เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:29:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิธากา เพิ่งได้มาครับ ขอคำแนะนำด้วย  (อ่าน 8905 ครั้ง)
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 06:20:40 PM »

เป็นปืนผ่านสงครามมาบ้างแล้ว...จึงมีรอยประสบการนิดหน่อย..แต่ขอให้ผิวเดิมแล้วกัน
เรื่องคันค้างสไล้ท์กับปลดเซพสีอาจจะเพี้ยนไปนิดแต่ก็เป็นของที่ใส่สมัยนู้น..
เพราะ บ.อีธาก้า บางอย่างก็เอาชิ้นส่วนของโคลท์มาประกอบใส่.. Wink Wink
SATIN
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 09:27:41 PM »

อนุญาติบังด้วย เพื่อการศึกษาให้ครบถ้วนครับ

ขออนุญาติบังนะครับ
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 09:34:48 PM »

อนุญาติบังด้วย เพื่อการศึกษาให้ครบถ้วนครับ

ขออนุญาติบังนะครับ
ไม่มีปัญหา ได้เลยจ๊า Grin Grin Grin..
Step&Time-รักในหลวง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 49

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 09:51:38 PM »

ปืนสภาพเดิม ๆ สวยครับ
ยินดีด้วยครับ
ขอให้มีความสุขกับ 1911
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 10:13:02 PM »

ด้านเต็ม
เรียนท่านเจ้าของกระทู้นะครับ....ช่วงนี้ ไม่ค่อยได้เข้าเวป เลยตกหล่นไป มาเจอกันเลยวันนี้
เป็นความผิดของผมหรือครับ ..ที่ผมเชียร์ 1911 จนกระทั่งทำให้ท่านต้องเดือนร้อน ออกติดตามหา เอ็ม 1911 หรือ เอ็ม 1911 เอ1 Huh
....ท่านครับ มิได้เลยครับ....ท่านทราบหรือไม่ ว่าสิ่งที่อยู่ในความครอบครองของท่านแล้วคือ เจ้าอีธาก้า กระบอกนี้ มันมีค่าขนาดไหน ผมจะเล่าให้ฟังซ้ำอีกคครั้ง
....ในห้วงสงครามโลกครั้งที่สอง ......ท่านว่าสงครามโลกครั้งที่สอง มีอะไรบ้าง
....ปืนกระบอกนี้ เกิดขึ้นในห้วงสงครามโลกครั้งที่สอง ...มันเป็นเสมือนที่ระลึกสงคราม ความตาย ความรัก ความขัดแย้ง ของโลกใบนี้ ในห้วง 1942-1945
.....ปืนที่ระลึกกระบอกนี้ ไม่ใช่ปืนที่ระลึก ที่บริษัท ปืน จัดทำขึ้นเป็นที่ระลึก ในห้วง 10 20 หรือ 30 ปี เช่น โคลท์ 1911 เอ1 รุ่นที่ระลึก ลงลาย แกะลายทองคำ ฯลฯ ล้วนแต่เป็นเพียงสินค้า ที่บริษัทผลิตขึ้นมาเพื่อทำกำไรเท่านั้น
......แต่สิ่งที่อยู่ในมือของท่าน เมื่อท่านถือมันอยู่ในอุ้งมือของท่าน ท่านจะรู้สึกถึง พลังแห่งสงคราม ที่ออกมาจากตัวปืน มันเป็นที่ระลึกแห่งสงครามที่มีพลังจริงๆ อยู่ในตัว
ต่างจากพวกปืนที่ระลึก ที่ผลิตมาขายเอากำไร ......มันเป็นวัตถุที่ผลิตมาเพื่อใช้ในการสงครามเพื่อกู้โลกนี้ ให้พ้นจาก เผด็จการฮิตเลอร์     มุสโสลินี     ซามูไร ผู้หลงตนเอง
....จริงๆครับ มันเป็นการผลิตมาใช้งานรบจริง ไม่ใช่มาขายเอากำไร

......ในแง่ของการสะสม อิธาก้า ผมว่า มีคุณค่ามากกว่า โคลท์ ม้ากลางเสียอีก เพราะอิธาก้าถูกรัฐบาล สั่งให้ช่วยผลิต เข้าร่วมสงครามโดยใช้แบบ เอ็ม 1911 เอ1 จากโรงงานโคลท์ มาเป็นแบบในการผลิต การผลิต ก็มีจำนวนจำกัด  เมื่อผลิตจำกัด ก็แสดงว่า มันจะเกิดขึ้นเป็นกระบอกสุดท้าย ก็ในช่วงสงครามนั่นแหละ .......สมัยท่านจอมพลป. พิบูลสงคราม ยังเป็นผู้นำประเทศไทยอยู่เลย ท่านรู้จักท่านจอมพลป. ไหมครับ ลองเทียบพ.ศ.ดูว่า จากสมัยท่านจอมพลป. ถึงปัจจุบัน มันเก่าขนาดไหน ผมกะๆ เอาก็ แก่ประมาณคุณปู่ผมละครับ .....
....เอาเป็นว่า ของในครอบครองของคุณ ตรงรุ่น ทุกอย่าง จะเล่าให้ฟัง
สไลด์ แน่นอน อิธาก้า 100 เปอร์เซนต์
โครง แน่นอน อิธาก้า  มีตรารับรอง เอฟ เจ เอ อยู่เหนือปุ่มล็อคแม็กกาซีน
อิธาก้า ทำในแบบของ 1911 เอ1 อย่างเดียวเท่านั้น ไม่เหมือน เรมิงตัน ซึ่งทำทั้งแบบ 1911 และ 1911 เอ1 คือทำทั้งสองสงคราม แต่ อิธาก้า ทำแค่สงครามโลกครั้งที่ 2 ในแบบของ 1911 เอ1 เท่านั้น
แบบของ 1911 เอ1 คือ โกร่งไกเว้า นั่นแหละครับ และ ยูไนเต็ดสเตทพร้อพเพอร์ตี้ อยู่ด้านเดียวกับซีรีส์นัมเบอร์
..นก ตรงรุ่น  เซฟ คันล็อค ถือว่าใช้ได้ ไม่ผิดรุ่น
ไก   ตรงรุ่น 1911 เอ1 เป็นไกสั้น  แต่หน้าไก ของอีธาก้า ที่เคยเห็น เป็นแกะลายแบบหยาบ แต่ตัวของคุณ เป็นแกะลายแบบปั๊ม เลยทีเดียว แต่ถือว่าตรงรุ่นครับ
....เหล็กปิดท้ายโครงปืน ก็ตรงรุ่น เป็นเอ็ม 1911 เอ1  แต่ที่เคยเห็นมาบ้างก็เป็นแบบแกะลายหยาบๆ ดอกหนาๆ แต่ว่าอย่ามาเชื่อผม เพราะ นก ไก  หลังอ่อน เหล็กปิดท้าย เซฟ คันล็อค ล้วนเปลี่ยนได้ ทั้งสิ้น

.....แต่อย่าลืมว่า อิธาก้า เข้ามาในเมืองไทย ในช่วง ปี 2506-2523 หลังสงครามโลก หลายปี แล้ว การเข้ามาในประเทศไทย เป็นการเข้ามาเพราะสงครามเวียตนาม ลาว กัมพูชา ที่มี สหรัฐเข้ามาสนับสนุน .....ซึ่งหลังจากการเอาปืนในช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง กลับไปปรับปรุง ในคลัง จากนั้น ส่งมาช่วยสงครามเวียตนาม การกลับไปในครั้งสงครามโลกครั้งที่สอง อะไหล่ต่างๆ มันย่อมสลับสับเปลี่ยนกันได้ เราไม่สามารถ จะหาตัวแท้ๆ มายืนยันได้ แต่เราสามารถ หาอุปกรณ์ร่วมสมัยได้ครับ 
หามาได้ครบแบบนี้ ถือว่าเยี่ยมแล้วครับ .....บางคนเขาได้อุปกรณ์ 1911 สลับ กับ 1911 เอ1 เยอะแยะไป ของคุณถือว่า อะไหล่ตรงรุ่น 100 เปอร์เซนต์ครับ 
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 10:52:36 PM »

คุณเต๋าอธิบายได้ละเอียดเข้าใจดีมากเลยครับ..ได้ความรู้ขึ้นอีก...

ขอบพระคุณมากครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 10:59:49 PM »

ถ้ามีวาสนา เราคงจะได้เจอตำนานบ้าง

แสดงความยินดีกับเจ้าของด้วยครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
SATIN
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 01, 2007, 11:36:30 PM »

ขอบคุณพี่เต่ามากครับที่ให้ทั้งความรู้และความภาคภูมิใจ     
ผมไม่กล้าโทษพี่เต่าหรอกครับ  ที่ทำให้ต้องเสียเงิน   ผมเต็มใจอย่างยิ่งเลยพี ต้องขอบคุณที่จุดประกายให้มากกว่า
ลองนึกดูบางคนยอมเสียเงินเป็นแสนเพื่อซื้อ  "ปูนเกรดเอ"    ที่ราคาจริงแค่ราคาห้า-หกหมื่น  กลับถึงบ้านรู้ความจริงปวดหัวตัวร้อนเจ็บใจอีกต่างหาก   ผมโชคดีกว่าอีกหลายคน  เพราะผมเข้ามาแอบอ่านความรู้จากพี่ๆที่นี้
และขอบคุณ"บัง"  มากที่ให้โอกาสผมได้เก็บรักษาปืนดีๆกระบอกนี้
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 12:05:14 AM »

ปืนสวยครับ สภาพดีมาก ผมเองยังอยากได้อย่างนี้บ้างซีกตัว
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 02:36:15 AM »

ถ้ามีวาสนา เราคงจะได้เจอตำนานบ้าง

แสดงความยินดีกับเจ้าของด้วยครับ
อย่ามัวนั่งเฉย   อย่าอายถามหา   อย่าเมินของแพงซักนิด  อย่าคอยวาสนา   (เอากลอนของชาวจีนมาแต่งเลียนแบบเสียเละเลย) 
ถ้าท่านคอยวาสนา .....ท่านจะไม่ได้มันไว้ในครอบครองครับ......ทุกคนที่ได้ เอ็ม 1911 หรือ 1911เอ1 ในสภาพนี้มาไว้ในครอบครอง ล้วนแล้วแต่ไม่ได้นั่งคอยวาสนาทั้งสิ้น
พวกเขา ต้องออกเสาะแสวงหา เจอใคร ถามไปเรื่อย หน้าด้าน หน้าทน ไปจีบปืนเขา
ก็ยังเอา ทั้งที่ตอนขอลูกสาวเขามาเป็นภรรยา ยังไม่ได้ง้อมากขนาดนี้เสียด้วยซ้ำ เพราะเจ้าของเขาหวงเหมือนกัน (เทียบกับหวงลูกสาว) แต่เราอยากได้ มีลูกตื้อ มากกว่า
มีเพื่อนผมอยู่คนหนึ่ง อยู่ กทม. แต่ดั้นด้น ไปได้มาจาก สกลนคร โน่นแนะ ลงทุนพักร้อนไปดูของกันเลย ได้มาก็สภาพ พิการ ไม่สมประกอบ ต้องมาหาผม ช่วยกันเสาะแสวงหาอะไหล่แถววังบูรพา มาคืนชีพให้กับวีรบุรุษ กว่าจะคืนชีพได้ครบ 100 เปอร์เซนต์ ก็เล่นเอาหลายเดือนเลยทีเดียว
.......ถ้ารักจริง ลองเสาะแสวงหาดูครับ......ถ้าได้มาแล้ว ไม่แน่ใจ สอบถามได้
หรือไม่มั่นใจ ในตำนาน ผมก็จะเสริมให้อีกครับ ...ยินดีรับใช้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 02:56:51 AM »

คุณเต๋าอธิบายได้ละเอียดเข้าใจดีมากเลยครับ..ได้ความรู้ขึ้นอีก...

ขอบพระคุณมากครับ
มิได้ครับ......ยินดีรับใช้เสมอ สำหรับ 1911 ที่เป็นยูเอส อาร์มมี่ ที่ เอ1 และแบบธรรมดา
ผมกำลังสรุปตำรา เทคนิคการดูไว้เป็นส่วนตัวอยู่เล่มหนึ่ง มันสะดวกดี เวลามีคนถาม เราก็เปิดตำราตอบ ไม่มีปัญหาครับ
ที่มาที่ไปของ 1911 ในเมืองไทย น่าค้น น่าศึกษา กว่าตำนาน 1911 ที่ใดในโลกใบนี้ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 06:49:59 AM »

ยินดีกับคุณSATIN ด้วยครับ

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 07:50:54 AM »

ยินดีด้วยครับ...ถือว่าเป็นของขวัญ.ปีใหม่.ที่ยอดเยี่ยม หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 08:22:17 AM »

ยินดีด้วยครับ  ได้ของแท้มาใช้........

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 08:24:51 AM »

สวยบาดใจมากครับ  เก็บไว้ดีๆนะครับ แอบอิจฉาเจ้าของในใจครับ
และขอบคุณข้อมูลดีๆของ พี่เต๋าบางเขนด้วยครับ  Cool
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์