เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:29:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝากครับ...ทับทิม(jewels)ในนาฬิกามีประโยชน์อย่างไร?  (อ่าน 7450 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 05:20:39 PM »

Smiley คำถาม : ทำไมต้องใช้ทับทิม(jewels)ในนาฬิกาครับ มีประโยชน์อย่างไร เป็นทับทิมแท้ หรือทับทิมวิทยาศาสตร์ ทับทิมหุง หรือมีสีแดงเลยเรียกทับทิม ใช้พลอย ไพลิน หรืออย่างอื่นๆไม่ได้หรือครับ

Wink คำตอบ : jewels คือตัวเลขบอกจำนวนทับทิมสังเคราห์ ที่ใช้แทน bearing ในเครื่องนาฬิกาครับ มีหน้าที่ประกบแกนหมุนของเฟืองจักรต่างๆเพื่อช่วยลดแรงเสียดทาน ที่เป็นเป็นสีแดงๆใสๆนั่นหละครับ

- ทับทิม ชื่อทางวิทยาศาสตร์ Ruby มีความแข็ง 9 Morh (เพชรมีความแข็ง 10) ทับทิมในธรรมชาติไม่ใช้ในการทำ Jewels ครับ (เม็ดใหญ่ๆ แพงมาก) แต่จะทำจากการสังเคราะห์ในห้องทดลอง ซึ่งมีคุณสมบัติเหมือนธรรมชาติทุกประการ แน่นอนว่าทับทิมที่ใช้เป็น Jewels จะมีรูเล็ก ให้แกนจักรเสียบทะลุขึ้นไป ทำหน้าที่ประคองแกนจักรที่หมุนด้วยความเร็วสูง หมุนด้วยความเสียดทานน้อยที่สุด (ต้องหยอดน้ำมันด้วยนะครับ) แน่นอนวัสดุยิ่งแข็งไม่ทนแรงกระแทก แต่จะทนการเสียดสีมาก รวมทั้งตัวมันเองยิ่งแข็งมาก จะทำให้ลื่น ไร้ความเสียดทาน ยิ่งมี Jewels มาก จะช่วยให้แรงเสียดทานน้อยลง ทำให้นาฬิกามีความเที่ยงตรงมากยิ่งขึ้น เมื่อใช้ไปนานๆ เมื่อเทียบกับนาฬิกาที่มี Jewels น้อย วันเวลาผ่านไปเราต้องล้างเครื่องและหยอดน้ำมันใหม่ ส่วนแกนจักรอาจเสียและสึกหรอ ก็ต้องเปลี่ยนครับ ส่วน ไพลิน (Bule Sapphire), บุษราคัม (Yellow Sapphire), Pink Sapp., Balck Sapphire มีความแข็งเท่าทับทิมครับ เราจึงเห็นนาฬิกาแพงๆ เช่น Cartier ใช้เม็ดมะยมเป็นเป็นไพลิน

- ที่ใช้ทับทิมรองแกนแทน เนื่องจากมันลื่น และทนการเสียดทานสึกกร่อนได้ดีกว่าโลหะ เนื่องจากมีความแกร่งกว่า ดังนั้นจีงเหมาะที่จะมารองรับชิ้นส่วนที่มีการเคลื่อนไหว

- จำนวนทับทิม หรือ Jewels บอกอะไรกับเรา
มันไม่ได้บอกว่านาฬากานั้นดีหรือเที่ยงตรง แต่ จำนวน Jewels ที่มาอาจจะบอกเราได้สองอย่างคือ
   หนึ่ง นาฬิกานั้นมีกลไกที่ซับซ้อน มีชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวมากจึงต้องการทับทิมมารอบรับการหมุนนั้นมากอัน
   สอง คือ บรษัทนั้นใส่ใจที่จะเอาทับทิมมารองจุดหมุนต่างๆมากแค่ไหน เพราะว่ามีเหมือนกันทีบริษัทที่ทำนาฬิกาถูกๆ แม้จะมีจุดหมุนหลายอัน แต่ก็ปล่อยไว้ไม่ได้ใช้ทับทิมรอง อย่างบางรุ่นมี 1 jews ไง

- ตัวเลขที่ว่าไม่มีผลอะไรต่อความทนทาน ความเที่ยงตรง ราคา หรืออะไรของนาฬิกาทั้งนั้น เปรียบเหมือนรถรุ่น A มีตลับลูกปืน 20 ลูก รุ่น B มี 40 ลูก ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าอันไหนดีกว่า ยกเว้นบอกได้อย่างหนึ่งคือถ้ามีเฟืองและซับซ้อนมาก ก็มักจะมีทับทิมมาก

คำถาม : เนื่องจากทับทิมเป็นหินแข็งและลื่น จึงลดแรงเสียดทานและไม่สึก
ส่วนแกนจักร ทำจากโลหะซึ่งน่าจะอ่อนกว่าทับทิม แล้วอย่างนี้มันไม่สึกหมดเหรอครับ

คำตอบ :  ให้ลองนึกถึง ทับทิมมีลักษณะเป็นแผ่นบางๆ มีรู และมีแกนจักรเสียบทะลุเข้าไป และแกนจักรเองก็มีบ่า อยู่เพื่อล๊อกไม่ให้แกนหลุดออกไป ดังนั้นจริงๆ แล้วการเสียดสีจะอยู่ด้านข้างในรูของทับทิมครับ อย่างไรก็ตามจะมีฟิลม์น้ำมันฉาบหน้าอยู่ แน่นอนว่าใช้ไปนานๆ น้ำมันแห้งแกนจักรจะสึกครับ ต้องเปลี่ยน

หลงรัก ที่มา http://www.siamnaliga.com

หลงรัก หลายท่านอาจจะทราบแล้ว แต่บอกตามตรงผมเองก็พึ่งทราบเหมือนกัน ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมกันครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 05:27:33 PM »

Grin Grin Grin ทนทาน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 05:35:49 PM »

ขอขอบคุณครับ Smiley

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 05:40:21 PM »

ขอคุณมากๆครับ คุณวัฒน์นำความรู้มาให้เพื่อนทุกๆวัน เยี่ยมมาก Grin
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 06:04:42 PM »

ด้วยความเคารพครับ....

พึ่งจะรู้เหมือนกันครับ ใส่เป็นอย่างเดียว...  :Smiley Grin

ขอบคุณครับ...............

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 06:06:25 PM »

ขอบคุณมากครับ  ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ Grin
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 06:11:26 PM »

ขอบคุณครับ Grin  ได้ความรู้ หลงรัก

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 07:02:20 PM »

ขอบคุณครับพี่วัฒน์

Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 08:29:59 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 09:15:56 PM »

........ขอบคุณครับ.......หายสงสัยซะที....... Grin Grin Grin
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 09:26:35 PM »

ขอบคุณคุณWatt มากครับ เคยรู้แต่ไม่ละเอียดเท่านี้ครับ หมดข้อข้องใจซะที Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 10:00:14 PM »

ในเวปฯของ อวป เนี่ยไม่ได้มีเฉพาะเรื่องปืนอย่างเดียวน๊ะครับบบ...มีสาระความรู้อื่นๆอีกเพียบ !!มีแหล่งอ้างอิงด้วย ไม่มั่วขอบอกกกก....ยอดดดด.... หลงรัก
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 10:35:03 PM »

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์

นาฬิกาที่มีเม็ดมะยมทำด้วยไพลินนอกจาก cartier แล้ว ก็ยังมี chppard ด้วยครับ รุ่นในรูปนี้เป็นรุ่น imperial มีไพลินที่เม็ดมะยม ปุ่มจับเวลาปุ่ม reset และ ข้อต่อระหว่างตัวเรือนกับสาย มีระบบจับเวลาด้วยครับ
แต่มีข้อเสียที่ระบบจับเวลาเคยกดเล่นแล้วเฟืองมันไม่ลงล็อกเสียค่าซ่อมไปหลายตังค์เลย ใครที่มีนาฬิการะบบลานที่จับเวลาได้อย่ากดเล่นบ่อยนะครับช่างบอกว่ามีโอกาสเสียได้ถ้าโชคร้ายกดแล้วไม่ตรงกับจังหวะเฟืองลานน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2007, 10:39:05 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2007, 11:00:22 PM »

ไม่เคยทราบมาก่อนเลยค่ะ..ขอบคุณมาก...

ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 03:27:43 AM »

ขอบคุณครับ ไม่เคยรู้เหมือนกันรู้แต่ใส่ Grin Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์