เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:18:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทวิเคราะห์เรื่องคำทำนายของนอสตราดามุสกับสงครามโลกครั้งที่สาม  (อ่าน 22179 ครั้ง)
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 07:29:47 PM »

บทความนี้เป็นบทความสุดท้ายที่ผมได้เขียนไว้ในเวป thaifighterclub.com เพราะนับแต่นี้ผมจะไม่ไปเหยียบที่นั่นอีก เนื่องจาก webmaster ที่นั่นจิตใจคอคับแคบและเห็นแก่ตัว ชอบตามมาลบกระทู้ผมโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร ผมจึงขออนุญาติใช้เนื้อที่ในเวปนี้เพื่อนำเสนอบทวิเคราะห์สงครามโลกครั้งที่สามที่ผมได้เขียนไว้ ให้เพื่อนๆได้ลองอ่านกันเล่น

คำตอบ :
เรื่องคำทำนายของนอสตราดามุสน่ะ เคยฮิตมากอยู่ครั้งนึงตอนปี 1985 มีการทำเป็นภาพยนตร์ด้วย ในตอนนั้นกัดดาฟีกร่างมาก ก็เลยมีการคาดการณ์กันว่า Anti Christ คนที่ 3 ต่อจากฮิตเลอร์ น่าจะเป็นพันเอกโมฮัมมา กัดดาฟี แต่พอภายหลังลิเบียถูกประธานาธิบดีโรนัลด์ รีแกน สั่งบอมป์ โดยใช้เครื่อง F-111 (ปัจจุบันปลดไปแล้ว) กัดดาฟีก็หายหน้าหายตาไปจากเวทีโลก

ต่อมาก็มีกรณีอิรักบุกคูเวต ก็เลยมีการคาดการณ์กันว่าบุคคลผู้นั้น น่าจะเป็น ซัดดัม ฮุสเซ็น แต่ก็อย่างที่เราท่านรู้ๆกันอยู่ ซัดดัมโดนสหรัฐฯแขวนคอไปเรียบร้อยแล้ว

ปัจจุบันการดำเนินนโยบายการต่างประเทศที่แข็งกร้าวและการพยายามครอบงำทางเศรษฐกิจของสหรัฐฯ ได้สร้างความไม่พอใจให้หลายๆชาติในโลก โดยเฉพาะกลุ่มอาหรับและกลุ่มประเทศโลกที่สาม

ปัจจุบันกล่าวได้ว่าสหรัฐกำลังอยู่ในภาวะเสื่อมถอย จากการที่ต้องไปติดหล่มในสงครามในอิรัก หมดเม็ดเงินไปเป็นแสนๆล้านยูเอสดอลลาร์ ภาพพจน์ของประเทศก็ดูตกต่ำลงในสายตาชาวโลก ซึ่งแม้แต่อดีตเลขา UN นายโคฟี อานัน เองก็ได้ออกมาประนามสหรัฐฯก่อนอำลาเก้าอี้ การที่สหรัฐฯติดหล่มอยู่ในอิรักและอัฟกานิสถานนี่ ทำให้มีความท้าทายใหม่เกิดขึ้นในโลก โดยที่สหรัฐฯเองก็ทำอะไรไม่ได้ ได้แต่ยืนดูตาปริบๆ นั่นคือวิกฤตนิวเคลียร์เกาหลีเหนือ และวิกฤตนิวเคลียร์อิหร่าน

ทีนี้มาเข้าเรื่องกันบ้างว่า ท่านคิดว่า Anti Christ คนที่ 3 น่าจะเป็นใคร ระหว่างคิมจองอิล กับประธานาธิบดีมามุด อมาดีเนจาด แห่งอิหร่าน สำหรับผมผมคิดว่าน่าจะเป็นอมาดีเนจาด คนผู้นี้ก้าวร้าว และเคยประกาศว่าจะลบอิสราเอลออกจากแผนที่โลก รวมทั้งได้รับการสนับสนุนจากกลุ่มชาติอาหรับซึ่งเกลียดอิสราเอลเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว อีกทั้งอายุอานามก็ยังไม่มากด้วย คิมจองอิลไม่น่าใช่ เพราว่าโดดเดี่ยวเกินไป

ทีนี้มาถึงประเด็นที่ว่าหากต้องรบกันจริงๆ ฝ่ายจีนและกลุ่มอาหรับเอง พร้อมหรือไม่ที่จะทำศึกกับสหรัฐฯกับยุโรป ผมขอฟันธงเลยว่าตอนนี้ยังไม่พร้อมครับ กำลังทหารจีนแม้จะพัฒนารุดหน้าไปรวดเร็วมากในช่วงทศวรรษที่ผ่านมา แต่ก็ยังคงเป็นรองสหรัฐฯหลายขุม ส่วนโลกอหารับเองก็ยังคงแบ่งเป็นฝักเป็นฝ่าย ขาดความเป็น unity

เพราะฉนั้นผมถึงมองว่าอมาดีเนจาดนี่แหละที่จะเป็นผู้ทำให้โลกอาหรับเป็นหนึ่งเดียว แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ และสงครามเต็มรูปแบบยังจะไม่เกิดภายในสิบปีนี้แน่นอน เพราะตอนนี้ก็อย่างที่บอก ไม่มีใครกล้าชนกับสหรัฐฯหรอก แต่แน่นอนว่าจะมีสงครามการก่อการร้ายเกิดขึ้นอยู่บ่อยครั้ง และอีกอย่างก็คือณ.ตอนนี้ความไม่พอใจในสหรัฐฯได้เริ่มบ่มเพาะขึ้นแล้ว

ในส่วนตัวผม ผมคิดว่าสงครามโลกครั้งที่สามน่าจะเกิดในช่วงหลังจากนี้ไปประมาณ 20 ปีครับ เมื่อจีนและโลกอาหรับมีความเข้มแข็งพอที่จะท้าชนกับสหรัฐฯในสวครามเต็มรูปแบบ ซึ่งถึงตอนนั้น ก็คงจะเดาออกนะครับว่าประเทศไทยจะอยู่ข้างไหน เพราะมันจะคล้ายๆเป็นการย้อนอดีตสงครามเอเชียมหาบูรพานั่นแหละ ที่ญี่ปุ่นบังคับให้เราต้องเลือกข้าง

โดยคุณ : piras วันที่ : 2007-01-04 12:00:30

เคยอ่านมานานแล้วจะเล่าพอคร่าวๆนะ ถ้าผิดก็ขออภัย
นอสตราดามุสฟันธงไว้ว่า ผู้ต่อต้านพระคริสต์ (Anti Christ ) ที่ 3 (คนที่1 นโปเลียน คนที่ 2 ฮิตเลอร์) นั้น จะเป็นคนอาหรับ ชื่อว่า Mabus โดยบอกว่า ทหารอาหรับจะไปอยู่ในท้องปลา แล้วปลาจะโผล่ที่ยุโรป ทหารอาหรับจะยึดยุโรปไว้ได้ (น่าจะหมายถึง ทหารเข้าไปอยู่ในเรือดำน้ำมั้งเพราะสมัยนั้นยังไม่มีเรือดำน้ำ นอสตราดามุสเลยไม่รู้ว่าจะเรียกเจ้าสิ่งนี้ว่าอะไร) นอสตราดามุสยังเล่าเหตุการณ์ที่นิวยอร์กโดนระเบิดนิวเคลียร์ และทหารอาหรับจะอยู่เต็มประเทศอเมริกาไปหมด อเมริกาจะถูกยึดโดยทหารอาหรับ แต่ก่อนหน้าที่จะยึดอเมริกาได้ ก็หมดนิวเคลียร์ไปหลายลูกโดยต่างฝ่ายต่างยิงเข้าใส่กัน
พอสงครามโลกครั้งที่3จบไปได้โลกจะสงบสุขไประยะหนึ่ง แล้วก็จะเกิดน้ำท่วมโลกครั้งใหญ่

โดยคุณ : min_linkin วันที่ : 2007-01-04 13:36:51

คำตอบ :
ประธานาธิปดีอามาดิเนจาดคงจะทำให้โลกอาหรับเป็นหนึ่งเดียวไม่ได้ง่ายนักหรอกครับเพราะอิหร่านนั้นเป็นชาวเปอร์เซียซึ่งเป็นคนละเชื้อสายกับชาวอาหรับครับ และประเทศอาหรับในตะวันออกกลางนั้นส่วนใหญ่จะนับถือนิกายสุหนี่ซึ่งแตกต่างจากชาวอิหร่านที่ส่วนใหญ่จะนับถือนิกายชีอะหฺ(ตัวอย่างความขัดแย้งระหว่างสองนิกายก็เห็นได้ที่อิรักในปัจจุบันครับ)

โดยคุณ : AAG_th1 วันที่ : 2007-01-04 16:19:05

คำตอบ : ความขัดแย้งระหว่างนิกายเป็นประเด็นที่น่าสนใจมากครับท่าน AAG_th1 แต่ผมว่าในบรรดาโลกอาหรับนั้นแม้ว่าจะต่างนิกายกัน แต่ต่างก็มีศัตรูร่วมเดียวกันคือสหรัฐฯและอิสราเอล อีกประการนึงก็คือ หากอิหร่านสามารถพัฒนาอาวุธนิวเคลียร์ได้สำเร็จ อิหร่านก็จะสามารถก้าวขึ้นมาเป็นผู้นำของโลกอาหรับในทันทีครับ อมาดีเนจาดนั้นอายุยังน้อยตามที่ผมกล่าวไว้แต่แรก ยังถือว่าเป็นผู้นำที่ยังหนุ่ม หากเค้าต้องการจะรวบรวมโลกอาหรับเป็นหนึ่งเดียว เพื่อต่อกรกับสหรัฐฯและอิสราเอล ผมว่ายังมีเวลาอีกเยอะครับ ไม่แน่ว่าสงครามกลางเมืองในอิรักที่กำลังจะเกิดขึ้นหลังจากสหรัฐฯถอนทหารออกไป อาจจะเป็นก้าวแรกของอมาดีเนจาดในการรวมอาหรับเป็นหนึ่งเดียวก็เป็นได้ครับ

โดยคุณ : piras วันที่ : 2007-01-04 17:54:24

คำตอบ :
ผมขอกล่าวถึงประธานาธิบดีอมาดีเนจาด ( Mahmoud Ahmadinejad ) ต่อนะครับ บุคคลผู้นี้ถือได้ว่าเป็นผู้นำที่มีอายุน้อยมาก เพราะเกิดเมื่อวันที่ 28 ตุลาคม 1956 จบปริญญาเอกทางด้าน traffic and transportation engineering and planning และเคยเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยมาก่อน เป็นพวกอนุรักษ์นิยมหัวรุนแรง ขึ้นเป็นประธานาธิบดีแห่งอิหร่านเมื่อวันที่ 3 สิงหาคม 2005 โดยประกาศเจตตารมณ์ที่จะกำจัดอธิพลสหรัฐฯให้ออกไปจากตะวันออกกลาง และทำลายประเทศอิสราเอลให้หายไปจากแผนที่โลก

“To the outside world, Ahmadinejad (pronounced ah-MAHDI-ne-JAD) is best known for spurring confrontation with the West -- restarting the uranium enrichment program that the United States believes is aimed at making a nuclear bomb; denying the Holocaust and calling for Israel to be "wiped off the map"; and declaring that Iranian influence should replace American sway in the Middle East.”

รายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับตัวแกสามารถหาอ่านได้ในเวปวิกีพีเดีย (เวปโปรดผมครับ)

http://en.wikipedia.org/wiki/Mahmoud_Ahmadinejad
โดยคุณ : piras วันที่ : 2007-01-04 18:35:13

Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 08:44:48 PM »

วิเคราะห์ได้ยอดเยี่ยม จริง ๆ  แต่ยังไม่ยากให้ เกิดเหตุผู้ต่อต้านพระคริสต์ (Anti Christ ) ที่ 3 เลย ทีกลัวคือน้ำจะท่วม

โลก  น่ากลัวกว่าเกิดสงคราม เพราะผมว่ายน้ำไม่เป็น

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 08:59:24 PM »

สมควรแล้วที่ถูกตามลบ

Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 09:20:44 PM »

ลบคำทำนายหรือ พี่ปู

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 09:37:16 PM »

ถ้าคำทำนายเป็นจริง กว่าจะถึงสงครามโลกครั้งที่ 3 ก็อีกตั้ง 20 ปี ไกลตัวเกินไปครับ
เอาใกล้ๆว่าในวันนี้พรุ่งนี้และวันต่อๆไปจะทำอย่างไรไม่ให้ประเทศไทยวุ่นวายมากไปกว่านี้ไม่ดีกว่ารึครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 09:38:48 PM »

ฮิ ฮิ ฮิ
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 09:48:23 PM »

คิดเหมือนกันครับ เอาประเทศเราให้ดีก่อน จะป้องกันแบบไหนให้เราชาวไทยปลอดภัย
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 07:16:35 AM »

เรียนเจ้าของกระทู้และเพื่อนๆครับ ตอบแบบสนุกๆอย่าจริงจังนะครับ Wink
    ผมว่าสงครามโลกหากจะเกิดหน้าจะเกิดจากเกาหลีเหนือมากกว่าครับ เพียงแค่อเมริกาบุกเกาหลีเหนือเมือไหร่ก็เหมือนเป็นศัตรูกับจีนและรัสเซียทันที เพราะเกาหลีเหนือไม่ถูกอเมริกาบุกทุกวันนี้(ทั้งๆที่อยากบุกใจแทบขาด)ก็เพราะมีสองประเทศมหาอำนาจหนุนหลังอยู่ หากเกิดสงครามขึ้นผมว่าพวกอาหรับก็น่าจะเข้ารวมโดยอยู่ฝั่งจีนและรัสเซียทันทีและอีหร่านอาจเป็นประเทศที่ขอยกพลขึ้นบกประเทศอเมริกาเองด้วยซ้ำครับเพราะมีความแค้นในใจอยู่แล้ว

ในช่วงแรกจีนและรัสเซียอาจไม่เข้ายุ่งเกี่ยวแต่ก็จะคอยให้ความสนับสนุนอย่างลับๆกับเกาหลีเหนือ แต่อีหร่านจะออกตัวให้ความช่วยเหลือทันทีอย่างเปิดเผยและก็จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ เป็นเหตุให้เกิดสงครามขึ้น ดังนั้นดูเหมือนอีหร่านเป็นผู้ทำให้เกิดสงครามโลกขึ้นแต่ไม่ใช่ครับ

เมือถึงตอนนี้จีนและรัสเซียก็จะออกมาแสดตัวอย่างเต็มตัว ถึงตอนนี้จึงจะเรียกว่าเกิดสงครามโลกขึ้นครับ 

จริงๆแล้วอเมริกาอยากบุกเกาหลีเหนือมากทึ่สุดครับ เพราะได้ประโยชน์หลายอย่างครับ
เช่น 1.สามารถรวมเป็นเกาหลีหนึ่งเดียวในระบอบประชาธิปไตร
       2.กำจัดประเทศที่มีอาวุธนิวเคลียร์ได้ ทำให้อเมริกาปลอดภัยมากขึ้น
       3.ลดอำนาจและอณาจักรของจีนลง เสมือนตัดดินแดนอันยิ่งใหญ่ของจีนให้เล็กลง
       4.ประเทศที่เป็นที่เป็นคอมมูนิสลดลงไปอีก 1 ประเทศ ทำให้โลกทั้งโลกพูกภาษาเดียว-ใช้เงินสกุลเดียว อย่างที่อเมริกาคาดหวังใว้ใกล้ความจริงมากขึ้น ฯลฯ

ลึกๆแล้วประเทศจีนก็ไม่คอยพอใจอเมริกาเท่าไหร่เพราะเรื่องเกาะไต้หวันที่อเมริกาคอยให้ความสนับสนุนทั้งแบบลับและไม่ลับอยู่ตลอด ผมคิดว่าปัญหาเกาหลีเหนือจบได้ทันทีหากจีนสั่งเกาหลีเหนือแต่ที่มันไม่จบก็เพราะจีนใส่เกียร์ว่างอยู่ ปล่อยให้อเมริกาปวดหัวไปเรื่อยๆจะได้ไม่มายุ่งกับไต้หวันและเวียดนาม(ทั้งสองประเทศเปรียบเป็นเมืองท่าของจีน)

โดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบอเมริกาครับ เพราะว่าประเทศอเมริกาชอบก้าวกายกับประเทศอื่น ชอบแทรกแซงการปกครองของประเทศอื่นๆ อีกกี่สิบปีประเทศไทยก็เป็นประเทศกำลังพัฒนาเพราะประเทศไทยยังไม่เป็นประเทศที่มีประชาธิปไตรเต็มใบ ตราบใดที่ประเทศไทยยังคงให้พระราชอำนาจและจงรักภัคดีกับพระเจ้าอยู่หัวของเราอยู่ของเราอยู่(ต้องเป็นแบบประเทศอังกฤษและญี่ปุ่น กษัตริย์เป็นเพียงสัญลักษณ์และไร้พระราชอำนาจ) ซึ่งนายกบางคนอยากเป็นประธานาธิบดีมีอำนาจเบ็ตเสร็จเหมือนอเมริกา ผมจึงยอมไม่ได้เด็ดขาด จะขอสู้จนกว่าจะเป็นคนสุดท้ายครับ

ผมคิดว่าหากเกิดสงครามโลกขึ้น ไทยจะต้องตามจีนครับ เพราะเป็นเมืองพี่เมืองน้องกัน แต่หากไทยเข้าร่วมกับอเมริกาผมก็จะเป็นพวกเสรีไทย อยู่ใต้ดินดีกว่าครับ  Grin

ข้อความผมอาจไม่เหมือนหรือตรงใจท่านๆ ผมก็ต้องขออภัยใว้ณที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 11:32:49 AM »

ดีครับ อย่างนี้ผมถึงอยากจะวิสัชนาด้วย ไ ม่ใช่เอะอะ ก็มีขาใหญ่ประจำเวปมาบอกว่าสมควรตามลบ แล้วก็มีลูกคู่คอยตามมามาสมทบอย่างงี้  เหมือนเล่นพรรคเล่นพวกยังไงก็ไม่รู้  โอเคเราตัดเรื่องนั้นไป ลองหันมาวิเคราะห์เหตุการณ์กันดีกว่านะครับ  ผมเองก็ดีใจที่คุณตอบและเข้ามาแสดสงความคิดเห็นนะครับนะครับ และยินดีมากที่จะวิสัชนากับคุณ

เรื่องประเด็นเกาหลีเหนือนั้น  ผมว่าอเมริกาคงอยากจะเล่นงานแน่  แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้ เพราะ
1.รัฐบาลเกาหลีใต้คงไม่เอาด้วย เพราะถ้ารบกันจริงๆ เกาหลีใต้ก็จะไดรับความเสียหายอย่างหนักไปด้วย เพราะอย่าลืมนะครับว่าเกาหลีเหนือมีอาวุธนิวเคลียร์ และคาดว่าสามารถจะติดหัวรบนิวเคลียร์เข้ากับจรวดโปเชงดองด้วย เพราะฉนั้น รบกันเมื่อไหร่ กรุงโซลแหลกแน่  อีกอย่างถ้าทำเช่นนั้นจริงๆ ความเป็นพันธมิตรระหว่างอเมริกา ญี่ปุ่นและเกาหลีใต้ ก็จะต้องมีอันพังทลายลง เพราะอย่าลืมว่าเกาหลีใต้นั้นไม่ถูกกับญี่ปุ่นนะครับ จากบทเรียนอันแสนเจ็บปวดในสมัยมงครามโลกครั้งที่สอง
2. ประเทศเกาหลีเหนือนั้นไม่มีทรัพยากรอันมีค่าอะไร ไม่เหมือนอิรักที่มีแหล่งน้ำมัน  แม้อเมริกาจะอ้างว่าทำเพื่อปลดปล่อยประชาชนชาวอิรักจากซัดดัม ฮุสเซน แต่จุดหมายลึกๆแล้วก็คือต้องการครอบครองแหล่งน้ำมันทางตอนเนือของอิรักครับ
3.เรื่องจีน ตอนนี้ความสัมพันธ์ทางเศรษฐกิจระหว่างจีนกับสหัฐฯนั้นลึกซึ้งมาก จนสหรัฐฯเองก็ไม่อยากที่จะกระทำอะไรให้กระทบความสัมพันธ์นี้ ซึ่งถ้าสหรัฐฯเกิดบุกเกาหลีเหนือขึ้นมาจริง ก็มีความเป็นไปได้สูงที่จีนจะต้องเลือกอยู่ข้างเกาหลีเหนือ และส่งทหารมาช่วยรบ  เพราะจีนต้องการให้เกาหลีเหนือเป็นคล้ายๆ Buffer State และจะไม่ยอมให้ไอ้กันมาตั้งฐานทัพประชิดชายแดนตนเด็ดขาด  แต่เมื่อชั่งน้ำหนักทางผลประโยชน์ทางเศรษฐกิจแล้ว ผมว่าไอ้กันไม่ก้าแลกหรอกครับ  ทำได้ก็แค่ขู่ๆกับให้ UN Sanction แค่นั้นแหละ
4.เรื่องกำจัดประเทศคอมมิวนิสต์ อันนี้ผมขอค้านครับ เพราะสงครามเย็นสิ้นสุดลงแล้ว ประเด็นคอมมิวนิสต์จึงไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไป เกี่ยวกับประเด็นเกาหลีเหนือนี่ ดูอย่างเวียตนามซิ นี่ก็คอมมิวนิสต์ แต่ไอ้บุชยังตามไปจูบปากถึงบ้านเลย 
ผมว่าสิ่งที่สหรัฐฯกำลังทำในตอนนี้ ก็คือพัฒนาระบบต่อต้านขีปนาวุธหรือ Missile Shield ขึ้นมา เพื่อใช้สกัดกั้นเจ้าโปแชงดองของเกาหลีเหนือ และติดตั้งระบบนี้ให้กับประเทศพันธมิตรของตนในแถบเอเชียตะวันออก
5.การที่เกาหลีเหนือมีอาวุธนิวเคลียร์ ทำให้มีความเป็นไปได้สูงที่เกาหลีใต้และญี่ปุ่นจะพัฒนาอาวุธนิวเคลียร์ของตนเองขึ้นมาเป็น Deterent เพราะทั้งสองประเทศนั้นมีศักยภาพอยู่แล้ว  ทีนี้แหละก็จะเกิด Nuclear Arms Race ขึ้นมาในเอเชียตะวันออก

สำหรับส่วนตัวผม เมื่อก่อนผมก็เคยชอบไอ้กันนะ สมัยประธานาธิบีคลินตัน ผมว่าแกดูตลกๆดี โดยเฉพาะเรื่องคดีโมนิก้า ลาวินสกี้  อีกอย่างคือนโยบายต่างประเทศของคลินตัน ก็ไม่ได้รุนแรงแบบนี้   แต่พอเป็นบุชผู้ลูกแล้ว ผมกลับเกลียดอเมริกันเข้าใส้เลย และรู้สึกสะใจมากที่มันไปติดหล่มในอิรักและอัฟกานิสถาน หมดเงินไปเป็นแสนล้านดอลลาร์ เพราะการตัดสินใจที่ผิดพลาดและมุทะลุของบุชที่จะบุกอิรักให้ได้ โดยฝ่าฝืนมติยูเอ็น  แต่ประด็นนี้ผมว่าไม่ต้องห่วงหรอกครับ เพราะอีกสองปีพอหมดวาระไอ้บุชแล้ว รีพับลิกันแพ้แน่ มีความเป้นไปได้สูงที่ฮิลารรี่ คลินตัน จะขึ้นมาเป็น Madam President คนแรกของสหรัฐฯ  ผมว่าสหรัฐฯคงจะเปลี่ยนแปลงแนวนโยบายต่างประเทศ และลดความแข็งกร้าวนี้ลง เป็นมิตรกับประเทศอื่นมากขึ้น
คำแสน รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 201

ให้ก่อนเพื่อเป็นผู้รับที่ดี

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 03:20:05 PM »

ไ ม่ใช่เอะอะ ก็มีขาใหญ่ประจำเวปมาบอกว่าสมควรตามลบ แล้วก็มีลูกคู่คอยตามมามาสมทบอย่างงี้  เหมือนเล่นพรรคเล่นพวกยังไงก็ไม่รู้

โอ๊ย  มันโดนมากเลย  คำ คำ นี้...............  ไม่ได้ว่าใครนะครับ  แต่ผมชอบๆๆ คำนี้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 03:42:59 PM »

ไ ม่ใช่เอะอะ ก็มีขาใหญ่ประจำเวปมาบอกว่าสมควรตามลบ แล้วก็มีลูกคู่คอยตามมามาสมทบอย่างงี้ เหมือนเล่นพรรคเล่นพวกยังไงก็ไม่รู้

โอ๊ย มันโดนมากเลย คำ คำ นี้............... ไม่ได้ว่าใครนะครับ แต่ผมชอบๆๆ คำนี้

Smiley ผมก็อยู่ที่นี้มานานพอสมควร ไม่เคยเห็นพี่ๆ หรือเพื่อนๆ คนไหนเคยโพสให้ลบข้อความดีๆและมีประโยชน์เลย ส่วนมากที่ขอร้องให้ลบ ก็จะบอก จขกท. ให้ลบหรือแก้ไขข้อความอันไม่เหมาะสมเอง หรือถ้าแจ้งให้ลบจริงๆก็เป็นกระทู้แบบเหลือเกินไปจริงๆ ไม่เคยเห็นประเภทที่ว่าเลย เคยเจอที่อื่นมานะใช่ แต่ที่นี่รับรองได้ว่าไม่มีหรอกครับ ถึงจะเป็นสมาชิกใหม่ สมาชิกเก่าก็ให้เกียรติ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 03:53:02 PM »

คงหมายถึงผมกระมัง  ผมไม่ได้บอกให้ลบที่นี่หรือที่ไหน  แต่ที่ จขกท.นำข้อความมา

เจ้าของเดิมบ่นว่าถูกตามลบเรื่อย ผมก็แสดงความคิดเห็นไป คนอ่านต้องมีวิจารณญานให้มากหน่อย

ส่วนบางท่านที่ออกมาแสดงความเห็นเหมือนเห็นด้วย อาจเป็นเพราะท่านเหล่านั้นคิดในแนวขำๆมากกว่า

คำแสน รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 201

ให้ก่อนเพื่อเป็นผู้รับที่ดี

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 04:38:59 PM »

ครับ  ผมบอกแล้ว  ว่าไม่ได้ว่าใคร หรือ หมายถึงใคร

ถ้า เพื่อนๆ พี่ๆ  ไม่สบายใจ  ผมกราบ ขอโทษ แล้ว กัน ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือ ถ้าจะให้ลบ ข้อความ แจังมา  ผมยินดีครับ.......
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 05:06:31 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่ต้องสงครามโลกครั้งที่ 3 หรอกครับ แค่ในประเทศเรา คมช. & พลพรรคทักษิณ ก็เล่นกันป่วนแล้วครับ ไม่รู้วันที่พวกป่วนกันมากๆและ คมช.อ่อนหัด ความวุ่นวายที่ใครบางคนว่ามาจาก กลุ่มนายกคนเก่า (ผมดู ASTV) เห็น สนธิ พูดแล้วก็เก็บมาคิดแค่ 50% ถ้าเป็นอย่างนั้น นองเลือด เหมือนดั่งที่โหรท่านหนึ่งทำนายไว้(คนที่ทำนาย สึนามิ)ว่าเลือดจะนองแผ่นดิน เพราะคนที่ไม่ชอบนายกคนเก่าสุดขั้วก็มี คนที่จงรักภักดีเงินซื้อได้ทุกอย่างก็มี สีกากีใส่เกียร์ว่างไม่ทำงานเต็มกำลังรอนายทุนกลับมา ทีนี้ล่ะ ช่วงนี้ท่านๆที่มีอาวุธก็ เก็บกระสุนสำรองไว้เยอะๆครับ เพราะไม่รู้จะเกิดนองเลือดเมื่อไหร่ (เขาว่าตำตวรจน่ะรู้ดีกว่าใคร รู้ว่าใครค้ายาที่ไหน ใครเล่นการพนันที่ไหน ทั่วบ้านทั่วเมือง แล้วทำไมไม่รู้ว่าใครวางระเบิด หรือเผาโรงเรียนภาคอีสาน(จับได้คนเดียวคือเด็กเล่นไฟ)) ไม่ทำงานเพราะรอนายจาก จีนป่าว ?  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 05:08:17 PM »

ว้า.......อะไรกันคุณหมอนดำ อย่าคิดมากสิครับ การแสดงความคิดเห็นเราเคารพกันอยู่แล้ว

แต่บ่อยครั้งที่เรามองต่างมุมกัน ก็เป็นแค่ต่างกันที่ความคิดเห็น แต่ไม่ควรแตกแยกกัน

กรณีนี้ หลายท่านมองไปที่การวิเคราะห์คำทำนายของนักทำนายในอดีต

แต่ผมมองไปที่ว่าทำไม webmaster ที่นั่นจึงตามลบต่างหากละครับ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์