เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:33:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว 10.00น ช่อง 7 เจ้าของบ้าน ยิงขโมย  (อ่าน 4297 ครั้ง)
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 09:27:20 AM »

งานนี้ไม่โดนโจรขึ้นบ้าน แต่ถูกตำรวจปล้นทรัพย์เพื่อปิดคดีครับ
เห็นด้วยอย่างแรงครับ
เผลอๆ จะเสียมากกว่าปล่อยให้ขโมยขนของออกไปอีก
not
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:36:03 AM »

หากเป็นผมจะยิงให้ตายเลย  เพราะคนตายพูดไม่ได้  (โทษฐานบุกรุก พยายามลักทรัพย์  และจะทำร้ายเจ้าทรัพย์ด้วย  Grin :Smiley)
Superpiya
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 04:13:37 PM »

เอาเอา ผมคงมีเหตุผลเดียวที่อาจลังเลตัดสินใจทำอะไรลงไปกับคุณโจรนั้น เพราะกลัวติดคุก ซึ่งไม่ได้เป็นเพราะความเมตตาหรืออะไรหรอก ก็แล้วแต่ดัชนีดวงโจรแล้วกัน คำว่าคนไม่ดี กับ ผู้ร้าย ผมว่ามันแยกกันได้นะ คนไม่ดีมีเยอะแยะ แต่ทียังไม่เป็นผู้ร้าย เพราะยังไม่ได้ลงมือทำ 
โกแกลง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 04:22:50 PM »

หากเป็นผมจะยิงให้ตายเลย  เพราะคนตายพูดไม่ได้  (โทษฐานบุกรุก พยายามลักทรัพย์  และจะทำร้ายเจ้าทรัพย์ด้วย  Grin :Smiley)
แล้วก็เอามีดหรือปืนยัดใส่มือโจร  (ล้อเล่นครับ) ถ้าเป็นผมก็คงยิงขาเหมือนกันครับ   ไม่ยากฆ่าคนเพราะแค่เขาขโมยของ (ให้โอกาสเขากลับใจ)    สวนบ้านผมโดนขโมยตัดสายไฟ 4รอบแล้ว เดือนนี้โดน2ครั้งกลับประตูน้ำ1อีก1ครั้ง  ผมกะยิงเเค่ขาสั่งสอนครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 06:46:39 PM »

(Sorry, sth wrong with the keys)

Justification of burglary reaction is too difficult for me to discuss on the board. I'd rather think of it only in need, in the court of law.

Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 08:25:12 PM »

I'd rather think of it only in need, in the court of law.

Smiley

หลงรัก หลงรัก หลงรัก

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
mgyverman
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 09:05:18 PM »

เห็นใจประชาชนคนบริสุทธิ์ ที่มีสิทธิที่จะปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของตนเอง วินาทีนั้นเขาก็ต้องปกป้องครอบครัวและคนที่เขารัก คงไม่มีเวลามาคิดว่าจะยิง-ไม่ยิง เมื่อไหร่กฎหมายจะเป็นธรรมต่อชาวบ้านที่รักชีวิต รักทรัพย์สิน และรักครอบครัวเสียที  Undecided
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:17:25 PM »

โจรพวกนี้ต้องยิงให้กลับมาพูดไม่ได้ครับ

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
BillyTheKid
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 11:38:18 PM »

โดนขโมยขึ้นบ้าน หลายครั้งครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นรองเท้าที่ตั้งอยู่หน้าบ้าน พอโดนขโมยที (ละหลายคู่) ก็จะเก็บเข้าบ้านที เวลาผ่านไปเผลอลืมๆ ไป ก็ตั้งไว้หน้าบ้านเหมือนเดิมก็โดนอีกแล้วครับท่าน พวกนี้เหมือนมีหน่วยดูลาดเลา ทำทีขี่มอเตอร์ไซค์ หรือจักรยานแต่มองเข้ามาในบ้านอย่างผิดสังเกตุ แต่ก็มีเข้ามาในบ้านเลยนะครับ ครั้งนึงได้ทีวี เครื่องไฟฟฟ้า อีกครั้งนึงเอาของในตู้โชว์ และพวกของเก่า เฮ้อ! โจรขโมยรองเท้ามันเอาแต่รองเท้าอย่างเดียวครับ อย่างอื่นไม่ (จรรยาบรรณวิชาชีพสูง) ก็เลยคิดว่าเออ อย่าให้เจอก็แล้วกันคงต้องยิง แต่ใจคิดคงแค่ยิงขู่ครับให้รู้ว่ามีปืนนะ อย่ามายุ่งกันอีก แต่ที่งัดบ้านเข้ามาขโมยแล้วก็ไม่รู้ว่ามันคิดจะทำอะไรต่อไปอีก นี่สิผมว่าน่ากลัว ถ้าเจออย่างนี้คงไม่ขู่แล้วครับ!

The best and the most beautiful thing in this world cannot be seen or even touch it must be felt with the heart.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 01:39:28 AM »

Smiley.. อยู่ที่ข้อเท็จจริงที่ จะให้การ.. แล้วเป็นประโยชน์แก่ตนเองเพียงใด .
      และควร มีนักกฎหมาย หรือทนายความ ให้คำปรึกษา..

อย่างน้อย ต้องมีข้อเท็จจริงว่า  เจตนาที่จะยิงให้ถูกตรงขา เท่านั้น
      (ไม่ใช่บอกว่ายิงไป ส่ม สุ่มแล้วไปโดนขา)

เพื่อหยุดคนร้ายที่มีอาวุธ ป้องกันไม่ให้คนร้าย ซึ่งเข้าใจว่า มีอาวุธ .. จะเข้าทำร้ายตนเอง.

การที่ พนักงานสอบสวน ตั้งข้อหาในเบื้องต้นว่า
     ทำร้ายร่างกายจนทำให้บุคคลอื่นได้รับบาดเจ็บ
     และปล่อยตัวไปชั่วคราวโดยไม่ ต้องมีหลักทรัพย์ ประกันตัว..

ถือว่า กระทำโดยชอบแล้วครับ. เป็นสิ่งบอกเหตุว่าการ.. จะออกมาทางดี. มากกว่า
     ที่อาจจะสั่งคดี ไปในทาง กระทำการพอสมควรแก่เหตุ  ครับ..  Smiley

ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 02:33:22 AM »

เกินกว่าเหตุแน่ๆครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 09:24:53 AM »

ยิงที่ขา คิดว่ารอด .. ถือว่าสมควรแก่เหตุ ถึงแม้คนร้ายไม่มีอาวุธ  แต่เวลา ให้การต้องบอกว่า เจตนายิง ขา เพื่อหยุด การกระทำ ของคนร้าย หรือป้องกันการหลบหนี ของคนร้าย
คิดว่าศาลรับฟัง เพราะเป็นไปไม่ได้ ที่มีปืน และเหตุเกิดในบ้านเรา แต่ปล่อยให้โจร ค่อยๆ เดินนวยนาด ออกไปโดยเจ้าของบ้านได้แต่ถือปืน ยืนทำตา ปริบๆ แล้วบอกว่า คนร้ายไม่มีอาวุธ และไม่มีเจตนาเข้ามาทำร้าย แต่ยิงไม่ได้เพราะมีความผิดฐานทำเกินกว่าเหตุ
แบบนี้ สู้ไปเอาไม้ตีพริกในครัวมาไล่คน ร้ายดี กว่า จะซื้อปืนราคาก็แพง แสน แพง ใว้ทำไม
 หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
spocid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 10:06:48 AM »

ผมว่า ยิงไว้ก่อนครับ  แค่นี้นับว่าเมตราปราณีกับพวกนี้พอสมควรแล้ว  เพราะถ้าไม่ยิงเจ้าทรัพย์อาจจะเป็นข่าวเสียเองก็ได้ครับ   
bee990
Full Member

คะแนน 2

วิศกรมือเลอะ

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 10:30:07 AM »

ต้องยิงครับ ถ้าไม่ยิงมันแล้วมันมีปืนมันยิงเราตายแล้วลูกกับเมียเราใครจะเลี้ยงละครับ บ้านอีกใครจะผ่อนต่อละครับ พวกนี้สมควรตายเรื่องคดีค่อยคุยกันที่ศาล คนตายพูดไม่ได้ ถ้าความคิดเห็นรุนแรงต้องขออภัยครับ

เรารักในหลวง
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 10:36:14 AM »

Smiley    เห็นด้วยกะอา Ro@d  เป็นอย่างยิ่งครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์