เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:33:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบปืนให้ด้วยครับ มือใหม่กำลังเลือกซื้อปืน  (อ่าน 4875 ครั้ง)
poomiie
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 06:44:27 PM »

พอดีเพิ่งได้ใบ ป.3 มาน่ะครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกซื้อปืนยี่ห้อและรุ่นใดดี เท่าที่ดูใน magazine ก็มีถูกใจอยู่หลายยี่ห้อดังนี้ครับ (ไม่เกี่ยงเรื่องราคาครับ)
1. Sig Sauer P229
2. Sig Sauer P226
3. Desert Eagle 9 mm.
4. CZ 75 Compact
5. Glock 19

แต่ชอบรูปทรงของ Sig Sauer มากกว่าครับ แต่ระหว่าง P229 กับ P 226 แตกต่างกันอย่างไรครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 07:23:44 PM »

ส่วนตัวนะครับ ชอบ4กับ5ส่วนท่านอื่นคิดเห็นอย่างไรช่วยชี้แนะ........ครับ Wink
สุดท้ายขอให้ได้ปืนดี สมใจนะครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2007, 07:31:55 PM โดย phonลำภู » บันทึกการเข้า
POPPYX - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

ฟ้าลิขิตหรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 07:53:53 PM »

Smileyเป็นผมจะเลือก 1 กับ 4  ครับ  แต่ถ้ามีงบเยอะซื้อหลายๆกระบอกก็ได้ครับ Cheesy ล้อเล่นนะครับ

ถ้าไม่เชื่อมั่น ย่อมแพ้แน่นอน
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 09:46:15 PM »

P226 ขนาด 9 มม. ลำกล้อง 4 1/2 นิ้วครับ แมกจุ 15 นัดครับ

P229 ขนาด 9 มม. ลำกล้อง 3 7/8 นิ้วครับ แมกจุ 13 นัดครับ

สมรรถนะ ใกล้เคียงกันครับ และ แม่น มากๆ ครับ

ผิดถูกอย่างไรรอผู้รู้นะครับ

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 09:57:42 PM »

ถ้างบไม่จำกัด ซิกจะดีที่สุดทั้งศักดิ์ศรีและความปราณีตครับ ส่วนจะเป็นตัวไหนต้องไปลองจับดู 226ตัวเต็มจะใหญ่หน่อยพกพายากหน่อย 229จะเป็นรุ่นที่ใหม่กว่าเล็กกว่ากันพอควรครับ ถ้าเป็นผม ในรายการที่ให้มาผมเลือก229 ผิว2สี มีที่ติดอุปกรณ์ปล่อยแสงครับ(แต่จริงๆไม่มีซิกซักกะตัว ไม่ชอบด้ามมันครับ)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 10:53:50 PM »

...ไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ แต่มีปัญหาคือดูแต่ตา มือยังไม่ได้มีโอกาสสัมผัส แนะนำให้ไปเดินสำรวจ ลูบ ๆ คลำ ๆ ก่อนตัดสินใจครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 11:08:00 PM »

เรื่อง ซิกนี่ ผมเปรียบเทียบให้ดูง่ายๆนะครับ
229จุ13+1  ลำกล้อง4นิ้ว ไสลชิ้นเดียว มิลลิ่งจากโลหะชิ้นเดียว(แข้งแรงกว่า)
226จุ15+1  ลำกล้อง5นิ้ว  ไสล3ชิ้นประกอบกัน 1.ส่วนไสลเหล็กพับขึ้นรูป 2.ส่วนปลายไสลเอามาเชื่อมติดไสล 3.ส่วนหน้าลูเลื่อน ใช้สลักพินประกอบติดกับไสลถอดได้
*สองรุ่นนี้ ลำกล้องสูงทำให้ยิงแล้วคุมยาก แต่ถ้าฝึกฝน ก็จะดีขึ้นครับ ส่วนระบบลั่นไกราบลื่นเฉียบดีครับ ผมเองใช้228อยู่กว่าจะฝึกให้เชื่องมือ ก็ นานเหมือนกันครับแต่ใช้แล้วผมว่าโอเคนะครับ แต่ทั้ง2รุ่นที่พี่ถามผมว่า ทนทสุดๆอยู่แล้วครับ เลือกตัวไหนก็ได้แล้วแต่ชอบครับ(226กับ229 ความจริงแล้วมิติไม่ได้ต่างกันมากเลยผมซื้อ 228มาแล้วเอาไปเทียบกับของรุ่นพี่แล้วยังเสียดายที่ไม่เอา226เพราะมิติไม่ต่างกันเลย แต่ทุกวันนี้ก็ใช้228ครับ รักมากๆ)

Desert Eagle 9 mm. เป็นเหล็กล้วน เลียนแบบซีแซ็ด75 ครับ แนวลำกล้องต่ำคุมปืนง่ายเวลายิง เป็นปืนดีครับ ทนทาน แต่ผมติว่าราคาโอเวอร์ไปหน่อยสำหรับบ้านเรา
 CZ 75 Compactลำกล้องยาว4นิ้ว จุ13-14นัด ด้ามแบนบางจับกระชับมือดีครับ สำหรับปืนลูกดก มีทั้งเหล็กล้วน โครงอัลลอย และโพลิเมอร์ ครับ ความทนทาน แม่นยำ นี่หายห่วง ฝีมือ ค่อนค่างหยาบเมื่อเทียบกับซิกครับ แต่คุณภาพผมว่าเกินราคา ราคายังมิตรภาพกว่า2ยี่ห้อข้างบนครับ ผมเอง ก็ใช้อยู่ เป็น CZ75 SEMI-COMPACT ครับ ใช้งานดี แม่นยำ ไม่เคยติดขัด เสียแต่หนักไปหน่อยเท่านั้นเองครับเพราะโครงเหล็กล้วนครับ

กล็อก19 นี่เคยสัมผัสแต่ของเพื่อนครับ รวมกล็อก26 ด้วย ผมว่าเป็นปืนใช้งานที่สมบุกสมบันสุดๆไม่ห่วงหล่อ ทำงานได้ในแทบทุกสถานการ ลำกล้อง4นิ้ว จุ15นัด แต่ด้ามสั้น กว่าทุกตัวที่กล่าวมา(สูสีกับซีแซ็ด คอมแพ็ค ครับ) แค่จับกระชับมือ กลุ่มกระสุนดี มากครับ แถมแรงรีคอยผมว่า น้อยสุดแล้วครับในบรรดาปืนที่กล่าวมา เป้นปืน ราคาระดับเดียวกันกับซีแซ็ด ครับถ้าต้องการปืน ที่สมบุกสมบัน ต้องการการดูแลน้อย เลือกกล็อกครับ
    ผมว่ากล็อกนี่เป้นปืนที่เรียกได้ว่ายอดนิยม ในยุคนี้เลยทีเดียวครับ ทั้งเรื่อง ราคาที่ไม่สูงเกินเหตุ อ่ะไหล่เยอะ ของเล่นเพียบ ครับ ผมเองจะซื้อหลายครั้งแล้ว แต่ตัดใจซื้อไม่ลงเพราะดันไม่ชอบพลาสติก ทั้งที่เป้นปืนที่ดีทีเดียวครับ

ทีนี้แล้วแต่ว่าเจ้าของกระทู้จะเลือกตัวไหนแล้วหล่ะครับ ผมว่าที่กล่าวมาดีทุกตัวครับแล้วแต่ชอบ ครับ และได้มาอย่าลืมฝึกฝนให้ชำนาญหล่ะครับ ยินดีกับ ปืนกระบอกใหม่ล่วงหน้านะครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 11:23:19 PM »

...เตือนอีกเรื่อง สำหรับ ป.3 ใบแรก กับ งบประมาณไม่จำกัด...ก่อนเดินเข้าร้านปืนใด แหงนหน้ามองชื่อร้านก่อน นะครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 11:27:09 PM »

...เตือนอีกเรื่อง สำหรับ ป.3 ใบแรก กับ งบประมาณไม่จำกัด...ก่อนเดินเข้าร้านปืนใด แหงนหน้ามองชื่อร้านก่อน นะครับ...
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
chaisena
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 11:30:59 PM »

Shocked Shocked Shocked Shocked
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 11:54:46 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่
สนับสนุนอีกเสียงครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2007, 11:56:39 PM โดย CQB_Tai » บันทึกการเข้า

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:08:30 AM »

ชอบซิก  ก็เอาซิกครับ   226  ใหญ่กว่า  229  หน่อย   ลองไปจับไปถือดูที่ร้าน   บางทีอาจเปลี่ยนใจไปหา  ซีแซดนะครับ  ซื้อมาแล้วค่อยปรับตัวเองให้เข้ากับปืน   อ้อ  ! แนะนำร้านโยธินนะครับ  ราคายุติธรรมดี   Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:12:34 AM »

ขอให้มีความสุขกับการเลือกซื้อปืนนะครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
หน้า: [1]
  พิมพ์