เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 11:15:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบป.4ที่ไม่ระบุยี่ห้อปืน  (อ่าน 5518 ครั้ง)
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 05:07:57 PM »

Grinผมเห็นของคนรู้จักหลายท่าน ครับ ไม่ได้ระบุยี่ห้ไว้ มีเพียง ขนาดกระสุน
  จะมีผลเป็นอย่างไรครับ เมื่อขายต่อ  หรือ จะน่ากังวลไหม กับปืนกระบอกนั้น     ครับ หลงรัก

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 05:38:44 PM »

ไม่มีผลครับ ผมโอนมาแล้ว ในใบป.4 มีเขียนว่า "ปืนสั้น กึ่งอัตโนมัต 7.65 มม." ไม่มีบอกยี่ห้อปืน เลขปืนเลยครับ
ทั้งๆที่ตัวปืนก็มีเลขปืนนะครับ แต่ก็โอนได้เรียบร้อยครับ

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 06:00:14 PM »

Grinผมเห็นของคนรู้จักหลายท่าน ครับ ไม่ได้ระบุยี่ห้ไว้ มีเพียง ขนาดกระสุน
 จะมีผลเป็นอย่างไรครับ เมื่อขายต่อ หรือ จะน่ากังวลไหม กับปืนกระบอกนั้น ครับ หลงรัก

ครับใช่  น่ากังวล  ปืนลักษณะนี้มักจะถูกมองในแง่ที่ไม่ดี   Cheesy Cheesy Cheesy
หากเป็นไปได้  ไปเขียนคำร้องแบบป.1  ขอให้เจ้าหน้าที่ระบุหมายเลขประจำปืนให้ถูกต้อง  Cheesy

ปืนบางกระบอก  ใบป.4  เป็นของแท้ออกโดยสมัยอยู่กองทะเบียน
เอามาโอนที่วังไชยาไม่ได้  เพราะเมื่อตรวจเช็คข้อมูลเดิมว่าใครนำเข้า
จดทะเบียนปีพ.ศ.ไหน  ปรากฎว่าไม่ตรงกับข้อมูลเดิมชนิดหน้ามือหลังมือ
คนละยี่ห้อ   วังไชยาเขาก็ปราณีคืนปืนให้เจ้าของเดิมเอาไว้ใช้  ไม่ได้ยึด
เพียงแต่ห้ามโอนเปลี่ยนมือ    Wink Wink Wink
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 07:30:14 PM »

ของผมปืนสวัสดิการปี 2549 ก็ระบุแต่หมายเลขประจำปืนครับ ไม่มีระบุชื่อผู้ทำปืน
ไม่รู้ว่าอีกหน่อยจะมีปัญหาหรือปล่าวครับ

A life without a friend is a life without a sun.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 07:52:38 PM »

ของผมปืนสวัสดิการปี 2549 ก็ระบุแต่หมายเลขประจำปืนครับ ไม่มีระบุชื่อผู้ทำปืน
ไม่รู้ว่าอีกหน่อยจะมีปัญหาหรือปล่าวครับ

สาระสำคัญมีสองเรื่องครับ   

1. เครื่องหมายประจำปืนเดิมที่มาจากโรงงาน
2.เครื่องหมายทะเบียนที่นายทะเบียน(ถูกต้องตามกฎหมาย) ทำขึ้นภายหลัง
    เช่น กท.  ขก.  หรือที่อื่นๆ

ส่วนยี่ห้อหากสามารถแสดงได้  ก็ยิ่งดี  เช่นปืน โคลท์ รุ่น  1911 เอ 1  ทำกันหลายโรงงาน
บนสไลด์เป็นซิงเกอร์  แต่ป.4 ระบุว่าเป็นโคลท์  อย่างนี้ก็ทำให้สับสนเหมือนกัน

ปืนในปีปัจจุบันจะต้องระบุสาระสำคัญทุกกระบอกครับ  Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 09:08:57 PM »

สมัยก่อนไม่ระบุรายละเอียดอะไรมากนัก .....

ตราบมาถึงยุคกระต่ายตื่นตูมก็เลยเพิ่มอะไรต่อมิอะไรให้วุ่นวายไปหมด

Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 10:00:32 PM »

เคยเจอเหมือนกันครับ  เป็น ปืนเรมิงตัน .45 ที่ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ปี18
สงสัย จนท. คงไม่ทราบจริงๆ ว่าปืนอะไร ป.4 ก็เลยระบุแต่ ปืนสั้นออโตเมติกขนาด .45

แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ตอนโอนครับ
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 11:03:10 PM »

ผมก็เจอมาหลายกระบอก  เวลาโอนก็ไม่เกิดปัญหาอะไรนี่ครับ....... Wink

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 11:27:31 PM »

ถ้าปืนปีใหม่ๆ ก็ควรมีครบๆ ครับ   ปืนเก่าก็ไม่เป็นไรมั๊ง  เพราะยุคโน้นยังไม่ค่อยเข้มงวด

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 01:46:38 AM »

ผมเคยเห็น ล่ามา สามแปดซูเปอร์ แต่ในทะเบียนเขียน คอลท์ เพราะว่ารูปร่างคล้ายๆกับ โคลท์ ทะเบียนตั้งแต่ สองพันห้าร้อยต้นๆครับ Grin

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
not
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 02:12:28 AM »

ไปโอนมาเมื่อ 3 ม.ค.50(colt.38 ชุปเปอร์ขึ้นทะเบียน ปี19)
ในใบ ป.4เดิม ระบุชนิด ขนาด  พกสั้นแบบออโตเมติก .38 มม./ไม่มีเลขประจำปืนและชื่อผู้ทำปืน /มีแต่เลขทะเบียนที่ตอกใหม่ กทxx/xxxx ก็ไม่มีปัญหา  พอ ป.4 ใหม่ก็เขียนเหมือนเดิม เพียงเปลี่ยนชื่อเจ้าของใหม่ และรับโอนจาก นาย............ทุกอย่างปกติครับ
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 09:46:47 AM »

พูดตรงเลยนะครับ  ป.๔ ที่ไม่ระบุยี่ห้อปืน  โอนกันได้ครับ  เห็นมาหลายๆแล้ว
แต่ที่กลัวกัน ก็คือ  กลัวว่าจะขายเฉพาะใบ ป.๔ กันแล้วไปหาปืนขนาดเดียวกัน อาจเป็นปืนยี่ห้อไหนก็ได้
มาสวมทะเบียนมากกว่า   แต่ถ้าเราไม่ขายใบป.๔ ก็ไม่ต้องไปกลัวครับ

not
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:27:02 AM »

ได้เปรียบชาวบ้านเยอะเลย  Grin หลงรัก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 11:16:02 AM »

พูดตรงเลยนะครับ  ป.๔ ที่ไม่ระบุยี่ห้อปืน  โอนกันได้ครับ  เห็นมาหลายๆแล้ว
แต่ที่กลัวกัน ก็คือ  กลัวว่าจะขายเฉพาะใบ ป.๔ กันแล้วไปหาปืนขนาดเดียวกัน อาจเป็นปืนยี่ห้อไหนก็ได้
มาสวมทะเบียนมากกว่า   แต่ถ้าเราไม่ขายใบป.๔ ก็ไม่ต้องไปกลัวครับ

ที่เขาขายกัน  เขาจะขายเฉพาะตัวปืนครับ  แล้วทำโคลนนิ่งใหม่

ประเด็นเรื่องนี้  อยู่ตรงนี้ครับ 
ปืนที่นำจดเถื่อน  เมื่อปี  2500  2511  2518  ปืนพวกนี้แน่นอนต้องมีเครื่องหมายที่นายทะเบียน
ทำขึ้นใหม่  ถ้าไม่มีจดไม่ได้  แต่เครื่องหมายประจำปืนถ้าไม่มี  ก็ไม่ต้องทำอะไรกับมันปล่อยว่างๆ

แต่ถ้ามีก็ควรขอให้เขาลงเลขไว้  จะเป็นผลดีต่อเจ้าของปืนเอง  ปืนเป็นอาวุธโดยสภาพ
ที่ต้องมีรายละเอียด   (รถยนต์คันโตๆเขายังตัดชัชซีเอาหมายเลขมาแปะสวมทะเบียนขาย
ยิ่งยากกว่า)

ส่วนเรื่องยี่ห้อ  ตรงนี้ก็เหมือนกัน  เมื่อปี 2500  ตอนนั้นการศึกษาบ้านเราอาจจะไม่คุ้นเคย
กับภาษาต่างประเทศ  ก็เลยทำให้เขียนบ้างไม่เขียนบ้าง  แต่หลังจากปี 2510  เป็นต้นมา
ข้าราชการที่ทำงานด้านนี้  แม้ว่าจะอยู่ในจุดที่ห่างจากกรุงเทพไกลที่สุด  ในขั้นต่ำเชื่อว่า
ต้องจบการศึกษามากกว่าชั้นมัธยมศึกษาปีที่สาม  อ่านภาษาต่างประเทศออกแล้ว

เรื่องเอาปืนไปสวมทะเบียน  แล้วเอามาโอนกรุงเทพ  พวกนี้มักจะไม่รอด
แต่หากเป็นต่างจังหวัดอาจหลงหูหลงตา  เขาก็ยังยกประโยชน์ให้จำเลย
เพราะว่าอะไร  เอกสารทั้งหมดมันเป็นกระดาษ  30-40 ปี  ปลวกอาจรับประทาน
หมดแล้ว  หรืออย่างร้ายก็ขี้เกียจไปค้น

เช่นจดทะเบียนปืนเถือนปี  2518  ปืนโคลท์ไม่มีเลขซีเรียลนำเบอร์  มีแต่เครื่องหมายทะเบียน
ที่นายทะเบียนทำขึ้นใหม่  ต่อมานึกสนุกไปเอา  ซีรี่ย์  80 ไม่มีซีเรียลนำเบอร์เหมือนกัน
มาใส่ตัวเดิม  อย่างนี้ก็พัง

ปืนเถื่อนที่นำจดทะเบียนถูกต้องในปีนั้นๆ  ไม่ได้เกี่ยวในข้อความด้านบนนะครับ
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 04:40:15 PM »

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์ยิ่ง

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์