เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:26:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทวิเคราะห์เรื่องคำทำนายของนอสตราดามุสกับสงครามโลกครั้งที่สาม  (อ่าน 22235 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:27:57 PM »

Uhm, I think that US or Israeli will not be defeated by Iran (in the near future) becasue I also don't think that they will not really wage open war with Iran.

For the attach of Iranian nuke faci. I think the Israeli would do it. They never care of comdemnation it's just words.

- The Iran air attack Israeli back? Possible, then we will see the role of air defence system of Israel.

- Iran all out ground attack? If they will really overrun the Israelis? Well, Israel has more nuke than Iran for sure.

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:33:53 PM »

ครับท่าน Springfield ผมไม่ได้กล่าวถึงการสนับสนุนการรบโดยเครื่อง AWAC ของสหรัฐฯ แต่มองเฉพาะระยะเรดาร์และระยะทำการของจรวดนำวิถีอากาศสู่อากาศของรัสเซียที่ไกลกว่าของสหรัฐฯ ซึ่งในการทำสงครามอากาศกันจริง สหรัฐฯจะต้องขนมาทั้ง AWAC และเจ้า EF-18 Growler เครื่องบินทำสงครามอิเลคโทรนิคส์รุ่นใหม่ล่าสุดเข้ามาด้วยแน่ อันนี้ประเด็นนึง ส่วนอีกประเด็นนึงก็คือด้วยการฝึกที่ดีกว่าของนักบินสหรัฐฯ จะสามารถทำให้สหรัฐฯมีชัยได้ในที่สุด อันนี้คือสถานการณ์จำลองในปัจจุบันนะครับผม แต่มันคงจะไม่เกิดขึ้นหรอกเพราะมันขาด pretext
แต่หากปล่อยเวลาให้ล่วงเลยไปอีกซัก 10 ปี แล้วมาว่ากันใหม่ซิครับ รูปการณ์อาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ เพราะอิหร่านคงจะไม่ได้หยุดอยู่แค่การจัดหา Su-30MKP จำนวน 75 ลำเข้าประจำการเป็นแน่ แต่ยังต้องมีอาวุธอื่นๆอีกเพียบ รวมถึง AWAC ของรัสเซียด้วย (อันนี้ผมไม่แน่ใจนะว่ารัสเซียมีหรือเปล่า แต่ presume ว่าน่าจะมีน่ะ) ส่วนเรื่อง Cruise Missle นั้นก็คงจะกลายเป็นเรื่องเล็กไปแล้วในตอนนั้น เพราะเรากำลังพูดถึง ICBM ที่ยิงถึงนิวยอร์คและวอชิงตัน ดีซี ครับ
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:36:41 PM »

Dear Khun กองหนุน LE;
Thanks for your comment, I will discuss with you again tomorrow. Now, it's time to watch TV and feed my cat.
Best Regards;
Piras
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:39:36 PM »

Oh, I thought we were talking of the future situation of 1-2 years before GWB is out.

More than that I have no idea. May be some new ideas of the new leaders, both US and Iranian or coup in Iran that change it to be something like UAE? Smiley

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:50:09 PM »

Dear Khun กองหนุน LE;
Thanks for your comment, I will discuss with you again tomorrow. Now, it's time to watch TV and feed my cat.
Best Regards;
Piras

You're welcome, it's fun for me too. Thank.

Well, how is US war waging in your idea? Movement, process, attack order etc.?

The Israeli matter is interesting, I think the Arabs and Iranian know that if the Israeli state will really end they would sue nuke. But now the arabs and others do what they can that I think is still far from really threatening the Israeli state's existance.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2007, 10:55:52 PM โดย กองหนุน LE » บันทึกการเข้า

ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:52:25 PM »

Shocked Shocked ว้า!!....เหมือนนั่งในโรงภาพยนต์ ดูได้ครึ่งเรื่อง ไฟดับ ฟิล์มขาด ซะงั้น..... หุหุ  น้ำลายหก น้ำลายหก กำลังมันส์ เลย

น้องแมว นะน้องแมว ไม่น่าหิวตอนนี้เลย  Huh Huh
ขอบคุณ คุณไพรัสส์ Cheesy Cheesy  และ คุณกองหนุน LE สงสัยคุณกองหนุน ที่เมกา(ถ้าเข้าใจไม่ผิดคุณอยู่ เมกาป่ะ?) คุณอ่านไทยได้แต่คีย์บอร์ดพิมพ์ไทยไม่ได้เหรอครับ  ตกใจ ตกใจ หรือคุณอ่านไทยได้แต่เขียนไทยไม่ได้.....ด้วยความเคารพครับ  Grin Grin Grin สงสารท่านสมาชิกที่แปลไม่ออก(ผมด้วย  Cheesyตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2007, 10:57:12 PM โดย ton4x4p99 » บันทึกการเข้า
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 10:58:29 PM »

Please read my old posts krub.

I am Khon Thai in BKK, read and write Thai but just today that I can't change the key board.. 

Tomorrow is busy for me though, may be I can't come to board  Sad

ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 07, 2007, 11:05:55 PM »

Shocked Shocked Cheesy Cheesy Ok Ok ... I understand you can't change your keyboard. Thank ! and I understand. I'm sorry and sorry... you stay in thailand.  Grin Grin Grin Nice to talk to you to night.

Tomorrow i will comback to read your idea and Mr.Pirus idea about world war 3 again.I hope to read someting good tomorrow.
Goodnight.......... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2007, 11:14:01 PM โดย ton4x4p99 » บันทึกการเข้า
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 03:02:51 AM »

ผมขอแสดงความเห็น แบบคนไม่ค่อยถนัดการเมือง-การทหาร ระดับประเทศ ระดับโลกนักนะครับ
ดูเหมือนคุณpiras จะมองประัเด็นแคบแคบ หรือไม่ก็มองเพียงด้านใดด้านหนึ่งรึปล่าวครับ

ที่บอกว่าอีก 10-20 ปี รับรองอิหร่านจะเป็นคนละเรื่องกับตอนนี้
ผมคิดตาม แบบใช้สามัญสำนึกธรรมดานะครับ ไม่ต้องคิดแบบนักวิเคราะห์หรอก
มีใครเชื่อ รึมีไอเดียว่า อเมริกากับอิสราเอล จะหยุดการพัฒนาทุกสิ่งทุกอย่าง
รอให้อิหร่านตามมาสูสีกันมั่งรึปล่าวครับ

แล้วที่บอกว่า ถ้าอเมริกากับอิสราเอลจะรุมอิหร่าน ทั่วโลกจะประนาม
อันนี้ถ้าเป็นอิหร่านพยายามลบอิสราเอลออกจากแผนที่โลก ทั่วโลกจะแซ่ซ้องเหรอครับ

การวิเคราะห์สถานการณ์โลก คาดการณ์รึทำนายล่วงหน้า ปี-สองปี นี่ก็พอทนนะ
เล่น 10-20 ปียังงี้ เกิดมาพึ่งเจอคุณนี่ล่ะ อ้อ! เว้น นอสตราดามุส ไว้คน
เวลาขนาดนั้น อะไรก็เปลี่ยนได้ทั้งนั้นล่ะคุณ ผู้นำอิหร่านของคุณ อายุมากขึ้น
อาจจะเปลี่ยนใจ เปลี่ยนความคิด หันมาปฏิบัติตามหลักคำสอนของศาสนา
มุ่งทำแต่ความดีก็ได้ ใครจะไปรู้

ขออภัยถ้าความเห็นจะขัดแย้งกัน แต่ก็พิจารณาด้วยเหตุด้วยผล ความเป็นไปได้นะครับ
ผมไม่ได้เข้าข้างไหน และไม่อยากให้ใครเป็นคนจุดชนวนสงครามทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะสงครามเล็ก รึสงครามโลก
  Grin

ปัจฉิมลิขิต : คงไม่ต้องเช็คข้อมูลส่วนตัวผมก่อน ถึงจะยอมรับฟังความเห็นหรอกนะครับ เพราะผมยังไม่ได้กรอกรายละเอียด

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 09:12:17 AM »

ขอตอบท่าน Top Kop ก่อนแล้วกัน  ความเห็นขัดแย้งน่ะมีได้ครับ และผมเปิดใจกว้างยอมรับความคิดเห็นใหม่ๆเสมอ  ที่ผมบอกว่าอีก 10 ปีข้างหน้านั้น ศักยภาพทางทหารของอิหร่านจะมีสูงขึ้น เป็นเพราะการพัฒนาเทคโนโลยี่การผลิตอาวุธของจีนกับรัสเซียซึ่งเป็น Supplier รายใหญ่ให้อิหร่านครับ  แน่นอนว่าสหรัฐฯและอิสราเอลน่ะคงไม่หยุดพัฒนาเทคโนโลยี่การทหารของตนแน่    แต่ Factor สำคัญคือจีนครับ ซึ่งกำลังลดช่องว่างกับสหรัฐฯให้แคบลงทุกขณะ ถ้าท่านติดตามข่าวสารการทหาร  จะเห็นว่าเมื่อเร็วๆนี้จีนได้เพิ่งเปิดตัวเครื่องบินรบที่มีประสิทธิภาพรุ่นใหม่คือ Jian 10 ซึ่งนักวิเคราะห์บอกว่ามีประสิทธิภาพเหนือกว่า Su-27 แต่เป็นรอง Su-30MK ครับ จีนมีแผนที่จะผลิตเครื่องบินรุ่นนี้เข้าประจำการเป็นจำนวน 300 ลำ และจะส่งออกด้วย นั่นแหละเข้าประเด็นผม เพราะราคาของไอ้เครื่องบินรุ่นนี้มันอยู่ที่ 15 ล้านยูเอสดอลลาร์ครับ หรือประมาณ 1/3 ของราคาเครื่องบินรบสหรัฐฯ  ซึ่งก็มีความเป็นไปได้ที่อิหร่านและกลุ่มประเทศโลกที่สามจะจัดหาไว้ในประจำการ้ป็นจำนวนมาก ไม่ต้องดูอื่นไกล ก็พม่า เพื่อนบ้านเรานี่แหละ

เหตุที่ท่านบอกว่าทำไมผมไม่มองอนาคตแค่สองปี  แต่เป็น 10 - 20 ปี ก็อยู่ที่ตรงนี้อีกเหมือนกัน เพราะภายในสอง-สามปีนี้ จีนไม่มีทางตามสหรัฐฯทันแน่ แต่อีกสองทศวรรษข้างหน้า ด้วยการเติบโตของ GDP ที่ ประมาณ 9% ต่อปี และการทุ่มเทให้กับงบประมาณการวิจัยและพัฒนาทางทหารอย่างมหาศาล  ผมว่า Gap ระหว่างสองประเทศนี้จะแคบลง  โอเค สหรัฐฯอาจจะพัฒนาเครื่องบิน Stealth รุ่นใหม่มา ซึ่งต้องใช้เวลาเป็นสิบๆปี  ดูอย่างเจ้า F-22 Raptor เป็นตัวอย่างก็ได้  ซึ่งที่ราคาก็แพงมหาศาล ถ้าผมจำไม่ผิดคือประมาณ 150 ล้านยูเอสดอลลาร์ครับ  ในขณะที่จีนผลิตได้ในราคาที่ถูกกว่าเยอะ และส่งออกให้ประเทศโลกที่สาม ซึ่งจะทำให้ดุลยภาพทางทหารเปลี่ยนไป

ถ้าท่านอ่านกระทู้แรกสุดในหน้า 1 ของกระผม ท่านจะเห็นว่าผมกล่าวถึงอายุของประธานาธิบดีอมาดีเนจาดของอิหร่านไว้ด้วย ว่าเป็นผู้นำที่หนุ่มมาก เพราะเกิดเมื่อปี 1956 เอง อันนี้อีกประเด็นนึง

คราวนี้มาอีกประเด็นนึงซึ่งผมนำมาปรับใช้ นั่นก็คือในการศึกษาความเป็นไปได้เชิงธุรกิจหรือที่เรียกว่า Feasibility Study นั้น เค้าต้องมองกันไปข้างหน้าอย่างน้อย 7 - 8 ปี ครับผม บทวิเคราะห์ผมก็เช่นกัน แต่ผมอาจจะมองไปไกลกว่านั้นเท่านั้นเอง  ท่านอื่นๆไว้รอผมมาตอบนะครับ ตอนนี้ขอไปให้ทำธุระก่อนครับผม
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 12:21:55 PM »

ขอฝากคำถามครับว่า

1. ท่านคิดว่าจีนและรัสเซียจะยินดีต้อนรับชาตินิวเคลียร์มุสลิมหัวรุนแรงด้วยใจจริงขนาดไหน? ขนาดเพื่อคานอำนาจเมกาหรือขนาดเพื่อสนับสนุนสงครามวงกว้าง/สงครามฆ่าตัวตายด้วยอาวุธใหม่ๆ รวมทั้งอาวุธนิวเคลียร์?

2. จีนจะใช้กำลังเพื่อดำรงยึดอุดมการณ์สังคมนิยมทางการเมือง ระดับใด? รักษาความเรียบร้อยภายใน? สนับสนุนอุดมการณืในประเทศอื่น? ล้มล้างประเทศเสรีประชาธิปไตย? (ไม่ต้องพูดทางเศรษฐกิจละอาตี๋ท่านพ่อค้าใหญ่เมินระบบคอมมูนหาเช้ากินค่ำมานานแล้ว)

คุยกันมันๆ ครับ

{best}
ไม่เกี่ยวข้องกับคนชั่ว
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 12:38:55 PM »

เกือบมี เวบวอร์ แทน เวิลด์วอร์ แล้วสิคร๊าบ Grin
เวบนี้น่าคบที่สุดแล้วหล่ะครับ Grin หลงรัก

ถึงความรู้จะน้อยนิดแต่มีความจริงใจสูงนะครับ
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 03:23:10 PM »

เวปวงเวปวอร์อะไรไม่มีหรอกครับ เพราะผมไม่ชอบความรุนแรง แต่ชอบทางด้านการทหารและสงครามแฮะ
ตอนนี้ผมเพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ เดี๋ยวขอพัก chat MSN กับสาวๆก่อนนะครับ  คนนี้สวยซะด้วยเพิ่งตอบรับ MSN ที่ผม add ไปเอง
ยังไงตอนนี้เพื่อนๆลองโหลดเพลงหน้ากากเสือไปฟังพลางๆก่อนนะครับ เพลงนี้ผมเพิ่งอัพโหลดไว้เมื่อคืนนี้เอง ตามลิงก์นี่เลยครับ
http://www.savefile.com/files/395198
แล้วคืนนี้เราค่อย Discuss กันนะครับทุกท่าน
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 03:26:59 PM »

เวปวงเวปวอร์อะไรไม่มีหรอกครับ เพราะผมไม่ชอบความรุนแรง แต่ชอบทางด้านการทหารและสงครามแฮะ
ตอนนี้ผมเพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ เดี๋ยวขอพัก chat MSN กับสาวๆก่อนนะครับ คนนี้สวยซะด้วยเพิ่งตอบรับ MSN ที่ผม add ไปเอง
ยังไงตอนนี้เพื่อนๆลองโหลดเพลงหน้ากากเสือไปฟังพลางๆก่อนนะครับ เพลงนี้ผมเพิ่งอัพโหลดไว้เมื่อคืนนี้เอง ตามลิงก์นี่เลยครับ
http://www.savefile.com/files/395198
แล้วคืนนี้เราค่อย Discuss กันนะครับทุกท่าน
ใจตรงกับผมเลย ไม่ชอบบู๊กะใคร แต่ชอบอาวุธกะการทหาร
น่ารักจริงๆครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 03:38:45 PM »

ขออนุญาต ถามเรื่องใกล้ตัวเรา หน่อยครับ
กองทัพไทย กับอาวุธ ใหม่ๆ พอจะมีโอกาสบ้างไหม

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์