เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:20:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทวิเคราะห์เรื่องคำทำนายของนอสตราดามุสกับสงครามโลกครั้งที่สาม  (อ่าน 22184 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 05:14:41 PM »

อยู่เวบนี้มาหลายปีผมยังไม่เคยเห็นมีขาใหญ่เลย มีแต่พี่ที่รักกับพี่ที่เคารพ

มีมากสุดก็เพื่อนเล่น...... เพียบ  Cheesy

แต่ก็นะ นานๆทีก็มีปัญญาอ่อนมาให้ได้ด่าเอาจังๆอยู่เหมือนกัน  Wink
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 05:24:33 PM »

อยู่เวบนี้มาหลายปีผมยังไม่เคยเห็นมีขาใหญ่เลย มีแต่พี่ที่รักกับพี่ที่เคารพ

มีมากสุดก็เพื่อนเล่น...... เพียบ Cheesy

แต่ก็นะ นานๆทีก็มีปัญญาอ่อนมาให้ได้ด่าเอาจังๆอยู่เหมือนกัน Wink
ด่าเป็นภาษาอาหรับดีมั้ยครับ?  Cheesy

อ้าว... กลายเป็นลูกคู่ไปซะละ  ผม  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 05:46:21 PM »

สงครามโลกครั้งที่ 3 ผมว่าน่าจะเป็นสงครามแย่งชิงทรัพยากรนะ  ทั้งทางบก ( บนดิน , ใต้ติน ) ทางทะเล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 05:53:25 PM »

A future/furtune teller is luckier than a politician.

When a politician lies, some would forgot and some would remember.

When a future/fortune teller lies, all would seek his new verdict.

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 06:00:50 PM »

กระทู้ผมที่โน่นโดนลบ เพราะผมแสดงความคิดเห็นทางการเมืองครับ
ในขณะที่กระทู้ของคนอื่นๆที่แสดงความคิดเห็นทางการเมือง และดูรุนแรงกว่าผมด้วยซ้ำ กลับไม่โดนลบ
สุดท้ายเรื่องกระทู้วางระบิดกรุงเทพ มีสมาชิกท่านนึงแกล้งแซวเล่นๆว่า สังสัยเป็นฝีมือไอ้ปื๊ดทำ
ผมก็เลยแซวกลับว่า อะไรๆก็มาลงที่ไอ้ปื๊ด
ประกฎกระทู้แรกไม่โดนลบ แต่กระทู้แซวกลับผมกลับโดยลบซะอย่างงั้น
ในที่สุดผมก็ตัดสินใจอำลาเวปนี้ดีกว่า ก็เลยไปโพสกระทู้อำลาเพื่อนๆในเวป thaifighter
จากนั้นก็ไปเข้านอนหลับไปงีบนึง  ตื่นมาอีกที อ้าวกระทู้อำลานั้นก็โดนลบอีกแล้ว
แล้วอย่างงี้จะไม่ให้ผมโมโหได้ยังไงกันล่ะครับ ก็ในเมื่อผมไม่ได้รับความเป็นธรรม
ก็นี่แหละเหตุผลของที่มาของประโยคแรกของบทความผม
แต่ช่างมันเหอะ ถึงไม่ได้เข้าเวปนั้น ก็ยังมีเวปอื่นให้ผมไปเยอะแยะทั้ง อวป. ทั้ง payakorn และทั้งเวปบอร์ดโมเดลของผมเองและเวปอื่นๆอีกเยอะ

ความสนใจผมอยู่ที่การเมืองระหว่างประเทศและการทหารครับ  ถ้าเพื่อนๆท่านใดอยากจะ Diiscuss เรื่องนี้กับผมก็ด้วยความยินดีเสมอ  ส่วนเรื่องการเมืองไทยผมก็ตามบ้าง แต่ไม่ค่อยอยากจะ Discuss เรื่องนี้ เพราะเดี๋ยวจะทะเลาะกีนเปล่าๆ เพราะก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่ว่าตอนนี้บ้านเมืองเรายังแบ่งเป็นฝักเป็นฝ่ายอยู่ ขืนมานั่งเถียงกันเรื่องนี้ มีหวังทะเลาะกันตาย  อ้อ ปรกติเวลาโพสข้อความแล้ว ผมจะไม่เล่นตัวยบุคคลนะครับ อย่างเช่นดูถูกความคิดเห็นคนอื่น หาว่าคนอื่นโง่กว่าตน ใครที่โพสแบบนี้ในกระทู้ผมล่ะก็เจอผมสอนมวยไปเยอะแล้วทั้งใน payakorn และใน thaifighter  เพราะฉนั้นถ้าจะคุยกับผมก็สบายใจได้ เรามาว่ากันด้วยเหตุ ด้วยผล ด้วยตรรกกะกันตรับ อ้อ อีกนิดนึงคือผมไม่หัวรุนแรงนะครับ และยินดีรับฟังความคิดเห็นของสมาชิกที่มาวิสัชนากับผมเสมอครับ

ส่วนที่ผมกัดท่าน PU45 นั้นเป็นเพราะผมน้อยใจที่ท่านมาว่ากระทู้ผมสมควรโดนลบนั่นแหละครับ แต่เมื่อเคลียร์กันได้แล้ว ผมก็สบายใจแล้ว ยังไงะก็ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้กับที่นี่ก็แล้วกัน เพราะต่อไปนี้ที่นี่จะเป็นที่สิงสถิตย์อีกแห่งหนึ่งของผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2007, 06:06:08 PM โดย piras » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 06:20:20 PM »

(Sorry, sth wrong with the keys)

If big countries fight to live there will be no WWIII

If big countries fight to die there may be WWIII

....So bad that some men now fight to die.

Khun Piras,

Don't be serious, web master here is a very good man, he is far from silly admin.

Please write more, I study Pol. (International Relations) and love to read your ideas although I still like USA Ha Ha.

Thou shalt not rely on help from the stranger.
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 06:20:52 PM »

Smiley ส่วนหนึ่งที่ผมอยากจะเตือนคุณไพรัช ไม่ใช่เฉพาะ เหตุผล และตรรกกะ อย่างเดียว ควรให้เกียรติ มีสัมมาคาระวะ ด้วยครับ ขออนุญาตพี่บุญ ยกคำกล่าวในลายเซ็นต์มาแสดงไว้

ผู้เยาว์เคารพผู้อาวุโส       ผู้ต่ำต้อยปรนนิบัติผู้สูงศักดิ์
ผู้ไม่รู้เชิดชูผู้มีปัญญา       นี่คือวัตรปฏิบัติโดยทั่วไปในแผ่นดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2007, 06:23:47 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 06:25:30 PM »

อยู่ที่นี่อย่าใจน้อยครับ ระวังเรื่องการรักษามารยาทให้ตามสมควรเป็นใช้ได้

ที่นี่เรื่องการเมืองก็คุยกันได้แต่ไม่อยากให้เป็นในลักษณะของการตะบี้ตะแบง,นั่งจับคำผิดมาโต้หรือเล่นลิ้นเล่นคำใส่กัน .... มันเสียบรรยากาศอ่ะจ้ะ  Grin
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 06:57:18 PM »

จริงอย่างที่คุณ watt ว่า
ผมขอโทษท่าน PU45 ด้วยนะครับที่ไปว่าท่านเข้า เพราะผมดู Profile ท่าน เช็คดูอายุแล้ว ท่านเป็นรุ่นพี่ผมอยู่หลายปี
ยังไงก็ขอบคุณที่เตือนนะครับ
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 07:03:23 PM »

อ่านดู....( หลายสำนัก )

ชื่อของ 'นอสตราดามุส' โหรผู้ยิ่งใหญ่ที่มีอายุเมื่อหลายร้อยปีก่อนหน้านี้ถูกยกขึ้นมาอีกครั้ง
เมื่อ เหตุการณ์ที่ไม่น่าเป็นไปได้ อย่างเช่นการไฮแจ็คเครื่องบินพาณิชย์ที่บรรทุกผู้โดยสารร้อยกว่าชีวิต
ก่อนจะพุ่งเข้าชน อาคารธุรกิจชื่อดังของโลกอย่าง เวิล์ด เทรดเซนเตอร์ ในกรุงนิวยอร์ก

เหตุการณ์หลังจากการชนนั้น ถูกนำไปผูกกับคำทำนายของเขาอย่างช่วยไม่ได้
นอสตราดามุสเขียนเอาไว้ที่ เซ็นจูรี่เล่ม 6 โคลงบทที่ 97 ว่า

“ ท้องฟ้าจะถูกเผาผลาญ ณ องศาที่ 45 เพลิงจะพุ่งเข้าสู่เมืองใหม่ในบัดดล ดวงไฟใหญ่จะแตกกระจายทะลวงพุ่งขึ้นมา”

“ มาบัส (MABUS ) จะตายในไม่ช้า จะมีการฆ่าหมู่คนและสัตว์อย่างสยดสยอง ทันใดนั้นการแก้แค้นจะปรากฎขึ้นจากร้อยแผ่นดิน ความกระหาย อดอยาก จะเกิดชึ้นเมื่อดาวหางโคจรผ่านมา.....”

“ ศาสนาที่มีชื่อเหมือนทะเลจะมีชัย การต่อต้านนิกายของอะดาลูนกาทิฟผู้บุตรพวกหัวดื้อ พวกโศกเศร้าตำหนินิกายจะกลัวเกรง อาลิฟ กับ อาลิฟ ที่ได้รับบาดเจ็บทั้งสอง....”

นั่นคือโคลงที่ว่ากันว่าเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์นี้ ซึ่งเป็นเรื่องยากที่จะตีความไปในทางเดียวกัน เพราะนอสตราดามุสเขียนแบบไม่ค่อยจะติดต่อเป็นเรื่องเป็นราวเท่าใดนัก ที่สำคัญเขาไม่ได้พูดถึงเรื่องของเวลาอย่างแน่ชัด แต่กระนั้นหลายคนตีความว่ายามที่นอสตราดามุสมองเห็นเครื่องบินพุ่งเข้าใส่ตึกเวิล์ดเทรดไม่แตกต่างไปจากหอกแหลมจากฟากฟ้าจะบินมาพร้อมกับลูกไฟ

เพราะหัวของเครื่องบินที่มีปีกนั้น ดูเผินๆก็ไม่แตกต่างกับหอกขนาดยักษ์เท่าใดนัก
เช่นเดียวกับการชนก็เกิดการระเบิดทันทีจนเป็นลูกไฟไปทั่วฟ้า

ที่สำคัญเขาพูดถึงเมืองที่จะเป็นจุดเริ่มต้นของสงครามว่าเป็น ดินแดนที่ 45 ตรงกับเส้นรุ้งที่ 45 อันเป็นที่ตั้งของมหานครนิวยอร์กเหมือนกัน

แต่สิ่งเหล่านั้นยังไม่น่ากลัวเท่ากับการที่นอสตราดามุสกล่าวต่อว่า จะเกิดสงคราม ผู้คนจะล้มตายเมื่อมาบัสถูกฆ่าในเวลาไม่นานนับจากนี้ เพราะมีการตีความต่อว่า Mabus นั้น มาจากการย้อนชื่อต้นของ USaMA Binladen(อุสมา บิน ลาเดน) ซึ่งเป็นคนที่สหรัฐมองว่าเป็นตัวการในการก่อวินาศกรรมครั้งนี้

ยิ่งถ้ามองตามคำทำนายต่อ หลายคนเชื่อว่า การตายของบินลาเดน จะเป็นจุดสิ้นสุดของยุคสันติภาพและจะเป็นสงครามที่ยิ่งใหญ่และยาวนานกว่าทุกครั้ง โดยการแก้แค้นของพวกร้อยแผ่นดิน (United State) ซึ่งก็คือ สหรัฐนั่นเอง

ส่วนอาวุธลับที่สหรัฐจะใช้จัดการกับขบวนการก่อการร้ายจนกระทั่งเกิดการตายอย่างมากมายนั้น นอสตราดามุสใช้คำว่า ดาวหางมาเยือน จะเป็นไปได้หรือไม่ว่า ดาวหางที่นอสตราดามุสเห็นจะเป็นระบบป้องกันภัยจากอวกาศที่สหรัฐภาคภูมิใจนักหนา เช่นเดียวกับเรื่องของความอดอยาก เพราะเมื่อสหรัฐทราบว่าใครเป็นผู้อยู่เบื้องหลังมาตรการแซงชั่น ป้องกันไม่ให้นำอาหารเข้าสู่ประเทศนั้นๆจะต้องเกิดขึ้นอย่างแนนอน

ก่อนหน้านี้มีคนพยายามตีความว่า นอสตราดามุส มั่ว ฝันเฟื่อง คำทำนายของเขาดูจะไม่เป็นจริง ส่วนใหญ่ที่คนเชื่อก็เพราะเหตุการณ์เกิดขึ้นแล้ว แลไปทึกทักตามที่นอสตราดามุสเขียนเอาไว้เอง

เชื่อว่า หลายคนก็ยังหวังว่า คำทำนายของโหรบรรลือโลกคนนี้จะผิดอีกครั้งหนึ่ง
เพราะ คงไม่มีใครอยากจะเจอกับสงครามโลกที่กินเวลายาวนานกว่า 50 ปีอย่างแน่นอน

เนื่องจากเขากล่าวเอาไว้ในอีกโคลงว่ายุคของสันติจะกลับมาอีกครั้งในปี 2055
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 08:18:34 PM »

จริงอย่างที่คุณ watt ว่า
ผมขอโทษท่าน PU45 ด้วยนะครับที่ไปว่าท่านเข้า เพราะผมดู Profile ท่าน เช็คดูอายุแล้ว ท่านเป็นรุ่นพี่ผมอยู่หลายปี
ยังไงก็ขอบคุณที่เตือนนะครับ

ไม่มีปัญหาอะไรครับ เพียงแต่ผมมองในมุมของผมและมองว่าทำไมจึงโดนลบเท่านั้นเอง

ไม่ใช่ยุให้ที่นี่ลบ  แต่อยากบอกว่าเรื่องที่หนึ่งที่ใดไม่ควรนำไปไว้อีกที่หนึ่ง อาจทำให้ตัวเราโดนมองในแง่ไม่ดี

piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 09:26:24 PM »

ขอบคุณครับท่าน PU45   แต่ผมคิดว่านี่เป็นการแก้แค้นเล็กๆของผมน่ะครับสำหรับ thaifighter

ท่าน Nattapol ครับ เรื่องโคลงของนอสตราดามุสนี่ผมไม่ค่อยจะถนัดเท่าไหร่
ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่า บินลาเด็นหรือ Mabus ก็เป็นแค่เงื่อนเวลาสำหรับ Time Bomb นั่นเอง คงไม่ใช่ Anti Christ คนที่ 3 เป็นแน่ ที่ผมมองอิหร่าน ก็เพราะว่าประเทศนี้มีเงินและร้ำรวยจากน้ำมัน มีเทคโนโลยี่ทางการทหารที่ไม่น้อยหน้าใคร ตัวอย่างที่เห็นง่ายๆก็คือการทำ Reverse Engineering เฮลิคอปเตอร์โจมตี Cobra ของสหรัฐฯ ผลิตเฮลิคอปเตอร์โจมตีเลียนแบบขึ้นมาชื่อ Panha 2091 โดยลอกแบบมาจาก AH-1J Cobra ทั้งยังได้รับการสนับสนุนทางด้านอาวุธยุทธโธปกรณ์และเทคโนโลยีทางทหารจากจีนและรัสเซีย  ซึ่งเดี๋ยวผมจะขอกล่าวถึงในภายหลัง  แต่ที่ผมอยากจะขอกล่าวตอนนี้ ก็คือมูลเหตุหลักเลยที่ทำให้อิสราเอลเสียหน้าจากการบุกเลบานอนเพื่อขุดรากถอนโคนพวกฮิสโบเลาะห์ ก็คือจรวดที่ made in Iran นี่แหละครับ ที่พวกฮิสโบเลาะห์ใช้ยิงถล่มเมืองท่าไฮฟาของอิสราเอล สร้างความตื่นตระหนกไปทั่วแก่คนในเมืองนั้น โดยที่ทหารอิสราเอลเองก็ไม่สามารถทำอะไรได้ งานนี้ไม่แน่นายกรัฐมนตรีอิสราเอลอาจจะต้องเก้าอี้กระเด็นในเร็วๆนี้แหละ

เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมา ถ้าดูข่าวคงจะจำกันได้ว่า UN ลงมติ Sanction อิหร่าน ทีแรกผมก็แปลกใจและตกใจด้วย เอ๊ะมันเป็นไปได้ยังไง เห็นข่าวช่อง 7 สีทีวีเพื่อคุณนี่แหละ บรรยายซะละเอียดเลยว่า ให้ประเทศสมาชิกเลิกค้าขายและทำธุรกิจกัยอิหร่าน ทีนี้พอมาเช็คข่าวกับเวป BBC กับ CNN ปรกกฎว่าเป็นการ Sanction เฉพาะ Nuclear Related Material เท่านั้น ไม่ใช่ Trade Sanction จริงๆแล้วสหรัฐฯต้องการให้เป็น Trade Sanction แต่จีนและรัสเซียจะต้องใช้สิทธิ์ Veto แน่ ก็เลยทำได้เพียงแค่นี้   ส่วนมหาอำนาจทั้งสองประเทศนั้นก็ค้าขายกับอิหร่านสบายใจเฉิบไป ไม่ต้องอะไรหรอก ก็มีพี่ไทยเรานี่ด้วยแหละตัวดีเลย เพียงแต่ผมบอกไม่ได้ว่าบริษัทไหน

คราวนี้ผมลองพูดถึงอาวุธยุทธโธปกรณ์ของอิหร่ากันบ้าง  เมื่อเร็วๆนี้เองก็มีข่าวว่าอิหร่านกำลังจะจัดซื้อเครื่องบินขับไล่ครองอากาศแบบ Su30MKP จำนวน 75 ลำเข้าประจำการ  เครื่องบินรุ่นนี้ถือว่าเป็นเครื่องบินที่ทันสมัยมาก เพราะในการซ้อมรบทางอากาศระหว่างสหรัฐฯกับอินเดีย ปรากฏว่า เครื่องบิน Su30MK ของกองทัพอากาศอินเดียสามารถสอยเครื่องบิน F-15E ของสหรัฐได้ทุกลำ โดยที่ตัวเองไม่มีการสูญเสียเลยแม้แต่ลำเดียว  ที่จะปราบเจ้า Su30MKP ของอิหร่านได้ นี่ก็เห็นจะมีแต่เจ้า F-22 Raptor นี่แหละ  แต่นะครับ เจ้า Raptor นี่มันถูกดีไซน์มาให้เป็น Land Based Aircraft ไม่ใช่เครื่องบินประจำเรือบรรทุกเครื่องบินครับ  อีกอย่างสหรัฐฯเองก็ได้ตัดลดงบประมาณ ลดการผลิตเครื่องบินรุ่นนี้ลงเหลือแค่ไม่เกิน 200 เครื่อง จากเดิมที่ตั้งเป้าไว้ 600 เครื่อง  ก็คิดดูก็แล้วกันครับว่าจะเป็นยังไง หากสหรัฐฯส่งกองเรือบรรทุกเครื่องบินเข้ามาในอ่าวเปอร์เซีย  เพราะลำพัง F/A-18 E/F ของสหรัฐฯน่ะ ไม่อาจจะต่อกรกับเครื่องบินรุ่นนี้ของอิหร่านได้แน่นอนครับ  ที่พอจะพอต่อกรได้มีก็ F-35 JSF  นี่แหละครับ แต่ F-35 เองก็ยังอยู่ในขั้นทดลอง ยังไม่เข้าสู่สายการผลิต  งานนี้เรียกว่าสหรัฐฯกระอักแน่ ถ้าคิดจะเล่นอิหร่าน 
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 09:38:26 PM »

If I were US I would not worry about Iran. In any open war the Israeli would deal with them or be delt by them first.

The new Iranian fighters plane may fly very well but what about the Iranian fighter pilots? What about the support AWAC? What if they will be destroyed before they leave the base? Even if all of them are real good why sekking contact? We, Ur, the US have plenty of cruise misslie.

"Long term occupation" may be disastrous for the US but "long range destruction" is another matter.

"War is no game of football, don't play their rule."

RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:11:05 PM »

ครับ ด้วยความเคารพครับ

เรื่อง Su30 MK ของ อินเดีย กับ F-15E ของ US ที่ซ้อมรบแล้ว Su-30 ชนะขาดนั้น
แล้ว สรุปว่า Su-30 MK ถ้ารบชนะกับ F-15 และ เครื่องบินทุกชนิดในโลกนี้
ทางทฤษฏีแล้ว ใช่ครับ

แต่ การซ้อมรบ เป็นการยิงโดยสมมุติ แล้วใช้ Com เดา สมมุติเอาว่า จรวดจะวิ่งเข้าเป้า
เหมือนการเล่นเกมส์ครับ
ทางทฏษฏี จรวด อากาศ-สู่-อากาศ ของ รัสเซีย (Su-30) ยิงไกลกว่า ของอเมริกา (F-15)
(หลายสิบกิโลเมตร)
ในการซ้อมรบ เครื่อง Su-30 ยิง F-15 ก่อนที่ F-15 จะยิงจรวด (เพราะระยะยิงไกลกว่า)
แล้ว Su-30 ก็บินหนีไป Computer ก็คำนวณว่า จรวดรัสเซีย จะถึง F-15 ก่อนที่ F-15 จะหนีทัน

ข้อควรพิจารณา
การซ้อมรบครั้งนั้น US ไม่ได้ใช้เครื่องบินเตือนภัยทางอากาศ (AWAC) สนับสนุนการรบ
เรดาร์ของ F-15 ก็จับเป้า Su-30 ได้เหมือนกัน แต่ทางทฤษฏียังยิงไม่ได้ หรือ หนี ไม่ได้

การ Drag หรือ การหลบจรวดนั้น เป็นความสามารถของนักบิน ทำให้จรวดพลาดเป้าได้ง่ายๆ
การซ้อมรบระหว่าง ท.อ.ไทย (F-16 & F-5E) กับ US (F-15 & F-18) มีหลายครั้งแล้วที่นักบิน US
ต้องแพ้กลับบ้านไป

US ยังไม่เปิดเผยความสามารถที่แท้จริงของจรวด AIM 120 AMRAAM (แอม ราม)

การฝึกนักบิน US นั้น มีมาตรฐานสูงมาก (นักบินไทยก็เหมือนกันครับ)

ยกตัวอย่าง เช่น โจร 10 คน แบก M-16 และ อาก้า จะไปถล่มผู้ใหญ่บ้านที่มีแค่ ลูกซอง และ ปืนสั้น
ทางทฤษฏี ผู้ใหญ่บ้าน น่าจะแพ้ใช่ไหมครับ
แต่ผู้ใหญ่บ้านท่านนั้นใช้ลูกซองสอง สองโจร ไปครับ
ข่าวนี้ออกดังครับ

rouroumel.multiply.com
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:18:40 PM »

ผมคิดกลับกันนะท่าน กองหนุน LE  ผมว่าตอนนี้สหรัฐฯกำลังปวดหัวมากกับอิหร่าน อยู่ในภาวะกลืนไม่เข้า คายไม่ออก เพราะอย่าลืมนะครับว่าอิหร่านนั้นมีรัสเซียและจีนซึ่งมีผลประโยชน์มหาศาลหนุนอยู่ ผมว่าต่อให่อิหร่านทดลองอาวุธนิวเคลียร์ สหรัฐฯก็คงจะไม่สามารถบีบให้ UN Sanction อิหร่านได้ เพราะจีนและรัสเซียจะต้องใช้สิทธ์วีโต้อยู่แล้ว  สำหรับในส่วนของอิสราเอลนั้น ผมว่าเอาอิหร่านไม่อยู่หรอกครับ เพราะดูขนาดจำยวนประชากรแล้วอิสราเอลมีประชากรแค่ 3 ล้านคนเอง ต่อให้รบเก่งและมีอาวุธดีขนาดไหน ก็คงจะสู้อิหร่านไม่ได้ในสงครามเต็มรูปแบบ  ที่อิสราเอลโดยการหนุนหลังของสหรัฐฯจะสามารถทำได้ในตอนนี้ ก็คือ Premtive Strike against nuclear facilities ในอิหร่าน  แต่ pretext ล่ะครับ และแน่นอนว่าทั่วโลกจะต้องรุมประนามการกระทำของสองประเทศนี้อย่างรุนแรงเป็นแน่แท้  แค่นี้ทั้งสหรัฐฯและอิสราเอลก็โดนจวกยับแล้ว  ยิ่งมาแขวนคอซัดดัมเอาตอนวันศักดิ์สิทธิ์ของพวกอิสลามเข้าด้วยแล้ว ขนาด โทนี่ แบลร์ นายกอังกฤษซึ่งเป็นพันธมิตรที่สนิทที่สุดของอเมริกาเองก็ยังออกมาแสดงความไม่เห็นด้วยเลย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์