เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:21:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 109 110 111 [112] 113 114 115 ... 157
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน เกิดเหตุเพลิงใหม้ กระทรวงอุตสาหกรรม 157  (อ่าน 252951 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #1665 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 09:46:20 AM »

ยิ่งเป็นเหตุระเบิดเครื่องบิน   เศษวัสดุยิ่งกระจายเด่นชัดยายว่ามั้ย Grin

5555 ใช่เลย อ่ะ  พี่ จอย  ฮา 

แล้วยิ่งเป็นใน  "ทะเล"  กระแสลม  กระแสน้ำ
มันพา "ชิ้นส่วน"  ลอยไปไกลมากอ่ะ  ตกใจ ตกใจ

พอเขาเจอ  "ซากชิ้นส่วน" 
ทำให้ ไม่สามารถ ระบุ ถึง  " ตำแหน่ง เครื่องตก " ได้อ่ะ

หรือ  จนกว่า จะเจอ ไอ้ "กล่อง สีส้ม" หรือ  กล่องดำ นั่นอ่ะ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1666 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:06:02 AM »

เครื่องบินน่าทำตัวปล่อยสัญญาณระบบอิเลคทรอนิคเนอะยาย พอมีเหตุปุ๊บสัญญาณทำงานเลย Grin

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1667 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:18:38 AM »

ไม่มีการแจ้งเหตุฉุกเฉินเลยเหรอครับ
หลายกรณีไม่เคยมีการแจ้งเหตุนักบินทั้งสองต้องช่วยกันแก้ปัญหาก่อนแหละ อ้อเครื่องสมัยนี้ไม่มี Flight engineer แล้วเหลือนบ.สองคน
ไม่มีการแจ้งเหตุฉุกเฉินเลยเหรอครับ

สายการบิมมาเลย์ห่วยมากครับ...ผมเคยนั้งจากมาเลย์มาลงกระบี่ช่วงปิดสนามบิน ตอนบินบนท้องฟ้าผมมองออกไปที่นอกหน้าต่างเห็นฝาปิดอะไรซักอย่างตรงปีกมันล๊อคไม่ได้ พวกเอาเทปมาปิดเฉยเลย

มิน่ามันถึงตก สงสารลูกเรือกับผู้โดยสารครับ

Duct tape ใช้กันหมดแหละครับ  ไม่ใช่แค่ที่นี่ใช้
ผมว่าอย่าเพิ่งด่วนสรุปเลยว่ามันตกเพราะอะไร รอผลสอบสวนดีกว่าครับ

55555  ยายก็เคยสังเกตุ  แล้ว ตั้งข้อสงสัย  อ่ะ ฮา

ไอ้ " Duct tape "  เนี่ยะ  แปะ ไว้ทำมัย อ่ะ ฮา
เป็น " Indicator "   จุดสังเกตุ  เวลาน๊อต คลายตัว
หรือน๊อตหลวม จากจุดเดิม หรือเปล่า อ่ะ ฮา

5555 พี่  Joke  แล้วจริงๆ  มันเป็นอะไรแน่ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทั้งคุณ joke และคุณยาย เทปที่ผมเห็นมันเป็นเทปกาวแบบที่เราเอาปิดสันกระดาษที่ถ่ายเอกสารแล้วเย็บเป็นเล่มนะครับ ฝาที่ว่ามันกว้างประมาณ 6"×6" มันกระพื่อเวิบๆน่ากลัวแท้

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Hero Member

« ตอบ #1668 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:47:38 AM »

เครื่องบินน่าทำตัวปล่อยสัญญาณระบบอิเลคทรอนิคเนอะยาย

พอมีเหตุปุ๊บสัญญาณทำงานเลย Grin

55555 พี่จอย  อ่ะ  ฮา 555555

เขาทำอยู่แล้ว  ทำทุ๊กอย่าง ที่ว่าานั่นแหละ อ่ะ ฮา

แต่พอเครื่อง  "ระเบิด กลางอากาศ"  หรือตกกระแทก ฮา
ไอ้ระบบ  ส่งสัญญาน นั่น  ก็  "พัง"  เกือบจะทันที นั่นแหละ อ่ะ ฮา

ไอ้ที่เหลือคือ  "กล่องนิรภัย การบิน"  ที่น่าจะเรียกว่า  กล่องดำ อ่ะ ฮา
กล่องดำ  (ความจริง สีส้ม)  มันถูกใส่ ในวัสดุห่อหุ้ม  กันแตก กันกระแทก อ่ะ ฮา

ทีนี้  จะเก็บ  กล่องดำ  เอาไว้ตรงไหน ในตัวเครื่อง ฮา

ยายเคยอ่าน  แล้วจำได้ เขาเก็บเอาไว้ บริเวณ "ส่วนหาง"  ของเครื่องอ่ะ ฮา

ไม่รู้ว่า ยายจำผิดหรือเปล่า  รอลุง ตี่ บารเบียร์  มาเฉลย อ่ะ ฮา

5555  แกเป็น  ผู้เชี่ยวชาญเรื่อง  "รถ สี่ล้อ ป๊อก ป๊อก "  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #1669 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:53:12 AM »

หลายกรณีไม่เคยมีการแจ้งเหตุนักบินทั้งสองต้องช่วยกันแก้ปัญหาก่อนแหละ อ้อเครื่องสมัยนี้ไม่มี Flight engineer แล้วเหลือนบ.สองคน

สายการบิมมาเลย์ห่วยมากครับ...ผมเคยนั้งจากมาเลย์มาลงกระบี่ช่วงปิดสนามบิน

ตอนบินบนท้องฟ้าผมมองออกไปที่นอกหน้าต่าง

เห็นฝาปิดอะไรซักอย่างตรงปีก  มันล๊อคไม่ได้
พวกเอาเทปมาปิดเฉยเลย

มิน่ามันถึงตก สงสารลูกเรือกับผู้โดยสารครับ

Duct tape ใช้กันหมดแหละครับ  ไม่ใช่แค่ที่นี่ใช้
ผมว่าอย่าเพิ่งด่วนสรุปเลยว่ามันตกเพราะอะไร รอผลสอบสวนดีกว่าครับ

55555  ยายก็เคยสังเกตุ  แล้ว ตั้งข้อสงสัย  อ่ะ ฮา

ไอ้ " Duct tape "  เนี่ยะ  แปะ ไว้ทำมัย อ่ะ ฮา
เป็น " Indicator "   จุดสังเกตุ  เวลาน๊อต คลายตัว
หรือน๊อตหลวม จากจุดเดิม หรือเปล่า อ่ะ ฮา

5555 พี่  Joke  แล้วจริงๆ  มันเป็นอะไรแน่ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทั้งคุณ joke และคุณยาย   เทปที่ผมเห็นมันเป็นเทปกาว
แบบที่เราเอาปิดสันกระดาษที่ถ่ายเอกสารแล้วเย็บเป็นเล่มนะครับ
ฝาที่ว่ามันกว้างประมาณ 6"×6" มันกระพื่อเวิบๆน่ากลัวแท้

55555  พี่ หนุ่มสุพรรณ 19 อ่ะ ฮา

ไอ้รู  ขนาดใหญ่  บริเวณ "ปีก ด้านบน"  เป็นรูอะไรเร๊อะ อ่ะ ฮา
ถ้าให้ยายเดา   ก็คงจะเป็น  "รัง นกพิราบ"  มั๊งส์์ื  อ่ะ ฮา

บริเวณ ปีกด้านบน  ไม่ควรจะมี  รู หรือ ฝา  อะไรบนนั้น อ่ะ ฮา
แต่ถ้า  "ใต้ปีก" มันก็คงจะเป็น  รู หรือ วาวล์นิรภัย  เติมน้ำมัน นั่นแหละ อ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก

555 รอ  พี่ joke  มา แถ - ลง  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1670 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 10:59:09 AM »

ไอ้รูที่ว่ายายเอารูปมาดูหน่อยสิ คิก คิก

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1671 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 11:32:19 AM »

การบินไทยผมก็เคยเจอหลุมเปิด4"x6"  ที่ปีกเลยถามเขาว่าไม่เป็นอะไรค่ะ  ถ้าเป็นก็เป็นทั้งลำล่ะวะ 50นาทีเองเสียวไม่นาน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Hero Member

« ตอบ #1672 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:18:33 PM »

ไอ้รูที่ว่ายายเอารูปมาดูหน่อยสิ คิก คิก

5555  น้าจอย อ่าน ตรงนี้ ขั้นรายการไปก่อน อ่ะ ฮา

http://orthodox.exteen.com/20100316/mossad-2-operaion-sphinx

หัว...ฆรวย

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1673 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:27:32 PM »

สายการบิน Low Cost สโลแกน"ควายๆก็บินได้"อะไรนั้น ต่อไปถ้ามีเรื่องให้กลับบ้านแบบเร่งด่วนเหมือนครั้งล่าสุด ว่าจะขอใส่ชุดต้านแรงโน้มถ่วง(G Suit)ของโลกเหมือนนักบินขับไล่สวม โห พระเดชพระคุณท่าน เล่นซะฉี่แทบเล็ดเกือบเกิดอาการ G - Locked หน้ามืดซะงั้น ไม่รู้จะรีบไปไหน ถ้ารีบทำไมไม่ไปตั้งแต่เมื่อวาน ครูบาอาจารย์ที่ห้อยคอ ผมกำท่านซะเหลี่ยมไว้แทบแตก  Tongue แบร่

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1674 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 01:30:59 PM »

สมาชิกเรา
ที่เป็นนักบินนกแอร์
เคยบอกว่าเครื่องพวกนี้
ขึ้นเร็วลงเร็ว ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #1675 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:05:44 PM »

กล้องดำทำไม่ไม่ทำถุงลมฉุกเฉิน ทำสีแจ๊ดๆสะท้องแสง เวลาตกน้ำ พอหลุดจากเครื่องถุงลมทำงานลอยน้ำส้งสัญญาณเลย หรืตกป่าก็จะได้เห็นง่าย
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1676 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 02:46:45 PM »

สายการบิมมาเลย์ห่วยมากครับ...ผมเคยนั้งจากมาเลย์มาลงกระบี่ช่วงปิดสนามบิน

ตอนบินบนท้องฟ้าผมมองออกไปที่นอกหน้าต่าง

เห็นฝาปิดอะไรซักอย่างตรงปีก  มันล๊อคไม่ได้
พวกเอาเทปมาปิดเฉยเลย

ทั้งคุณ joke และคุณยาย   เทปที่ผมเห็นมันเป็นเทปกาว
แบบที่เราเอาปิดสันกระดาษที่ถ่ายเอกสารแล้วเย็บเป็นเล่มนะครับ
ฝาที่ว่ามันกว้างประมาณ 6"×6" มันกระพื่อเวิบๆน่ากลัวแท้

55555  พี่ หนุ่มสุพรรณ 19 อ่ะ ฮา

ไอ้รู  ขนาดใหญ่  บริเวณ "ปีก ด้านบน"  เป็นรูอะไรเร๊อะ อ่ะ ฮา
ถ้าให้ยายเดา   ก็คงจะเป็น  "รัง นกพิราบ"  มั๊งส์์ื  อ่ะ ฮา

บริเวณ ปีกด้านบน  ไม่ควรจะมี  รู หรือ ฝา  อะไรบนนั้น อ่ะ ฮา
แต่ถ้า  "ใต้ปีก" มันก็คงจะเป็น  รู หรือ วาวล์นิรภัย  เติมน้ำมัน นั่นแหละ อ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก

555 รอ  พี่ joke  มา แถ - ลง  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เครื่องที่ผมนั้งมาลงกระบี่เป็นเครื่องไม่ใหญ่มากครับ โถสวมยังเป็นอลูมิเนียมอยู่เลย ดีนะที่ไม่ท่อตรงแบบรถไฟ ฮาๆๆ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1677 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 05:10:41 PM »

เคยเจอหัวหมุดโคนปีกหลุดเห็นรูโบ๋ของเครื่อง 747 Cathay สังเกตุเห็นตั้งแต่แถว Alaska ก็คอยมองมันตลอดทางจนลงจอดที่ Vancourver แล้วเขียน short note ให้ลูกเรือเขาไปดูตรงหน้าต่างที่นั่งไปเคลียร์กับ Ground crew กันเองนะ นี่ยังหารูปที่ถ่ายไว้ไม่เจอเลย
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1678 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 05:30:59 PM »

สมาชิกเรา
ที่เป็นนักบินนกแอร์
เคยบอกว่าเครื่องพวกนี้
ขึ้นเร็วลงเร็ว ครับ

มาเร็วไปเร็วครับเงินค่าจอดวิ่งไปกับเวลาเขาต้องทำ turn around time ให้น้อยเคยมีว่ากระเป๋ามาถึงก่อนผู้โดยสารที่ดอนเมืองเจ้าลำแดงนี่แหละ อ้อตอนนี้อำนาจบริหารอยู่ในมือคนไทยแล้วพนักงานไทยทั้งระดับบนและล่างเช่นบัญชีต้องไปทำงานที่ Penang ยังกะขึ้นรถเมล์จันทร์กลับศุกร์
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1679 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 05:58:21 PM »

คือหมายถึง
การไต่ระดับความสูง
และการลดระดับตอนลง
เห็นน้องกัปตันเขาพูดยังงั้นครับ
        ตรงที่พี่บอก
ก็น่าจะเป็นไปตามนั้น ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 109 110 111 [112] 113 114 115 ... 157
  พิมพ์