป
ที่ไหนได้ มะริกัน นั่นเอง
เพราะตอนปืนออโต้ของบราวนิง โด่งดัง ประเทศไทย รู้จักฝรั่งยุโรป มากกว่า อเมริกัน
เลยทำเอา ผู้เฒ่า ผู้แก่ ชาวสยามสมัยก่อนสงครามโลกครั้งที่สอง  พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า
ถ้าจะซื้อปืนออโตละก็ ต้องเบานิ่ง  เบานิ่ง เบลเยี่ยม ซิ แน่นอนสุดๆ ...
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์