เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:17:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เรื่องของ พลางกูร กับ คาราบาว"  (อ่าน 4914 ครั้ง)
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2006, 09:31:05 PM »

เห็นในเว็บอื่นมา ผมว่ามันน่าสนใจ ลองไปดูครับ

http://www.carabao.net/webboard/messageDetail.asp?MessageId=33750

"เรื่องของ พลางกูร กับ คาราบาว"
บ้านของผม มีเทปเพลงเก็บไว้ฟังอยู่หลายร้อยม้วน ซึ่งมีทั้งเป็นของหาง่ายและหายาก
โดยเฉพาะเพลงไทย ซึ่งเป็นบทเพลงที่เปลี่ยนไปตามกาลเวลา ด้วยระบบการทำงานเชิงพานิชย์ เพื่อทำให้งานเพลงมีคุณภาพ ทำรายได้เป็นกอบเป็นกำ อย่างที่เคยมีอัลบั้มที่ทำยอดขายได้มากที่สุดในระดับประเทศมาแล้ว คงไม่ต้องบอกก็รู้ว่า เป็นของพี่เบิร์ด กับ คาราบาว อัลบั้ม เมดอินไทยแลนด์ ส่วนทาทาคงไม่ต้องพูดถึง เพราะไม่ได้รวมถึงเพลงไทย
ผมยังติดใจอยู่บางม้วน ที่จะยกตัวอย่าง และกล่าวถึง เป็นเทปเพลงเก่าๆ ของศิลปินที่มีชื่อเสียง และคนที่ทำงานในวงการเพลงไทยส่วนใหญ่ทำงานมานานกว่า30ปีเข้าไปแล้ว และนักดนตรีส่วนใหญ่มีอายุเกิน50ปีเข้าไปแล้ว เช่นกัน
อัลบั้มที่จะกล่าวถึง ก็คือ
1. อัสนี-วสันต์ อัลบั้ม ผักชีโรยหน้า
(ข้อสังเกต-เช่น เพลง ให้มันเป็นไป แต่งโดย เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์+อุกฤษฏ์ พลางกูร , เพลง เสี่ยวรำพึง แต่งโดย ยืนยง โอภากุล+อัสนี โตกุล(พี่ป้อมเรียกพี่แอ๊ดตอนที่บอกคำขอบคุณว่า คนจนผู้ยิ่งใหญ่) ในอัลบั้ม มีเขียว คาราบาว มาร่วมร้องสนับสนุน แล้วมีชื่อลงท้ายว่า...หลงทางมาค่ำคืนหนึ่ง)
2.อัสนี-วสันต์ อัลบั้ม กระดี่ได้น้ำ
(ข้อสังเกต-เช่น เพลง ทำดีได้ดี แต่งโดย เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์+อุกฤษฏ์ พลางกูร , เพลง บังเอิญติดดิน แต่งโดย ยืนยง โอภากุล+ประชา พงศ์สุพัฒน์+อัสนี โชติกุล)
3. อัสนี-วสันต์ อัลบั้ม ตามหาฟักทอง
(ข้อสังเกต-เช่น เพลง ทองไม่รู้ร้อน แต่งโดย เขตต์อรัญ เลิศพิพัฒน์+อุกฤษฏ์ พลางกูร , เพลง หัวใจสะออน แต่งโดย ยืนยง โอภากุล+อัสนี โชติกุล อัดเสียงที่คาราบาวสตูดิโอ หรือเซ็นเตอร์สเตจในปัจจุบัน)
4. อิทธิ พลางกูร อัลบั้ม 3 เวลา
(ข้อสังเกต-เช่น เพลง กาลเวลา แต่งโดย ธนพล อินทฤทธิ์+อุกฤษฏ์ พลางกูร ร้องโดย อิทธิ พลางกูร+เทียรี่ เมฆวัฒนา, เพลง ใครทำใคร แต่งและเรียบเรียงโดย เป้า อำนาจ ลูกจันทร์ มือกลองวงคาราบาว)
5. อิทธิ พลางกูร อัลบั้ม ฮาร์ท แอนด์ โซล
(อันนี้ไม่ต้องพูดมาก เพราะเทียรี่ช่วยกันทำ )
6. วงอินโดจีน อัลบั้ม เขาพระวิหาร
(ข้อสังเกต-เช่น เพลง คำสัญญา2533 มีเทียรี่ เมฆวัฒนา มาร้องร่วมกับผองเพื่อนในวงการเพลงเพื่อชีวิต , เพลง บุบสลาย มีอิทธิ พลางกูร มาเล่นกีตาร์โซโล่ มีอุกฤษฏ์ พลางกูร ควบคุมการมิกซ์เสียง)
7.อั๋น สิรคุปต์ เมทะนี ลูกชายพระเอกตลอดกาล กับอัลบั้ม ฟิตเปรี๊ยะ (ยังจำได้บ่...)
(ข้อสังเกต- เพลง ฟิตเปรี๊ยะ แต่งโดย อุมาภรณ์ พลางกูร(ไม่รู้ว่าเป็นใครกันกับอิทธิ พลางกูร อยากทราบ...)
ในอัลบั้ม ผลิตโดยดีเดย์ ค่ายที่คาราบาวเป็นตัวหลักของค่ายในสมัยนั้น มีซาวด์ๆจัดจำหน่าย อัดเสียงที่เซ็นเตอร์สเตจ ของคาราบาวนั่นแหละ เรียกว่าช่วงนั้นนักร้องแนวอื่นๆมักจะเข้ามาในห้องอัดเสียงห้องนั้น อย่างเช่น นูโวก็เคยมาที่นี่ ...)

สมาชิกในวงคาราบาวที่ออกอัลบั้มเดี่ยวก็เช่นกัน
7.เทียรี่+ธนิสร์+เป้า อัลบั้ม ขอเดี่ยวด้วยคนนะ
(ข้อสังเกต-ควบคุมการมิกซ์เสียงโดย อุกฤษฏ์ พลางกูร อัดเสียงที่ แจมสตูดิโอ ย่านคลองตัน)
8.เทียรี่ เมฆวัฒนา อัลบั้ม เจาะเวลา...
(ข้อสังเกต-มีเพลงปาปาย่า ป๊อก ป๊อก และมีเพลง ทะเล ซึ่งมีอิทธิ พลางกูร มาร่วมร้อง อัดเสียงที่ มิกซ์สตูดิโอ ย่านอินทามระ)

แล้วก็ยังมี
9. อัลบั้ม ลำน้ำใจ ...
ซึ่งคงเป็นอัลบั้มที่หาฟังได้ยากอัลบั้มหนึ่ง เพราะเป็นอัลบั้มการกุศลเพื่อชาวกาญจนบุรี เมื่อปลายปี2534 มีศิลปินจากทุกค่าย ทุกแนว รวมไปถึง ค่ายอาร์.เอส.มาร่วมร้อง แต่เป็นการผลิตและจัดจำหน่ายโดย ซาวด์โปรเจ็ค และโน้ตพับลิคชิ่ง เจ้าของนิตยสารทีวีพูล นักร้องที่มาร่วมงาน อาทิ สส.ศันสนีย์ นาคพงศ์,มงคล อุทก,กะท้อน,หรั่ง ร็อคเครสตร้า,อิทธิ พลางกูร,ฯลฯ จากผลงานของ เนาวรัตน์ พงศ์ไพบูลย์,ธนพล อินทฤทธิ์,สุรพล โทณวณิก,ปราจีน ทรงเผ่า,ฯลฯ และยังได้ เทียรี่+ธนิสร์+เป้า จากคาราบาว กลับมาร่วมงานอีกครั้งหนึ่ง ทุกเพลงอัดเสียงที่ มิกซ์สตูดิโอ
และ10. อัลบั้ม มิตรภาพไร้พรมแดน (เพลงประกอบการแข่งขันกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่13 พ.ศ.2541 ที่ประเทศไทยของเราเป็นเจ้าภาพ)
(ข้อสังเกต- เพลง มิตรภาพไร้พรมแดน, เพลง แชมเปี้ยนเอเชี่ยนเกมส์ ร้องโดย ยืนยง โอภากุล มีบรู๊ซ แกสตัน และวงฟองน้ำ ร่วมบรรเลง อัดที่เซ็นเตอร์สเตจ และยังมีเพลงที่เปิดตัวก่อนหน้านั้น คือ เพลงที่หรั่ง ร็อคเคสตร้า เป็นคนร้อง เป็นเพลงอะไรผมยังจำไม่ค่อยได้ และยังมีเพลงภาคภาษาอังกฤษที่ต่อเนื่องมาจากภาคภาษาไทยที่คุณหรั่งร้อง เป็นเพลงที่คุณฉันทนา กิตติยาพันธ์ แม่ของแอม เสาวลักษณ์ เป็นคนร้อง แต่งโดย ชัยรัตน์ วงศ์เกียรติขจร ควบคุมดนตรีและมิกซ์เสียงโดย อุกฤษฏ์ พลางกูร แห่งแจมสตูดิโอ)

และยังมีอัลบั้มอื่นๆที่ยังไม่ได้กล่าวถึง เพราะล้วนหายากทั้งนั้น และยังจำได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น

รู้มั้ยว่า ที่กล่าวมาเมื่อกี๊นี้ เป็นเครดิตคนทำงานในแต่ละอัลบั้ม
และเห็นชัดๆได้ว่า... อิทธิ พลางกูร กับ คาราบาว หรือ ครอบครัวพลางกูร กับ คาราบาว ก็เคยร่วมงานกันมาแล้ว (หากรวมไปถึงงานคอนเสิร์ต หรืองานประกาศผลรางวัลใดๆ ที่คนมักจะเห็นกันไม่บ่อยนักนะครับ...ภาพความทรงจำ ความสัมพันธ์ ยังมีอยู่ แต่ผมยังไม่มี)
ถึงแม้ว่าครอบครัวพลางกูร ต้องสูญเสียบุคคลคนหนึ่งที่มีชื่อเสียงไปอย่างน่าเสียดาย
แต่วงคาราบาวยังไม่มีใครได้สูญเสียสมาชิกคนใดคนหนึ่งไปเลยครับ...
นั่นคือข้อสังเกต ของคนในวงการเพลงไทย จากอัลบั้มเพลงที่เคยร่วมงานกัน ครับ 

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2006, 09:47:33 PM »

รู้มั้ยว่า ที่กล่าวมาเมื่อกี๊นี้ เป็นเครดิตคนทำงานในแต่ละอัลบั้ม
และเห็นชัดๆได้ว่า... อิทธิ พลางกูร กับ คาราบาว หรือ ครอบครัวพลางกูร กับ คาราบาว ก็เคยร่วมงานกันมาแล้ว (หากรวมไปถึงงานคอนเสิร์ต หรืองานประกาศผลรางวัลใดๆ ที่คนมักจะเห็นกันไม่บ่อยนักนะครับ...ภาพความทรงจำ ความสัมพันธ์ ยังมีอยู่ แต่ผมยังไม่มี)
ถึงแม้ว่าครอบครัวพลางกูร ต้องสูญเสียบุคคลคนหนึ่งที่มีชื่อเสียงไปอย่างน่าเสียดาย
แต่วงคาราบาวยังไม่มีใครได้สูญเสียสมาชิกคนใดคนหนึ่งไปเลยครับ...
นั่นคือข้อสังเกต ของคนในวงการเพลงไทย จากอัลบั้มเพลงที่เคยร่วมงานกัน ครับ

___________________________________________________________ ____

Smiley ข้อมูลดีครับ

:Smiley แต่ผมไม่เข้าใจครับ ว่าจะสื่ออะไร ?

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2006, 10:04:45 PM »

ผ่านมา งง ด้วยคนครับ   Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2006, 10:35:30 PM »

ผ่านมา งง ด้วยคนครับ Grin

อืมมมมมมมม......สำหรับอิทธิก็ขอให้สู่สุคตินะครับ ส่วนที่เหลือคงต้องรอรับชะตากรรมต่อไป

ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 01:00:40 AM »

ลึกจัง

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 02:05:55 AM »

อีกอารมณ์หนึ่งของ artist น่ะ !!
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 05:41:00 AM »

ผ่านมา งง ด้วยคนครับ Grin

อืมมมมมมมม......สำหรับอิทธิก็ขอให้สู่สุคตินะครับ ส่วนที่เหลือคงต้องรอรับชะตากรรมต่อไป

ไม่เป็นไรแล้วครับ รับแต่ผลบุญ เพราะ ซัดดัม ยอมถูกแขวนคอใช้ชะตากรรมแทนแล้ว ลุงปู  555

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 08:09:38 AM »

Grin Grin Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 08:21:15 AM »

___________________________________________________________ ____

:Smiley แต่ผมไม่เข้าใจครับ ว่าจะสื่ออะไร ?

งงเหมือนกันครับ Grin Grin
แต่ศิลปินส่วนใหญ่รู้จักกันแทบทุกคนครับมีอะไรก็ช่วยกันทำ เป็นธรรมดา
บางคนก็ไปเชียร์ เป็นกำลังใจเฉยๆก็มี  บางคนก็คิช่วยร้องช่วยฯลฯ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 09:32:16 AM »

งงเหมือนกันครับ Grin Grin
แต่ศิลปินส่วนใหญ่รู้จักกันแทบทุกคนครับมีอะไรก็ช่วยกันทำ เป็นธรรมดา
บางคนก็ไปเชียร์ เป็นกำลังใจเฉยๆก็มี บางคนก็คิช่วยร้องช่วยฯลฯ
เขาก็ช่วยกันทำงานดีนะครับ แล้วไงต่อตามพี่สหายตู๊ว่า จะสื่ออะไรครับ...งงดีจัง
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 09:38:56 AM »

ขอบคุณนะครับ. Cheesy

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
โอรสเยาวราช-รักในหลวง
ใครจะใหญ่เกินกรรม
Full Member

คะแนน 11

ผยองในความเป็นไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 11:34:44 AM »

งง เหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆ อยากได้เพลงในอัลบั้ม ลำน้ำใจ เพราะหาฟังอยากมากๆ
เคยซื้อไว้ม้วนนึง ตอนปี 34 ฟังจนเทปหมดอายุขัยไปแล้วอะครับ
ทุกวันนี้หาซื้อตามแผงเทปเพื่อชีวิตที่ขายเทปเก่า หายังไงก็หาไม่เจอ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

โพธิญาณ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 12:37:59 PM »

จะสื่อถึงการจัดงานรำลึกคุณอิทธิ แต่ทำไมไม่มีชาวคาราบาวมาร่วมงานหรือเปล่าครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 04:55:18 PM »

จะสื่อถึงการจัดงานรำลึกคุณอิทธิ แต่ทำไมไม่มีชาวคาราบาวมาร่วมงานหรือเปล่าครับ
เก่งจังมีคนเข้าใจด้วย

ผมอ่านไปงงไป จนได้อ่านนี่แหละ
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 06:18:35 PM »

อืม..... Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์