เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:33:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายจากการยิงปืนในรถ  (อ่าน 6635 ครั้ง)
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 10:51:54 PM »

ยืนยันว่าเเก้วหูไม่เเตกครับเเต่จะอื้อไปหลายวัน...................................... ตกใจ Grin Shocked น้ำลายหก
          ตามนี้เลยครับลองอ่านดูครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16933.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2007, 08:35:26 PM โดย PLOY » บันทึกการเข้า

[URL=h
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:10:06 AM »

รับแซ่บบครับบบ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:27:12 AM »

หมอบอกว่า การได้ยินต่ำกว่ามาตรฐาน

คนปกติการได้ยินต้องเกิน90 แต่ผู้หมวด เหลือการได้ยินแค่84 (หน่วยเป็นอะไรก็ไม่ทราบ ต้องถามหมอรุตครับ)

หน่วยการได้ยินปกตินับเป็นเดซิเบลคับ...

ลองอ่านดูตามนี้คับ...

http://en.wikipedia.org/wiki/Decibel

ส่วนระดับของการเสียการได้ยิน...

ลองอ่านดูที่นี่คับ...

http://en.wikipedia.org/wiki/Hearing_disability

ดูที่บรรทัด physical trauma คับ...

จะเห็นได้ว่าเสียงแค่ 90 dB ก็ทำอันตรายต่อหูได้แล้ว...

ส่วนเสียงกระสุน .38 นั้นดังแค่ไหน ถ้าจำไม่ผิดน่าจะราวๆ 130+ dB คับ...

แต่อย่างที่สังเกตุได้จาก link แรกคับ...

การวัด dB จะเป็นสัดส่วนผกผันกับระยะทาง...(อ้างจาก-Note that the SPL emitted by an object changes with distance d from the object with 1/d.)

แปลว่ายิ่งใกล้ยิ่งดังมาก ห่างออกไปยิ่งเบาลง...

ดังนั้นปืนกระบอกเดียวกัน วัดที่ระยะ 30 ซ.ม. กับ 60 ซ.ม.ห่างจากหู...

จะเกิดอันตรายมากกว่ากัน 10 เท่าตัว...

ดังนั้นหากเลือกได้ควรป้องกันหูด้วยการอุด/ปิดหู...

ถ้าทำไม่ได้ให้แหล่งกำเนิดเสียงอยู่ไกลจากหูมากที่สุดคับ... Wink
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:46:41 AM »

อื่ม............ผมมาลักจำ............ครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 01:12:19 AM »

เอาเป็นว่า พรุ่งพี่ซับ ติดรถไปกับผม  พี่ซับจะยิงใครนอกรถผมไม่ว่า  Shocked

แต่ ต้องทำตามพี่มะขิ่นนะครับ

เอามือยื่นออกนอกรถด้วยนะ  Grin Grin Grin

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 02:24:28 AM »

เคยยิงในรถเช่นกันครับ   หูดับเหมือนกัน

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 04:43:44 AM »

หูดับ ดีกว่าตายครับ..........

เคยยิงขณะที่อยู่บนรถหลายครั้ง แต่หูไม่ดับ เพราะยื่นออกไปนอกรถ.........
หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอนนั้นมันไม่ทันครับพี่  ยิงมันทั้งที่ยังไม่เปิดกระจกเลยครับ  จวนตัวสุดๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  เห็นประโยชน์ของปืนก็ตอนนั้นแหละครับ ตกใจ

Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 05:24:39 AM »

หูดับ ดีกว่าตายครับ..........

เคยยิงขณะที่อยู่บนรถหลายครั้ง แต่หูไม่ดับ เพราะยื่นออกไปนอกรถ.........
หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอนนั้นมันไม่ทันครับพี่  ยิงมันทั้งที่ยังไม่เปิดกระจกเลยครับ  จวนตัวสุดๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  เห็นประโยชน์ของปืนก็ตอนนั้นแหละครับ ตกใจ

เล่าให้ฟังบ้างสิครับ   Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
tanapa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 08:18:13 AM »

เมื่อก่อนอาผม ก็เคยยิงจากในรถ โดนโจรดักยิงทั้งลูกซองและคาร์บิน เข้าที่หัวหนึ่งนัด แต่ไม่ถึงสมอง แกก็ยิงตอบโต้ แต่กี่นัดไม่ทราบ

เป็นขนาด .380 หูดับไปข้าง ถ้าไม่มีปืน แกก็คงไม่รอด เพราะมันตามเข้ามาจะซ้ำ แต่แกยิงตอบโต้ พวกโจร เลยหนีหมด
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 08:22:11 AM »

Wink ถึงวินาทีนั้นแล้วไม่มีเวลาคิดแล้วครับ

Grinอะไรที่มันทำให้กระจกแตกหลุดเอาตัวรอดออกมาได้ก็ทำไปเถอะครับ Cheesy
เห็นด้วยนะครับ เอาตัวรอดไว้ก่อนครับ
ใช่แล้วครับ วินาทีนั้นคงจะคิดอะไรไม่ทันแล้วครับ คนกำลังจะตาย ตกใจกับอุบัติเหตุก็ตกใจ และยังจะไม่มีอากาศหายใจอีก ทำไร ได้ทำไปเถอะครับ เอาชีวิตให้รอดก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากันที่หลัง
ขอบคุณคุณซับครับ.......ถ้าเหตุการณ์ถึงขั้นชีวิต  หูดับยังดีกว่าตายครับ

ฝากเพื่อนๆที่เสี่ยงภัย 3จชต. ด้วยครับ ตอนขับรถเปิดกระจกลงซักคืบนึงทั้งสองฝั่งก็ยังดี ติดไฟแดงปืนต้องพร้อมยิงนะคร๊าบ  Grin
ส่วนมากจะไม่ค่อยยิงตามไฟแดงครับ จะโดนเอาตามถนนที่เราขับรถอยู่นี้แหละครับ ซุ่มยิงอยู่ข้างๆทางบ้าง ประกบยิงบนถนนบ้าง (ตามเส้นทางที่รถต้องชะลอความเร็ว) ขอบคุณครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:16:39 AM »

Wink ถึงวินาทีนั้นแล้วไม่มีเวลาคิดแล้วครับ

Grinอะไรที่มันทำให้กระจกแตกหลุดเอาตัวรอดออกมาได้ก็ทำไปเถอะครับ Cheesy
เห็นด้วยนะครับ เอาตัวรอดไว้ก่อนครับ
ใช่แล้วครับ วินาทีนั้นคงจะคิดอะไรไม่ทันแล้วครับ คนกำลังจะตาย ตกใจกับอุบัติเหตุก็ตกใจ และยังจะไม่มีอากาศหายใจอีก ทำไร ได้ทำไปเถอะครับ เอาชีวิตให้รอดก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากันที่หลัง
ขอบคุณคุณซับครับ.......ถ้าเหตุการณ์ถึงขั้นชีวิต หูดับยังดีกว่าตายครับ

ฝากเพื่อนๆที่เสี่ยงภัย 3จชต. ด้วยครับ ตอนขับรถเปิดกระจกลงซักคืบนึงทั้งสองฝั่งก็ยังดี ติดไฟแดงปืนต้องพร้อมยิงนะคร๊าบ Grin
ส่วนมากจะไม่ค่อยยิงตามไฟแดงครับ จะโดนเอาตามถนนที่เราขับรถอยู่นี้แหละครับ ซุ่มยิงอยู่ข้างๆทางบ้าง ประกบยิงบนถนนบ้าง (ตามเส้นทางที่รถต้องชะลอความเร็ว) ขอบคุณครับ
เห็นด้วยครับ
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:20:20 AM »

ต้องหาโอกาสเกิดอย่างนั้นบ้าง จะได้คิดว่าควรทำอย่างไร Cheesy
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:28:59 AM »

ต้องหาโอกาสเกิดอย่างนั้นบ้าง จะได้คิดว่าควรทำอย่างไร Cheesy
ตกใจ ตกใจ เอาอย่างนั้นเลยเหรอครับ Grin Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
T-Rex
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:58:40 AM »

ขอบคุณครับท่านซับฯ Smiley
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 10:06:02 AM »

กระทู้นี้ได้ความรู้มากเลยครับ เพิ่งรู้ว่ายิงปืนในรถมันอันตรายขนาดนี้เลย

CoRoNa Club #00
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์