เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:23:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทวิเคราะห์เรื่องคำทำนายของนอสตราดามุสกับสงครามโลกครั้งที่สาม  (อ่าน 22207 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 04:10:27 PM »

ไม่ได้เข้า เข้ามาทีต๊กใจนึกว่าฝร๊างงงง คุยกัน  Grin Grin Grin แต่เข้าใจดีครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
{best}
ไม่เกี่ยวข้องกับคนชั่ว
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 05:51:54 PM »

ผมไม่ได้คิดว่าใครจะมีปัญหากับใครนะครับ ผมเชื่อว่าพี่ๆเพื่อนๆในเวบแห่งนี้มีวุฒิภาวะที่ดีพออยู่แล้ว และคงไม่มีใครหรอกครับ ที่ชอบสงครามทั้งในสังคมเล็กหรือใหญ่  นอกจากคนบ้าอำนาจ ซึ่งก็คล้ายกับคำว่าเผด็จการ คือไม่รับฟังความคิดเห็นผู้อื่น หรือบางครั้งก็โลภไม่รู้จักพอ
ส่วนคำที่ผมพิมพ์ลงไปก็เพราะเห็นเป็นคำพ้องระหว่างคำว่า wold war กับ web war เท่านั้นเองครับ Cheesy

ถึงความรู้จะน้อยนิดแต่มีความจริงใจสูงนะครับ
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 06:39:51 PM »

เคยเห็นภาพเขียนพระพระเยซูยืนมองไปยังเหตุการณ์สงคราม ในภาพจะมีทหารมากมาย และรถถัง ซึ่งน่าจะหมายถึงท่านกำลังยืนมองลูก ๆ ของท่านเองเข่นฆ่ากันทำร้ายกันด้วยความเศร้าเสียใจเป็นอย่างยิ่งครับ

ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 11:15:38 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน สาธุ ! ..............

ลำพังสาร CFC ที่ทั่วโลกปล่อยออกมาก็ทำให้โลกนี้จะแตกอยู่แล้วครับสงครามไม่ต้องหรอกครับ ชนะสงครามไปก็ไม่มีโลกให้อาศัย เศรษฐกิจที่มั่งคั่งตายไปก็เอาไปไม่ได้ โลกใบนี้ถึงกาลอวสานแล้วท่านจะอยู่อย่างไร ทำวันนี้เพื่อตัวเองเพื่อครอบครัว เพื่อคนรอบข้าง และสังคมให้ดีที่สุดเถอะครับ.................. หลงรัก หลงรัก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 12:37:07 PM »

ท่าน {best} ท่านอย่างเพิ่งน้อยใจซิครับ ผมไม่ได้ว่าท่านซักกะหน่อยนะ เข้าใจว่าท่านล้อเล่น ผมเองก็แซวเล่นเหมือนกันนั่นแหละครับ ไอ้เจ้า Web War หรือ War of Words น่ะ ไม่มีแน่ในกระทู้นี้ผมรับรอง เพราะฉนั้นอย่าใจน้อย หัวท่านก็ไม่ได้ล้านซักกะหน่อย 
เอ นี่ผมหายไปวันมีคนโพสต์เข้ามาเพียบเลย จนผมต้องมานั่งเพิมพ์ใน MS Word แทน จะได้ไล่ดูทุกกระทู้ได้
ขอตอบท่าน กองหนุน LE เกี่ยวกับประเด็นจีนและรัสเซียก่อนแล้วกันนะครับ
1.   ท่านคิดว่าจีนและรัสเซียจะยินดีต้อนรับชาตินิวเคลียร์มุสลิมหัวรุนแรงด้วยใจจริงขนาดไหน? ขนาดเพื่อคานอำนาจเมกาหรือขนาดเพื่อสนับสนุนสงครามวงกว้าง/สงครามฆ่าตัวตายด้วยอาวุธใหม่ๆ รวมทั้งอาวุธนิวเคลียร์?
ตอบในความเห็นส่วนตัวผมนะ  ผมว่าที่รัสเซียขายเทคโนโลยี่ทางนิวเคลียร์ให้ชาติอื่นนั้น เป็นเพราะในช่วงระบอบคอมมิวนิสต์ล่มสลายใหม่ๆ ตามมาด้วยการบริหารงานที่ผิดพลาดของบอริส เยลซิน ทำให้เศรษฐกิจของประเทศอยู่ในภาวะล่มสลาย  นักวิทยาศาสตร์ทางนิวเคลียร์ก็ไม่มีจะกิน จึงถูกซื้อตัวไป เพื่อพัฒนาอาวุธนิวเคลียร์ให้ชาติอื่นๆยังไงล่ะครับ อีกเพราะเด็นนึงก็คือ รัสเซียกำลังต้องการเงินมาก ชาติไหนมีตังค์ อยากได้อาวุธอะไร เค้าก็ขายให้หมดน่ะครับ ลองกำตังค์ไปซิ  ส่วนที่จีนไปช่วยปากีสถานพัฒนาอ่วุธนิวเคลีนร์นั้น ผมว่าก็เพื่อต้องการคานอำนาจอินเดียครับ นั่นคือเป้าหมายที่หนึ่ง ส่วนเป้าหมายรองก็คือเพื่อคานอำนาจสหรัฐอเมริกา ไม่ให้กร่างมากเกินไป เรียกว่าเป็น Balance of Power ยังไงล่ะครับ

2.   จีนจะใช้กำลังเพื่อดำรงยึดอุดมการณ์สังคมนิยมทางการเมือง ระดับใด? รักษาความเรียบร้อยภายใน? สนับสนุนอุดมการณืในประเทศอื่น? ล้มล้างประเทศเสรีประชาธิปไตย? (ไม่ต้องพูดทางเศรษฐกิจละอาตี๋ท่านพ่อค้าใหญ่เมินระบบคอมมูนหาเช้ากินค่ำมานานแล้ว)
ตอบ ผมว่าปัจจุบันมันหมดยุคการส่งออกการปฎิวัติของลัทธิคอมมิวนิสต์แล้ว เพราะฉนั้นเรื่องอุดมการณ์ไม่ต้องพูดถึง เพราะปัจจุบันนี้อาเฮียแกไม่สนหรอก สนใจแต่เรื่องค้าขายและให้ต่างชาติมาลงทุนในประเทศเยอะๆอย่างเดียว แต่ที่พรรคคอมมิวนิสต์ในจีนยังอยู่ได้ ก็เพราะกลุ่มผู้บริหารประเทศต้องการรักษาอำนาจไว้ ให้นานเท่านาน  ก็คือเป็นพรรคคอมมิวนิสต์แต่เพียงในนาม ส่วนเรื่องหลักนิยมและอุดมการณ์คอมมิวนิสต์นั้น แทบจะไม่เหลือแล้ว

คราวนี้มาประเด็นเรื่องอิหร่านกันบ้าง เมื่อไม่นานมานี้มีข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์อังกฤษฉบับหนึ่งว่า อิสราเอลมีแผนที่จะใช้ระเบิดนิวเคลียร์ทางยุทธวิธีเพื่อทำลายแปล่งผลิตยูเรเนียมเข้มข้นของอิห่าน โดยปัจจุบัน นักบินยิวกำลังซ้อมอย่างหนัก เพื่อปฎิบัติการนี้  ในความเห็นผมนะครับ ผมว่าอิสราเอลไม่มีขีดความสามารถที่จะทำเช่นนั้นได้ หนึ่งคือเพราะอิสราเอลขาดเครื่องบินที่เหมาะสม เครื่องบินที่จะปฎิบัตการเช่นนั้นได้ในทรรศนะของผมก็คงจะมีแต่เจ้า F-117 ของสหรัฐฯเท่านั้นแหละครับ คงจะไม่ใช่ F-15E และ F-16 C/D ที่ยิวใช้อยู่ปัจจุบันหรอก อันนั้นประเด็นที่หนึ่ง

ส่วนประเด็นที่สองก็คือสหรัฐฯคงจะไม่ยอมให้ยิวกระทำเช่นนี้เด็ดขาด  เพราะการใช้อาวุธนิวเคลียร์ ไม่ว่าจะเป็นทางยุทธวิธีก็เหอะ ถือเป็นเรื่องใหญ่มาก หากยิวทำเช่นนั้น ก็มีความเป็นไปได้สูงที่สหรัฐฯจะเสียพันธมิตรอาหรับที่ใกล้ชิดอย่างอียิปต์และซาอุดิอาระเบียไป และก็จะเป็นการจุดชนวนสงครามในตะวันออกกลางครั้งใหม่อย่างแน่นอนที่สุด  กองทัพอียิปต์ปัจจุบันน่ะ ไม่ใช่หมูๆแล้วนะครับ มีรถถัง M1A1 ตั้ง 880 คัน แถมด้วย M-60A3 อีกราวๆสองพันกว่าคัน  ส่วนซาอุฯนั้นก็ใช่ย่อย มี M1A2 อยู่ประมาณ 350 คัน และก็กำลังจะได้รับมอบเครื่องบินรบทันสมัยอย่างเจ้า Eurofighter Typhoon อีก จำนวน 72 ลำ  เพราะฉนั้นผมจึงคิดว่าข่าวที่ออกไปน่าจะเป็นการเขียนเสือให้วัวกลัวมากกว่า  แล้วไหนจะเรื่องจำนวนประชากรอีก ที่ผมไปเช็คในเวป BBC มา ปัจจุบันอิสราเอลมีประชากรเพียงแค่ 6.9 ล้านคนเอง ต่อให้รบเก่งแค่ไหนเหอะ แต่น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟ  อีกประการก็คือตอนนี้สหรัฐฯกำลังติดหล่มในอิรัคและอัฟกานิสถานอยู่ เอาตัวเองยังแทบจะไม่รอดเลย เพราะฉนั้นสหรัฐฯคงไม่อยากให้เกิดวิกฤตการณ์ที่ตนเองต้องยื่นมือไปเกี่ยวข้องอย่างสงครามอาหรับ-อิสราเอลครั้งใหม่หรอกครับ

ที่ผมมองต่อไปในอนาคตอันใกล้นี้ ก็คือเมื่อ GWB (George W. Bush) หมดวาระลง และพรรคเดโมเครตขึ้นมามีบริหารประเทศแทน  สหรัฐฯจะต้องถอนทหารออกจากอิรักแน่นอนครับ ซึ่งเหตุการณ์ที่จะตามมา ก็คือสงครามกลางเมืองในอิรัก ซึ่งอิหร่านจะต้องเข้าไปหนุนหลังพวกชีอะห์ทำสงครามกับสุหนี่ สงครามครั้งนี้อาจจะกินเวลาหลายปี และ UN ก็คงไม่กล้าจะแทรกแซง โดยส่งกองกำลังรักษาความสงบไปแน่ เพราะเห็นตัวอย่างจาก 3000 ศพของทหารสหรัฐฯที่ตายในอิรักแล้ว  ผมมองว่านี่เป็นก้าวแรกของประธานาธิบดีอมาดีเนจาดของอิหร่านในการรวมชาติอาหรับเป็นหนึ่งเดียว เพื่อที่จะต่อกรกับสหรัฐฯครับ

มาท่านสีอำพัน  ที่ถามเรื่องอาวุธไทยกันบ้างดีกว่า ผมว่าถ้าอาวุธจากสหรัฐฯน่ะคงจะยากหน่อยนะครับตอนนี้ เพราะสหรัฐฯเองก็เพิ่งจะยกเลิกสัญญาเรื่องซื้อเฮลิคอปเตอร์ AH-1F มือ 2 จำนวน 7 ลำที่รัฐบาลชุดที่แล้วทำไว้ เนื่องจากอ้างว่าเรามีรัฐบาลที่มาจากการทำรัฐประหาร  ถ้าจะจัดหาจริงก็คงต้องดู Source จากแหล่งอื่นอย่างจีนและรัสเซียหรือไม่ก็ฝรั่งเศสแทน  ปัญหาคือว่าในสภาพเศรษฐกิจอย่างงี้ จำ Black Tuesday ได้ป่าวเอ่ย รัฐบาลคงไม่กล้าใช้จ่ายเงินจำนวนมหาศาลเพื่อซื้ออาวุธหรอกครับ  ก็คงจะมีล่ะนะ แต่คงไม่ใช่ Package ใหญ่ๆอย่างเรื่องเรือดำน้ำเป็นแน่
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 01:03:33 PM »

ขอบคุณครับ ผมเองใจชอบ อาวุธทางรัสเซียมากกว่าทางอเมริกา

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 02:22:07 PM »

เรียนถามทุกท่านครับ
แล้วอิหร่านจะสามารถร่วมมือกับชาติตะวันออกกลางอื่นๆที่เป็นอาหรับในการต่อสู้กับUSAมั้ยครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 04:14:55 PM »

ท่าน {best} ท่านอย่างเพิ่งน้อยใจซิครับ ผมไม่ได้ว่าท่านซักกะหน่อยนะ เข้าใจว่าท่านล้อเล่น ผมเองก็แซวเล่นเหมือนกันนั่นแหละครับ ไอ้เจ้า Web War หรือ War of Words น่ะ ไม่มีแน่ในกระทู้นี้ผมรับรอง เพราะฉนั้นอย่าใจน้อย หัวท่านก็ไม่ได้ล้านซักกะหน่อย 
เอ นี่ผมหายไปวันมีคนโพสต์เข้ามาเพียบเลย จนผมต้องมานั่งเพิมพ์ใน MS Word แทน จะได้ไล่ดูทุกกระทู้ได้
ขอตอบท่าน กองหนุน LE เกี่ยวกับประเด็นจีนและรัสเซียก่อนแล้วกันนะครับ
1.   ท่านคิดว่าจีนและรัสเซียจะยินดีต้อนรับชาตินิวเคลียร์มุสลิมหัวรุนแรงด้วยใจจริงขนาดไหน? ขนาดเพื่อคานอำนาจเมกาหรือขนาดเพื่อสนับสนุนสงครามวงกว้าง/สงครามฆ่าตัวตายด้วยอาวุธใหม่ๆ รวมทั้งอาวุธนิวเคลียร์?
ตอบในความเห็นส่วนตัวผมนะ ผมว่าที่รัสเซียขายเทคโนโลยี่ทางนิวเคลียร์ให้ชาติอื่นนั้น เป็นเพราะในช่วงระบอบคอมมิวนิสต์ล่มสลายใหม่ๆ ตามมาด้วยการบริหารงานที่ผิดพลาดของบอริส เยลซิน ทำให้เศรษฐกิจของประเทศอยู่ในภาวะล่มสลาย นักวิทยาศาสตร์ทางนิวเคลียร์ก็ไม่มีจะกิน จึงถูกซื้อตัวไป เพื่อพัฒนาอาวุธนิวเคลียร์ให้ชาติอื่นๆยังไงล่ะครับ อีกเพราะเด็นนึงก็คือ รัสเซียกำลังต้องการเงินมาก ชาติไหนมีตังค์ อยากได้อาวุธอะไร เค้าก็ขายให้หมดน่ะครับ ลองกำตังค์ไปซิ ส่วนที่จีนไปช่วยปากีสถานพัฒนาอ่วุธนิวเคลีนร์นั้น ผมว่าก็เพื่อต้องการคานอำนาจอินเดียครับ นั่นคือเป้าหมายที่หนึ่ง ส่วนเป้าหมายรองก็คือเพื่อคานอำนาจสหรัฐอเมริกา ไม่ให้กร่างมากเกินไป เรียกว่าเป็น Balance of Power ยังไงล่ะครับ

2.   จีนจะใช้กำลังเพื่อดำรงยึดอุดมการณ์สังคมนิยมทางการเมือง ระดับใด? รักษาความเรียบร้อยภายใน? สนับสนุนอุดมการณืในประเทศอื่น? ล้มล้างประเทศเสรีประชาธิปไตย? (ไม่ต้องพูดทางเศรษฐกิจละอาตี๋ท่านพ่อค้าใหญ่เมินระบบคอมมูนหาเช้ากินค่ำมานานแล้ว)
ตอบ ผมว่าปัจจุบันมันหมดยุคการส่งออกการปฎิวัติของลัทธิคอมมิวนิสต์แล้ว เพราะฉนั้นเรื่องอุดมการณ์ไม่ต้องพูดถึง เพราะปัจจุบันนี้อาเฮียแกไม่สนหรอก สนใจแต่เรื่องค้าขายและให้ต่างชาติมาลงทุนในประเทศเยอะๆอย่างเดียว แต่ที่พรรคคอมมิวนิสต์ในจีนยังอยู่ได้ ก็เพราะกลุ่มผู้บริหารประเทศต้องการรักษาอำนาจไว้ ให้นานเท่านาน ก็คือเป็นพรรคคอมมิวนิสต์แต่เพียงในนาม ส่วนเรื่องหลักนิยมและอุดมการณ์คอมมิวนิสต์นั้น แทบจะไม่เหลือแล้ว

คราวนี้มาประเด็นเรื่องอิหร่านกันบ้าง เมื่อไม่นานมานี้มีข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์อังกฤษฉบับหนึ่งว่า อิสราเอลมีแผนที่จะใช้ระเบิดนิวเคลียร์ทางยุทธวิธีเพื่อทำลายแปล่งผลิตยูเรเนียมเข้มข้นของอิห่าน โดยปัจจุบัน นักบินยิวกำลังซ้อมอย่างหนัก เพื่อปฎิบัติการนี้ ในความเห็นผมนะครับ ผมว่าอิสราเอลไม่มีขีดความสามารถที่จะทำเช่นนั้นได้ หนึ่งคือเพราะอิสราเอลขาดเครื่องบินที่เหมาะสม เครื่องบินที่จะปฎิบัตการเช่นนั้นได้ในทรรศนะของผมก็คงจะมีแต่เจ้า F-117 ของสหรัฐฯเท่านั้นแหละครับ คงจะไม่ใช่ F-15E และ F-16 C/D ที่ยิวใช้อยู่ปัจจุบันหรอก อันนั้นประเด็นที่หนึ่ง

ส่วนประเด็นที่สองก็คือสหรัฐฯคงจะไม่ยอมให้ยิวกระทำเช่นนี้เด็ดขาด เพราะการใช้อาวุธนิวเคลียร์ ไม่ว่าจะเป็นทางยุทธวิธีก็เหอะ ถือเป็นเรื่องใหญ่มาก หากยิวทำเช่นนั้น ก็มีความเป็นไปได้สูงที่สหรัฐฯจะเสียพันธมิตรอาหรับที่ใกล้ชิดอย่างอียิปต์และซาอุดิอาระเบียไป และก็จะเป็นการจุดชนวนสงครามในตะวันออกกลางครั้งใหม่อย่างแน่นอนที่สุด กองทัพอียิปต์ปัจจุบันน่ะ ไม่ใช่หมูๆแล้วนะครับ มีรถถัง M1A1 ตั้ง 880 คัน แถมด้วย M-60A3 อีกราวๆสองพันกว่าคัน ส่วนซาอุฯนั้นก็ใช่ย่อย มี M1A2 อยู่ประมาณ 350 คัน และก็กำลังจะได้รับมอบเครื่องบินรบทันสมัยอย่างเจ้า Eurofighter Typhoon อีก จำนวน 72 ลำ เพราะฉนั้นผมจึงคิดว่าข่าวที่ออกไปน่าจะเป็นการเขียนเสือให้วัวกลัวมากกว่า แล้วไหนจะเรื่องจำนวนประชากรอีก ที่ผมไปเช็คในเวป BBC มา ปัจจุบันอิสราเอลมีประชากรเพียงแค่ 6.9 ล้านคนเอง ต่อให้รบเก่งแค่ไหนเหอะ แต่น้ำน้อยย่อมแพ้ไฟ อีกประการก็คือตอนนี้สหรัฐฯกำลังติดหล่มในอิรัคและอัฟกานิสถานอยู่ เอาตัวเองยังแทบจะไม่รอดเลย เพราะฉนั้นสหรัฐฯคงไม่อยากให้เกิดวิกฤตการณ์ที่ตนเองต้องยื่นมือไปเกี่ยวข้องอย่างสงครามอาหรับ-อิสราเอลครั้งใหม่หรอกครับ

ที่ผมมองต่อไปในอนาคตอันใกล้นี้ ก็คือเมื่อ GWB (George W. Bush) หมดวาระลง และพรรคเดโมเครตขึ้นมามีบริหารประเทศแทน สหรัฐฯจะต้องถอนทหารออกจากอิรักแน่นอนครับ ซึ่งเหตุการณ์ที่จะตามมา ก็คือสงครามกลางเมืองในอิรัก ซึ่งอิหร่านจะต้องเข้าไปหนุนหลังพวกชีอะห์ทำสงครามกับสุหนี่ สงครามครั้งนี้อาจจะกินเวลาหลายปี และ UN ก็คงไม่กล้าจะแทรกแซง โดยส่งกองกำลังรักษาความสงบไปแน่ เพราะเห็นตัวอย่างจาก 3000 ศพของทหารสหรัฐฯที่ตายในอิรักแล้ว ผมมองว่านี่เป็นก้าวแรกของประธานาธิบดีอมาดีเนจาดของอิหร่านในการรวมชาติอาหรับเป็นหนึ่งเดียว เพื่อที่จะต่อกรกับสหรัฐฯครับ

มาท่านสีอำพัน ที่ถามเรื่องอาวุธไทยกันบ้างดีกว่า ผมว่าถ้าอาวุธจากสหรัฐฯน่ะคงจะยากหน่อยนะครับตอนนี้ เพราะสหรัฐฯเองก็เพิ่งจะยกเลิกสัญญาเรื่องซื้อเฮลิคอปเตอร์ AH-1F มือ 2 จำนวน 7 ลำที่รัฐบาลชุดที่แล้วทำไว้ เนื่องจากอ้างว่าเรามีรัฐบาลที่มาจากการทำรัฐประหาร ถ้าจะจัดหาจริงก็คงต้องดู Source จากแหล่งอื่นอย่างจีนและรัสเซียหรือไม่ก็ฝรั่งเศสแทน ปัญหาคือว่าในสภาพเศรษฐกิจอย่างงี้ จำ Black Tuesday ได้ป่าวเอ่ย รัฐบาลคงไม่กล้าใช้จ่ายเงินจำนวนมหาศาลเพื่อซื้ออาวุธหรอกครับ ก็คงจะมีล่ะนะ แต่คงไม่ใช่ Package ใหญ่ๆอย่างเรื่องเรือดำน้ำเป็นแน่

ขอบคุณครับ

1. ผมก็คิดแค่คานอำนาจ ถ้าชาติอาหรับ และอิหร่านหัวรุนแรงจะเล่นพิกลมากจนสะเทือนระบบทุนนิยมนานาชาติ เมกาแย่ไปแล้วจีน/รัสเซีย คงปรับบทบาท จีน/รัสเซียไม่อยากให้บ้ารบกันเพราะอุดมการณ์อยากไปหาพระเจ้า สมัยนี้ประเทศใหญ่จน/แย่ ก็แย่ด้วยกันครับ ไม่ว่าเพราะเหตุอะไร ธรรมชาติ หรือสงคราม เงินหมดก็อย่างแรกเทขายหุ้นในตลาดต่างประเทศ ชาติใหญ่ทำเองตลาดไม่พังก็ให้รู้ไป กำลังซื้อลด ฐานกิจกรรมเศรษฐกิจลด ไปต้องไปไกลถึงไม่มีนักท่องเที่ยวออกไปเพ่นพ่าน

2. รวมชาติอาหรับ? ผมว่ายากที่สุดในการเมืองโลกปัจจุบัน สำหรับอิหร่าน ที่จริงอิหร่านก็ไม่ใช่อาหรับจริงตามที่ผมชอบเขียนแยก เป็นเชื้อสายเปอร์เซียเก่า แต่ความเป็นอาหรับนี่แหละตัวยุ่งจัดในประเทศเดียวกันก็เล่นกันเองแล้ว ใครที่อยากจะรวม ผมว่ายากที่สุด หลังสงครามโลกครั้งที่ 1 ปี 1922 ทำสัญญาตั้งประเทศที่เคยเป็นอขตของมหาอำนาจกันขึ้น เจ้าชายอาหรับพี่ๆ น้องๆ พวกที่ช่วย T.E. Lawrence รบกับออตโตมันเติร์กที่ล่มไป ก็ได้ตั้งราชวงศ์ของตน เจ้าชายไฟซาลได้ครองอิรัก เจ้าชายอาลีได้ครองจอร์แดน เจ้าผู้บิดาได้ครองซาอุฯ เจ้าอิรักโดนฆ่า ตาที่ขึ้นมาก็โดนพรรคบาสฆ่าอีก เจ้าซาอุฯ ก็โดนล้มล้าง เหลือแค่จอร์แดน สภาพรัฐอาหรับยุ่งมากครับ ผมว่ามีความไร้เสถียรภาพธรรมชาติ 3 มิติตลอดเวลา 1. ชนเผ่า/นิกายสู้กัน 2.กลุ่มอำนาจจ้องล้มล้างรัฐบาล 3. รัฐอื่น หรือกลุ่มชนเผ่าอื่นจ้องบ่อนทำลายรัฐอื่น อย่างที่เห็นการแทรกแซงของฮิสโบเลาะ หรือ สถานการณ์ของจอร์แดนช่วง 70 ที่ประชาชนส่วนมากก็คือปาเลสไตน์ซึ่งอาหรับชาติอื่นก็หนุนอยู่ ซีเรียก็ไว้ใจไม่ได้ สมัยนั้นยิวบางคนอย่างชารอน (เป็นแม่ทัพภาคใต้อยู่) ยังคิดว่าปล่อยให้รัฐบาลจอร์แดนโดนโค่นไปเลยให้กลายเป็นรัฐปาเลสไตน์จะได้เป็นหลังแหล่ง จำกัดปัญหาไว้แค่พรมแดนไม่ใช่ล่องลอยหลอกหลอนไปทั่ว

3. ผมก็เลยว่าหลังบุชลูกเนี่ยอาหรับคงเล่นกันเองหนักไม่เลิก แต่เกี่ยวกับเมกาน้อยลง เพราะถ้าเมกาลดบทบาทในอิรัก คงไม่เพิ่มบทบาทสำหรับอิหร่าน ผมเลยไม่อยากคาดอะไรมากก่อนเลือกตั้งครั้งหน้า ที่จริงแค่เหตุการณ์เดือนหน้าผมก็ไม่ขอฟันธงแล้วครับ

1 วัน ก่อนยิวมีเรื่องลุยเลบานอน มีกี่คนฟันธงในสถานการณ์ถอนถิ่นฐานชุมชนยิว/สร้างกำแพงเวสแบงค์ ว่ายิวอาจจะเล่นลุยภาคพื้นดินต่างชาติอีกในเวลาอันใกล้ หรือเล่นแน่ๆ ? (โอ้ เอาแค่ใกล้ตัวเนี่ย มีกี่คน “รู้” ว่าจะมีงานโชว์รถถัง)

4. ที่ผมว่ายิวอาจบอร์มโรงนิวเคลียร์อิหร่านผมหมายถึงบอร์มด้วยระเบิดธรรมดาครับ อย่างที่ยิวเคยบอร์มนอกประเทศมาแล้ว ใครๆ ก็รุมด่าก่อนแน่ แล้วก็นิ่งๆ เหมือนเดิม ส่วนถ้ายิวถึงขั้น “สิ้นชาติ” รถถังหลายพันคันเข้าทำลายเมืองหลวง ตอนนั้นไม่ต้องกลัวใครประนามแล้วครับ กี่หัวรบของแกๆ ใส่หมดแน่ๆ อย่างน้อยก็ให้ตายไปด้วยกัน

5. “เพราะฉนั้นสหรัฐฯคงไม่อยากให้เกิดวิกฤตการณ์ที่ตนเองต้องยื่นมือไปเกี่ยวข้องอย่างสงครามอาหรับ-อิสราเอลครั้งใหม่หรอกครับ” ถึงว่า แล้วเมกาจะไปบุกอิหร่านทำไมล่ะครับ?

6. เลยขอฝากหนังสือเกี่ยวกับอาหรับและยิวครับ ทุกเล่มไม่ใช่ตำรา เชื่อได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่ช่วยให้สงสัยซึ่งทำให้มีมุมมอง

6.1 “ยิว” ของ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช ง่ายๆ อ่านสนุก ชวนให้หาอ่านเพิ่ม

6.2 Crusades Through Arab Eyes (Paperback) by Amin Maalouf ความเป็นอาหรับ ผลประโยชน์ของกลุ่มกับกองกำลังต่างชาติ

6.3 Seven Pillars of Wisdom: A Triumph (Paperback) by T.E. Lawrence นอกจากเรื่องส่วนตัวก็จะชี้ให้เห็นถึงมุมมองของการปกครอง การดำเนินการแบบอาหรับๆ

6.4 The Palestine-Israel Conflict: A Basic Introduction (Paperback) by Gregory Harms, Todd Ferry เล่มนี้ดีมีหัวข้อสำหรับการมองมุมกว้าง รวมทั้งเนื้อหาเอกสารต้นฉบับ

6.5 No more Vietnam by Richard M. Nixon เรื่องนโยบายร้อนๆ ของเมกัน ตัวอย่างว่า เมื่อเปลี่ยนสมัย หางที่แกว่งไกวก็ถูกตัด

6.6 Warrior: An Autobiography (Paperback) by Ariel Sharon, David Chanoff โดยยิว เพื่อยิว นิทานก่อนนอนสำหรับเด็กของคนรักยิวที่คนเกลียดยิวยิ่งต้องอ่าน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 04:19:12 PM »

เรียนถามทุกท่านครับ
แล้วอิหร่านจะสามารถร่วมมือกับชาติตะวันออกกลางอื่นๆที่เป็นอาหรับในการต่อสู้กับUSAมั้ยครับ

รับรองร้องเพลงเชียร์กันทรายฟุ้งแน่ครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 04:39:53 PM »

[quote author=กองหนุน LE link=topic=28634.msg733662#msg733662
6.1 “ยิว” ของ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช ง่ายๆ อ่านสนุก ชวนให้หาอ่านเพิ่ม

6.2 Crusades Through Arab Eyes (Paperback) by Amin Maalouf ความเป็นอาหรับ ผลประโยชน์ของกลุ่มกับกองกำลังต่างชาติ

6.3 Seven Pillars of Wisdom: A Triumph (Paperback) by T.E. Lawrence นอกจากเรื่องส่วนตัวก็จะชี้ให้เห็นถึงมุมมองของการปกครอง การดำเนินการแบบอาหรับๆ

6.4 The Palestine-Israel Conflict: A Basic Introduction (Paperback) by Gregory Harms, Todd Ferry เล่มนี้ดีมีหัวข้อสำหรับการมองมุมกว้าง รวมทั้งเนื้อหาเอกสารต้นฉบับ

6.5 No more Vietnam by Richard M. Nixon เรื่องนโยบายร้อนๆ ของเมกัน ตัวอย่างว่า เมื่อเปลี่ยนสมัย หางที่แกว่งไกวก็ถูกตัด

6.6 Warrior: An Autobiography (Paperback) by Ariel Sharon, David Chanoff โดยยิว เพื่อยิว นิทานก่อนนอนสำหรับเด็กของคนรักยิวที่คนเกลียดยิวยิ่งต้องอ่าน

อ้างถึง
ได้หนังสือดี ๆ ไว้นอนอ่านแก้เหงาอีกแล้วผม ว่าแต่ใน 6 เล่มนี่มีเล่มไหนมั่งครับที่เป็นภาษาไทยที่แน่ ๆ รายการ 6.1 นี่ภาษาไทยแน่ ๆ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 04:46:19 PM »

ขอคาดเดาและเสนอจุดน่าสนใจมั่งครับ

1. ปาเลสไตน์ กันเขตให้อยู่กันเองแล้วก็เละตุ้มเป๊ะตามธรรมเนียม เดือนก่อนที่ยังไม่คล้อยหลังกองกำลังยิวแล้วยิงกันเองเนี่ย อือม์ แอบส่งอาวุธให้ฟาตาร์ฆ่าฮามาสดีกว่า ให้ดีก็ขายอาก้ามาซื้ออูฐขี่ไปเลี้ยงแพะในทะเลทราย คุณภาพชีวิตอาจดีขึ้น อายุยืนขึ้น

2. อิรัก เมกาออกไปมากๆ แล้วคงฆ่ากันเองมากๆ ต่างชาติคอยคุมพื้นที่ผลิตให้ดีๆ ก็แล้วกัน ว่าแต่ว่าใครช่วยบอกผมหน่อย ที่ว่าเมกาบุกอิรักปล้นน้ำมันเนี่ย ตอนนี้สูบไปขายเข้ากระเป๋าเมกันได้เท่าไรแล้ว? ฝรั่งชาติไหนอีกที่ทำสัญญาด้วย? “กลียุคใหม่” คนอิรักต่างนิกายฆ่ากันทุกวัน แล้วสมัย “สงบราบคาบ” ยุคซัดดัมฆ่าคนอิรักรายปีเท่าไหร่? อือม์ เมื่อก่อนฝรั่งทุกคนโกทก แล้วตัวเลขคนอิรักตายตอนนี้ใครนับครับถึงเชื่อได้แน่ๆ?

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 04:55:25 PM »

6.5 เรื่อง No more vietnam ครับคุณสน แปลเป็นไทยว่า "โกหกเมกัน" เท่าที่เห็นอยู่ในห้องสมุด รร. เตรียมฯ ปทุมวัน หน้าปกสีเขียว/แดง ปธน. นิกสันโอดโอยใหญ่ว่าพอเสียงเชียร์ตกแล้ว เศษเงินนิดๆ หน่อยๆ ที่เมกันเคยใช้ ปธน. ฟอร์ด จะขอไปต่อชีวิตมหามิตรก็ไม่ได้

piras
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 07:44:03 PM »

มาเป็นชุดเลยนะท่านกองหนุน LE ผมจะไม่ตอบทุกประเด็นหรอก เพราะต้องไปทำการบ้านก่อนเพื่อที่จะวิสัชนากับท่าน
กระทู้นี้ผมจะว่าถึงการรวมชาติอาหรับ  ความจริงแล้วการรวมชาติอาหรับนั้นเป็นแนวคิดของฝ่ายอังกฤษและฝรั่งเศส เพื่อที่จะผนึกกำลังชาติอาหรับไว้เพื่อต้านอธิพลของเยอรมันและอณาจักรออตโตมาน  แต่หลังจากสงครามสิ้นสุด ทั้งสองชาตินี้ก็กลับพลิกลิ้น และทำการ partition ดินแดนอาหรับเป็นชาติต่างๆ ตามที่ท่านได้ว่าไว้นั่นแหละ  กระแสรวมชาติอาหรับได้ถูกปลุกผีขึ้นมาอีกครั้งโดยประธานาธิบดีกามาล อับดุล นัสเซอร์ (Gamal Abdel Nasser) แห่งอียิปต์ในช่วงยุค 60's  เพื่อผนึกกำลังชาติอาหรับเพื่อร่วมกันถล่มรัฐที่ก่อตั้งใหม่อย่างอิสราเอล  อย่างไรก็ตามกระแสนี้ก็กลายเป็นฝันสลายด้วยความพ่ายแพ้ของอียิปต์ในสงครามหกวัน
ประเด็นที่ว่าอิหร่านไม่ใช่อาหรับนั้นผมไม่เถียงท่าน เพราะก็เคยมีสมาชิกท่านนึงใน thaifighter แย้งผมเช่นนี้เหมือนกัน  แต่ประเด็นของผมคือตอนนี้ อมาดีเนจาดได้ก้าวขึ้นมาเป็นผู้นำโลกมุสลิมที่เข้มแข็ง จนเรียกว่าเกือบจะเทียบเท่านัสเซอร์เลยก็ว่าได้  เพราะซัดดัม ฮุสเซ็น ก็โดนแขวนคอไปแล้ว กัดดาฟี ก็ไม่มีบทบาททางการเมืองในเวทีโลก มูบารัก ก็เอียงเข้าข้างสหรัฐฯ กษัตริย์ฮุสเซนแห่งจอร์แดนก็เด็ดสะมอเร่ไปซะแล้ว เช่นเดียวกับประธานาธิบดีฮาซาสแห่งซีเรีย   มองไปมองมามีใครเหลืออยู่บ้างล่ะครับ นอกจากอมาดีเนจาดผู้นำหน้าใหม่มาแรงที่กล้าลุกขึ้นยืนหยัดท้าชนกับสหรัฐฯและอิสราเอล ยิ่งถ้าอหร่านสามารถผลิตอาวุธนิวเคลียร์ได้สำเร็จล่ะก็ อิหร่านก็จะกลายเป็นผู้นำโลกอาหรับเลยก็ว่าได้  อย่างไรก็ตามโลกอิสลามก็ยังแบ่งเป้นนิกายและชนเผ่าต่างๆ  ดังนั้นผมจึงมองว่าสงครามกลางเมืองในอิรักนี่แหละ จะเป็นก้าวแรกของอิหร่านที่จะแผ่ขยายอธิพล เพื่อนำไปสู่การรวมชาติอาหรับ  ที่ผมยกการรวมชาติอาหรับนี่ไม่ใช่เพราะว่าผมเชื่อคำทำนายของนอสตราดามุสหรอกนะท่าน เพราะก็อย่างที่ผมเคยเรียนท่านในกระทู้ก่อนๆว่า ผมไม่ค่อยแม่นเรื่องคำทำนายเท่าไหร่ แต่ผมมองว่าการรวมชาติอาหรับนั้นเป็น precursor ในการที่จะผนึกกำลังชาติอาหรับขึ้นมาเพื่อทำสงครามศักดิ์สิทธิ์กับพวกนอกศาสนาอย่างสหรัฐฯและอิสราเอล เฉกเช่นการที่เจงกิสข่านทำการยุทธเพื่อรวมชนเผ่าต่างๆของมองโกลให้เป็นหนึ่งเดียวในสมัยศตวรรษที่ 12  ก่อนที่จะแผ่ขยายอำนาจของอณาจักรมองโกลจนเป็นอณาจักรที่มีอณาเขตที่กว้างใหญ่ที่สุดในโลก ที่แม้แต่นโปเลียน อเล็กซานเดอร์มหาราช และอดอลืฟ ฮิตเลอร์ ก็มิอาจเทียบชั้นได้
โอ๊ย..... งานนี้ผมโดนชกซะน่วมเลย ฝีมือท่านนี่เด็ดจริง นับถือ นับถือ ขอคารวะให้จอกหนึ่ง
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 09:14:49 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ  (ผมได้อ่านคำทำนายของนอสตราดามุสมาบ้างแบบงูๆปลาๆ และมีความรู้แบบงูๆปลาๆ เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยนะครับ)

- เรื่องการซ้อมรบที่อินเดียนั้น  ผมเคยคุยกับเพื่อนทหารคนนึง  บอกว่าอเมริกาไม่ได้เอาจริงครับ  เพราะหวังที่จะเอาผลการรบไปเพื่อต่อรองขอเพิ่มงบในการพัฒนาอาวุธครับ  (ถูกผิดอย่างไรเชิญชี้แนะด้วยครับ)
- ส่วนเรื่องอิหร่านจะเป็นผู้นำชาติอาหรับนั้น  ผมว่ามีทางเป็นไปได้มาก  เพราะชาติอาหรับยังไงก็อ้างศาสนาเพื่อรวมตัวเข้ากันได้ไม่ยาก  ยิ่งในหลายๆ ประเทศเห็นอเมริกาเป็นศัตรูหมายเลข 1 ที่ไม่สามารถอยู่ร่วมโลกกันได้เลยทีเดียว
- แต่เรื่องที่อิหร่านจะเป็นก่อให้เกิดสงครามโดยชนกับอเมริกาตรงๆ นั้นผมว่าศักยภาพยังห่างชั้นกับอเมริกา ด้วยความจำกัดด้านทรัพยากร จำนวนพลเมือง อาวุธ   แต่ประเทศที่จะเป็นผู้นำผมคิดว่าคือประเทศจีนครับ  แต่จะใช้ชาติอาหรับเป็นหัวหอกในการชนกับอเมริกา และให้รัสเซียชนกับกลุ่มนาโต้
- ที่ผมคิดว่าจีนจะเป็นหัวหอกในการทำให้เกิดสงครามโลก  ก็เพราะว่าจีนมีทั้งกำลังพล  อาวุธ  และยังสามารถพัฒนาอาวุธได้อย่างเปิดเผย  และประชากรจีน มีจำนวนไม่น้อยที่เป็นนักวิทยาศาสตร์ที่มีความสามารถในการพัฒนาเทคโนโลยีการทหาร  อีกทั้งหากได้รับการช่วยเหลือจากรัสเซียสมัยที่รัสเซียแตกประเทศนั้นยิ่งทำให้จีนมีเขี้ยวเล็บที่น่ากลัว  และอเมริกาเองก็ไม่สามารถที่จะประเมินได้
- แม้จีนจะทำเหมือนกับให้ความสำคัญด้านเศรษฐกิจเป็นพิเศษ  แต่นโยบายปัจจุบันไม่ใช่การเร่งพัฒนาเศรษฐกิจ  แต่เป็นการเร่งพัฒนาศักยภาพของประชากร  โดยการลดช่องว่างของคนจนกับคนรวย   ซึ่งจะใช้การรุกคืบการพัฒนาจากฝากตะวันออกไปยังฝากตะวันตกของประเทศ  และปมสำคัญของจีนคือ "ไต้หวัน" หากวันใดไต้หวันมีผู้นำที่แข็งกร้าวประกาศไม่ยอมให้กับจีนอย่างเต็มตัวแล้ว  สภาพความตรึงเครียดย่อมเกิดขึ้นอย่างแน่นอน
- และอเมริกานั้นมีสภาพเศรษฐกิจที่เป็นขาขึ้นมายาวนานมากกว่าความเป็นจริงที่ควรจะเป็น   นั้นทำให้ก่อเกิดปัญหาทางเศรษฐกิจมากมายภายในอเมริกา  หากผู้นำของอเมริกายังคงกระหายในสงคราม  และได้รับการสนับสนุนจากกลุ่มทุนเก่าทั้งกลุ่มน้ำมัน และกลุ่มผู้ค้าอาวุธ  จะทำให้การใช้กำลังอาวุธเพื่อต่อยอดธุรกิจ และจัดการปัญหาด้านเศรษฐกิจภายในประเทศไปในคราวเดียวกัน  เพราะปัจจุบันสกุลเงินของอเมริกาผูกพันไปทั่วโลก  หากอเมริกาเกิดภาวะตกต่ำเงินทุนย่อมไหลไปยังประเทศที่กำลังพัฒนา หรือประเทศที่น่าลงทุนมากกว่า  เหมือนกับการที่โจมตีค่าเงินเอเซียในครั้งก่อน  ทำให้ในขาลงของทั้งโลกอเมริกาสามารถปรับตัวลดลงได้อย่างไม่ลำบากเมื่อเทียบประเทศในแถบเอเซียและเงินทุนก็ไม่ไหลออก  กลับไหลเข้าอเมริกา   โดยจุดเปราะบางนี้หากมีผู้นำคนใดที่ต้องการใช้สงครามเพื่อปรับฐานเศรษฐกิจและรักษาความมั่งคั่งของประเทศย่อมเป็นไปได้  เพราะการโจมตีค่าเงินในประเทศที่กำลังพัฒนานั้นไม่ใช่เรื่องง่ายอีกต่อไปแล้ว
- เพียงแค่อเมริกายื่นมือมาจัดการเรื่องไต้หวัน  จะเป็นชนวนเหตุที่ทำให้มังกรที่กำลังพัฒนาหันมาเป็นมังกรพิโรธได้ในทันที   ด้วยนิสัยของคนจีนที่เป็นคนชอบทำมาค้าขาย  และต้องการความยิ่งใหญ่  จีนไม่ได้มองแค่การพัฒนาด้านเศรษฐกิจอย่างเดียวหรอกครับ  ถ้าหากผู้นำจีนคนใดมีอุดมการณ์เหมือนกับฮ่องเต้ในสมัยก่อนๆ ของจีนแล้ว   จีนแน่นอนว่าอยากจะเป็นเจ้าโลก  และศัตรูหนึ่งเดียวที่จะต่อกรกับจีนคือ อเมริกาครับ
- และด้วยบทโครงคำทำนายหลายๆ ตอนของนอสตราดามุส ได้ทำนายเกี่ยวกับสงคราโลกครั้งที่สาม  ล้วนแล้วแต่สามารถตีความได้ต่อเนื่องเชื่อมโยงกับประเทศจีนครับ
- จะเห็นได้ว่าทั้งโลกนี้เป็นกระดานหมากรุก  ซึ่งชาติอาหรับ กับรัสเซียกำลังยันกับกลุ่มชาติยุโรป ซึ่งมีบทบาทลดลงเป็นอย่างมากภายหลังสงคราโลกครั้งที่สาม  เกาหลีเหนือยันกับเกาหลีใต้และญี่ปุ่น และด้วยกำลังสนับสนุนของจีน  อินเดียเองก็เป็นหมากของอเมริกาที่วางกดดันตอนล่างของจีนไว้  ส่วนด้านเหนือของอเมริกาก็มีรัสเซีย และขีปนาวุธระยะไกล ของอเมริกาและจีนก็ยันกันไว้ได้  แต่ด้วยสภาพภูมิประเทศอันลี้ลับของจีนมีความได้เปรียบกว่าอเมริกาที่สามารถมองได้อย่างทะลุปรุโปร่ง  ส่วนละตินอเมริกา ชาติต่างๆ ก็ถูกมอมเมาด้วยยาเสพติด  และยันกันเอง
- และที่ประมาทไม่ได้คือในหลายๆ ประเทศมีปัญหาเรื่องการก่อการร้าย  และความระแวงชนชาติที่นับถือศาสนาอิสลาม แม้กระทั่งในยุโรปเอง  และองค์กรอิสลามเหล่านี้สามารถเชื่อมโยงถึงกัน  และร่วมมือกันได้ในทันทีที่สบโอกาส   โดยสภาพการณ์ปัจจุบันเหมือนจะเงียบสงบ  แต่ผมคิดว่ามีความเปราะบางอยู่ในตัวของมันเอง  หากมีใครแหย่ให้เกิดเหตุการณ์ใดขึ้นมาสงครามก็พร้อมที่จะปะทุขึ้นได้ทุกเมื่อ

ด้วยความเคารพ  หากมีความเห็นส่วนใดไม่ถูกต้องได้โปรดแนะนำด้วยครับ Grin
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 09:35:51 PM »

+++ แล้วนี่จะเชื่อใครดีอ่ะ   <a href="http://plugin.smileycentral.com/http%253A%252F%252Fwww.smileycentral.com%252F%253Fpartner%253DZSzeb008%255FZNxpt132YYTH%2526i%253D10%252F10%255F9%255F211%2526feat%253Dprof/page.html" target="_blank">Happy Shooting Team" border="0[/url]<a href="http://plugin.smileycentral.com/http%253A%252F%252Fwww.smileycentral.com%252F%253Fpartner%253DZSzeb008%255FZNxpt132YYTH%2526i%253D10%252F10%255F9%255F211%2526feat%253Dprof/page.html" target="_blank">Happy Shooting Team" border="0[/url]

จน.....เครียด..........กินเหล้า     <a href="http://plugin.smileycentral.com/http%253A%252F%252Fwww.smileycentral.com%252F%253Fpartner%253DZSzeb008%255FZNxpt132YYTH%2526i%253D3%252F3%255F8%255F13%2526feat%253Dprof/page.html" target="_blank">เรื่องนี้มันจะจบอย่างไร" border="0[/url]<a href="http://plugin.smileycentral.com/http%253A%252F%252Fwww.smileycentral.com%252F%253Fpartner%253DZSzeb008%255FZNxpt132YYTH%2526i%253D3%252F3%255F8%255F13%2526feat%253Dprof/page.html" target="_blank">เรื่องนี้มันจะจบอย่างไร" border="0[/url]

หาคนตัดสิน หรือสรุปประเด็นนี้สักคนดีมั้ยครับ เนื้อหาแน่น อ่านแล้วไม่จบ ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์