เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:50:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรดูแลตัวเองและแนะนำผู้อื่นอย่างไรในสถานการณ์ที่มีการลอบวางระเบิด  (อ่าน 1356 ครั้ง)
Win-Sa - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 02:07:51 AM »

จากเหตุการณ์ที่มีการลอบวางระเบิดหลายๆจุดโดยมุ่งเป้าที่ประชาชนคนเดินดินธรรมดา เราควรระมัดระวังอย่างไร สังเกตุอะไร เพราะมันเป็นของที่เค้าทำเพื่อวางอย่างแนบเนียน สมมุติว่าทิ้งไว้ในถังขยะ เรามิต้องระแวงถังขยะทุกถังรึครับ วางที่ป้ายรถเมล์ ป้ายไหนก็ได้ที่มันอยากวาง ไม่จำเป็นต้องเป็นกระเป๋า กล่อง ถ้ามันจะทำให้เนี่ยนคงทำจนสังเกตุยาก เราจะดูแลตัวเองกันอย่างไร แนะนำคนอื่น ญาติ มิตร คนที่เรารักอย่างไร ไม่ให้ตกเป็นเหยื่อ

เราไม่ควรกลัว เราไม่ควรตระหนกตกใจ เราไม่ควรปั่นป่วนเพื่อให้พวกที่ทำบรรลุเป้าหมาย แต่ว่าเราควรทำอย่างไรครับ ขอช่วยแนะนำกันด้วย

ผมไม่กลัวเพราะชีวิตมันมีความเสี่ยงเสมออยู่กันถึงเท่าไหร่กันเชียว แต่ทำอย่างไรจะลดความเสี่ยงลงได้ ไม่ประมาทแล้วทำอย่างไรถึงจะไม่ประมาทครับ ชีวิตต้องดำเนินต่อไป หน้าที่มีต้องทำ สักวันนึงเราต้องตายกันทุกคน แต่อยู่ๆมาตายอย่างงมงายในความบ้าคลั่งไร้ศีลธรรม มันก็ไม่ไหวครับ

จริงๆแล้วความเชื่อมั่นจะเกิดไม่ได้มาจากการที่สัญญาว่าจะจับคนร้ายได้ หรือรู้แล้วว่ามันเป็นใคร แต่อยู่ที่ว่าเรารู้สึกปลอดภัยมากกว่า
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 08:07:23 AM »

เราควรช่วยกันสอดส่อง ช่วยทางการเขาอีกแรงหนึ่ง   เห็นอะไรมีพิรุธไม่ชอบมาพากล
ก็อย่าไปนิ่งเฉย  แจ้งตำรวจเสีย   เห็นใครทำอะไรแปลก ก็เอามือถือถ่ายวีดีโอไว้ก็ได้

ช่วงนี้หลีกเลี่ยงไปในที่มีคนเยอะๆไว้ก่อน  จนกว่าจะแน่ใจได้ว่าสถานการณ์ปลอดภัยแล้ว    ด้วยความรักและห่วงใยต่อกันครับ...

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 08:50:52 AM »

อันนี้ระวังยากครับ อยู่ที่ดวงอย่าในจุดล่อแหลมเป็นใช้ได้
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 10:15:20 AM »

Grin  จุดที่คนร้ายวางระเบิด     เพื่อก่อการ     มักจะเป็นที่ ๆ  คนมาชุมนุมกันเยอะ

เพื่อหวังผล    หากไปวางระเบิดในบ่อขยะ    คนร้ายมันคงไม่ทำเพราะไม่เกิดผลเป็นรูปธรรม

การระมัดระวังสังเกตุ     ยากที่จะทำ     แต่ถ้าเราเผชิญเหตุ   รักษาสติไว้  อย่าร้อนรน

และพาตัวเองออกจากสถานการณ์โดยเร็ว.........ขอให้พี่ ๆ น้อง ๆ  ปลอดภัยกันทุกคน

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 10:26:51 AM »

ปีใหม่นี้ ผมเลยงดพาครอบครัวไปเที่ยว โดยเฉพาะ ห้างสรรพฯ และที่ผู้คนไปเที่ยวกันแน่น ๆ ... เพื่อความปลอดภัย ..ในชีวิต...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 10:28:45 AM »

ปีใหม่นี้ ผมเลยงดพาครอบครัวไปเที่ยว โดยเฉพาะ ห้างสรรพฯ และที่ผู้คนไปเที่ยวกันแน่น ๆ ... เพื่อความปลอดภัย ..ในชีวิต...
Win-Sa - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 07:43:31 PM »

ขอบคุณที่แนะนำกันเข้ามาครับ แต่ศูนย์การค้านี่บางทีก็เลี่ยงลำบากครับ อย่างศูนย์การค้าเฉพาอย่าง เช่น เซียร์รังสิต ที่ขายของ IT ถ้าจะไปซื้อของจำเป็นเฉพาะยังไงก็ต้องไป ในกรณีนี้คงต้องเสี่ยงกันล่ะครับ  Tongue

ขอให้ทุกท่านปลอดภัยครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 07:48:06 PM »

ลอกมาครับ ขี้เกียจพิมพ์ซ้ำ....

ไม่ได้พูดเพื่อให้ตื่นตระหนกนะครับ เพียงแต่เพื่อความไม่ประมาทศึกษาระบบการทำงานใน ๓ จชต. ของเจ้าพวกนี้ไว้บ้างก็ดีถ้าเป็น "พวกเดียวกัน" ก็จะได้รู้เขารู้เราบ้าง แต่ถ้าไม่ใช่ "พวกเดียวกัน" ก็ถือว่าเพิ่มเติมความรู้อีกด้านไป

สมมุติว่า เค้ามาทำงานที่กรุงเทพและเชียงใหม่ปัจจัยจะแตกต่างจากสามจังหวัดตรงที่การควบคุมมวลชลเนื่องจากสามจังหวัดการดำรงชีพการเป็นอยู่จะเหมือนกับชนบทในอดีตของหลาย ๆ จังหวัดซึ่งชาวบ้านนั้นใกล้ชิดและเชื่อฟัง "ผู้ใหญ่กำนัน" มากกว่าเชื่อถือ "นายอำเภอ" ลองนึกภาพความหมาย "ไกลปืนเที่ยง" แล้วจะเข้าใจยิ่งขึ้น

หวังว่าสิ่งที่ไม่อยากให้เป็นจริงจะไม่เกิดขึ้นมา ขอให้ทุกท่านแคล้วคลาดจากภัยอันตรายทั้งปวงครับ
โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จะรักชาติแม้ชีวิตเป็นผุยผง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 08:15:03 PM »

คงต้องระมัดระวังกันเองละครับ หากเข้าไปในสถานที่ที่เสี่ยง เช่นห้างฯ ตลาด หรือแม้แต่สถานที่ราชการก็อันตราย ผมว่าไม่ควรอยู่ใกล้ถังขยะ  หรือที่จอดรถยนต์หรือจักรยานยนต์ที่อยู่ใกล้ที่นั่งพักผ่อนซึ่งคนร้ายอาจยัดระเบิดไว้กับรถที่เรานั่งอยู่ใกล้ๆก็ได้ หากต้องยืนหรือนั่งอยู่ที่ใหนเป็นช่วงเวลานานๆ เช่นรอเพื่อนหรือรอแฟนเป็นต้น น่าจะสำรวจบริเวณรอบๆตัวว่ามีอะไรน่าสงสัยวางอยู่หรือไม่ เช่น กล่อง กระเป๋า ถุงใส่ของซึ่งไม่มีเจ้าอยู่ใกล้ๆ (อันนี้ต้องหลีกเลี่ยงที่จะเข้าใกล้อย่างเด็ดขาด) มองหามุมหรือสิ่งที่จะสามารถเป็นสิ่งกำบังตัวเราได้หากเกิดเหตุการระเบิดจริงๆ เพื่อป้องกันอันตรายจากสะเก็ดระเบิดหรือเศษวัสดุต่างๆที่มากับแรงระเบิด (ไม่อยู่ในที่โล่งไม่มีสิ่งกำบัง) หากเคราะห์หามยามร้ายหวังว่าคงจะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้บ้าง  แต่ภาวนาอย่าให้เกิดกับใครเลยดีกว่าครับ 

ขอให้ปลอดภัยกันทุกคนครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์