เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:37:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป3 ใบที่สองและสาม แต่ยัง งงๆ อยู่ครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 1407 ครั้ง)
iji
Hero Member

คะแนน 61

« เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 07:07:54 PM »

พรุ่งนี้ตอนเช้า8.00 ผมจะเดินทางไปวังไชยา ขอใบ ป3 .45และยาวลูกกรด อย่างละหนึ่งใบพร้อมกันเลย ซึ่งเป็น ป3 ใบที่สองและสาม ของผม

แต่ปัญหามีอยู่ว่า ผมมี ป3 9มม. ใบแรกที่เคยขอไปเมื่อปีที่แล้วและจะหมดอายุวันที่ 8 กพ 50  ซึ่งผมจะเดินทางไปรับปืนที่ร้านปืนตอน10.00 หลังจากขอใบ ป3 .45และยาวลูกกรดเสร็จแล้ว   เพื่อรับg26 และร้านปีนบอกว่าจะพาไปตรวจปืนเลยด้วยครับ

คำถามของผมมีอยู่ว่า  ตอนขอป3 .45และยาวลูกกรด  ตอนเช้า จะต้องกรอกช่อง"ท่านมีปืนอยู่แล้วหรือไม่"อย่างไรครับ  และต้องบอกนายทะเบียนว่าผมมีป3 อยู่แล้วหนึ่งใบ และกำลังจะซื้อปืนตอน10.00 รึปล่าวครับ

ขอป3 ทีเดียวสองกระบอกได้ไหมครับ   (ผมอายุ 20ปี ครับ แต่เอกสารครบครับ)

แล้วก็ที่เค๊าบอกว่าอนุญาติแค่ สั้น1 ยาว1   จะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ (ต้องถามลุงที่นั่งที่โต๊ะว่า"มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม"ด้วยรึป่าวครับ)

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับผม

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 07:13:48 PM »

ไม่ต้องกรอกว่ามีปืนอยู่แล้ว...เพราะจริงๆท่านก็ยังไม่มี มีแต่ป3ซึ่งก็ไม่ถือว่ามีปืน
ขอป3 .45ในกทม.อาจต้องเป็นเพื่อการกีฬานะครับ...ขอเพื่อป้องกันชีวิตฯคงคุยยาว...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 12:57:50 PM »

ถ้ายังไม่ออก ป 4 ก็ถือว่ายังไม่มีปืนครับ

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 01:59:24 PM »

ให้ถ้อยคำตามความจริงต่อ จนท. จะเป็นประโยชน์แก่ตัวท่านเองครับ Smiley

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 02:41:49 PM »

เรื่องมีปืนแล้วหรือไม่   ไม่ใช่สาระสำคัญ
แต่การแจ้งข้อความเท็จต่างหากที่สำคัญ   ก็แค่ถ่ายสำเนา ป.3 เดิมแนบไปด้วย

ผมเองก็เพิ่งขอ ป.3 มา 2 ใบ  ไม่ได้แนบ ป.4 เดิมไปเลย ให้ไปแต่บัญชีที่ทำไว้เอง  จนท.ชอบไปเสียอีก เพราะว่าผมแยกหมวดหมู่ไว้เรียบร้อย ปืนแต่ละประเภทก็เรียงคาลิเบอร์จากเล็กไปใหญ่ ถ้าขนาดเท่ากัน ก็เรียงตามวันที่ ป.4 (ให้ Exel ช่วยเรียงลำดับให้)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 04:16:51 PM »

ช่วงเดือนพย.ผมไปขอป3เพื่อรับโอนปืนรวมๆกัน 3ใบ....ที่วังไชยา
ก็แนบสําเนาป4ทีมีอยู่ สําเนาป3ที่ยังรอปืนอยู่อีก1ใบ..ไปกับใบคําขอ...
กรอกเอกสารเสร็จ...เจ้าหน้าที่ให้ยื่นเรื่องไปเช็คประวัติการมีปืนที่ห้องคอมฯทางขวามือ..
ผลออกมา...ไม่มีบันทึก (ผมมีป4ที่ต่างจังหวัด3ใบยังไม่ได้ย้ายมา กับ ป4ที่กทม 5ใบที่ออกเดือนกย.49ทั้งหมด)

ตอนตรวจเอกสาร...เจ้าหน้าที่บอกให้แก้เป็น...ยังไม่มีปืนในครอบครอง(ขีดที่ช่องในแบบฟอร์ม-เอานํายาลบหมึกลบกันต่อหน้านั่นแหละ )แล้วให้ดึงสําเนาป4ออกไปหมด...เหลือไว้แต่สําเนาป3เพื่อจะไม่ต้องพิมพ์มือใหม่...

ตอนนี้ก็ทยอยรับมาทั้งหมดที่ละใบจนครบ...

ขอถามนะครับ...ในกรณีที่เจออย่างนี้จะให้ทํายังไง ให้การเท็จใช่มั๊ย..ก็ใช่ครับ เพราะเรากรอกเอง เซ็นเอง และก็ได้เตรียมเอกสาร กรอกเอกสารตามความเป็นจริงไปแล้ว
แต่การตรวจสอบจากฐานข้อมูลไม่พบ...เจ้าหน้าที่ก็ขอให้แก้เอกสารเลย

กรณีนี้เหมือนตอนมาขอที่วังไชยาครั้งแรกๆตอนต้นปีครับ...
แนบป4จากตจว.ไปด้วย....ตรวจไม่พบแล้วก็ให้ไปให้พิมพ์มือ...ตอนตรวจเอกสารก็ให้แก้ไขใหม่ว่า..ไม่มี
คราวนั้นรอป3นานมาก..เกือบๆ3เดือนกว่าจะได้..
ตอนนั้นคิดว่าเรื่องจากตจว.อาจจะไม่ได้ส่งเข้ามา...คราวนี้มีป4กรุงเทพฯ เลยเอามาแนบเรื่องอีกครั้งก็ยังยังเช็คไม่มีอีก...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2007, 04:36:19 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2007, 09:08:16 PM »

ช่วงเดือนพย.ผมไปขอป3เพื่อรับโอนปืนรวมๆกัน 3ใบ....ที่วังไชยา
ก็แนบสําเนาป4ทีมีอยู่ สําเนาป3ที่ยังรอปืนอยู่อีก1ใบ..ไปกับใบคําขอ...
กรอกเอกสารเสร็จ...เจ้าหน้าที่ให้ยื่นเรื่องไปเช็คประวัติการมีปืนที่ห้องคอมฯทางขวามือ..
ผลออกมา...ไม่มีบันทึก (ผมมีป4ที่ต่างจังหวัด3ใบยังไม่ได้ย้ายมา กับ ป4ที่กทม 5ใบที่ออกเดือนกย.49ทั้งหมด)

ตอนตรวจเอกสาร...เจ้าหน้าที่บอกให้แก้เป็น...ยังไม่มีปืนในครอบครอง(ขีดที่ช่องในแบบฟอร์ม-เอานํายาลบหมึกลบกันต่อหน้านั่นแหละ )แล้วให้ดึงสําเนาป4ออกไปหมด...เหลือไว้แต่สําเนาป3เพื่อจะไม่ต้องพิมพ์มือใหม่...

ตอนนี้ก็ทยอยรับมาทั้งหมดที่ละใบจนครบ...

ขอถามนะครับ...ในกรณีที่เจออย่างนี้จะให้ทํายังไง ให้การเท็จใช่มั๊ย..ก็ใช่ครับ เพราะเรากรอกเอง เซ็นเอง และก็ได้เตรียมเอกสาร กรอกเอกสารตามความเป็นจริงไปแล้ว
แต่การตรวจสอบจากฐานข้อมูลไม่พบ...เจ้าหน้าที่ก็ขอให้แก้เอกสารเลย

กรณีนี้เหมือนตอนมาขอที่วังไชยาครั้งแรกๆตอนต้นปีครับ...
แนบป4จากตจว.ไปด้วย....ตรวจไม่พบแล้วก็ให้ไปให้พิมพ์มือ...ตอนตรวจเอกสารก็ให้แก้ไขใหม่ว่า..ไม่มี
คราวนั้นรอป3นานมาก..เกือบๆ3เดือนกว่าจะได้..
ตอนนั้นคิดว่าเรื่องจากตจว.อาจจะไม่ได้ส่งเข้ามา...คราวนี้มีป4กรุงเทพฯ เลยเอามาแนบเรื่องอีกครั้งก็ยังยังเช็คไม่มีอีก...

คนเซ็น โดนให้การเท็จข้อหาเดียว
จนท.ที่กรอกให้ เจอร่วมกันกระทำผิดเรื่องให้การเท็จ  แถมด้วยความผิดต่อตำแหน่งหน้าที่ราชการ
หน้า: [1]
  พิมพ์