เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:21:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทวิเคราะห์เรื่องคำทำนายของนอสตราดามุสกับสงครามโลกครั้งที่สาม  (อ่าน 22192 ครั้ง)
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:52:35 PM »

ผมคิดกลับกันนะท่าน กองหนุน LE ผมว่าตอนนี้สหรัฐฯกำลังปวดหัวมากกับอิหร่าน อยู่ในภาวะกลืนไม่เข้า คายไม่ออก เพราะอย่าลืมนะครับว่าอิหร่านนั้นมีรัสเซียและจีนซึ่งมีผลประโยชน์มหาศาลหนุนอยู่ ผมว่าต่อให่อิหร่านทดลองอาวุธนิวเคลียร์ สหรัฐฯก็คงจะไม่สามารถบีบให้ UN Sanction อิหร่านได้ เพราะจีนและรัสเซียจะต้องใช้สิทธ์วีโต้อยู่แล้ว สำหรับในส่วนของอิสราเอลนั้น ผมว่าเอาอิหร่านไม่อยู่หรอกครับ เพราะดูขนาดจำยวนประชากรแล้วอิสราเอลมีประชากรแค่ 3 ล้านคนเอง ต่อให้รบเก่งและมีอาวุธดีขนาดไหน ก็คงจะสู้อิหร่านไม่ได้ในสงครามเต็มรูปแบบ ที่อิสราเอลโดยการหนุนหลังของสหรัฐฯจะสามารถทำได้ในตอนนี้ ก็คือ Premtive Strike against nuclear facilities ในอิหร่าน แต่ pretext ล่ะครับ และแน่นอนว่าทั่วโลกจะต้องรุมประนามการกระทำของสองประเทศนี้อย่างรุนแรงเป็นแน่แท้ แค่นี้ทั้งสหรัฐฯและอิสราเอลก็โดนจวกยับแล้ว ยิ่งมาแขวนคอซัดดัมเอาตอนวันศักดิ์สิทธิ์ของพวกอิสลามเข้าด้วยแล้ว ขนาด โทนี่ แบลร์ นายกอังกฤษซึ่งเป็นพันธมิตรที่สนิทที่สุดของอเมริกาเองก็ยังออกมาแสดงความไม่เห็นด้วยเลย

ผมมองไปในทางเดียวกันกับคุณ กองหนุน LE ครับ

ถ้าหาก Iran เปิดเผยว่าตัวเองมีอาวุธนิวเคลียร์ หรือ จะทดลองอาวุธนิวเคลียร์

US ก็ไม่ต้องเสียเวลาไป Lobby ทาง UN ให้ แบน Iran หรอกครับ
เพราะนานาชาติ จะรุมจวกอิหร่านแน่นอน ตอนนี้ทั่วโลกกำลังแบนเรื่องอาวุธนิวเคลียร์อยู่

ที่ US ไม่สามารถบีบให้ UN Sanction อิหร่านได้
เพราะว่าไม่มีหลักฐานที่ยืนยันได้ว่า Iran พัฒนานิวเคลียร์อยู่

จำได้ไหม 10 กว่าปีก่อน เรื่องการทดลองระเบิดนิวเคลียร์ของฝรั่งเศษในหมู่เกาะทะเลใต้
การทดลองครั้งนั้นท่ามกลางการต่อต้านจากนานาชาติ
แต่ผู้นำฝรั่งเศษในสมัยนั้น ไม่ฟังอะไรทั้งสิ้น ตั้งหน้าตั้งตาทดลองอย่างเดียว
หลังจาการทดลองเสร็จสิ้น ผู้ที่เสียหายมากที่สุดก็คือ ธุรกิจ ของฝรั่งเศษ ครับ

เช่น
Airbus (ฝรั่งเศษเป็นหัวเรือใหญ่)
ได้รับใบยกเลิกการสั่งซื้อเครื่องบินโดยสารจากสายการบินทั่วโลก
จำนวนรวมหลายร้อยลำ มูลค่าเป็น ล้าน ล้าน บาท

จรวดขับดัน Made in France สำหรับส่งดาวเทียม
ขายไม่ออกเป็นเวลานานหลายปี

ใครขึ้นสายการบิน Air France ในสมัยนั้น ก็ผีหลอกครับ เพราะไม่มีใครขึ้น

ไม่มีใครซื้อรถยนต์ Citronx เป็นเวลานาน

ฟุตบอลสโมสรของฝรั่งเศษ โดนแบนจากยุโรป
และฟุตบอลทีมชาติฝรั่งเศษ เกือบไม่ให้แข่งใน World Cup และ European Cup

ไม่รวมถึงธุรกิจของคนฝรั่งเศษทั่วโลก ที่กลายเป็นสิ่งที่น่ารังเกียจของคนท้องถิ่นนั้น
ที่ Australia และ New Zealand รุนแรงมาก
ถ้าเจ้าของกิจการใดบอกว่า I am French ละก็ เตรียมตัว เจ๊ง ได้เลย

ครับ ถ้า Iran มีอาวุธจริง คนที่ไม่ Happy ก็ไม่ใช่แค่ US กับ อิสราเอล ครับ
พวกอาหรับทั้งหลายก็ไม่ Happy แน่นอน และพวกเขาก็ไม่ได้สนับสนุน Iran ให้มีด้วย
เพราะไม่แน่ใจว่า Iran จะมาใช้กับพวกเขาก่อน ที่จะใช้กับ US กับ อิสราเอล

แล้ว Iran สามารถทนแรงกดดันจากนานาชาติได้แค่ไหน

rouroumel.multiply.com
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:57:09 PM »

ได้มุมมองหลาย ๆ มุมมองดีครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:58:16 PM »

คน Iran ไม่อยากบ้าเรื่องนิวเคลียร์ครับ สิ่งที่พวกเขาบ้ากันตอนนี้ คือ
ศึก....... สำคัญที่จะระเบิดขึ้นประมาณ 2 ปีข้างหน้า (ในเอเซีย) และ 3 ปี (ทั่วโลก)

ในเอเซีย Iran ก็ต้องปราบ ซาอุ ให้อยู่หมัด
แล้วต้องกำหราบ เกาหลีใต้ และ ญี่ปุ่นให้ราบคาบ
และ Iran ต้องการแก้แค้น การ์ตาร์ หลังจากแพ้มาเมื่อปีที่แล้ว

ส่วนศึกใหญ่อีกสามปี นั้น
Iran ต้องจ้างผู้เชี่ยวชาญจากต่างชาติมาฝึก
เพราะลำพัง Iran เอง ไม่มีผู้เชี่ยวชาญเพียงพอ และคน Iran เอง ก็หนุนเต็มที่ด้วย

ศึก ที่พูดถึงคือ
.
.
.
.

สองปีหน้า
ฟุตบอล Asian Cup ที่ Iran ต้องการเป็นแชมป์สามสมัย
และ ต้องการล้างอายที่แพ้ การ์ตาร์ เลยชวดเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์

อีกสามปี
ฟุตบอลโลก ที่ Iran ฝันว่าจะเข้ารอบลึกๆ อย่างที่ เกาหลีใต้ และ ญี่ปุ่น ทำมาแล้ว

แต่ ซาอุ, เกาหลีใต้ และ ญี่ปุ่น รวม จีน ด้วย คงไม่ยอมง่ายๆ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 03:03:01 PM »

อ้างถึง
อย่าลืมนะครับว่าอิหร่านนั้นมีรัสเซียและจีนซึ่งมีผลประโยชน์มหาศาลหนุนอยู่
[/color]

รบกวนคุณ Piras ชี้แจงหน่อยครับ

เรื่องผลประโยชน์มหาศาลที่ Iran จะให้ รัสเซีย และ จีน นั่นมีอะไรบ้างครับ
กับแค่การ ซื้อ-ขาย อาวุธ, การพัฒนาอาวุธ หรือใช้ Iran เป็นเครื่องมือ ในการคานอำนาจจาก US
รัสเซีย และ จีน เกรงใจ Iran มากกว่า อเมริกา และ ชาติอื่นทั่วโลก หรือครับ

ด้วยความเคารพครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 03:35:32 PM »

ครับ ถ้า Iran มีอาวุธจริง คนที่ไม่ Happy ก็ไม่ใช่แค่ US กับ อิสราเอล ครับ
พวกอาหรับทั้งหลายก็ไม่ Happy แน่นอน และพวกเขาก็ไม่ได้สนับสนุน Iran ให้มีด้วย
เพราะไม่แน่ใจว่า Iran จะมาใช้กับพวกเขาก่อน ที่จะใช้กับ US กับ อิสราเอล

- เห็นด้วยเลยครับ ถึงใช้กับอิสราเอลก็แย่แล้ว มีรังสีตกค้างในภูมิภาค จะกินจะอยู่กันยังไง?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 05:32:56 PM »

อ้างถึง
อย่าลืมนะครับว่าอิหร่านนั้นมีรัสเซียและจีนซึ่งมีผลประโยชน์มหาศาลหนุนอยู่
[/color]

รบกวนคุณ Piras ชี้แจงหน่อยครับ

เรื่องผลประโยชน์มหาศาลที่ Iran จะให้ รัสเซีย และ จีน นั่นมีอะไรบ้างครับ
กับแค่การ ซื้อ-ขาย อาวุธ, การพัฒนาอาวุธ หรือใช้ Iran เป็นเครื่องมือ ในการคานอำนาจจาก US
รัสเซีย และ จีน เกรงใจ Iran มากกว่า อเมริกา และ ชาติอื่นทั่วโลก หรือครับ

ด้วยความเคารพครับ

ผลประโยชน์ระหว่าง จีน กับ อิหร่าน และ จีน กับ อเมริกา นั้น เทียบกันไม่ได้เลยครับ

อันแรก ที่เศรษฐกิจของจีนเติบโตขั้นมาได้ เพราะได้ US และ ยุโรป เป็นตลาดใหญ่ให้กับสินค้าจีน

สอง เช่น ตอนที่จีนเปิดเสรีใหม่ๆ โบอิ้ง (Boeing) และ Airbus แย่งกันขายเครื่องบินโดยสารให้จีน
Airbus แห้วไปก่อน ด้วยเหตุที่จีนหมั้นไส้ฝรั่งเศษเพราะดันไปช่วยไต้หวันพัฒนาเครื่องบินขับไล่
Boeing ก็เลยเปิดตลาดได้สบาย
Boeing ท่าจะไปได้สวยชนิดที่ Airbus ได้แต่อิจฉาลึกๆ
แต่แล้ว Boeing ก็ต้องโทษรัฐบาลประเทศตัวเองที่ไปกระตุกหนวดพญามังกร
ให้โมโหโกธากรณีช่องแคบใต้หวัน
Airbus ก็ไม่ปล่อยให้โอกาศตัวเองหลุดลอย ขายเครื่องบินให้จีน ชุดใหญ่หลายร้อย
US ขืนปล่อยให้จีนงอนก็เป็นการทำลายโอกาศของ Boeing
และแล้วเมื่ออาทิตย์ก่อนที่การประชุม APEC ท่าน บุช ก็ไปขอคืนดีกับผู้นำจีน
แล้วหลังจากนั้นไม่กี่วันจีนก็ซื้อเครื่อง Boeing อีก 70 ลำ

หมายความว่า อิหร่าน ไม่ได้อยู่ในสายตาของ จีน (รวมถึง รัสเซีย ด้วย)

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 05:36:17 PM »

จากเหตุผลที่กล่าวมา
ข้อสรุปของผมในเรื่องของ Iran ที่เป็นชนวนสงครามโลกครั้งที่สามนั้น ไม่มีโอกาสเป็นไปได้
ถ้า Iran สร้างนิวเคลียร์สำเร็จ อาหรับ ไม่ชื่นชมแน่นอน
แล้ว US ก็มีเหตุให้โจมตี Iran ได้ โดยที่นานาชาติเห็นด้วย

ส่วน ประเด็นเรื่อง อาหรับ จะเห็นดีเห็นงามที่ Iran พัฒนานิวเคลียร์สำเร็จ แล้วมาช่วยถล่มอิสราเอลนั้น 
ไม่ครับ เผลอๆ อาหรับ อาจจะช่วย US รุมยำ Iran ซะเอง

Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 10:04:32 PM »

ความเห็นของคุณกองหนุน LE กับคุณSpringfield
มีเหตุมีผล มีความเป็นไปได้ มีข้อมูลสนับสนุน น่าฟังกว่านะครับ
อ่านแล้วไม่รู้สึกว่าคิดเอง ทึกทักไปเอง โดยจับประเด็นแค่ผู้นำอิหร่านอายุยังน้อย
  Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 10:37:23 PM »

ความเห็นของคุณกองหนุน LE กับคุณSpringfield
มีเหตุมีผล มีความเป็นไปได้ มีข้อมูลสนับสนุน น่าฟังกว่านะครับ
อ่านแล้วไม่รู้สึกว่าคิดเอง ทึกทักไปเอง โดยจับประเด็นแค่ผู้นำอิหร่านอายุยังน้อย
Grin
+++++น่านแหละ ผู้ดำเนินรายการที่ผมต้องการ  ขอบคุณครับคุณ Top Kop ไม่ใช่ไม่ชอบฟังเหตุผล แต่ว่าแต่ละคนที่เขียนมาต่างก็มีเนื้อหา แนวความคิดที่ตนเองคิดว่าถูก ก็เลยตะบี้ตะบัน พิมพ์มาบอกกัน เราก็อ่านเดี๋ยวคนนู้นหน้านึง คนนี้หน้านึง เอ้าเดี๋ยวมาอีกคนก็หน้านึงอีก ผมรู้ว่าเรื่องคาดเดาอนาคตมันไม่มีบทสรุป .....เพราะต่างคนต่างก็มีเหตุผลของอีกฝ่ายมาหักล้าง(ด้วยปริมาณหน้ากระดาษ)  Wink Wink

ผมเชื่อทั้ง 2 ฝ่ายครับ ไม่ต้องเอากองทัพที่เกรียงไกร ไฮเทคหรอกครับ แค่บุคคลหัวรุนแรงคนนึงสะพายเป้ใส่หัวรบระเบิดนิวเคลียร์ไปพลีชีพกลางมหานครนิวยอร์ค(อย่าบอกนะว่าทำไม่ได้ ก็ขนาดตึกแฝดยังโดนเครื่องบินชนได้เลย ทั้งที่เรารู้ว่ามันยาก) อเมริกาหาที่มาไม่ได้ก็ทึกทักว่ามุสลิมหัวรุนแรง(แล้วเอานิวเคลียร์มาจากไหน โสมแดงหรือรัฐเซียเก่า หรืออิหร่าน แค่นี้ก็วุ่นแล้ว) มันสามารถเกิดสงครามโลกได้แล้วนะครับ....ตั้งแต่แขวนคอซัดดัม(พูดแบบหนังฝรั่งเรื่องหนึ่ง Grin Grin)  ฮิฮิ......

.....แต่ตอนนี้คุณ Pirus เงียบไป(สงสัยหาข้อมูลครับ)  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2007, 10:52:06 PM โดย ton4x4p99 » บันทึกการเข้า
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 10:50:24 PM »

ต้องขออภัยในความคิด และการทึกทักไปเองของผมด้วยนะครับ
ด้วยผมความรู้ยังน้อย และอ่อนด้อยข้อมูล  เลยทำให้กระทู้พลอยขาดสาระความรู้ไป หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขออภัยครับ  ต่อไปจะรับฟังและศึกษาข้อมูลจากพี่ๆ ครับ Grin
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 10:59:06 PM »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin ไม่มีใครว่าอะไรคุณ quick นะครับ ผู้ที่อายุมากกว่า หรือจำนวนกระทู้สะสมมากใช่ว่าจะรู้มากกว่าเรานะ ลิงยังตกต้นไม้ได้เลยครับ คิดว่าเข้ามาคุย แลกเปลี่ยนมุมมองครับ .....พี่ๆในนี้ใช่ว่าจะมีความรู้มากแนะนำให้น้องที่ขยันกว่าซะที่ไหน  Grin Grin Grin Grin Grin (..คนที่ไม่เคยผิดคือคนที่ไม่คิดจะทำอะไรครับ)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 10:05:04 AM »

อิสราเอล-จีนลงนามข้อตกลงระดับทวิภาคี กระชับสัมพันธ์ 2 ประเทศ

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 11 มกราคม 2550 09:10 น.

นายเอฮุด โอลเมิร์ต นายกรัฐมนตรีอิสราเอล เข้าพบกับนายเวิน เจียเป่า นายกรัฐมนตรีของจีน เพื่อหารือในประเด็oอาวุธนิวเคลียร์ของอิหร่าน และยังได้ลงนามในข้อตกลงในระดับทวิภาวีในความร่วมมือด้านการค้า และวัฒนธรรม เพื่อกระชับความสัมพันธ์ของทั้งสองประเทศให้แน่นแฟ้นขึ้น โดยในระหว่างที่นายโอลเมิร์ต ได้รับการต้อนรับอย่างอบอุ่นจากทางการจีน เขากล่าวว่า เป็นช่วงเวลาที่น่าตื่นเต้นมาก จากนั้นจึงได้เริ่มหารือกับนายเวิน และเขายังกล่าวด้วยว่า เป็นสิ่งสำคัญสำหรับอิสราเอลที่จะมีมิตรประเทศที่ดีเช่นจีน

อย่างไรก็ดี หากไม่นับความสัมพันธ์ในแง่ส่วนตัวกับนายโอลเมิร์ตแล้ว จีนและอิสราเอลกลับไม่ได้มีความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างกันนัก เนื่องจากจีนมักถูกมองว่าเป็นชาติที่สนับสนุนปาเลสไตน์

เงิน การค้า ลงทุน เสถียรภาพเพื่อการพัฒนา ผลประโยชน์ของชาติก็ทำให้รัฐบาลเหยียดผิวสุดขั้นมนุษย์ชนเผ่าเจ้านายผมทองตาฟ้า เป็นพันธมิตรกับเอเชียหัวดำขาสั้นมาแล้ว

ซึ่งนักวิชาการเก๊เสนอผลงานสนองนโยบายว่า "อันชาวญี่ปุ่นนั้นมีสายพันธุ์เกี่ยวเนื่องกับชาวสวีเดนซึ่งเป็นเชื้อนอร์ดิกแท้ชาติหนึ่ง เป็นมิตรกันได้ไม่ต้องฆ่าทิ้งอย่างชาวสลาฟหน้าตาคล้ายๆ เยอรมัน" (อ่า พิสูจน์ว่าน้องลูซี่จากห้วยโอลดูไว เคนยา เป็นญาติกะนายเกอบเบิลยังง่ายกว่าเลย คล้ายทั้งหน้าทั้งหุ่น)

Thou shalt not rely on help from the stranger.
{best}
ไม่เกี่ยวข้องกับคนชั่ว
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 02:24:51 PM »

ท่าน {best} ท่านอย่างเพิ่งน้อยใจซิครับ ผมไม่ได้ว่าท่านซักกะหน่อยนะ เข้าใจว่าท่านล้อเล่น ผมเองก็แซวเล่นเหมือนกันนั่นแหละครับ ไอ้เจ้า Web War หรือ War of Words น่ะ ไม่มีแน่ในกระทู้นี้ผมรับรอง เพราะฉนั้นอย่าใจน้อย หัวท่านก็ไม่ได้ล้านซักกะหน่อย 

คราบโผ้ม Winkแค่ผมบางๆเท่านั้นครับ ย๊างยังไม่ล้าน Grin
เข้าใจครับ ขออภัยที่ตอบช้าเพราะเพิ่งมีเวลาเข้าเวบเนี่ยแหล่ะครับ Wink

ถึงความรู้จะน้อยนิดแต่มีความจริงใจสูงนะครับ
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 02:56:15 PM »

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าสงคราม ระหว่างชาติมหาอำนาจนิวเคลียร์ไม่มีวันเกิดขึ้นเพราะจะเข้าทำนองหยิกเล็บก็เจ็บเนื้อครับ ยกตัวอย่างเช่นหากเกิด usa ยิงนุกขนาด2 megatons 100 ลูกถล่มเมืองใหญ่ๆในจีนแม้จะทำให้ประเทศจีนล่มสลาย แต่ usa และทุกๆตารางเมตรบนโลกนี้ก็จะได้รับผลกระทบจาก ละอองกัมมันตภาพรังสี ภาวะฝุ่นละอองปกคลุมชั้นบรรยากาศทำให้แสงแดดส่องไม่ถึงพื้นโลกเข้าสู่ยุคน้ำแข็งเช่นที่ภูเขาไฟขนาดใหญ่ในอินโดฯระเบิดทำให้โลกเข้าสู่ยุคน้ำแข็งสิ่งมีชีวิตล้มตายเกินครึ่งหนึ่ง เมื่อ 70000 ปีที่แล้วครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 05:08:57 PM »

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าสงคราม ระหว่างชาติมหาอำนาจนิวเคลียร์ไม่มีวันเกิดขึ้นเพราะจะเข้าทำนองหยิกเล็บก็เจ็บเนื้อครับ ยกตัวอย่างเช่นหากเกิด usa ยิงนุกขนาด2 megatons 100 ลูกถล่มเมืองใหญ่ๆในจีนแม้จะทำให้ประเทศจีนล่มสลาย แต่ usa และทุกๆตารางเมตรบนโลกนี้ก็จะได้รับผลกระทบจาก ละอองกัมมันตภาพรังสี ภาวะฝุ่นละอองปกคลุมชั้นบรรยากาศทำให้แสงแดดส่องไม่ถึงพื้นโลกเข้าสู่ยุคน้ำแข็งเช่นที่ภูเขาไฟขนาดใหญ่ในอินโดฯระเบิดทำให้โลกเข้าสู่ยุคน้ำแข็งสิ่งมีชีวิตล้มตายเกินครึ่งหนึ่ง เมื่อ 70000 ปีที่แล้วครับ

ในชั้นเรียนอาจารย์เคยถามว่า คุณคิดว่าที่ผ่านมาใช้ประโยชน์จากอาวุธนิวเคลียร์ได้ยังไงบ้าง? นร. ทำให้ไม่เกิดสงครามโลกครั้งที่สาม

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์