เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 12:15:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 876
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของกินบ้านเฮา(อาหารอีสาน)  (อ่าน 1383627 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #270 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 09:53:04 AM »

เห็นเตรียมผักน้อยๆนึกว่าไม่ค่อยมีผัก  บาดได๋แท้ มีฮอดผักชีลาว  Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #271 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 09:59:28 AM »

ผักหวานป่า ที่ราชบุรีกำลังแตกยอดออ่นๆ ทางอีสานเอามาทำอะไรกินกันครับ?
       Grinผมเอามาผัดไข่ ผัดพริกแกง แกงส้มหัวปลาแห้ง น้ำลายหก น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2007, 10:10:04 AM โดย Mr.Been » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #272 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 10:01:21 AM »

ผมเอาไปแกงไส่ปลาแห้ง อร่อยดีครับ  Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #273 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 10:13:10 AM »

ผมเอาไปแกงไส่ปลาแห้ง อร่อยดีครับ Grin
                     เหมือนกันเลย Grin( ใส่น้ำปลาร้า ต้มสุกนิดๆ)  แสดงว่าโซ่ง ราชบุรี กับอีสานกินคล้ายๆกัน Cheesy
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #274 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 10:36:36 AM »

กระชาย พริกไทยอ่อนที่เห็นแช่แข็งครับ Grin Grin Grin ในร้านจีนมีขายแบบสดๆ ทุกอย่าง น้ำลายหก น้ำลายหก
ไม่อยากเชื่อก็ต้องเชื่อครับ ผักพื้นบ้านเราหลายๆอย่างเป็นพืชปลูกที่นี่ครับ เช่น Dril (ผักชีลาว) ผักคาวตอง
ผักแขยง ผักไผ่ 9ล9 เรื่องสาวไทยที่นี่เย๊าะครับ(ฝรั่งชอบ) มีเมืองเล็กๆเมืองหนึ่ง(เบอร์เก้นเฮด) ถิ่นของทีม
ฟุตบอลทรานส์เมียโลเวอร์อยู่คนละฝั่งน้ำกับเมืองลิเวอร์พูล มีแม่บ้านไทยกว่าสองร้อยคนครับ เพื่อนรุ่นพี่ผม
เปิดร้าน Take away ไทย ข้าวเหนียวขายดิบขายดีครับ Grin Grin
แบบนี้ลูกอีสาน-เหนือ ไม่อดตายแน่ ข้าวเหนียวยังมีขายที่อังกฤษ  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #275 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 10:49:09 AM »

ผักหวานนั้นที่เขื่อนก็เยอะครับ ผมชอบเอามาผัดน้ำมันหอยอร่อยดี ทางบ้านผมที่สกลก็ต้องแกงใส้ใข่มดครับ

พูดถึงคนอยู่เมืองนอกแล้วมีอาหารไทยกินนั้น จะว่าไปแล้วเดี่ยวนี้ก็มีให้กินเกือบครบทุกอย่าง เสียอย่างเดียวก็ตรงที่เป็นของแช่แข็งหรือไม่ก็เป็นกระป๋องเท่านั้น ผมเคยมีโอกาศทำอาหารถวายพระผู้ใหญ่ที่มาจากเมืองไทย รวมถึงพระชั้นสมเด็จหนึ่งองค์ เช้านั้นทำผัดหนำเลี้ยบถวายด้วย ท่านเจ้าคุณญาณฯท่านยังบอกว่าเราอยู่เมืองไทยเรายังไม่ได้กินเลย ไม่คิดว่าจะมาได้กินผัดหนำเลี้ยบที่อเมริกานี่ได้
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #276 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 11:08:08 AM »

ผักหวานนั้นที่เขื่อนก็เยอะครับ ผมชอบเอามาผัดน้ำมันหอยอร่อยดี ทางบ้านผมที่สกลก็ต้องแกงใส้ใข่มดครับ

พูดถึงคนอยู่เมืองนอกแล้วมีอาหารไทยกินนั้น จะว่าไปแล้วเดี่ยวนี้ก็มีให้กินเกือบครบทุกอย่าง เสียอย่างเดียวก็ตรงที่เป็นของแช่แข็งหรือไม่ก็เป็นกระป๋องเท่านั้น ผมเคยมีโอกาศทำอาหารถวายพระผู้ใหญ่ที่มาจากเมืองไทย รวมถึงพระชั้นสมเด็จหนึ่งองค์ เช้านั้นทำผัดหนำเลี้ยบถวายด้วย ท่านเจ้าคุณญาณฯท่านยังบอกว่าเราอยู่เมืองไทยเรายังไม่ได้กินเลย ไม่คิดว่าจะมาได้กินผัดหนำเลี้ยบที่อเมริกานี่ได้
กลับมาเมืองไทยขอชิมฝีมือผัดหนำเลี้ยบของท่านมือปืนพรานเบ็ดบ้างนะ ทางนี้จะจัดหาฝักหวานกับไข่มดแดงไว้รอ แต่หน้านี้จะมีไข่มดแดงหรือปล่าวหนอ? ต้องช่วงหน้าแล้ง...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #277 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 11:28:35 AM »

ด้วยความยินดีครับพี่ ผมเองชอบทำอาหารอยู่แล้ว ถ้ากลับไปเมืองไทยจะขอเชิญชวนกันไปเที่ยวที่เขื่อนกันเยอะๆครับ สนุกมากจะบอกให้ ว่าแล้วขอคุยหน่อยนะครับ ในนั้นมีปลาให้ตก-ให้กิน ปลาคังตัวโตๆ กดเหลืองไม่ต้องพูดถึงเพราะเยอะมาก ปลาแดง(เนื้ออ่อน)ตัวนึงบางที7กิโลเลย แต่ส่วนมากจะ2-4โล ปลานิลตัวเป็นโลเลย ที่สำคัญปลาในนั้นกลิ่นไม่เหม็น อย่างปลานิลปลาทับทิมตามตลาดผมจะไม่กินเลยเพราะเนื้อมันกลิ่นแรง แต่ถ้าปลาเขื่อนนี่รับลองได้ครับ ขนาดว่าผมเอาปลาแดงมาต้มใส่มาม่ายังกินได้ไม่มีกลิ่นเลย
 อยู่เขื่อนถ้าชอบยิงไก่ป่าก็สุดยอดครับเพราะมีเป็นสิบๆฝูงเลยในระแวกใก้ลๆกัน เก้งหมูป่าก็เยอะมาก ไอ้ตัวที่ใหญ่กว่านั้นก็อย่าไปคิดถึงมันเลยครับสงสารมัน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก เอาปืนไปยิงได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ มีที่ให้ลองทางปืนเยอะ นึกแล้วให้อยากกลับไปเที่ยวเร็วๆจังเลยครับ
 เอาไว้ก่อนผมกลับเมืองไทยซัก1เดือนผมจะแจ้งให้ทราบก่อน เผื่อว่าถ้ามีใครอยากไปจะได้เตรียมตัวหาวันหยุดได้ทันครับ อยู่ในนั้นผมชอบมาก เสียอยู่อย่างเดียวหาน้ำแข็งยากหน่อยครับ เลยไม่ดีกับคนอ้วนขี้ร้อนแบบผม หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2007, 12:38:24 PM โดย มือปืนพรานเบ็ด » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #278 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 11:51:00 AM »

ด้วยความยินดีครับพี่ ผมเองชอบทำอาหารอยู่แล้ว ถ้ากลับไปเมืองไทยจะขอเชิญชวนกันไปเที่ยวที่เขื่อนกันเยอะๆครับ สนุกมากจะบอกให้ว่าแล้วขอคุยหน่อยนะครับ ในนั้นมีปลาให้ตก-ให้กิน ปลาคังตัวโตๆ กดเหลืองไม่ต้องพูดถึงเพราะเยอะมาก ปลาแดง(เนื้ออ่อน)ตัวนึงบางที7กิโลเลย แต่ส่วนมากจะ2-4โล ปลานิลตัวเป็นโลเลย ที่สำคัญปลาในนั้นกลิ่นไม่เหม็น อย่างปลานิลปลาทับทิมตามตลาดผมจะไม่กินเลยเพราะเนื้อมันกลิ่นแรง แต่ถ้าปลาเขื่อนนี่รับลองได้ครับ ขนาดว่าเอาผมเอาปลาแดงมาต้มใส่มาม่ายังกินได้ไม่มีกลิ่นเลย
 อยู่เขื่อนถ้าชอบยิงไก่ป่าก็สุดยอดครับเพราะมีเป็นสิบๆฝูงเลยในระแวกไก้ลๆกัน เก้งหมูป่าก็เยอะมาก ไอ้ตัวที่ใหญ่กว่านั้นก็อย่าไปคิดถึงมันเลยครับสงสารมัน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก เอาปืนไปยิงได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ มีที่ให้ลองทางปืนเยอะ นึกแล้วให้อยากกลับไปเที่ยวเร็วๆจังเลยครับ
 เอาไว้ก่อนผมกลับเมืองไทยซัก1เดือนผมจะแจ้งให้ทราบก่อน เผื่อว่าถ้ามีใครอยากไปจะได้เตรียมตัวหาวันหยุดได้ทันครับ อยู่ในนั้นผมชอบมาก เสียอยู่อย่างเดียวหาน้ำแข็งยากหน่อยครับ เลยไม่ดีกับคนอ้วนขี้ร้อนแบบผม หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไม่มีน้ำแข็งก็เล่นน้ำข้างแพเลยครับ..

หินเหล็กไฟ
Moderator
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #279 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 12:28:25 PM »

ขอไปด้วยคนนะครับ Grin Grin

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #280 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 12:33:48 PM »

อยู่ในนั้นผมชอบมาก เสียอยู่อย่างเดียวหาน้ำแข็งยากหน่อยครับ เลยไม่ดีกับคนอ้วนขี้ร้อนแบบผม หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าจะสนุกจริง  Grin Grin Grin  แจ๋วววววว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #281 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 02:04:04 PM »

ตอนที่ไปต่างประเทศ ส่วนมากจะเข้าร้านอาหารจีน บอกเวรี่สไปซ์ซี่ ทำมารสยังไม่แซบเหมือนเคย แต่เข้าบ่อยไม่ใด้ แพงเหลือหลาย Grin

หน้านี้แหละครับมดแดงกำลังออกไข่พอดี เมื่อวานโทรสั่งให้พี่ที่ต่างจังหวัดส่งมาให้พร้อมกับผักหวานป่า น้ำลายหก น้ำลายหก

รักเธอ....ประเทศไทย
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #282 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 02:25:02 PM »

2ปีก่อนผมไปเขื่อนไข่มดขายโลละ60บาท น้ำลายหก
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #283 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 03:46:12 PM »

ผักหวานป่า ที่ราชบุรีกำลังแตกยอดออ่นๆ ทางอีสานเอามาทำอะไรกินกันครับ?
       Grinผมเอามาผัดไข่ ผัดพริกแกง แกงส้มหัวปลาแห้ง น้ำลายหก น้ำลายหก

Mr.Been  อยู่อำเภออะไรครับ  ผมจบจากวิทยาลัยครูหมู่บ้านจอมบึง 20กว่าปีแล้ว  สมัยอยู่ที่นั้นผมชอบไปหาของป่าถึงชายป่าตะวันตก  ถ้าใกล้ๆหน่อยก็หลัง รร.คุรุราษฏร์ฯ(บ้านเกาะ)  แถวนั้นผักหวานป่าเยอะพอสมควร  แต่ที่ผมชอบมากที่สุดที่ราชบุรี  คือมิตรภาพครับ  ผมอยู่แค่ 2 ปี  รู้จักคนแถวนั้นเหมือน 10-20 ปี  จะหาเวลาว่างไปเยี่ยมเยือนเพื่อนฝูงเก่าๆอยู่เหมือนกันครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #284 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 04:00:33 PM »

Mr.Been อยู่อำเภออะไรครับ ผมจบจากวิทยาลัยครูหมู่บ้านจอมบึง 20กว่าปีแล้ว สมัยอยู่ที่นั้นผมชอบไปหาของป่าถึงชายป่าตะวันตก ถ้าใกล้ๆหน่อยก็หลัง รร.คุรุราษฏร์ฯ(บ้านเกาะ) แถวนั้นผักหวานป่าเยอะพอสมควร แต่ที่ผมชอบมากที่สุดที่ราชบุรี คือมิตรภาพครับ ผมอยู่แค่ 2 ปี รู้จักคนแถวนั้นเหมือน 10-20 ปี จะหาเวลาว่างไปเยี่ยมเยือนเพื่อนฝูงเก่าๆอยู่เหมือนกันครับ
                  อ.ปากท่อครับ  Grin  ผมชอบไปท่องเที่ยวอยู่แถวๆ ไทยประจัน โปร่งกระทิง  เหมืองตะโกปิดทอง Grin
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 876
  พิมพ์