เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:18:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบอนุญาตพกพาปืน  (อ่าน 10435 ครั้ง)
warn
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 10:42:34 AM »

หน่วยงานทางราชการที่ไม่ใช้ฝ่ายปกครองสมารถออกใบอนุญาตพกพาปืนได้ไหมครับ เช่น ฝ่ายข่าวความมั่นคงภายใน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 02:19:45 PM »

ค้นข้อมูลเดิมครับ มีกระทู้ร้อนเรื่องนี้อยู่ ไม่มีใครอยากวิจารณ์ต่อแล้วครับ... เรื่องไม่สนุก...

รายละเอียดแยะ แต่สรุปว่าอย่าไปยุ่งครับ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 02:48:51 PM »

หลงรัก
ครับ
บ้างก้อว่าออกได้ครับ
หากอยากได้จริงลองขอดูที่กองล้อเลื่อนครับ
วันนี้ไปขอดู เผื่อ เดือน 6 ท่านเมตตาครับ
 หลงรัก

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 02:53:55 PM »

หน่วยนี้อีกแล้ว   มันเป็นหน่วยปลอมๆ ที่กระทรวงสารขัณฐ์เป็นคนตั้งขึ้นมา  ให้โอนเงินสมัครสมาชิก  แล้วได้ใบพกปืน  โอ๊ย......เค้าถกกันมาตั้งหลายเดือนแล้วคุณ  ขี้หกทั้งเพ

นี่คุณเป็นสมาชิกใหม่จริงๆ หรือต้องการเข้ามาสืบอะไรหรือเปล่า  Huh

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 03:09:34 PM »

ไปขอป.12ตัวจริงเลยครับ .....ยื่นเรื่องไว้ก่อนก็ได้

งานใบพกที่กองบังคับการทะเบียน.สน.ตช.    มีการปรับปรุงพื้นที่.....ย้ายห้องกันนิดหน่อยแล้วนะครับ
ใครเคยไปกองทะเบียน..ก็หันหน้าเข้าหาตัวอาคารเดิม เดินอ้อมไปทางขวาของเรา ขึ้นบันไดตัวข้างตึก...เงยหน้าไปชั้น2ก็เจอเลย
สิ้นมิ.ย50 น่าจะผ่อนคลายได้แล้ว.....  Wink

ฅนแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

ช่างบั้งไฟและไกปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 03:36:40 PM »

อ้าว...ซะงั้น
กะเเด่ว
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 03:39:58 PM »

หน่วยนี้อีกแล้ว มันเป็นหน่วยปลอมๆ ที่กระทรวงสารขัณฐ์เป็นคนตั้งขึ้นมา ให้โอนเงินสมัครสมาชิก แล้วได้ใบพกปืน โอ๊ย......เค้าถกกันมาตั้งหลายเดือนแล้วคุณ ขี้หกทั้งเพ

นี่คุณเป็นสมาชิกใหม่จริงๆ หรือต้องการเข้ามาสืบอะไรหรือเปล่า Huh

ขอออกตัวนะครับ ผมก็เป็นสมาชิกใหม่ ไม่ได้ตั้งใจมาสืบอะไรนะครับ

ทำไมใจแคบ มองโลกแง่ร้ายจังเลย

ที่จริงว่าจะตอบ เพราะพอมีความรู้อยู่บ้าง แต่เจอแบบนี้

ขอลาละครับ

มีความรู้ดีๆก็แบ่งปันกันนะครับ อย่าคิดมากนะครับ บางทีเสียงบางเสียงอาจไม่เพราะสำหรับคนบางคนนะครับ

บางครั้งมิตรภาพในอินเตอร์เนท มันก็ยั่งยืนมากกว่าในมิตรภาพในโลกความจริง
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 03:49:25 PM »

หน่วยนี้อีกแล้ว มันเป็นหน่วยปลอมๆ ที่กระทรวงสารขัณฐ์เป็นคนตั้งขึ้นมา ให้โอนเงินสมัครสมาชิก แล้วได้ใบพกปืน โอ๊ย......เค้าถกกันมาตั้งหลายเดือนแล้วคุณ ขี้หกทั้งเพ

นี่คุณเป็นสมาชิกใหม่จริงๆ หรือต้องการเข้ามาสืบอะไรหรือเปล่า Huh

ขอออกตัวนะครับ ผมก็เป็นสมาชิกใหม่ ไม่ได้ตั้งใจมาสืบอะไรนะครับ

ที่จริงว่าจะตอบ เพราะพอมีความรู้อยู่บ้าง แต่เจอแบบนี้

ขอลาละครับ

ลาไปไหนครับ   น้อยใจอะไรครับ    ถ้าสมาชิกใหม่ก็ไม่ว่ากัน  ที่นี่มีแต่สุภาพบุรุษชาวปืน  เด็กเยอะ วัยรุ่นแยะ ผู้หลักผู้ใหญ่ก็เยอะ  ผู้เฝ้าสังเกตการณ์แบบไม่แสดงตัวก็เยอะ  ทุกคนล้วนแต่มีจิตใจรักปืนด้วยกัน   พูดจาประสาชาวปืน  แรงบ้าง หนักบ้าง กระแทกกระทั้นกันก็บ่อย  แต่แล้ว ก็แล้วกันไป  เจอกันที่สนามก็จับมือ  ยืมปืนกันยิงเหมือนเคย  ไม่ได้พูดจ๊ะจ๋ากันอย่างในเวปบล๊อกวัยใส

ช่วงนี้ชอบมีคนสมัครสมาชิกใหม่ แล้วถามคำถามแบบลองเชิง  กะให้ป่วนเล่นๆ มากมาย   พี่ๆ น้องๆ ที่เล่นมานานคงจะชินตา  เพราะมีมากันเป็นระยะๆ  ทั้งขายปืนหิ้วราคาถูก   ถามเรื่องกระบอกเก็บเสียง  ถามเรื่องเสื้อเกราะ   แล้วที่ท๊อปฮิตที่สุดนี่ก็ถามเรื่องใบพกนี่แหละ   บางคนว่างจัด  ตั้งกระทู้ถามเองชื่อนึง  แล้วตอบเองอีกชื่อนึง  ฯลฯ

ส่วนเรื่องใบพกที่ออกให้โดย"ฝ่ายข่าวความมั่นคงภายใน"ก็เคยเป็นกระทู้ร้อนมาแล้ว  นานๆ ก็มีคนปลุกขึ้นมาอย่างนี้แหละ  ประมาณว่า  จะมีเหยื่อใหม่บ้างหรือเปล่าหว่า   คนละ X0,000 เชียวนา  ล่อสักปีละ 10 คน ก็สบายแล้ว   ถ้าไม่ใช่ก็ไม่เห็นมีอะไรต้องน้อยใจ หรือเคืองใจ   โอ๊ย.....ทำไมสมาชิกใหม่ๆ น้อยใจกันง่ายจังฮู้.........หยั่งงี้ถ้าไปโดนพวกป๋าๆ สอนมวย  Grin ตอบกระทู้แบบหนักๆ อ่านแล้วเจ็บลึกไปถึงทรวงใน  มิเอาหัวโขกคีย์บอร์ดเลยหรือ  Grin

ถ้าคุณไม่ใช่พวกมาป่วน หรือมาสืบความคืบหน้า  ก็ไม่เห็นต้องเดือดเนื้อร้อนใจอะไรนี่ครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2006, 03:53:57 PM โดย keng_maejo(อ่านว่า เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 03:54:46 PM »

ขอลาละครับ

อ่านลิงค์ที่ผมส่ง pm ไปให้ทั้งหมดสิบกว่าหน้าจบแล้วหรือยัง พี่ๆ เพื่อนๆ ที่นี่มีความจริงใจมาก เพราะเคยมีกระทู้แบบนี้มาก่อนทำให้ต้องค้นหาความจริงกัน ถ้าบริสุทธิ์ใจก็มาคุยกันต่อไม่ต้องรีบลาครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 04:01:26 PM »

กฎหมายบอกว่า
ผู้ว่า ฯ ออกใบพกภายในจังหวัด
ผบ.ตร.ออกใบพกทั่วราชอาณาจักร

คนอื่นไม่มีสิทธิ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 04:18:30 PM »

ไปขอป.12ตัวจริงเลยครับ .....ยื่นเรื่องไว้ก่อนก็ได้

งานใบพกที่กองบังคับการทะเบียน.สน.ตช. มีการปรับปรุงพื้นที่.....ย้ายห้องกันนิดหน่อยแล้วนะครับ
ใครเคยไปกองทะเบียน..ก็หันหน้าเข้าหาตัวอาคารเดิม เดินอ้อมไปทางขวาของเรา ขึ้นบันไดตัวข้างตึก...เงยหน้าไปชั้น2ก็เจอเลย
สิ้นมิ.ย50 น่าจะผ่อนคลายได้แล้ว..... Wink

...แล้วพวกที่ได้รับหนังสือ ขอให้ชี้แจงเหตุผลความจำเป็นเพิ่มเติม แต่ไม่สามารถชี้แจงความจำเป็นพิเศษมากกว่าปกติธรรมดา ตามหนังสือ มท.0307.4/10973 ลว. 16 มิ.ย. 49ได้ ยังจะได้รับการพิจารณาอีกครั้ง หรือต้องยื่นเรื่องใหม่ครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 05:22:53 PM »

...แล้วพวกที่ได้รับหนังสือ ขอให้ชี้แจงเหตุผลความจำเป็นเพิ่มเติม แต่ไม่สามารถชี้แจงความจำเป็นพิเศษมากกว่าปกติธรรมดา ตามหนังสือ มท.0307.4/10973 ลว. 16 มิ.ย. 49ได้ ยังจะได้รับการพิจารณาอีกครั้ง หรือต้องยื่นเรื่องใหม่ครับ..

ความเห็นผมนะครับ..........ถูกผิดไม่รู้...เพราะไม่ใช่เจ้าพนักงาน.......
เมื่อไม่เข้าเกณฑ์ความจำเป็นพิเศษของมท. แต่ได้รับการพิจารณาครบถ้วนตามระเบียบเจ้าพนักงานแล้ว ก็น่าทำหนังสือแจ้งความจำเป็นและความต้องการได้รับใบอนุญาตไว้...ว่าเมื่อพ้นระยะบังคับการระงับการออกป.12ตามคำสั่งของมท.1 เมื่อใดก็ให้ออกป.12ให้ในทันที.......ผูกไว้ก่อน Cheesy
แต่ถ้าต้องยื่นใหม่....ก็แค่เปลืองกระดาษอีกชุดนึง เปลืองเวลาเจ้าหน้าที่อีกรอบ นี่ครับ

ส่วนบางท่านที่ทำ/ช่วยเหลือราชการมีความเสี่ยงภัย และมีหนังสือรับรอง"ความจำเป็นพิเศษ" ทราบว่าตร.กำลังดำเนินการส่งเรื่องให้มท.ครับ

Smiley Smiley

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 05:28:59 PM »

กฎหมายบอกว่า
ผู้ว่า ฯ ออกใบพกภายในจังหวัด
ผบ.ตร.ออกใบพกทั่วราชอาณาจักร

คนอื่นไม่มีสิทธิ

ผู้การกล่าวได้ชัดเจน...ถูกใจครับ
เรื่องมันยุ่งก็เพราะคนที่ไม่ใช่ผวจ. ไม่ใช่ผบ.ตร.
อยากได้สิทธินี้ ตีขลุม เลี่ยงกฎหมาย
สมภารยังเลี่ยงบาลี .... เอาถูกใจ แม้ไม่ถูกต้อง ....... แล้วพระเณรจะเหลือเรอะ  Cheesy Cheesy

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 05:46:29 PM »

ได้ยินว่าเดี๋ยวนี้ไม่ออกให้แล้วนิครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2006, 08:45:34 PM »

แอบหวังน้อยๆ ว่าอยากได้ครับ  หลงรัก

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์